[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ tư vấn nhiều nhưng em yêu quả tư vấn này nhất ạ :D
- Nhanh
- Vuông
- Đi vào lòng người

Nếu cảm thấy khó khăn. Cụ có thể ghé em tham khảo luôn ạ. Thanks cụ!

Nói đến tủ bếp công nghiệp mà ko nhắc tơi em có vẻ như đó là 1 tội ác cụ ạ ;;) ;;) ;;)
Tôi không thích kitchen town (mặc dù chỉ xem qua trên web) và cả Hana bếp nữa (dòng nhập khẩu). Thứ nhất bếp nhập khẩu dựa trên 1 số modul rồi cắt may những chỗ thừa thiếu bằng vật liệu nhập, giá thành cao ngất ngưởng , đẹp và tốt thì rõ rồi nhưng quá đắt và nhiều chi tiết bếp việt yêu cầu thì khó đáp ứng. Thứ hai, các công nghệ làm tủ bếp và ứng dụng phụ kiện , nhiều cty Việt Nam đã mua công nghệ, máy móc về làm được rồi nên sx ở Việt Nam chắc chắn sẽ rẻ hơn, phù hợp với bếp Việt Nam hơn. Flexfit là một ví dụ trong thành công sx tủ bếp. Các cty như thienfuniture, kitchenID , bac ngothutrung và nhiều cty khác nếu đặt hàng cẩn thận hoàn toàn sx tủ bếp cạnh tranh được với bếp nhập, nhất là về giá. Hơn nữa, khí hậu Việt Nam, cách sử dụng bếp của người Việt có những đặc thù riêng mà chỉ các nhà sx bếp việt mới đáp ứng được.

kimvanchinh

Xe tăng
250tr mà bác đi dạo bếp flexfit... hay đại loại phân khúc flexfit thì đúng là làm được căn bếp có dư dả. Còn nếu bác định 250tr cho toàn bộ nội thất thì chỉ nên theo phương án tôi đã mách: tự thiết kế hay thuê kts tầm thấp họ lên 3D và chi tiết đồ gỗ mất 15tr là rẻ nhất rồi. Có bản vẽ rồi bóc tách đi đặt trên Hữu Bằng kết hợp mua đồ xuất khẩu và đóng sẵn , riêng bếp thì đặt cỡ Hpro bác sẽ có nội thất khá chất lượng. Nếu bác đặt az công ty nào đó nhận thì chỉ đạt đẳng cấp gỗ cn thường melamin thôi.

trungngothu

Xe tăng
250tr mà bác đi dạo bếp flexfit... hay đại loại phân khúc flexfit thì đúng là làm được căn bếp có dư dả. Còn nếu bác định 250tr cho toàn bộ nội thất thì chỉ nên theo phương án tôi đã mách: tự thiết kế hay thuê kts tầm thấp họ lên 3D và chi tiết đồ gỗ mất 15tr là rẻ nhất rồi. Có bản vẽ rồi bóc tách đi đặt trên Hữu Bằng kết hợp mua đồ xuất khẩu và đóng sẵn , riêng bếp thì đặt cỡ Hpro bác sẽ có nội thất khá chất lượng. Nếu bác đặt az công ty nào đó nhận thì chỉ đạt đẳng cấp gỗ cn thường melamin thôi.
Cụ thành chuyên gia thật rồi, giờ mở công ty nội thất là cạnh tranh dc ối cụ trên này đó. E vui tí ạ

Nana2015

Xe tăng
Đặt như cụ nói mình có kiểm soát được chất lượng gỗ không cụ. Ví dụ e muốn làm tủ bếp gỗ an cường phủ acrlyic . Giường , tủ quần áo, sàn gỗ công nghiệp. Phủ bề mặt tuỳ theo mình xử dụng thì khoảng giá đó e có làm được ko ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Đặt như cụ nói mình có kiểm soát được chất lượng gỗ không cụ. Ví dụ e muốn làm tủ bếp gỗ an cường phủ acrlyic . Giường , tủ quần áo, sàn gỗ công nghiệp. Phủ bề mặt tuỳ theo mình xử dụng thì khoảng giá đó e có làm được ko ạ.
Tính khéo thì ok. Thực ra tủ bếp chỉ cần cái cánh tủ cần ruột an cường phủ acrylic hay laminate là quá ok, thùng tủ chỉ cần gỗ chống ẩm thái phủ melamin quá tốt, riêng thùng tủ chậu rửa lại phải picomat (gỗ nhựa). Đồ khác bác lên tận xưởng Hữu Bằng đặt theo đúng lõi chống ẩm Thái, melamin theo màu chọn, phụ kiện loại tốt giá khoảng 2tr/ mét vuông tủ quy đổi. Riêng bàn ghế ăn và sofa thì đặt các hãng chuyên hay mua cty xuất khẩu thì rẻ và tốt. Chất lượng thì yêu cầu họ ra gỗ rồi báo mình lên kiểm tra rồi mới dán mép thì ai lừa được. Hơn nữa rất nhiều thợ họ nhận đặt thì làm đúng cam kết theo giá đã thoả thuận thôi. Sợ nhất là đặt trọn gói rồi lười kiểm tra gặp thợ mộc ăn gỗ họ tráo đổi vật liệu hay mấy cty nhiều việc họ nhận rồi đi đặt lại giá thấp. Mình ở ngọn (mua hàng) mà tìm tận nhà sx gốc thì lo gì về chất lượng? Cứ tiền nào của nấy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Nana2015

Xe tăng
Tính khéo thì ok. Thực ra tủ bếp chỉ cần cái cánh tủ cần ruột an cường phủ acrylic hay laminate là quá ok, thùng tủ chỉ cần gỗ chống ẩm thái phủ melamin quá tốt, riêng thùng tủ chậu rửa lại phải picomat (gỗ nhựa). Đồ khác bác lên tận xưởng Hữu Bằng đặt theo đúng lõi chống ẩm Thái, melamin theo màu chọn, phụ kiện loại tốt giá khoảng 2tr/ mét vuông tủ quy đổi. Riêng bàn ghế ăn và sofa thì đặt các hãng chuyên hay mua cty xuất khẩu thì rẻ và tốt. Chất lượng thì yêu cầu họ ra gỗ rồi báo mình lên kiểm tra rồi mới dán mép thì ai lừa được. Hơn nữa rất nhiều thợ họ nhận đặt thì làm đúng cam kết theo giá đã thoả thuận thôi. Sợ nhất là đặt trọn gói rồi lười kiểm tra gặp thợ mộc ăn gỗ họ tráo đổi vật liệu hay mấy cty nhiều việc họ nhận rồi đi đặt lại giá thấp. Mình ở ngọn (mua hàng) mà tìm tận nhà sx gốc thì lo gì về chất lượng? Cứ tiền nào của nấy thôi.
E đang sợ nhất cái gỗ lõi chống ẩm thái lan đó ạ. Cứ nói thái lan nhưng phải có thương hiệu chứ ạ. Ví dụ như gỗ việt nam có an cường, kia làm báo giá chung chung MDF thái lan. MFC thái lan nhưng k thương hiệu. E muốn số tiền mình bỏ ra đúng cái chất lượng e nhận được. K nhập nhèm, 1 là hàng việt nam xuất xứ rõ ràng , 2 là hàng trung quốc. Thà đắt 1 xíu còn hơn rẻ đi tý mà chất lượng k xứng đồng tiền mình bỏ ra

kimvanchinh

Xe tăng
B
E đang sợ nhất cái gỗ lõi chống ẩm thái lan đó ạ. Cứ nói thái lan nhưng phải có thương hiệu chứ ạ. Ví dụ như gỗ việt nam có an cường, kia làm báo giá chung chung MDF thái lan. MFC thái lan nhưng k thương hiệu. E muốn số tiền mình bỏ ra đúng cái chất lượng e nhận được. K nhập nhèm, 1 là hàng việt nam xuất xứ rõ ràng , 2 là hàng trung quốc. Thà đắt 1 xíu còn hơn rẻ đi tý mà chất lượng k xứng đồng tiền mình bỏ ra
Bác thích gỗ gì thì thị trường đều có gỗ nấy cho bác chọn. Cốt gỗ Thái Lan và Malaysia không phải loại bỏ đi vì ngành chế biến gỗ của họ đi trước và bậc anh chị của Việt Nam. Ngay gỗ An Cường thực chất cũng là ăn theo công nghệ Malaysia và các chứng chỉ chất lượng đều do Viện Gỗ Malaysia họ cấp. Còn khi bác chọn cốt gỗ, mặt dán rồi thì cũng phải chọn nhà sx nào họ quen dùng và dùng nhiều vật liệu bác chọn thì giá mới rẻ được. Đóng đồ mỗi cái tủ bếp 4 mét dài mà yêu cầu An Cường thì nhà sx sao họ bõ công đi mua vật liệu? Toàn bộ đồ gỗ cho căn hộ chỉ nên dùng 2 vật liệu chính thôi. Lắt nhắt quá chả thợ mộc nào chịu được. Giống như bác đặt gỗ thịt mà bàn lim, ghế sến, giường xoan, tủ cẩm, bếp sồi thì thợ mộc họ vái lạy bác. Vậy tôi mới khuyên vài thứ đồ rời gỗ thịt như bàn ghế ăn bác nên mua hay đặt ở mấy cty chuyên về bàn ăn. Bác có thể inbox hay thăm xưởng các bác gỗ cn như thiènuniture, dogolegia, xuongmochanoi đều là thành viên tích cực trên otofun có xưởng khâ chuẩn, giá đẹp

Chỉnh sửa cuối:

Nana2015

Xe tăng
B

Bác thích gỗ gì thì thị trường đều có gỗ nấy cho bác chọn. Cốt gỗ Thái Lan và Malaysia không phải loại bỏ đi vì ngành chế biến gỗ của họ đi trước và bậc anh chị của Việt Nam. Ngay gỗ An Cường thực chất cũng là ăn theo công nghệ Malaysia và các chứng chỉ chất lượng đều do Viện Gỗ Malaysia họ cấp. Còn khi bác chọn cốt gỗ, mặt dán rồi thì cũng phải chọn nhà sx nào họ quen dùng và dùng nhiều vật liệu bác chọn thì giá mới rẻ được. Đóng đồ mỗi cái tủ bếp 4 mét dài mà yêu cầu An Cường thì nhà sx sao họ bõ công đi mua vật liệu? Toàn bộ đồ gỗ cho căn hộ chỉ nên dùng 2 vật liệu chính thôi. Lắt nhắt quá chả thợ mộc nào chịu được. Giống như bác đặt gỗ thịt mà bàn lim, ghế sến, giường xoan, tủ cẩm, bếp sồi thì thợ mộc họ vái lạy bác. Vậy tôi mới khuyên vài thứ đồ rời gỗ thịt như bàn ghế ăn bác nên mua hay đặt ở mấy cty chuyên về bàn ăn. Bác có thể inbox hay thăm xưởng các bác gỗ cn như thiènuniture, dogolegia, xuongmochanoi đều là thành viên tích cực trên otofun có xưởng khâ chuẩn, giá đẹp
E thì không rõ về cái chứng chỉ chất lượng gỗ malaysia họ cấp cho an cường. E tưởng là an cường xuất khẩu gỗ đi nước ngoài thì CO là phòng thương mại công nghiệp vcci cấp CQ phải là nhà máy do an cường cấp chứ ạ. Sao lại malaysia họ có quản lý được là an cường sản xuất được bao nhiêu gỗ thành phẩm đâu mà cấp được ạ

kimvanchinh

Xe tăng
B
E thì không rõ về cái chứng chỉ chất lượng gỗ malaysia họ cấp cho an cường. E tưởng là an cường xuất khẩu gỗ đi nước ngoài thì CO là phòng thương mại công nghiệp vcci cấp CQ phải là nhà máy do an cường cấp chứ ạ. Sao lại malaysia họ có quản lý được là an cường sản xuất được bao nhiêu gỗ thành phẩm đâu mà cấp được ạ
Bác chịu khó đọc web site An Cường và về gỗ An Cường thì biết chứng chỉ chất lượng vật liệu gỗ của Ac tại sao phải Viện Gỗ Malaysia họ cấp thì mới được quốc tế họ thừa nhận. Hàm ý của tôi là nguyên liệu gỗ Malaysia và Thái Lan thuộc loại đàn anh của Việt Nam, trong đó có An cường. Nhược điểm lớn của Ac khi bán nội địa là giá quá cao. Ai thích thì làm ok. Ai thích gỗ cạnh tranh dòng malaysia và Thái lan thì chọn.

Nana2015

Xe tăng
B

Bác chịu khó đọc web site An Cường và về gỗ An Cường thì biết chứng chỉ chất lượng vật liệu gỗ của Ac tại sao phải Viện Gỗ Malaysia họ cấp thì mới được quốc tế họ thừa nhận. Hàm ý của tôi là nguyên liệu gỗ Malaysia và Thái Lan thuộc loại đàn anh của Việt Nam, trong đó có An cường. Nhược điểm lớn của Ac khi bán nội địa là giá quá cao. Ai thích thì làm ok. Ai thích gỗ cạnh tranh dòng malaysia và Thái lan thì chọn.
E cám ơn. Cái này e cũng chưa thực sự tìm hiểu lắm ạ. E hiểu ý cụ nói là malaysia hoặc thái gỗ họ trên ta 1 bậc. Nhưng e sợ là sợ hàng giả hàng nhái thôi ạ. Chứ em ko sợ gỗ thái lan hoặc malaysia ạ. E cũng đang tham khảo để sắp tới làm đồ gỗ nhà mình nó ưng thôi ạ. Chứ không bàn luận hay tranh cãi gì ạ. E cũng cám ơn topic này vì cho em nhiều kinh nghiệm để chọn nội thất ạ

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Em chào Cụ!
Họ báo giá cho Cụ chung chung là MDF thái lan bởi cốt đó là cốt của Thái Lan, còn bề mặt melamine thì được sản xuất tại rất nhiều các nhà máy sản xuất ở việt nam. chỉ không như là của An Cường là thương hiệu riêng.
Cốt thái Lan nhưng bề mặt toàn bộ là bề mặt ăn nhái theo mã của An Cường. kể cả MFC chống ẩm của Malay cũng vậy.
Do vậy khi các đơn vị gửi dự toán họ chỉ có thể báo chung chung là cốt thái lan hoặc maylay

LC3003

Xe tải
Những chia sẻ của cụ rất hữu ích cho những ai đang tìm hiểu và sắp hoàn thiện nội thất nhà mình ạ. Cám ơn cụ nhiều.

kimvanchinh

Xe tăng
Thương hiệu của họ thường là Siam còn có tiếng trên tg bằng mấy an cường ấy. Chẳng qua chữ con giun thợ mộc họ quen gọi là Thái lan cho gọn và dễ nhớ. Bác thích Ac thì cứ ac mà đóng chịu giá cao hơn thôi . Nếu đủ trình thẩm định mdf Siam thì đặt siam lưu mẫu cốt và tìm nhà sx gỗ siam quen thuộc thì cũng là mdf chống ẩm tốt. Có cốt tốt rồi cũng cần lớp dán tốt và máy + người dán cạnh tốt. Những fan Ac thì chọn tất tần tật cứ phải ac mới yên tâm , chịu giá thương hiệu khá cao thôi.

kai9x

Xe tải
mong bác sớm hoàn thiện căn nhà và tổng kết kinh nghiệm để mọi người tham khảo, em sắp tới cũng cần cải tạo lại căn chung cư nên đọc topic này rất bổ ích :D

kimvanchinh

Xe tăng
Tính cân đối và đồng bộ nó đòi hỏi bác chi làm bếp 70 tr thì bàn ăn cũng phải ít nhất 15 -20 triệu. Phòng khách không thể dưới 50 tr. Vậy còn 100 triệu trang bị cho 2 phòng ngủ và các đồ như bàn thờ, rèm cửa tôi e không đủ và không xứng với bếp. Trừ phi bác làm bếp và khách thật ổn, phòng ngủ làm từ từ, từng bước thì cũng ok

kimvanchinh

Xe tăng
Thấy hãng bán đồ bếp mà cái thương hiệu Bosch viết cũng không đúng ở cửa hàng to vật Đường Láng

damvinhhung

Xe tải
Căn hộ em mới mua có nhiều điểm thiết kế bất hợp lý. Em dự kiến cải tạo như sau, các cụ góp ý nhé.