[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

Politeboy

Xe tăng
Thử nghĩ bhxh tương tự như bh nhân thọ nhé, nếu cụ rút trước hạn, cụ có nhận được 100% số tiền cụ đã đóng không? Tại sao bhnt cũng không khuyến khích rút trước hạn? Và tại sao rút trước hạn, bhnt lại trừ nhiều đến như vậy? So sánh vậy không thực sự tương đương nhưng cũng giúp hiểu được phần nào cách thức vận hành của dòng tiền quỹ bảo hiểm.
BHNT là một canh bạc, do đó người chơi có thể được rất nhiều so với số tiền đã nộp, vì thế mà phí đánh bạc cao.
BHXH được thiết kế cho người chơi luôn thua, công thức tính chỉ rõ như vậy.
Vấn đề ở đây là sự không công khai, không công bằng, và không nhân văn.

114hangbong

Xe cút kít
BHNT là một canh bạc, do đó người chơi có thể được rất nhiều so với số tiền đã nộp, vì thế mà phí đánh bạc cao.
Còn chưa nói đến BHYT, bọn em luôn đóng ở mức cao so với mặt bằng chung của xã hội nhưng chỉ được khám chữa ở trạm y tế đểu của phường thôi. Trong khi nếu làm nhà nước theo bậc thì khám chữa Việt Xô dù tiền đóng chỉ bằng một góc.

Xechaybangcom

Xe điện
Ha...ha... :))
Những lao động nước ngoài ký kết HĐLĐ tại nước ngoài thì sang VN không đóng thuế thu nhập nếu thỏa mãn một số điều kiện cụ ạ. Họ tránh đánh thuế 2 lần. Em làm việc cty nước ngoài thì các Sếp toàn thế.
View attachment 8190256
Không biết mợ nêu 3 điều kiện là gì, căn cứ theo quy định nào.
Vì em vẫn tính thuế cho lao động nước ngoài phái cử sang VN theo kiểu luân chuyển nội bộ thì chỉ có trường hợp thuế đóng ở nước ngoài cao hơn mức đóng ở VN mới không phải đóng thuế. Và chỉ có những nước có ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần với VN mới được trừ phần đã đóng ở nước ngoài thôi.

Hự.

Xe điện
Nhờ có thớt này mà em cũng kiên trì nhập liệu vào 1 trang để tính online số tiền BHXH của em. Em nhập mất mấy chục phút lận. KQ như sau
Tính BHXH-2.jpg

Tính BHXH.jpg

Ái chà chà, số tiền mà em đóng (gồm cả chủ sd lđ đóng) đã lên tới 1,1 tỷ rồi cơ.
Nếu em rút 1 lần thì được gần 170tr.
Tới khi về hưu chắc lương em chỉ hơn 4tr chút thôi cc nhỉ?
Thế mợ phải hưởng lương hưu bao nhiêu năm để đạt điểm hoà vốn nhỉ?

The Tank

Xe điện
Vấn đề là trách nhiệm của NLĐ là đóng 8% trong 25.5%, tương đương gần 1 tháng lương thôi.
Còn trách nhiệm của công ty mới là đóng hơn 2 tháng lương.
Về phần nếu ko đóng thì 2 tháng lương đó có thuộc về cụ ko thì mọi người vẫn đang tranh cãi, nếu thuộc về thì cụ và công ty thiệt, nhà nước lời, còn ko thuộc về thì công ty thiệt còn cụ và nhà nước lời.
Tuy nhiên trên quan điểm của em, đối với lương lao động đại trà thì công ty đã tính toán để lương net tương đương với mặt bằng chung theo ngành nghề, chức danh rồi, nghĩa là dù cụ đóng bảo hiểm trên mức lương nào thì thu nhập nhận về của cụ cũng chỉ loanh quanh 1 mức nào đó thôi. Cái phần 2 tháng đó ko thuộc về cụ đâu,
Khá nhiều cụ nhập nhằng chứ tranh cãi gì cụ?
25,5% đó thuộc về người LĐ hết nhé.
Lương thoả thuận với DN là lương gross, trc 2008 tụi e tự quyết mức đóng cho mình (miễn là cao hơn mức lương cơ bản), còn lại đút túi hết.
Từ 2008 họ siết cái rì đó nên cty phải đóng đúng, thành ra hàng tháng mất 1 mớ.

114hangbong

Xe cút kít
Không biết mợ nêu 3 điều kiện là gì, căn cứ theo quy định nào.
Vì em vẫn tính thuế cho lao động nước ngoài phái cử sang VN theo kiểu luân chuyển nội bộ thì chỉ có trường hợp thuế đóng ở nước ngoài cao hơn mức đóng ở VN mới không phải đóng thuế. Và chỉ có những nước có ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần với VN mới được trừ phần đã đóng ở nước ngoài thôi.
Bên em toàn để lương lại ở nước họ, sang VN chỉ lĩnh có tiền trợ cấp thôi. Thấy các ông ý kể thế chứ em không làm lương cho họ.

sakai_yo

Xe lăn
Của chị nó còn chưa thèm cập nhật, mới thể hiện là đóng 10 năm đầu tiên. Cơ quan bảo là phải mang sổ lên thì họ mới cập nhật cho.
Cũng kỳ ghê, em thì đăng nhập vào phát là nó hiện đủ dữ liệu luôn. Mà công ty bé tin hin thôi ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Thế mợ phải hưởng lương hưu bao nhiêu năm để đạt điểm hoà vốn nhỉ?
Em chẳng buồn tính cụ ạ. Nếu em thọ được đến lúc được nhận hưu thì F1 nhà em nó cũng 27-28 rồi, tức là cũng trưởng thành, thế là yên tâm. Bệnh tật giờ nhiều nên em chỉ lo em tạch mà chúng nó còn đang tuổi ăn tuổi học thì khổ.

114hangbong

Xe cút kít
Em chẳng buồn tính cụ ạ. Nếu em thọ được đến lúc được nhận hưu thì F1 nhà em nó cũng 27-28 rồi, tức là cũng trưởng thành, thế là yên tâm. Bệnh tật giờ nhiều nên em chỉ lo em tạch mà chúng nó còn đang tuổi ăn tuổi học thì khổ.
Giờ mình đã phải tiết kiệm dành dụm sức khỏe sao cho ốm đau ít nhất, sống ngày nào khỏe mạnh ngày đó chứ đừng để chưa đi mà đã bệnh nặng thì khổ con khổ cháu. :(

TUCSON9389

Xe điện
nó là an sinh xã hội nên cũng phải chấp nhận thôi cụ ạ, và nó là cái lợi chung của toàn xã hội
thế nên đóng mức tối thiểu nếu có thể

Chỉnh sửa cuối:

Xechaybangcom

Xe điện
Bên em toàn để lương lại ở nước họ, sang VN chỉ lĩnh có tiền trợ cấp thôi. Thấy các ông ý kể thế chứ em không làm lương cho họ.
Vâng, quy định tính thuế của Việt Nam là tính trên thu nhập toàn cầu đó mợ (không phân biệt nơi trả thu nhập, tức là vì mợ làm công việc đó ở VN mà mợ được nhận những khoản tiền có tính chất tiền lương tiền công đó mợ).
Trường hợp không kê khai thì đó là trốn thuế, lại không là nội dung bàn luận ở đây.
Em cũng cho rằng thuế TNCN của VN là (quá) cao so với thu nhập và an sinh xã hội được hưởng, đó là lí do vì sao mọi người cố gắng trốn thuế.

Hự.

Xe điện
Tham gia game có thuật toán người chơi luôn thua, thì em nghĩ đòi hỏi phải minh bạch và công bằng giữa những người chơi, cũng ko có gì quá đáng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Còn chưa nói đến BHYT, bọn em luôn đóng ở mức cao so với mặt bằng chung của xã hội nhưng chỉ được khám chữa ở trạm y tế đểu của phường thôi. Trong khi nếu làm nhà nước theo bậc thì khám chữa Việt Xô dù tiền đóng chỉ bằng một góc.
Khám ở ĐBP xong được toàn thuốc bổ + 1,6 - 2 củ để bồi dưỡng sức khỏe cơ ;))

phucnhan21

Xe tải
việc để đẩy chi phí hoặc lách giữa lương và phụ cấp để tránh đóng BHXH thì đơn giản, hoặc người VN mình sẽ tự bày cho tụi FDI nó làm ấy mà.
Phần giảm đóng bhxh kia thì dn nó mừng quá, và đâu đó còn được sự đồng tình của người lđ vì người lđ cũng ko bị thiệt trước mắt do khoản đóng góp hiện tại của họ cũng giảm đi (phần 10,5% ). Phương án tối ưu đối với người lđ là đàm phán được phần đóng này và phần chi phí giảm đóng của DN thì chuyển 1 phần thành thu nhập hay tăng lương hiện tại của nlđ
Đội FDI Nhật em làm thì thấy bọn nó đóng gần như full lương, tầm 60~80% thu nhập đó cụ ag, ví dụ lương 10 triệu thì nó đóng cho mình 8 triệu. Em ko rõ luật có quy định không

Còn các DN VN thì vụ đàm phám như cụ nói hơi khó, vì làm như vậy khó (phần chi phí giảm đóng của DN thì chuyển 1 phần thành thu nhập hay tăng lương hiện tại của nlđ)

poiuy

Xe ba gác
Những cái này của cụ là quy kết rất nặng nề đấy nhé. Làm gì có cái gì là tuyệt đối, nhất là khoản công bằng và nhân văn. Cho nên không thể quy kết 1 cách tuyệt đối như vậy được. Đố cụ làm ra giải pháp nào mà công bằng tuyệt đối, nhân văn tuyệt đối được.

poiuy

Xe ba gác
Thế nhưng nếu cụ gặp phải bệnh loại nặng thì cụ sẽ thấy trạm y tế đểu lại ngon hơn vì cụ sẽ được nó chuyển đến tuyến chuyên môn, chẳng hạn cụ bị bệnh tim thì sẽ được chuyển ngay đến Viện tim Hà nội để chữa trị đúng tuyến BHYT. Còn ở Việt Xô? Vô cùng khó nhé cụ.

phuongmit

Xe cút kít
Hihi vào thớt mới thấy nhiều ông tư duy với những khái niệm rất quái thủ :)) trong quá trình tham gia bhxh nó bao gồm rất nhiều thành phần, quyền lợi và các ông chỉ nhăm nhăm tính đóng bao nhiêu, rút 1 cục bao nhiêu, lương thế nào. Giả vờ ngô nghê đến ngớ ngẩn mà tiếp diễn đến 99 thớt vẫn cứ lôi ra diễn tiếp k biết chán :))