[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
cám ơn cụ
cái mức 20.100.000 này là ở đâu ra đấy ạ. cụ giải thích giúp e được ko
em hiểu thì nó là bình quân của 35 năm
Đúng rồi cụ. 75% của bình quân của 35 năm. Lưu ý giả định của em nhé: kể từ khi BH quy định mức trần đóng BHXH thì luôn đóng BHXH ở mức trần đó. Hiện nay mức trần đóng BHXH là 36.000.000 1 tháng. OF không cho đính kèm file nếu không em đã đính kèm file em tính để cụ dễ hình dung.

Hự.

Xe điện
Nói chung em thấy các cụ phản đối BHXH hay ủng hộ việc rút hoặc nói là BHXH không công bằng thì nên thật sự hiểu Bảo hiểm là gì, sự khác nhau giữa bảo hiểm, lương và các hình thức đầu tư. Sau đấy tìm hiểu tiếp sự khác nhau giữa BHXH và bảo hiểm tự nguyện. Ít nhất các cụ cứ hiểu những khái niệm căn bản nhất đi đã. Sau đấy mời các cụ vào phản biện.
Em ủng hộ tính ưu việt và sự cần thiết của BHXH nói chung và của VN nói riêng. Em chỉ ko đồng ý 1 số cách thức vận hành của BHXH VN thôi. Tây ko phải cái gì cũng ưu việt và ko phải cái gì cũng phù hợp để mình làm. Nhưng ví dụ như việc hồi tố. Nó là quan hệ hợp đồng kinh tế. Ko phải 1 bên đơn phương thay đổi là bên kia phải theo. Có áp dụng thì áp dụng cho nlđ bắt đầu tham gia bhxh từ đầu. Ai lại đóng từng đó năm rồi, đùng phát đến lúc có thể được rút thì thay đổi. Khoan nói đến việc có nên rút thế ko, lợi gì, hại gì,.... nhưng nó là 1 giao kết hợp đồng giữa bhxh và nlđ từ trước.

Ví dụ như hồi xưa cụ đi mua bảo hiểm nhân thọ. Miệt mài đóng. Lẽ ra 2024 cụ có lựa chọn được rút 1 cục, dù chưa chắc cụ đã làm thế. Nhưng đùng phát cty alo cụ bảo thôi nhé, bỏ quy định đó khỏi hợp đồng, xin thông cảm, chẳng qua lo cho tương lai lâu dài của khách hàng thôi, abc... Thì cụ cảm thấy sao?

TorienT

Xe container
Em ủng hộ tính ưu việt và sự cần thiết của BHXH nói chung và của VN nói riêng. Em chỉ ko đồng ý 1 số cách thức vận hành của BHXH VN thôi. Tây ko phải cái gì cũng ưu việt và ko phải cái gì cũng phù hợp để mình làm. Nhưng ví dụ như việc hồi tố. Nó là quan hệ hợp đồng kinh tế. Ko phải 1 bên đơn phương thay đổi là bên kia phải theo. Có áp dụng thì áp dụng cho nlđ bắt đầu tham gia bhxh từ đầu. Ai lại đóng từng đó năm rồi, đùng phát đến lúc có thể được rút thì thay đổi. Khoan nói đến việc có nên rút thế ko, lợi gì, hại gì,.... nhưng nó là 1 giao kết hợp đồng giữa bhxh và nlđ từ trước.

Ví dụ như hồi xưa cụ đi mua bảo hiểm nhân thọ. Miệt mài đóng. Lẽ ra 2024 cụ có lựa chọn được rút 1 cục, dù chưa chắc cụ đã làm thế. Nhưng đùng phát cty alo cụ bảo thôi nhé, bỏ quy định đó khỏi hợp đồng, xin thông cảm, chẳng qua lo cho tương lai lâu dài của khách hàng thôi, abc... Thì cụ cảm thấy sao?
Cụ đọc lại luật đi. Dự thảo là những người đóng sau 2025 mới không được rút 1 lần. Khộ quá.

Wakeup

Xe điện
Đúng như vậy đấy cụ TUCSON9389 à.
Lương hưu của em là: Lương cao * 52% (vì thời gian tham gia đóng BH ít)
Còn của các cụ là: Bình quân (lương cao + lương thấp) * 75% (thời gian đóng BH nhiều)
Tuỳ theo tỷ lệ thời gian cụ đóng ở mức lương cao, và mức thấp đóng ntn thì nó ra mức lương trung bình, ví dụ như 20,100,000đ của cụ nhatthang
Nó có bảng tính, nhìn ra được ngay.

Không phải cụ ơi. Đó là cụ kia áng chừng thôi. Thời gian cụ đóng BHXH và mức lương đóng chắc cũng tương tự với em (nghĩa là từ khi nhà nước giới hạn trần đóng thì đều đóng kịch khung). Em tính sơ sơ thế này: theo lời cụ kia đến bây giờ đóng được 15 năm đều ở mức kịch khung dự kiến đóng thêm khoảng 8 năm nữa thì lĩnh lương hưu (giả định là 8 năm đó đóng kịch khung với mức lương đóng BHXH là 36.000.000 tương đương mức lương trần đóng BHXH hiện nay). Giả sử năm 2030 về hưu, thời gian đóng BHXH đến năm đó là 24 năm, mức lương hưu được hưởng là 52%. Thì lương hưu của cụ đó chỉ khoảng 15.600.000 thôi. Còn nếu em (tương tự trường hợp cụ), nếu nghỉ hưu năm 2030 thì thời gian đóng là 35 năm (lương hưu hưởng kịch khung là 75%) thì mức lương hưu là 20.100.000.
cám ơn cụ
cái mức 20.100.000 này là ở đâu ra đấy ạ. cụ giải thích giúp e được ko
em hiểu thì nó là bình quân của 35 năm

kienvinh

Xe lăn
Dự thảo luật BHXH sửa đổi có 2 phương án đưa ra. Sau đây là phương án 2:

Phương án 2: "Sau 12 tháng không thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, không tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, và có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm mà người lao động có yêu cầu thì được giải quyết một phần, nhưng tối đa không quá 50% tổng thời gian đã đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất. Thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn lại được bảo lưu để người lao động tiếp tục tham gia và hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội”.
Và có vẻ như nó sẽ là phương án được chọn:

Chính phủ cho rằng, phương án này sẽ hài hòa quyền lợi trước mắt của người lao động và chính sách an sinh xã hội lâu dài.
Vì thế công nhân bắt đầu "chạy" rồi:

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Cưỡng ép là chuẩn rồi cụ, chính sách xã hội bản chất là cưỡng ép đè ra mà thu mà.
Vầng, thế thì cần gì tuyên truyền vận động tính ưu việt và nhân đạo của BHXH, cứ gọi đúng tên thật của nó là THUẾ LAO ĐỘNG cụ nhề.

TorienT

Xe container
Thế tăng tuổi hưu từ 55 lên 60 và từ 60 lên 62 - Giảm mức hưởng 75% từ 30 năm lên 35 năm là áp dụng cho các đối tượng nào hả cụ?
Khổ quá, riêng cụ phân biệt trước BHXH với lãi tiết kiệm đi đã cụ.

alceste

Xe điện

Cụ hình như nhầm ạ, nhưng người tham gia BHXH từ 2025 (tức là các cháu sinh từ 2003) sẽ không được rút BHXH 1 lần. Còn lại cụ rút thoải mái miễn là dưới 20 năm.

TUCSON9389

Xe điện

e thấy nó sai sai, chả ai coi nó là hđ cả. luật là bắt buộc

leua

Xe tăng
Ở Việt Nam thế là quá tốt rồi.
Lương em gần 100k/ năm, đóng quĩ an sinh xã hội suốt hơn 20 năm thế mà mai mốt về hưu chỉ nhận được có hơn 2200/ tháng đây.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Ở Việt Nam thế là quá tốt rồi.
Lương em gần 100k/ năm, đóng quĩ an sinh xã hội suốt hơn 20 năm thế mà mai mốt về hưu chỉ nhận được có hơn 2200/ tháng đây.
2.200 tháng thì cụ về Việt Nam sống quá khoẻ (thậm chí nuôi được cả SGBB nữa).

Rosinante

Xe hơi
Mới trình dự thảo sửa đổi từ 20 năm đóng BHXH xuống còn 15 năm đúng không các cụ. Mấy nữa họp quốc hội không biết có được thông qua không...

Dminnn2018

Xe tải
đúng là em thấy có cái gì đó sai sai, ko ổn ở đây thật. trường hợp của em thì đi làm 28 năm, đóng bhxh được 26 năm rồi. những năm đầu đóng thấp là đương nhiên vì mới ra trường lương thấp mà. tầm 10 năm trở lại đây thì em đóng kịch khung giống cụ; và giả sử e cứ đi làm đến lúc nghỉ hưu, tầm 10 năm nữa đi thì lúc về lương hưu của e sẽ lại là bq cuả cả 36 năm đóng, gồm cả những năm đầu đóng thấp nữa và có khi ko cao được bằng cụ đâu nhỉ, hoặc cũng chỉ same same với mức của cụ thôi thì phải.
cụ nào thạo bhxh giải thích giúp e được ko ạ
Cụ kia thời gian ít thì tỷ lệ hưởng ít, giả sử đến lúc cụ ấy nghỉ hưu đóng 20 năm BH thì chỉ hưởng 45%. Còn của cụ thời gian đóng dài hưởng kịch mức được 75%, nhiều khi chưa biết lương hưu ai cao hơn đâu cụ

TUCSON9389

Xe điện
Không phải cụ ơi. Đó là cụ kia áng chừng thôi. Thời gian cụ đóng BHXH và mức lương đóng chắc cũng tương tự với em (nghĩa là từ khi nhà nước giới hạn trần đóng thì đều đóng kịch khung). Em tính sơ sơ thế này: theo lời cụ kia đến bây giờ đóng được 15 năm đều ở mức kịch khung dự kiến đóng thêm khoảng 8 năm nữa thì lĩnh lương hưu (giả định là 8 năm đó đóng kịch khung với mức lương đóng BHXH là 36.000.000 tương đương mức lương trần đóng BHXH hiện nay). Giả sử năm 2030 về hưu, thời gian đóng BHXH đến năm đó là 24 năm, mức lương hưu được hưởng là 52%. Thì lương hưu của cụ đó chỉ khoảng 15.600.000 thôi. Còn nếu em (tương tự trường hợp cụ), nếu nghỉ hưu năm 2030 thì thời gian đóng là 35 năm (lương hưu hưởng kịch khung là 75%) thì mức lương hưu là 20.100.000.
Vâng, mức trừ do thời gian đóng ngắn và mức giảm do số tiền đóng bhxh thấp trong những năm đầu tham gia bhxh nó sẽ tạo ra kết quả khác nhau

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Vâng, mức trừ do thời gian đóng ngắn và mức giảm do số tiền đóng bhxh thấp trong những năm đầu tham gia bhxh nó sẽ tạo ra kết quả khác nhau
Nói nôm na thế này kiểu như 75% của 50 sẽ lớn hơn 52% của 60 cụ nhỉ?

just for fun

Xe lăn
:(( Em vẫn căm BHXH Hà nội nhé. Bảo hiểm thai sản vợ em được 80tr mà lằng nhằng thế nào không được lĩnh. À thực ra bên nọ đá bên kia em lười nên bỏ luôn, nhưng cũng vẫn là tại BHXH Hà nội.
Ko biết như nào chứ mọi người lĩnh được hết mà nhỉ?