[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

bearbie

Xe điện
Cách tính không công bằng giữa các đối tượng có nguyên nhân từ mức lương bèo bọt NN trả cho NLĐ khối NN. Nếu tính như bên ngoài thì lương hưu khối đó cực ít. Giờ muốn công bằng thì NN cũng phải trả lương tương đương như bên ngoài, mà như thế thì phải thu thuế nhiều hơn. Xét ra NLĐ bên ngoài lại thêm 1 gánh nặng thuế.
Cái này tui nói nhiều lần rồi. Tui muốn dùng thuế để bù đắp cho những người nn lương thấp đó, vì quỹ thuế do 100tr dân + các doanh nghiệp góp vào. Hiện nay chỉ lấy quỹ bhxh bù cho họ, mà quỹ bhxh chỉ khoảng 20tr người góp vào.

Các công bộc phục vụ cả 100tr dân, sao chỉ lấy tiền của 20tr người trả họ?

poiuy

Xe ba gác
Cái này tui nói nhiều lần rồi. Tui muốn dùng thuế để bù đắp cho những người nn lương thấp đó, vì quỹ thuế do 100tr dân + các doanh nghiệp góp vào. Hiện nay chỉ lấy quỹ bhxh bù cho họ, mà quỹ bhxh chỉ khoảng 20tr người góp vào.

Các công bộc phục vụ cả 100tr dân, sao chỉ lấy tiền của 20tr người trả họ?
Vì 20tr này thực sự là lực lượng chính làm ra tiền.

bearbie

Xe điện
Vì 20tr này thực sự là lực lượng chính làm ra tiền.
Bác lại lầm to. Cả công nhân lương thấp tũn cũng bị véo 1 mẩu đi nuôi các công bộc, thậm chí lương họ còn thấp hơn cả lương hưu của các chú bác viên chức, quân đội. Còn nhiều người chủ kinh doanh thu nhập chục tỉ thì không mất xu nào cho các anh. Quá bất công.

Vấn đề là điều này không khuyến khích người ta tham gia bhxh tự nguyện, và còn khiến họ đi rút 1 lần. Ví dụ bác đi mua bh nhân thọ mà người bán bảo: 10% số tiền anh mua bh sẽ được tặng cho 1 số người mua khác, thì bác có mua không?

poiuy

Xe ba gác
Bác lại lầm to. Cả công nhân lương thấp tũn cũng bị véo 1 mẩu đi nuôi các công bộc, thậm chí lương họ còn thấp hơn cả lương hưu của các chú bác viên chức, quân đội. Còn nhiều người chủ kinh doanh thu nhập chục tỉ thì không mất xu nào cho các anh. Quá bất công.

Vấn đề là điều này không khuyến khích người ta tham gia bhxh tự nguyện, và còn khiến họ đi rút 1 lần. Ví dụ bác đi mua bh nhân thọ mà người bán bảo: 10% số tiền anh mua bh sẽ được tặng cho 1 số người mua khác, thì bác có mua không?
Lương thấp thì vẫn là có thu nhập. Ngoài 20tr người này ra thì còn lại là trẻ con, người già, người NN có làm ra của cải VC cho XH đâu?
lấy tiền của những người này chỉ để trả lương hưu thì ít tiền hơn rất nhiều tăng lương toàn diện cho khối NN. Thuế bao nhiêu cho đủ. Chính sách nào cũng có người lợi người thiệt, chẳng bao giờ có chuyện ai cũng lợi.
những người CN đóng BH mức thấp nhất lại được an ủi là nếu lương hưu của họ dưới mức tối thiểu thì lại được tự động nâng lên tối thiểu. Ngoài ra họ đóng Bhyt thấp nhưng hưởng ngang người đóng Bhyt cao. Cho nên dù họ có bị véo nhưng vẫn được bù chút đỉnh, ko như người thu nhập cao.

Sunrise.

Xe tải
BHTN đúng nghĩa bảo hiểm. Không được hưởng thì phải vui mới đúng. :D
Đúng tâm lý không ai mong muốn bị thất nghiệp để được hưởng trợ cấp TN cụ ạ. Nhưng ở ta đang xẩy ra nghịch cảnh người lao động trẻ đua nhau bỏ việc, đua nhau xin thất nghiệp để rút BH1 lần hàng loạt vì họ không muốn tiếp tục đóng dài lâu cho bất lợi. Luật đền bù thất nghiệp và cách tính lương hưu ở ta đã tạo nên hệ luỵ đóng rút BHXH chộp giựt như hiện nay.
Với kiểu luật BHXH của ta hiện nay, cty đóng tiếp cho em thế nào thì đóng chứ em xác định chẳng trông chờ gì vào khoản lương hưu này. Cố cầy cuốc dành một khoản phòng thân sau này thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe tăng

Đội thấp đấy ăn ra đấy ạ. Công nhân hít keo với khói hàn sau tha hồ dùng bhyt. Mấy ông lương cao đóng bhyt theo % thì sau bhyt đc gì hơn?

TUCSON9389

Xe điện
Ý em là không công bằng với người có quá trình đóng lâu năm. Đáng ra đóng càng lâu càng phải được cộng dồn, được hưởng mức lương cao hơn.
Như em đóng thừa nhiều năm BHXH rồi nhưng chưa đến tuổi nghỉ hưu nên vẫn phải đóng tiếp. Nếu không lương hưu sau này cũng chỉ ít như những người đóng ít năm nhưng đã đến tuổi nghỉ hưu.
Em đã đóng 26năm BHXH và khoảng 180 tháng BH thất nghiệp. Nếu em đăng ký trợ cấp thất nghiệp thì cũng chỉ được hưởng kịch 12T lương trợ cấp TN. Còn những năm đóng BHTN thừa bị trừ luôn không được bảo lưu. Đấy là 1 thiệt thòi nữa.
Khi mình xin được việc mới thì cty mới phải có trách nhiệm đóng tiếp BHXH cho mình theo đúng quy định chính sách , có cty nào họ đồng ý trả vào lương cho mình tự đóng đâu mà bảo có một cục gửi tk 😊
cái này thì tùy cụ ạ. có thể thỏa thuận được với các cty tư nhân, còn các cty lớn 1 tí thì họ đều ngại việc này
thỏa thuận với cty tư nhân cụ ko đóng bhxh nữa, phần họ đóng cho cụ sẽ tăng lương cho cụ. tổng chi phí của họ ko thay đổi.
nhưng mà đấy là các cụ tính chi ly thì thế, điều kiện để thực hiện được cũng khoai phết; cụ thể là phải có dn họ chấp nhận làm điều này, và phần chênh đó cụ phải thực hiện gửi đều đặn ngân hàng (cái này có vẻ đơn giản vì làm online được). cái bất lợi là thu nhập hàng tháng cụ tăng lên thì phải tăng thuế tncn; trong khi đó nếu là lương hưu sau này thì không phải đóng thuế tncn. tính bù đi bù lại thì chưa chắc đã lợi là mấy

Chỉnh sửa cuối:

bearbie

Xe điện
Đội thấp đấy ăn ra đấy ạ. Công nhân hít keo với khói hàn sau tha hồ dùng bhyt. Mấy ông lương cao đóng bhyt theo % thì sau bhyt đc gì hơn?
Sao bác lại nói chuyện con cà ra con kê thế nhỉ? đang nói bhxh bác lại lôi bhyt. Nếu nói về bhyt thì 1 lần nữa dân tự doanh lại thắng to: 1 năm đóng có 900k, hưởng bằng anh công nhân lương 4tr đóng 5% = 200k/tháng

phuongmit

Xe cút kít
Sao bác lại nói chuyện con cà ra con kê thế nhỉ? đang nói bhxh bác lại lôi bhyt. Nếu nói về bhyt thì 1 lần nữa dân tự doanh lại thắng to: 1 năm đóng có 900k, hưởng bằng anh công nhân lương 4tr đóng 5% = 200k/tháng
Nhiều người cứ khóc mà chả hiểu mình đang khóc vì lí do gì đâu bác :))

bearbie

Xe điện
Lương thấp thì vẫn là có thu nhập. Ngoài 20tr người này ra thì còn lại là trẻ con, người già, người NN có làm ra của cải VC cho XH đâu?
lấy tiền của những người này chỉ để trả lương hưu thì ít tiền hơn rất nhiều tăng lương toàn diện cho khối NN. Thuế bao nhiêu cho đủ. Chính sách nào cũng có người lợi người thiệt, chẳng bao giờ có chuyện ai cũng lợi.
những người CN đóng BH mức thấp nhất lại được an ủi là nếu lương hưu của họ dưới mức tối thiểu thì lại được tự động nâng lên tối thiểu. Ngoài ra họ đóng Bhyt thấp nhưng hưởng ngang người đóng Bhyt cao. Cho nên dù họ có bị véo nhưng vẫn được bù chút đỉnh, ko như người thu nhập cao.
Sao bác cứ khẳng định vn chỉ có những người đi làm công là làm ra tiền vậy? Bác từ mỹ mới về à? Bao nhiêu bác hàng xén, cô hàng nước, tỉ phú, chạy grab v.v... họ không làm ra tiền à? Hiện nay thuế đã thu được khá sát. Bán quán phở nhỏ cũng phải đóng thuế khoán rồi. Grab cũng phải đóng tncn. Cho thuê nhà cũng phải khai thuế.

Vấn đề của cái sự bất công này là bà con đi rút bhxh đó. Họ để cục tiền gửi tk, về hưu có tiền xài. Tới năm 75 ăn thêm trợ cấp an sinh. Tui nghĩ chừng 10 năm nữa mức trợ cấp này sẽ lên tới mức lương tối thiểu, theo hướng các nước tiên tiến. Như vậy là những người rút bhxh 1 lần bây giờ sẽ hưởng lợi 2 đầu: vừa không bị véo tiền đi nuôi người khác, vừa được trích tiền thuế trả tiền an sinh. Những người ở lại với quỹ bhxh thì thiệt cả đôi.

Còn bhyt thì đã trả lời bác ở trên: bhyt tự nguyện giá siêu rẻ. Rút bhxh xong tự đi mua bhyt là thượng sách.

Bác đừng bảo công nhân tự so với người lương cao. Họ so với anh chạy grab thu nhập ngang họ chứ so lương cao chi???

Wakeup

Xe điện
BHXH và BHTN ở ta quá nhiều điều bất công và vô lý
+ Người đóng BHXH lâu năm lương hưu có khi không bằng ông tham gia muộn và đóng ít năm hơn
+ Đóng 15 năm BH thất nghiệp khi bị thất nghiệp cũng chỉ được hưởng trợ cấp thất nghiệp kịch 12tháng, còn lại bị xí xoá ko được bảo lưu.
Nếu không hưởng trợ cấp 12tháng đó thì coi như vứt đi tất cả những năm tháng đóng BHTN.
+ Người đóng BHXH dưới 20năm thì đc rút 1 cục. Người đóng trên 20 năm thì không được rút. Đã là luật thì phải đồng nhất quy định không đc rút. Người chưa đóng đủ năm thì cho bảo lưu có thời hạn. Đến hạn không đóng tiếp thì chịu mất.
Luật của ta ra không có lợi cho người đóng lâu năm nên mới dẫn đến tình trạng những người mới tham gia rút đồng loạt BH 1 lần như hiện nay. Giờ lo vỡ thì lại loay hoay sửa luật.
Cái khoản đóng BH muộn đúng vào trường hợp của em. Đến nay thời gian đi làm là 31 năm, nhưng mới đóng gần 15 năm.
Lúc đầu tưởng thiệt vì th.gian đóng bị mất 1 nửa, nhưng tính toán lại thì lợi hơn. Vì 15 năm đầu luật của mình chưa chặt nên mức lương cty chỉ đóng lẹt đẹt tầm 1 vài trăm ngàn/tháng. Và nếu tính lương bình quân toàn bộ thời gian làm việc thì thấp tè.
May chỉ mới đóng 15 năm, và khoảng chục năm gần đây ở mức đóng cao nhất (x20 lần mức lương cơ sở). Đến khi hưu được lương hưu hưởng mức 52-53%, tạm tính trên mức lương hiện tại thì đc khoảng 12tr/tháng.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Sao bác cứ khẳng định vn chỉ có những người đi làm công là làm ra tiền vậy? Bác từ mỹ mới về à? Bao nhiêu bác hàng xén, cô hàng nước, tỉ phú, chạy grab v.v... họ không làm ra tiền à? Hiện nay thuế đã thu được khá sát. Bán quán phở nhỏ cũng phải đóng thuế khoán rồi. Grab cũng phải đóng tncn. Cho thuê nhà cũng phải khai thuế.

Vấn đề của cái sự bất công này là bà con đi rút bhxh đó. Họ để cục tiền gửi tk, về hưu có tiền xài. Tới năm 75 ăn thêm trợ cấp an sinh. Tui nghĩ chừng 10 năm nữa mức trợ cấp này sẽ lên tới mức lương tối thiểu, theo hướng các nước tiên tiến. Như vậy là những người rút bhxh 1 lần bây giờ sẽ hưởng lợi 2 đầu: vừa không bị véo tiền đi nuôi người khác, vừa được trích tiền thuế trả tiền an sinh. Những người ở lại với quỹ bhxh thì thiệt cả đôi.

Còn bhyt thì đã trả lời bác ở trên: bhyt tự nguyện giá siêu rẻ. Rút bhxh xong tự đi mua bhyt là thượng sách.

Bác đừng bảo công nhân tự so với người lương cao. Họ so với anh chạy grab thu nhập ngang họ chứ so lương cao chi???
Khôn thật luôn ấy ạ.

poiuy

Xe ba gác

Cụ phải tính chuyện lâu dài là NN bắt buộc đóng BHXH với tất cả người có thu nhập chứ lấy cái hiện tại ra làm gì? Giờ thuê giúp việc cũng phải đóng BHXH kia kìa. Tức là số người đóng BHXH sẽ tăng lên, ai không đóng thì hầu như sẽ là người không làm ra tiền. Đã mua BH đương nhiên là thiệt so với tự cầm tiền rồi, BH nào cũng thế thôi. Còn BHYT tự nguyện đang rẻ là do được khuyến khích, kiểu như Grab giai đoạn đầu chứ nó sẽ không rẻ mãi đến mức vô lý vậy đâu.
PS: Khi so sánh thiệt hơn thì phải lấy số lượng đã đóng so với số được hưởng để tính chứ không phải cứ khăng khăng cho là mình bị cấu véo để cho người khác hưởng. Quan điểm định hướng ngay từ đầu đã nghĩ thế rồi thì còn phân tích cái gì cho khách quan được nữa. Phía NN vẫn có việc cấp thêm ngân sách cho quỹ BHXH đấy chứ.

Chỉnh sửa cuối:

bearbie

Xe điện
Cụ phải tính chuyện lâu dài là NN bắt buộc đóng BHXH với tất cả người có thu nhập chứ lấy cái hiện tại ra làm gì? Giờ thuê giúp việc cũng phải đóng BHXH kia kìa. Tức là số người đóng BHXH sẽ tăng lên, ai không đóng thì hầu như sẽ là người không làm ra tiền. Đã mua BH đương nhiên là thiệt so với tự cầm tiền rồi, BH nào cũng thế thôi. Còn BHYT tự nguyện đang rẻ là do được khuyến khích, kiểu như Grab giai đoạn đầu chứ nó sẽ không rẻ mãi đến mức vô lý vậy đâu.
Bác lại lập lờ. Tui đồng ý mua bh chịu thiệt, là thiệt theo cái ý nghĩa của bh, chứ không phải thiệt theo cái cách lấy tiền tui đi nuôi người khác. Hỏi bác lần nữa, bh nhân thọ bảo bác là 10% tiền của bác sẽ bị lấy đi nuôi vài người đặc biệt, thì bác có còn muốn mua không?

Khoản tiền của dân thường đem đi nuôi người khác, bác phải hiểu nó là 1 loại thuế. Thuế này rất cao, và đánh vào quỹ bhxh của người ta. Theo tui hiểu thế giới không ai đi đánh 1 loại thuế "thu nhập đặc biệt" như vậy lên quỹ hưu hết.

poiuy

Xe ba gác
Bác lại lập lờ. Tui đồng ý mua bh chịu thiệt, là thiệt theo cái ý nghĩa của bh, chứ không phải thiệt theo cái cách lấy tiền tui đi nuôi người khác. Hỏi bác lần nữa, bh nhân thọ bảo bác là 10% tiền của bác sẽ bị lấy đi nuôi vài người đặc biệt, thì bác có còn muốn mua không?

Khoản tiền của dân thường đem đi nuôi người khác, bác phải hiểu nó là 1 loại thuế. Thuế này rất cao, và đánh vào quỹ bhxh của người ta. Theo tui hiểu thế giới không ai đi đánh 1 loại thuế "thu nhập đặc biệt" như vậy lên quỹ hưu hết.
Thế giới nó có giống mình đâu, lương khối NN nó có thấp tè như vậy đâu mà làm giống TG cụ? Còn đúng rồi, phần đóng BHXH của DN cho NLĐ thực chất là 1 loại thuế, thuế sử dụng LĐ, giống như thuế tài nguyên vậy.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Đúng tâm lý không ai mong muốn bị thất nghiệp để được hưởng trợ cấp TN cụ ạ. Nhưng ở ta đang xẩy ra nghịch cảnh người lao động trẻ đua nhau bỏ việc, đua nhau xin thất nghiệp để rút BH1 lần hàng loạt vì họ không muốn tiếp tục đóng dài lâu cho bất lợi. Luật đền bù thất nghiệp và cách tính lương hưu ở ta đã tạo nên hệ luỵ đóng rút BHXH chộp giựt như hiện nay.
Với kiểu luật BHXH của ta hiện nay, cty đóng tiếp cho em thế nào thì đóng chứ em xác định chẳng trông chờ gì vào khoản lương hưu này. Cố cầy cuốc dành một khoản phòng thân sau này thôi :D
Chúc mừng cụ sẽ để dành được 1 khoản phòng thân. Cụ xác định không trông chờ gì vào lương hưu thì cụ "oách" đấy. Như em nếu nghỉ hưu bây giờ (em đóng được gần 30 năm nhưng chưa đủ tuổi về hưu) thì tiền lương hưu tính sơ sơ cũng được 16-17T/tháng thì em nghĩ ít nhiều cũng là 1 khoản xứng đáng để mình trông chờ khi về hưu.

alceste

Xe điện
Thật ra ko phải do luật đâu cụ ạ, mà do dân trí, do thanh niên, phần lớn là ít học (vì làm công nhân), hạn chế hiểu biết xã hội và tuổi trẻ thì suy nghĩ về quản trị rủi ro chưa như tầng lớp trung niên nói gì thì nói, ngay như mình khi mình 20 - 30 thì mình chỉ nghĩ đến đoạn ăn, tiêu, chơi, trước mắt chứ đã có ai trong chúng ta nghĩ về tuổi già.
Thiếu là công tác tuyên truyền, thông tin đến tận những nhóm người đó, cùng với việc nâng cao dân trí. Ngay như trên này, cung là tầng lớp phần nhiều có ăn có học, nhung suy nhĩ hay hiểu biết về BHXH của 1 số người rất ngô nghê và nông cạn, kiểu tính tổng 20 năm đóng bh được 400-700M, xong đi so với việc từ 22 tuổi cso 1 khoản 700M gửi tiết kiệm thì lỗ lãi bo nhiêu, mà bỏ qua sự thực từ lúc đi làm thì làm gì có mấy trăm triệu mà gửi tk.

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
PS: Khi so sánh thiệt hơn thì phải lấy số lượng đã đóng so với số được hưởng để tính chứ không phải cứ khăng khăng cho là mình bị cấu véo để cho người khác hưởng. Quan điểm định hướng ngay từ đầu đã nghĩ thế rồi thì còn phân tích cái gì cho khách quan được nữa. Phía NN vẫn có việc cấp thêm ngân sách cho quỹ BHXH đấy chứ.
ĐỒNG Ý:
- Không quan tâm cấu véo của ai để cho ai
- Chỉ quan tâm mình đóng bao nhiêu và sẽ được hưởng những gì
- Đã nộp tiền cho người khác quản lý là phải mất phí và chịu thiệt
NHƯNG:
Lệ phí và thiệt thòi này lớn quá, lớn đến mức mà đa số người lao động muốn rút BHXH 1 lần khi còn có thể, bị cấm rút thì phản đối đông người khiến QH phải rút lại lệnh cấm, mà rõ ràng khi rút BHXH 1 lần bị thiệt rất nhiều do với số tiền đã nộp, người ta vẫn rút do tính ra còn đỡ thiệt hơn khi tiếp tục.
VÌ VẬY:
Nếu lần sửa luật tới đây mà không khắc phục được những bất cập đã bàn nát ở trên, thì chả có gì thuyết phục được người lao động đâu chỉ còn cưỡng ép như cũ thôi.

TorienT

Xe container
Thật ra ko phải do luật đâu cụ ạ, mà do dân trí, do thanh niên, phần lớn là ít học (vì làm công nhân), hạn chế hiểu biết xã hội và tuổi trẻ thì suy nghĩ về quản trị rủi ro chưa như tầng lớp trung niên nói gì thì nói, ngay như mình khi mình 20 - 30 thì mình chỉ nghĩ đến đoạn ăn, tiêu, chơi, trước mắt chứ đã có ai trong chúng ta nghĩ về tuổi già.
Thiếu là công tác tuyên truyền, thông tin đến tận những nhóm người đó, cùng với việc nâng cao dân trí. Ngay như trên này, cung là tầng lớp phần nhiều có ăn có học, nhung suy nhĩ hay hiểu biết về BHXH của 1 số người rất ngô nghê và nông cạn, kiểu tính tổng 20 năm đóng bh được 400-700M, xong đi so với việc từ 22 tuổi cso 1 khoản 700M gửi tiết kiệm thì lỗ lãi bo nhiêu, mà bỏ qua sự thực từ lúc đi làm thì làm gì có mấy trăm triệu mà gửi tk.
Cứ cấm rút và bắt đóng là xong mợ. Đỡ nhọc.
Ở Mỹ không cho rút BHXH một lần vì tâm lý 'tiền hôm nay' - VnExpress
Các cụ cứ thích so Tây mọi nhẽ nhưng vụ này tuyệt không thấy ai lấy Tây ra so. Tuyệt không.