[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

dannongthon

Xe tăng
Cụ nói xem TÉ LÀ TÉ ĐI ĐÂU.99% Dn tư nhân Vn đều đóng lương Bh thấp hơn lương thực nhận. Cụ tìm thử xem toàn bộ các bank của Vn và các Dn lớn trên sàn, có Dn nào đóng full lương ko
Cá nhân tôi đi làm phần lớn cty đều đóng đúng luật! Khối doanh nghiệp tư nhân lớn! ( Vd Vin group, vv..) và các doanh nghiệp nước ngoài đàng hoàng đều đóng đúng luật! Việc vi phạm mức đóng bhxh chỉ là bề ngoài. Những thứ khác có khả năng cao vi phạm mà người lao động không biết hoặc không đủ kiến thức biết như hợp đồng lao động, thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, chế độ với lao động nữ, chế độ nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, chế độ tai nạn lao động và tử tuất, lương và tiền lương thêm giờ, môi trường lao động, bồi dưỡng nặng nhọc độc hại nguy hiểm, bảo hộ lao động và an toàn lao động, vv...

quocanhnguyen201

Xe tăng
Ko công ty nào để mức lương fix cho 1 vị trí bác ạ. Budget cho vi trí thì có thể nhưng luôn cao hơn thực tế để có độ linh hoạt. Lương de xuất cao hơn budget thì sẽ xét, Ứng viên nào tốt quá vẫn nhận nhưng sẽ mở rộng JD hoặc trách nhiệm thêm cho đủ, còn ko luc do chưa cần thiết thi se deal lai hoặc tim thằng khác junior hơn. Cùng một vị trí, bên em có thể trả từ 20-90 triệu và tùy vào kinh nghiệm, mức độ trách nhiệm và khả năng của ứng viên. Nói vậy là bác chưa quản lý doanh nghiệp rồi.
Vì nó phụ thuộc rất nhiều vào kinh nghiệm hay tố chất và nhiều khi là mức độ cần của công việc.
Trường hợp nhân sự chất lượng cao có thể xét thêm budget luôn là thiểu số trong thị trường lao động. Nhà e mở công ty tuyển phần lớn lao động phổ thông, nhân viên văn phòng bình thường và gần 97% DN cả nước có quy mô vừa và nhỏ trên đất nước này đều thế cả. Hầu hết các vị trí lao động trên thị trường đều có khoảng lương fix hết, đừng lấy vài VD từ ngành IT có biến động lương lớn ra để làm thước đo. Lập project mới hay xét khoảng lương rộng để tuyển người khi cần cạnh tranh chứ tuyển nhân viên bình thường mà như thế hết thì cty vỡ quỹ lương sớm. Khi làm ăn khó khăn thì DN chọn hình thức layoff, deal lương thấp xuống để giảm chi phí hoạt động luôn là cách nhanh nhất từ nước ngoài hay trong nước đều thế cả

Chỉnh sửa cuối:

Politeboy

Xe tăng
Cá nhân tôi đi làm phần lớn cty đều đóng đúng luật! Khối doanh nghiệp tư nhân lớn! ( Vd Vin group, vv..) và các doanh nghiệp nước ngoài đàng hoàng đều đóng đúng luật! Việc vi phạm mức đóng bhxh chỉ là bề ngoài. Những thứ khác có khả năng cao vi phạm mà người lao động không biết hoặc không đủ kiến thức biết như hợp đồng lao động, thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, chế độ với lao động nữ, chế độ nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, chế độ tai nạn lao động và tử tuất, lương và tiền lương thêm giờ, môi trường lao động, bồi dưỡng nặng nhọc độc hại nguy hiểm, bảo hộ lao động và an toàn lao động, vv...
Vin thì em không rõ, nhờ các cụ xác nhận, chứ các công ty FDI thì đóng Full lương, các công ty tư nhân thì đóng mức tối thiểu là chuyện ai cũng biết.
Điển hình và công khai nhất là khối các ngân hàng thương mại. Báo chí ra rả thu nhập trung bình nhân viên ngân hàng từ 30-45 triệu mỗi tháng, nhưng hỏi ra thì toàn đóng BHXH mức 6tr.

TUCSON9389

Xe điện
Làm gì nhiều DN đóng BHXH full lương phải tầm 80-90% người lao động hiện tại được đóng BHXH ở mức tối thiểu. Ngay cả với DN FDI cũng chỉ có Nhật với Tây là hay đóng full do chính sách từ công ty mẹ bắt buộc phải tuân thủ thôi còn Hàn, Đài, Trung... lách được lách hết

Nhà mình cũng từng mở công ty đây giải thích đơn giản chút như này: Chi phí lương DN chấp nhận chi cho một vị trí X nào đó VD là 30tr đi nếu đóng BHXH full lương thì NLĐ sẽ nhận về 20tr500k. Giờ đóng BHXH mức tối thiểu thì có thể chi lương cho NLĐ lên đến 28tr500k khoản chênh này nhằm thu hút cạnh tranh nhân sự về làm việc qua việc deal lương, phụ cấp, thưởng... Trên phương diện là chủ DN thì mình không thấy việc đóng BHXH full lương là có lợi do % phải đóng phía DN hiện tại là rất cao
đúng rồi cụ. cái bôi đen này thì rất dễ nhìn. còn câu chuyện người lđ cũng được lợi qua mức thu nhập 28,5 tr kia là thu nhập hiện tại và trước mắt, chứ còn nhìn cái lương hưu cao nó không phải là cái gì đó để nói là cạnh tranh thu hút nhân sự cả.
e cũng đã tính bằng con số, với cùng 1 mức chi phí của dn trả. mức đóng thấp lợi hơn khá nhiều so với mức đóng cao.
ai ko biết đến lợi thế này thì thực sự chia buồn.

TUCSON9389

Xe điện
Là người lao động em cũng thấy đóng BH full lương thì sẽ thiệt hơn nlđ nhận thêm đc 1 phần mức chênh, vì cách tính lương hưu và chế độ cho nlđ đang ko có lợi.
Vd luôn, giờ nhận lương là tính tb cả quá trình, lương tb cả quá trình là 6tr, như vậy với nữ sau 30 năm đóng bhxh, số tiền tích lũy là 32% * 6tr * lãi suất kép theo năm, vd chỉ để mức ls 3% * 30 năm = khoản tiền lũy kế hơn 1,1 tỷ, rồi trong thời gian chi trả bh cho nld khoản tiền này lại sinh lời tiếp.
Trong khi nld nhận 75% của 6tr =4,5tr x 12 tháng x 20 năm = 1.080 tr đồng.
Đấy là cc sống đc 20 năm mà nhận lương hưu, chả may tèo sớm, nhận trợ cấp có 48 tháng lương bh, tương ứng 1 tháng lương =2 tháng nhận lương bh và trừ dần. Vd tèo ở hết năm thứ 8 nhận lương hưu là ko đc trợ cấp j nữa. Thế là thiệt đủ đường
Thế là BH ở ta đóng ít thiệt ít đóng nhiều thiệt nhiều à
nhầm rồi bạn ạ. cái 6 tr kia thì người lđ chỉ đóng 10,5% và người lđ đóng 21,5% bạn nhé, chứ bạn tính cả 6 tr kia là ko đúng đâu
dù có điều chỉnh lại số thì đóng thấp vẫn lợi hơn là có thật

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Vin thì em không rõ, nhờ các cụ xác nhận, chứ các công ty FDI thì đóng Full lương, các công ty tư nhân thì đóng mức tối thiểu là chuyện ai cũng biết.
Điển hình và công khai nhất là khối các ngân hàng thương mại. Báo chí ra rả thu nhập trung bình nhân viên ngân hàng từ 30-45 triệu mỗi tháng, nhưng hỏi ra thì toàn đóng BHXH mức 6tr.
Chuẩn kụ. Ngưng FDI bọn em trụ qua 45 rất khó vì công ty họ sa thải... Trừ số ít quản lý lên tiếp. Khu công nghiệp bây giờ họ tuyền tuyển U35 thây

Politeboy

Xe tăng
Chuẩn kụ. Ngưng FDI bọn em trụ qua 45 rất khó vì công ty họ sa thải... Trừ số ít quản lý lên tiếp. Khu công nghiệp bây giờ họ tuyền tuyển U35 thây
Lý do FDI sa thải lao động một phần là do phải đóng BHXH cao hơn cho người già
Họ tuyển lao động trẻ thay thế lợi đủ đường, nhưng nền kinh tế gánh chịu rất nhiều hậu quả do nạn thất nghiệp của lao động trung niên.
BHXH thu 32% thuộc loại cao nhất thế giới, nhưng lúc nào cũng lo không cân đối và có xu hướng sửa, đòi tăng nghĩa vụ và giảm quyền lợi người lao động.
Ví dụ đối với nhân viên ngân hàng, lẽ ra thay vì thu 32% lương 6 triệu thì BHXH thu 6% của lương 35 triệu, số tiền thu được là như nhau, nhưng không tạo ra thói gian dối trong nền kinh tế.
(Mỹ thu 12,4%, Thái Lan thu 10%, Trung Quốc tuổi hưu 55 và 60....)

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Lý do FDI sa thải lao động một phần là do phải đóng BHXH cao hơn cho người già
Họ tuyển lao động trẻ thay thế lợi đủ đường, nhưng nền kinh tế gánh chịu rất nhiều hậu quả do nạn thất nghiệp của lao động trung niên.
BHXH thu 32% thuộc loại cao nhất thế giới, nhưng lúc nào cũng lo không cân đối và có xu hướng sửa, đòi tăng nghĩa vụ và giảm quyền lợi người lao động.
Ví dụ đối với nhân viên ngân hàng, lẽ ra thay vì thu 32% lương 6 triệu thì BHXH thu 6% của lương 35 triệu, số tiền thu được là như nhau, nhưng không tạo ra thói gian dối trong nền kinh tế.
(Mỹ thu 12,4%, Thái Lan thu 10%, Trung Quốc tuổi hưu 55 và 60....)
Chính vì không quản được trốn đóng nên thu tỷ lệ % cao để bù. Ngoài ra lương NN trả cho công chức, viên chức cũng bèo bọt nên nếu thu mức % thấp thì số tiền trích nộp lại thấp nực cười.
Rất nhiều thứ đan xem nhau và ngáng chân lẫn nhau không giải quyết được.

Politeboy

Xe tăng
Chính vì không quản được trốn đóng nên thu tỷ lệ % cao để bù. Ngoài ra lương NN trả cho công chức, viên chức cũng bèo bọt nên nếu thu mức % thấp thì số tiền trích nộp lại thấp nực cười.
Rất nhiều thứ đan xem nhau và ngáng chân lẫn nhau không giải quyết được.
Phải sửa được chế độ 2 giá trong lương và đất đai
Giữ 30 năm là đủ rồi, tai hại quá rồi, tiêu cực quá rồi
Nhân giá thật của lương và giá đất với một tỷ lệ % thu thấp hơn, số tiền thu được là không đổi, nhưng không tạo ra gian dối và tiêu cực.

maimaubinhyen

Xe tải
Ở mình có cái vòng luẩn quẩn thế này: DN trốn đóng nên quỹ thu được ít, thu ít thì phải giữ mức % đóng cao, % cao thì lại trốn đóng.
Nhưng có 1 thực tế đáng buồn là DN nào mà tuân thủ PL triệt để thì lợi nhuận rất mỏng, trừ khi họ có được 1 sự độc đáo trong sản phẩm thì mới bán được giá cao. Lấy 1 ví dụ rất đơn giản mà ai cũng biết là nếu chở hàng đủ tải thì chỉ như lấy công làm lãi mà thôi. Thế nên DN đua nhau trốn tránh nghĩa vụ hoặc thực hiện nghĩa vụ tối giản bao gồm cả vụ đóng BHXH cho NLĐ.
Hiện giờ mới chỉ có thuế là có chế tài bắt Dn phải thực hiện nghĩa vụ thuế, còn BHXH cho nld chả có cơ quan nào bắt thực thi, nên Dn vẫn nhởn nhơ vậy thôi
nhầm rồi bạn ạ. cái 6 tr kia thì người lđ chỉ đóng 10,5% và người lđ đóng 21,5% bạn nhé, chứ bạn tính cả 6 tr kia là ko đúng đâu
dù có điều chỉnh lại số thì đóng thấp vẫn lợi hơn là có thật
ý em là tổng BHXH thu của cả Dn và NLĐ bác ạ, so với tổng BH sẽ chi trả lương hưu cho NLĐ, thì mức đóng nào thì dự thu đang lớn hơn dự chi rất nhiều, nên lương hưu nlđ nhận đc đang là quá thấp so với khoản đóng vào

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhân giá thật của lương và giá đất với một tỷ lệ % thu thấp hơn, số tiền thu được là không đổi, nhưng không tạo ra gian dối và tiêu cực.
Em thấy giá cả sức lao động và giá đất VN mình là quá sức chịu đựng của khối FDI nhưng lại là dễ thở cho khối Nhà Nác. Hiện thu nhập FDI bình quân thấp hơn khối Nhà Nác rồi mà họ còn rút đi. Trong khi đó khối Nhà Nác vẫn be lên không sống nổi.. Thế FDI bọn iem chết chắc

TUCSON9389

Xe điện
Hiện giờ mới chỉ có thuế là có chế tài bắt Dn phải thực hiện nghĩa vụ thuế, còn BHXH cho nld chả có cơ quan nào bắt thực thi, nên Dn vẫn nhởn nhơ vậy thôi

ý em là tổng BHXH thu của cả Dn và NLĐ bác ạ, so với tổng BH sẽ chi trả lương hưu cho NLĐ, thì mức đóng nào thì dự thu đang lớn hơn dự chi rất nhiều, nên lương hưu nlđ nhận đc đang là quá thấp so với khoản đóng vào
úi, nếu nhìn ở góc độ này thì con số khủng luôn ấy
e cũng có tính nháp, chỉ tính phần chênh lệch giữa người lđ đóng ở mức cao và thấp nhất thì người lđ đóng cao vẫn bị thiệt. trong phép tính đó, e chỉ lấy ls đúng bằng hệ số trượt giá điều chỉnh.còn nếu đầu tư tốt hơn (chắc chắn vậy) thì còn thiệt hại nữa.
e vẫn thấy một vài ông gân cổ cãi là đóng cao chả ảnh hưởng gì, ko hiểu do nhận thức hay là do nhận được lương 3 củ nữa.
Anyway thì e vẫn ủng hộ chính sách đóng bhxh, vì đây nó như là cái van an toàn cho xã hội.

alceste

Xe điện
Trường hợp nhân sự chất lượng cao có thể xét thêm budget luôn là thiểu số trong thị trường lao động. Nhà e mở công ty tuyển phần lớn lao động phổ thông, nhân viên văn phòng bình thường và gần 97% DN cả nước có quy mô vừa và nhỏ trên đất nước này đều thế cả. Hầu hết các vị trí lao động trên thị trường đều có khoảng lương fix hết, đừng lấy vài VD từ ngành IT có biến động lương lớn ra để làm thước đo. Lập project mới hay xét khoảng lương rộng để tuyển người khi cần cạnh tranh chứ tuyển nhân viên bình thường mà như thế hết thì cty vỡ quỹ lương sớm. Khi làm ăn khó khăn thì DN chọn hình thức layoff, deal lương thấp xuống để giảm chi phí hoạt động luôn là cách nhanh nhất từ nước ngoài hay trong nước đều thế cả
Chính ý em muốn nói đó. Vì có lương fix với thị trường rồi, nên nếu nhà nước ko bắt buộc thì DN sẽ ko đóng BHXH cho người lao động đâu, và cũng đừng mong phần chenh đó DN sẽ tự chuyển sang cho người lao động. Never.

Vì cụ tuyển laođộng phổ thông,hoặc các vị tríít kinh nghiệm, ko đòi hỏi cao, nên ví dụ hành chính 12M thì họ sẽ trả 12 M (với các công ty tươngđương về size và ngành) chứ ko có chuyện thôi h quỹ lương 12M thì tao trả đủ cho mày 12 đâu. Never. Làm thì làm, ko làm tao tuyển thằng khác mức lương đó.
nhưng cũng ko công ty nào trả sạch cái dự trù chi phí nhân sự như cụ nói đâu ạ.

Ý của cụ từ đầu đến h là, doanh nghiệp có dự trù cho 1 nhân sự là 20 triệu (4 M BH) và 16M lương. H nhà nước ko bắt đóng 4M BHXH bắt buộc nữa, thì cụ sẽ tự động chuyển cái 4M này vào lương và chuyển đủ cho người lao động 20M. Em chỉ bảo với cụ là việc này ko bao giờ xảy ra. Cụ cũng sẽ vẫn chỉ chuyển 16M, hoặc kiểu nói thôi anh tạo điều kiện sẽ trả em 16.5M đấy là anh ưu ái lắm rồi. Chấm hết.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Chính ý em muốn nói đó. Vì có lương fix với thị trường rồi, nên nếu nhà nước ko bắt buộc thì DN sẽ ko đóng BHXH cho người lao động đâu, và cũng đừng mong phần chenh đó DN sẽ tự chuyển sang cho người lao động. Never.

Vì cụ tuyển laođộng phổ thông,hoặc các vị tríít kinh nghiệm, ko đòi hỏi cao, nên ví dụ hành chính 12M thì họ sẽ trả 12 M (với các công ty tươngđương về size và ngành) chứ ko có chuyện thôi h quỹ lương 12M thì tao trả đủ cho mày 12 đâu. Never. Làm thì làm, ko làm tao tuyển thằng khác mức lương đó.

Ý của cụ từ đầu đến h là, doanh nghiệp có dự trù cho 1 nhân sự là 20 triệu (4 M BH) và 16M lương. H nhà nước ko bắt đóng 4M BHXH bắt buộc nữa, thì cụ sẽ tự động chuyển cái 4M này vào lương và chuyển đủ cho người lao động 20M. Em chỉ bảo với cụ là việc này ko bao giờ xảy ra. Cụ cũng sẽ vẫn chỉ chuyển 16M, hoặc kiểu nói thôi anh tạo điều kiện sẽ trả em 16.5M đấy là anh ưu ái lắm rồi. Chấm hết.
Ai bảo không xảy ra 😂 Không trả hợp lý xem có tuyển được người không hay cụ nghĩ người lao động không được lựa chọn ??? Thị trường lao động vận hành dựa vào đâu, không dựa vào lương đầu tiên chắc đi lừa để tuyển người đấy. Chi phí toàn thị trường như thế, cạnh tranh thương trường khốc liệt chênh giá vài % cũng tính bạc cả đầu. Chi phí nhân sự luôn gần như là cao nhất trong chi phí vận hành doanh nghiệp ở hầu hết các ngành nên ganh nhau từng chút một để tuyển người chứ không phải muốn trả bao nhiêu cũng được nhé

Chỉnh sửa cuối:

Politeboy

Xe tăng

Mợ có hiểu thế nào là thị trường không?
Mức lương 16tr là do thị trường đã cộng thêm 4tr BHXH theo quy định.
Nếu quy định bỏ khoản nộp 4tr kia đi , thì thị trường sẽ trả cho vị trí đó 19tr, ví dụ thế, chứ không phải doanh nghiệp thích thì trả 16,5tr không thích thì giữ nguyên 16tr đâu. Doanh nghiệp khác nó trả 17tr ngay và luôn.

maimaubinhyen

Xe tải
úi, nếu nhìn ở góc độ này thì con số khủng luôn ấy
e cũng có tính nháp, chỉ tính phần chênh lệch giữa người lđ đóng ở mức cao và thấp nhất thì người lđ đóng cao vẫn bị thiệt. trong phép tính đó, e chỉ lấy ls đúng bằng hệ số trượt giá điều chỉnh.còn nếu đầu tư tốt hơn (chắc chắn vậy) thì còn thiệt hại nữa.
e vẫn thấy một vài ông gân cổ cãi là đóng cao chả ảnh hưởng gì, ko hiểu do nhận thức hay là do nhận được lương 3 củ nữa.
Anyway thì e vẫn ủng hộ chính sách đóng bhxh, vì đây nó như là cái van an toàn cho xã hội.
Vâng, vấn đề ở đây là NLĐ khối ngoài NN đang nhận được quá ít so với những gì họ đóng góp cho BHXH, nên mới có tình trạng rút bh một lần, rồi kiểu đóng bao nhiêu thì đóng, cũng ko ai quan tâm đến chính sách BHXH
- Mức hưởng lương hưu trung bình hiện nay khoảng 5,4 triệu đồng/tháng/ng
- Số ng nhận lương hưu hiện tại là 2,7 triệu người (trong khi tỷ lệ dân số >60T là 10%)

TUCSON9389

Xe điện
Vâng, vấn đề ở đây là NLĐ khối ngoài NN đang nhận được quá ít so với những gì họ đóng góp cho BHXH, nên mới có tình trạng rút bh một lần, rồi kiểu đóng bao nhiêu thì đóng, cũng ko ai quan tâm đến chính sách BHXH
- Mức hưởng lương hưu trung bình hiện nay khoảng 5,4 triệu đồng/tháng/ng
- Số ng nhận lương hưu hiện tại là 2,7 triệu người (trong khi tỷ lệ dân số >60T là 10%)
em cũng ko rõ ngoài cái khối hcsn nhà nước ra thì còn khối C an, QĐ lương mới khủng, thì có nguồn riêng do NS NN cấp không hay là cũng lại lấy từ cái nguồn đóng góp này. nếu mà lấy từ đó ra rồi suốt ngày kêu vỡ quĩ thì đúng là "gái đĩ già mồm", NN muốn làm gì thì làm, kêu gì thì kêu
đành rằng, khối này cũng cần được trả cao so với đón góp của họ, nhưng nên lấy từ nguồn khác, chứ đừng nhập nhèm thế này rồi bảo là sợ vỡ quĩ....

poiuy

Xe ba gác
Cái sự không tạo ra gian dối và tiêu cực nó nằm chủ yếu ở biện pháp quản lý chứ mức đóng hay mức thuế nào nó cũng có gian dối và tiêu cực. Với trình độ quản lý như hiện nay thì quá khó để quản. Có cái biển số xe thay đổi phương thức quản lý cái mà đã loạn cào cào.

114hangbong

Xe cút kít
Em xin phép không tiếp chuyện xe đạp ạ. Em là người lao động em chẳng thấy đóng BHXH full lương thì thiệt ở điểm nào ạ.
Xe đạp mà hiểu biết hơn tỷ lần xe tăng. Ha..ha... :))

114hangbong

Xe cút kít
Cụ tin là công ty/chủ sử dụng lao động khai lương BH thấp hơn và chuyển hết phần dư ra cho cụ ý hả? Sao lại có công ty hay Chủ sử dụng lao động nào tốt thế chứ. Lương mày 10 củ thì h tao vẫn trả mày 10 củ thôi.
Vấn đề người lao động không được chọn lựa mợ ơi. Cho em chọn thì em chả cân ai bảo hiểm hộ cho em cả, em ôm tất về tự lo liệu cuộc sống.