[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Hihi vào thớt mới thấy nhiều ông tư duy với những khái niệm rất quái thủ :)) trong quá trình tham gia bhxh nó bao gồm rất nhiều thành phần, quyền lợi và các ông chỉ nhăm nhăm tính đóng bao nhiêu, rút 1 cục bao nhiêu, lương thế nào. Giả vờ ngô nghê đến ngớ ngẩn mà tiếp diễn đến 99 thớt vẫn cứ lôi ra diễn tiếp k biết chán :))
Sao không phải tính, đang vẫn được rút 1 lần thì NLĐ phải tính xem phương án nào lợi hơn thôi pháp luật có cấm không mà dở giọng chê bai 🤔 Bao giờ cấm rút 1 lần thì không cần tính nữa đơn giản thế thôi

Dream Thai

Xe điện
Chính ra phụ nữ tham gia BHXH dc lợi hơn nam giới:
1. Chỉ cần đóng BXH 15 năm, là dc 45%, them mỗi năm dc tăng 2%, trong khi với nam giới là 20 năm
2 PN dc nghỉ hưu sớm hơn 5 năm, lại có tuổi thọ lớn hơn Nam giới --> thời gian lĩnh lương hưu dài hơn Nam giới là 7-10 năm :)

quocanhnguyen201

Xe tăng
Còn các cụ mợ đừng lo gánh nặng an sinh xã hội hộ cho nhà nước khi NLĐ không có lương hưu. Chính sách trợ cấp duy nhất cho NLĐ không có lương hưu không kèm bất kỳ điều kiện gì hiện tại là hỗ trợ 360k/tháng khi đạt 80 tuổi

Chỉnh sửa cuối:

SunshineA

Xe tăng
1. Chỉ cần đóng BXH 15 năm, là dc 45%, them mỗi năm dc tăng 2%, trong khi với nam giới là 20 năm
2 PN dc nghỉ hưu sớm hơn 5 năm, lại có tuổi thọ lớn hơn Nam giới --> thời gian lĩnh lương hưu dài hơn Nam giới là 7-10 năm :)
Vậy em khuyên cụ nên đi chuyển thành PN cho nó có lợi. Em fun chút vì thấy cụ giờ quay ra chủ đề so bì cả với PN :))
Nói chung để thay đổi được những vấn đề bất cập của BHXH Vn thì cần có thời gian dài và gian nan lắm. Nên em tự nhủ bản thân rằng: ta còn thời gian, còn sức lao động thì hãy cố cầy cuốc dành 1 khoản để chủ động lo thân sau này :D

114hangbong

Xe cút kít
Thế nhưng nếu cụ gặp phải bệnh loại nặng thì cụ sẽ thấy trạm y tế đểu lại ngon hơn vì cụ sẽ được nó chuyển đến tuyến chuyên môn, chẳng hạn cụ bị bệnh tim thì sẽ được chuyển ngay đến Viện tim Hà nội để chữa trị đúng tuyến BHYT. Còn ở Việt Xô? Vô cùng khó nhé cụ.
Không em thấy ở Việt Xô ca khó là họ mời bác sỹ giỏi viện khác về điều trị ngay. Kể cả bệnh không liên quan cụ ạ. Lần mẹ em nằm khoa Tim mạch gần ra viện tự dưng sốt đùng đùng thuốc hạ sốt không ăn thua thì họ mời bs bệnh viện Nhiệt đới sang. Thấy người quen check thì cô ấy là bs giỏi ở đấy nên nhà em rất yên tâm. Mà vào cấp cứu trong đó mới có chụp chiếu ra bệnh tai biến chứ có người bị giống vậy vào Thanh nhàn chuyên chữa cho nghiện thì họ bảo cảm gió uống thuốc cảm đến sáng chảy máu mồm là đi. Vậy nên sợ bảo hiểm viện công lắm, chết là cái chắc.

Dream Thai

Xe điện
Vậy em khuyên cụ nên đi chuyển thành PN cho nó có lợi. Em fun chút vì thấy cụ giờ quay ra chủ đề so bì cả với PN :))
Nói chung để thay đổi được những vấn đề bất cập của BHXH Vn thì cần có thời gian dài và gian nan lắm. Nên em tự nhủ bản thân rằng: ta còn thời gian, còn sức lao động thì hãy cố cầy cuốc dành 1 khoản để chủ động lo thân sau này :D
E đưa ra số liệu thôi, cụ có gì phản bác ko, còn cụ ra vẻ ta đây hào sảng hơn người thì thể hiện ở chỗ khác hay hơn đó :)

Chỉnh sửa cuối:

dannongthon

Xe tăng
Không em thấy ở Việt Xô ca khó là họ mời bác sỹ giỏi viện khác về điều trị ngay. Kể cả bệnh không liên quan cụ ạ. Lần mẹ em nằm khoa Tim mạch gần ra viện tự dưng sốt đùng đùng thuốc hạ sốt không ăn thua thì họ mời bs bệnh viện Nhiệt đới sang. Thấy người quen check thì cô ấy là bs giỏi ở đấy nên nhà em rất yên tâm. Mà vào cấp cứu trong đó mới có chụp chiếu ra bệnh tai biến chứ có người bị giống vậy vào Thanh nhàn chuyên chữa cho nghiện thì họ bảo cảm gió uống thuốc cảm đến sáng chảy máu mồm là đi. Vậy nên sợ bảo hiểm viện công lắm, chết là cái chắc.
Sốt nó có nhiều nguyên nhân! Chỉ có bác sĩ mới biết được! Để kết luận bệnh nhân bệnh gì thì phải có nhiều dữ liệu và kinh nghiệm. Xét về năng lực thì bác sĩ Thanh Nhàn tôi tin luôn đủ trình độ để hiểu phác đồ điều trị của bộ y tế do đó việc nhầm lẫn cực ít khả năng! Bác sĩ bệnh viện công cấp tỉnh lớn do tiếp xúc với nhiều trường hợp bệnh do đó năng lực chắc chắn sẽ ổn

SunshineA

Xe tăng
E đưa ra số liệu thôi, còn cụ ra vẻ ta đây hào sảng hơn người thì thể hiện ở chỗ khác hay hơn đó :)
Cụ đưa ra số liệu đó trên này khéo lại thành 1 chủ để tranh cãi mất thì giờ. Thời gian đó lo đi cầy cụ ah.
Em chả có gì hào sáng hơn cụ đâu. Em đã bảo em nói vui thôi. vì cả em và cụ thừa hiểu chi phí đi đổi thành PN chắc chắn tốn kém hơn cái khoản lợi chênh lệch BHXH giữa đàn ông và PN. Em fun nhá ;))

kienvinh

Xe lăn
Điểm này cũng thú vị. Chỉ một số ít quốc gia có quy định khác biệt về tuổi hiu cho nam và nữ. Trong danh sách G20 điểm qua có Nga, TQ, Brazil, Thổ Nhĩ Kỳ.

Bino

Xe điện
Nhờ có thớt này mà em cũng kiên trì nhập liệu vào 1 trang để tính online số tiền BHXH của em. Em nhập mất mấy chục phút lận. KQ như sau
Tính BHXH-2.jpg

Tính BHXH.jpg

Ái chà chà, số tiền mà em đóng (gồm cả chủ sd lđ đóng) đã lên tới 1,1 tỷ rồi cơ.
Nếu em rút 1 lần thì được gần 170tr.
Tới khi về hưu chắc lương em chỉ hơn 4tr chút thôi cc nhỉ?
Thực ra em đã định ko bao giờ comment vào các thớt BHXH mà chỉ đọc để xem nhận thức của các cụ mợ OF như thế nào. Nhưng đọc cái này em ko thể ko có ý kiến. Vì ai cũng ko có hiểu biết về quyền lợi cũng như chính sách mà cứ tự tin phát biểu như đúng rồi thế này thì chỉ làm người khác hiểu sai thêm.

Em khẳng định là 18 năm qua cụ hoặc mợ sakai_yo có làm đến ông giời cũng ko thể nào đóng vào quỹ được 1.1 tỷ.

Số tiền cụ hay mợ đóng vào chỉ tương đương hoặc cao hơn một chút với số tiền cụ được rút thôi, chứ không thể gấp 7 lần số tiền cụ được rút như cụ nói. Cụ nên tìm hiểu kỹ về quyền lợi của mình.

poiuy

Xe ba gác
Nhờ có thớt này mà em cũng kiên trì nhập liệu vào 1 trang để tính online số tiền BHXH của em. Em nhập mất mấy chục phút lận. KQ như sau
Tính BHXH-2.jpg

Tính BHXH.jpg

Nếu em rút 1 lần thì được gần 170tr.
Tới khi về hưu chắc lương em chỉ hơn 4tr chút thôi cc nhỉ?
Không biết cụ lấy mấy con số này ở đâu ra nhưng nó bịp bợm thấy rõ.

1. 18 năm 5 tháng là 221 tháng.
Tổng tiền đóng BHXH 1.142.864.246 (VNĐ)
Thì:
2.2 Mức bình quân tiền đóng = Tổng tiền/ tổng số tháng = 5.171.331

Ở đây con số bịp bợm là “Mức bình quân tiền đóng” chứ không phải là “Mức bình quân tiền lương đóng”
Bình quân tiền lương đóng nó phải là = 5.171.331/22%= 23.506.000

sakai_yo

Xe lăn

Thì:

Ở đây con số bịp bợm là “Mức bình quân tiền đóng” chứ không phải là “Mức bình quân tiền lương đóng”
Ở trên có cụ giải thích là "Tổng tiền đóng BHXH" là tổng số tiền lương mà em có tham gia đóng BHXH cụ ạ, chứ không phải số tiền đóng cho BHXH.
Chỗ này câu chữ không rõ làm em và nhiều cụ bị nhầm.
Giá VissID nó tính cho em thì tốt quá.

Politeboy

Xe tăng

Thì:

Cụ tính gần đúng rồi
Nhưng phép tính cuối cụ phải chia cho 32.5% chứ không phải là 22%

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ tính gần đúng rồi
Đang nói đến tiền lương hưu thì chỉ tính đến tiền đóng BHXH thôi, còn BHYT là 4.5%, BHTN là 3%, BH tai nạn, bệnh nghề nghiệp 1% không tính vào tiền lương.

Politeboy

Xe tăng
Những cái này của cụ là quy kết rất nặng nề đấy nhé. Làm gì có cái gì là tuyệt đối, nhất là khoản công bằng và nhân văn. Cho nên không thể quy kết 1 cách tuyệt đối như vậy được. Đố cụ làm ra giải pháp nào mà công bằng tuyệt đối, nhân văn tuyệt đối được.
Ai dùng từ tuyệt đối?
Đầu tiên cứ CÔNG KHAI đã
Dần dần nó sẽ phải công bằng và nhân văn hơn dưới ánh sáng OF

Politeboy

Xe tăng
Đang nói đến tiền lương hưu thì chỉ tính đến tiền đóng BHXH thôi, còn BHYT là 4.5%, BHTN là 3%, BH tai nạn, bệnh nghề nghiệp 1% không tính vào tiền lương.
Công thức tính Mức lương hưu dựa trên Mức lương nộp
Chia vào các quỹ là việc khác.

tientung000

Xe điện
E đưa ra số liệu thôi, cụ có gì phản bác ko, còn cụ ra vẻ ta đây hào sảng hơn người thì thể hiện ở chỗ khác hay hơn đó :)
Cụ ấy đang so sánh trên cơ sở bình đẳng giới thôi mà, các cụ hạ hỏa. Đi học thầy giáo giao bài tập khó dễ như nhau, đi làm thì em thấy cũng na ná việc... thì đúng là lẽ ra hưu nên hưởng như nhau.
Phụ nữ được nghỉ sớm trước 2 năm tương ứng với 2 lần sinh nở quá chuẩn rồi. Luật tính thế là hợp lý. Chỉ thiếu có bù đắp thời gian cho con và sói bú thì em chưa thấy luật đề cập tới. Nhiều đứa bú lâu ơi là lâu... :D

poiuy

Xe ba gác
Cụ tính gần đúng rồi
Cụ chỉ nên tính 22% như đóng tự nguyện thôi. Khoản này mới tích luỹ lại cho hưu. Các khoản kia nó hao hết từng năm một như BHYT, BH tai nạn nên không tích luỹ, tức là đóng là mất như mua BH xe ô tô thôi. Thất nghiệp thì tích luỹ đến khi thất nghiệp cũng không tính vào hưu được.
Phải phân biệt rõ ra khoản nào đóng là mất luôn, khoản nào là tích luỹ, không nên gộp hầm bà làng rồi diễn giải theo hướng đóng nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

cusao

Xe lăn
Thực ra em vẫn chưa hiểu 2 điều
1- Tại sao BHXH là loại hình BH bắt buộc theo luật thì được rút đầy đủ số tiền mình đã đóng trong khi các loại BH khác như BH nhân thọ, BH xe và phương tiện, các loại BH rủi ro khác....đều không được rút hoặc dừng giữa chừng...
2- Tất cả các phạm trù xh đều giương cao ngọn cờ ưu tiên phụ nữ vì phụ nữ phái yếu, phái đẹp là.....Thế nhưng việc tăng tuổi nghỉ hưu của nữ là từ 55-60 , nam là từ 60-62.