[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

poiuy

Xe ba gác
Nhưng giờ không giải bài toán rút 1 lần thì cũng vỡ trận sớm thôi.
Cho rút => không an sinh được xã hội
không cho rút => biểu tình, phản đối, nghỉ việc để rút
Tâm tư lắm. không biết các anh sẽ làm sao
Đang có ý kiến dung hoà cho rút chỉ 50% đó. Chắc là sẽ thông qua giải pháp này.

Politeboy

Xe tăng
Nhưng giờ không giải bài toán rút 1 lần thì cũng vỡ trận sớm thôi.
Cho rút => không an sinh được xã hội
không cho rút => biểu tình, phản đối, nghỉ việc để rút
Tâm tư lắm. không biết các anh sẽ làm sao
Không cho rút và sửa hết những bất cập cũng là một giải pháp khả thi

Ama-Kia

Xe buýt
Đúng là quá bất công cụ ạ, ai mới đi làm chẳng lương thấp, khi có kinh nghiệm thì mới lương cao hơn chút. Mà giờ khối Dn ngoài NN lại bị tính lương trung bình cả quá trình, còn khối DNNN thì lại tính các năm cuối, thì rõ ràng là đang hưởng nhiều đóng ít. Sao không ai có ý kiến về vấn đề này nhỉ, hay các cụ Đại biểu cũng toàn ăn lương NN nên quên mất vấn đề này
Có rồi chứ, có chị nào ở Bình Dương lên tiếng. Nhưng ko biết Quốc hội có lỗ tai hay không? Ko có thì chịu! Người ta ko đưa ra bàn thì lờ đi thôi!

dunv53

Xe đạp
Giờ phải sửa đổi phương án thật công bằng giữa các nhóm và không cho rút nữa. => dân thấy lợi sẽ ko rút và ko biểu tính. Vì năm sau sửa lại luật sau

Ama-Kia

Xe buýt
Nhưng từ năm 1995 về đây, cứ loay hoay với đóng rút miết. Cực dân đen quá

vnthan

Xe buýt
Cụ thu nhập thật 50 củ, mà cụ khai đóng BHXH chưa bằng mức lương tối thiểu vùng, còn nếu đúng mà ở tuổi cụ lương vậy thì lương cụ chưa bằng bảo vệ ạ. Nên xem lại mình.
Đúng là nên xem lại mình, vì tại sao ko dũng cảm tự mở cty ra làm chủ, hay dũng cảm bỏ việc hiện tại tìm đến xin vào các cty liên doanh làm cho đc đóng BH cao 😂😂😂

Như em đã nói ở 1 comment trước đây. Cái thiệt thòi của khối DN tư nhân nội địa là không được ai bảo vệ quyền lợi “đóng tối thiểu”. Em gần giống cụ chủ thớt, bây giờ thuộc dạng đc đóng cao ở cty thì cũng mới chỉ đc đóng BH trên mức lương 9.5tr thôi. Em có được quyết định mức đóng BH đâu, còn câu chuyện bỏ việc vì BHXH thì đúng là em hèn, ko đủ dũng cảm làm thế.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Đúng là nên xem lại mình, vì tại sao ko dũng cảm tự mở cty ra làm chủ, hay dũng cảm bỏ việc hiện tại tìm đến xin vào các cty liên doanh làm cho đc đóng BH cao 😂😂😂

Như em đã nói ở 1 comment trước đây. Cái thiệt thòi của khối DN tư nhân nội địa là không được ai bảo vệ quyền lợi “đóng tối thiểu”. Em gần giống cụ chủ thớt, bây giờ thuộc dạng đc đóng cao ở cty thì cũng mới chỉ đc đóng BH trên mức lương 9.5tr thôi. Em có được quyết định mức đóng BH đâu, còn câu chuyện bỏ việc vì BHXH thì đúng là em hèn, ko đủ dũng cảm làm thế.
Đóng BHXH ở mức 9.5t thì quá thấp cụ ạ. F1 nhà em mới đi làm chưa được 1 năm. Cty (nước ngoài) đóng full lương luôn (chẵn 10T luôn).

vnthan

Xe buýt
Đóng BHXH ở mức 9.5t thì quá thấp cụ ạ. F1 nhà em mới đi làm chưa được 1 năm. Cty (nước ngoài) đóng full lương luôn (chẵn 10T luôn).
Em đóng ở mức chắc là chỉ thấp hơn Giám đốc với KTT cty em thôi đấy.

Và em cũng so sánh với rất nhiều DN tư nhân trong/khác ngành, chắc là em thuộc top 10% đóng cao trong khối (hơi võ đoán vì số liệu chỉ là từ những người quanh em, nhưng em sống ở giữa thủ đô thì chắc ko sai lệch nhiều lắm đâu)

maimaubinhyen

Xe tải
Cái chế độ tính lương và các trợ cấp của BHXH cực kỳ thiệt thòi cho người lao động. Người sử dụng lao động thì họ là DN nên tìm mọi cách tiết kiệm chi phí, o ép và đóng thấp cho NLĐ, như các công ty em làm chỉ đóng từ 20-30% lương thực nhận thôi ạ

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em đóng ở mức chắc là chỉ thấp hơn Giám đốc với KTT cty em thôi đấy.

Và em cũng so sánh với rất nhiều DN tư nhân trong/khác ngành, chắc là em thuộc top 10% đóng cao trong khối (hơi võ đoán vì số liệu chỉ là từ những người quanh em, nhưng em sống ở giữa thủ đô thì chắc ko sai lệch nhiều lắm đâu)
Vâng, vậy thì khó thật ạ. Thực ra quy định (về mức lương đóng BHXH) thì có đó nhưng vấn đề vẫn là giải pháp để thực thi thôi.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cái chế độ tính lương và các trợ cấp của BHXH cực kỳ thiệt thòi cho người lao động. Người sử dụng lao động thì họ là DN nên tìm mọi cách tiết kiệm chi phí, o ép và đóng thấp cho NLĐ, như các công ty em làm chỉ đóng từ 20-30% lương thực nhận thôi ạ
Vấn đề là ở DN thôi. Tại sao nhiều DN đặc biệt là DN nước ngoài vẫn đóng BHXH full lương.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Vấn đề là ở DN thôi. Tại sao nhiều DN đặc biệt là DN nước ngoài vẫn đóng BHXH full lương.
Làm gì nhiều DN đóng BHXH full lương phải tầm 80-90% người lao động hiện tại được đóng BHXH ở mức tối thiểu. Ngay cả với DN FDI cũng chỉ có Nhật với Tây là hay đóng full do chính sách từ công ty mẹ bắt buộc phải tuân thủ thôi còn Hàn, Đài, Trung... lách được lách hết

Nhà mình cũng từng mở công ty đây giải thích đơn giản chút như này: Chi phí lương DN chấp nhận chi cho một vị trí X nào đó VD là 30tr đi nếu đóng BHXH full lương thì NLĐ sẽ nhận về 20tr500k. Giờ đóng BHXH mức tối thiểu thì có thể chi lương cho NLĐ lên đến 28tr500k khoản chênh này nhằm thu hút cạnh tranh nhân sự về làm việc qua việc deal lương, phụ cấp, thưởng... Trên phương diện là chủ DN thì mình không thấy việc đóng BHXH full lương là có lợi do % phải đóng phía DN hiện tại là rất cao

Politeboy

Xe tăng
Nhưng từ năm 1995 về đây, cứ loay hoay với đóng rút miết. Cực dân đen quá
Sếp cũ của BHXH nói như này:
"Không hoàn toàn nhất trí với phương án nào trong đề xuất của Chính phủ, ông Phạm Minh Huân cho rằng ngành bảo hiểm xã hội cần minh bạch thu chi, đầu tư có lãi, đảm bảo trượt giá, sinh lời an toàn, tạo cảm giác an tâm cho người lao động để họ không rút BHXH một lần. "
Giá lúc ông đương chức mà ông làm được như ông nói thì bây giờ không nát như vậy.

maimaubinhyen

Xe tải
Là người lao động em cũng thấy đóng BH full lương thì sẽ thiệt hơn nlđ nhận thêm đc 1 phần mức chênh, vì cách tính lương hưu và chế độ cho nlđ đang ko có lợi.
Vd luôn, giờ nhận lương là tính tb cả quá trình, lương tb cả quá trình là 6tr, như vậy với nữ sau 30 năm đóng bhxh, số tiền tích lũy là 32% * 6tr * lãi suất kép theo năm, vd chỉ để mức ls 3% * 30 năm = khoản tiền lũy kế hơn 1,1 tỷ, rồi trong thời gian chi trả bh cho nld khoản tiền này lại sinh lời tiếp.
Trong khi nld nhận 75% của 6tr =4,5tr x 12 tháng x 20 năm = 1.080 tr đồng.
Đấy là cc sống đc 20 năm mà nhận lương hưu, chả may tèo sớm, nhận trợ cấp có 48 tháng lương bh, tương ứng 1 tháng lương =2 tháng nhận lương bh và trừ dần. Vd tèo ở hết năm thứ 8 nhận lương hưu là ko đc trợ cấp j nữa. Thế là thiệt đủ đường
Thế là BH ở ta đóng ít thiệt ít đóng nhiều thiệt nhiều à

pass

Xe buýt
Lương BHXH năm 1993 của em 451.000, thời điểm đó lương tối thiểu là 120.000. Mức đóng tương đương 3 lần lương tối thiểu.
Năm 2023 lương tối thiểu khối nhà nước là 1.800.000. Hệ số trượt giá BHXH là 5.26. Sau 30 năm mức đóng của e sau khi quy đổi được 2.382.000 tương đương 1.32 lương tối thiểu.
VD này cho thấy sự thiệt thòi và bất công của lao động ngoài nhà nước khi tham gia BHXH.

Rivers

Xe container
Em hóng vì em cũng đang mua BHXH tự nguyện, cứ phân vân mua hay không mua?
Nếu mợ thích thì đóng mức thấp nhất để lấy đủ số năm thôi đã, với cách tính hiện tại thì càng đóng cao càng thiệt vì hệ số trượt giá do bên bh tự biên và thấp hơn đáng kể so với trượt giá thực hoặc lãi ngân hàng. Sau này nếu muốn lương cao thì đóng thêm một cục vào để tăng hệ số và trung bình cộng của lương hưu lên. Còn không thích thì cứ thả tiền trong ngân hàng ăn lãi cũng được, khéo lãi còn cao hơn lương hưu được nhận.

Chỉnh sửa cuối:

Nam ktnb

Xe tải
Lội thớt đọc em kết lại 1 câu, nhà nước ra rả là Xã hội công bằng nhưng em thấy quá bất công.

poiuy

Xe ba gác
Giờ phải sửa đổi phương án thật công bằng giữa các nhóm và không cho rút nữa. => dân thấy lợi sẽ ko rút và ko biểu tính. Vì năm sau sửa lại luật sau
Không bao giờ lợi bằng gửi tiết kiệm được nên có chính sách gì thì người ta vẫn rút nếu được rút.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Làm gì nhiều DN đóng BHXH full lương phải tầm 80-90% người lao động hiện tại được đóng BHXH ở mức tối thiểu. Ngay cả với DN FDI cũng chỉ có Nhật với Tây là hay đóng full do chính sách từ công ty mẹ bắt buộc phải tuân thủ thôi còn Hàn, Đài, Trung... lách được lách hết

Nhà mình cũng từng mở công ty đây giải thích đơn giản chút như này: Chi phí lương DN chấp nhận chi cho một vị trí X nào đó VD là 30tr đi nếu đóng BHXH full lương thì NLĐ sẽ nhận về 20tr500k. Giờ đóng BHXH mức tối thiểu thì có thể chi lương cho NLĐ lên đến 28tr500k khoản chênh này nhằm thu hút cạnh tranh nhân sự về làm việc qua việc deal lương, phụ cấp, thưởng... Trên phương diện là chủ DN thì mình không thấy việc đóng BHXH full lương là có lợi do % phải đóng phía DN hiện tại là rất cao
Góc nhìn của cụ là đứng về phía DN. Còn em với tư cách là người đi làm thuê thì khi phỏng vấn tuyển dụng mà DN không đồng ý nộp BHXH full lương thì em sẽ từ chối luôn.