[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Cứ cấm rút và bắt đóng là xong mợ. Đỡ nhọc.
Ở Mỹ không cho rút BHXH một lần vì tâm lý 'tiền hôm nay' - VnExpress
Các cụ cứ thích so Tây mọi nhẽ nhưng vụ này tuyệt không thấy ai lấy Tây ra so. Tuyệt không.
Cụ đọc chưa
Có thấy con cháu họ "được thừa kế" không?
Ở ta thì lương hưu thấp hơn lãi tiết kiệm của số tiền đã nộp.
Và làm gì có chuyện được thừa kế số gốc tiền tỷ đó.
Chưa nói đến tính minh bạch của các quỹ hưu trí nhé, vớ vẩn bị kiện ngay.

TorienT

Xe container
Cụ đọc chưa
Có thấy con cháu họ "được thừa kế" không?
Ở ta thì lương hưu thấp hơn lãi tiết kiệm của số tiền đã nộp.
Và làm gì có chuyện được thừa kế số gốc tiền tỷ đó.
Chưa nói đến tính minh bạch của các quỹ hưu trí nhé, vớ vẩn bị kiện ngay.
Cụ phân biệt khái niệm Bảo hiểm và lãi tiết kiệm xong rồi hãy tranh luận cụ ạ, em thật.

coolpix8700

Xe ngựa
Người đang đi làm công cho người khác là đã được đóng BH do người sử dụng lao động bị Nhà nước bắt buộc phải đóng cả phần của người lao động và phấn người sử dụng lao động. Hàng tháng khi phát lương cho người lao động thì tiền BH đã bị trừ, người lao động không được nhận phần tiền này!
Trên kia có bác đặt vấn đề về việc thỏa thuận với người thuê lao động để nhận số tiền này đem tiêu, không đóng BH. Thường có luật "cắt đôi", nhưng trường hợp này ai chuẩn bị ký hợp đồng lao động cứ thử hỏi người sử dụng lao động xem, nếu dám họ sẽ cắt lại như thế nào, khi bị phát hiện thì tội chỉ mỗi người sử dụng lao động chịu hết (mức cao không chỉ mỗi tiền phạt rất nặng. Kịch khung là bị phạt tiền từ 500.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm)!

Chỉnh sửa cuối:

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phân biệt khái niệm Bảo hiểm và lãi tiết kiệm xong rồi hãy tranh luận cụ ạ, em thật.
Thì cụ bảo so sánh với họ đi, nên em mới nói sự khác biệt
Họ cũng bắt buộc đóng BHXH đó, học cách làm của họ đi xem nào.

TorienT

Xe container
Thì cụ bảo so sánh với họ đi, nên em mới nói sự khác biệt
Họ cũng bắt buộc đóng BHXH đó, học cách làm của họ đi xem nào.
Cụ cứ học cách phân biệt bhxh và lãi tiết kiệm đi đã, em nói rồi mà.

TorienT

Xe container
Người đang đi làm công cho người khác là đã được đóng BH do người sử dụng lao động bị Nhà nước bắt buộc phải đóng cả phần của người lao động và phấn người sử dụng lao động. Hàng tháng khi phát lương cho người lao động thì tiền BH đã bị trừ, ngùi lao động không được nhận phần tiền này!
Trên kia có bác đặt vẫn đề về việc thỏa thuận với người thuê lao đông để nhận số tiền này đem ti không đóng BH. Thường có luật "cắt đôi", nhưng trường hợp này ai chuẩn bị ký hợp đồng lao động cứ thử hỏi người sử dụng lao động xem, nếu dám họ sẽ cắt lại như thế nào. Khi bị phát hiện thì tội ơhir mõi ngườ sử dụng lao động chịu hết trách nhiệm (mức cao không chỉ mỗi tiền phạt rất nặng. Kịch khung là bị ưhạt tiền từ 500.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm)!
Đi tù thôi, đơn giản mà cụ.

con dơi 141

Xe tăng
Sao bác lại nói chuyện con cà ra con kê thế nhỉ? đang nói bhxh bác lại lôi bhyt. Nếu nói về bhyt thì 1 lần nữa dân tự doanh lại thắng to: 1 năm đóng có 900k, hưởng bằng anh công nhân lương 4tr đóng 5% = 200k/tháng
Vấn đề liên quan ở đây là quyền lợi cho người đóng BH cụ ạ. Nếu rút sớm thì cũng chẳng có BHYT. Cụ xem xét vấn đề mà không suy xét cân nhắc toàn bộ vấn đề liên quan. Nếu không thì lại là chuyện tham bát bỏ mâm. Em nói chuyện là dân có lương cao bù cho, cụ tóm chữ hơi nhanh nhưng mà ẩu cụ nhé. Còn dân tự doanh có các khoản phải đóng của tự doanh, muốn lách thì phải gian, lúc bị tóm thì bị đánh cho ọe ra.
Họ tự làm tự chịu trách nhiệm. Nói lương công nhân lương 4tr đóng 5% thì đúng là lấp liếm. Nếu tính đủ cả người lao động và người sd lao động đóng 4.5% thì lại là gross salary và số đó không phải 4tr rồi. Đưa một góc vấn đề ra làm nhận định chính xác thì không được.

Thêm nữa là mức chi trả BHYT khi về hưu khác với mức chi trả BHYT tự nguyện. Bản thân em có BH tai nạn, YT cty mua cho cả gia đình, bản thân hàng chục năm dùng vài lần thôi. Nhưng em chẳng bao giờ lăn tăn tiếc rẻ vài trăm triệu đã được trích từ cái Gross salary của em đóng cho BHYT. Trên OF này đa phần là các cụ có điều kiện. Dạy người giàu chén hết cả râu ria đang dùng cho cơ chế san sẻ rủi ro rồi ngồi khoe từ thiện phát mệt. Nhiều cụ giàu về già có vài trăm tỷ vài nghìn tỷ nhưng nhiều người nghèo mua viên paracetamol cũng khó chứ không nói riêng tiền khám vài trăm nghìn.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Nói chung em thấy các cụ phản đối BHXH hay ủng hộ việc rút hoặc nói là BHXH không công bằng thì nên thật sự hiểu Bảo hiểm là gì, sự khác nhau giữa bảo hiểm, lương và các hình thức đầu tư. Sau đấy tìm hiểu tiếp sự khác nhau giữa BHXH và bảo hiểm tự nguyện. Ít nhất các cụ cứ hiểu những khái niệm căn bản nhất đi đã. Sau đấy mời các cụ vào phản biện.

TUCSON9389

Xe điện
Cái khoản đóng BH muộn đúng vào trường hợp của em. Đến nay thời gian đi làm là 31 năm, nhưng mới đóng gần 15 năm.
Lúc đầu tưởng thiệt vì th.gian đóng bị mất 1 nửa, nhưng tính toán lại thì lợi hơn. Vì 15 năm đầu luật của mình chưa chặt nên mức lương cty chỉ đóng lẹt đẹt tầm 1 vài trăm ngàn/tháng. Và nếu tính lương bình quân toàn bộ thời gian làm việc thì thấp tè.
May chỉ mới đóng 15 năm, và khoảng chục năm gần đây ở mức đóng cao nhất (x20 lần mức lương cơ sở). Đến khi hưu được lương hưu hưởng mức 52-53%, tạm tính trên mức lương hiện tại thì đc khoảng 12tr/tháng.
đúng là em thấy có cái gì đó sai sai, ko ổn ở đây thật. trường hợp của em thì đi làm 28 năm, đóng bhxh được 26 năm rồi. những năm đầu đóng thấp là đương nhiên vì mới ra trường lương thấp mà. tầm 10 năm trở lại đây thì em đóng kịch khung giống cụ; và giả sử e cứ đi làm đến lúc nghỉ hưu, tầm 10 năm nữa đi thì lúc về lương hưu của e sẽ lại là bq cuả cả 36 năm đóng, gồm cả những năm đầu đóng thấp nữa và có khi ko cao được bằng cụ đâu nhỉ, hoặc cũng chỉ same same với mức của cụ thôi thì phải.
cụ nào thạo bhxh giải thích giúp e được ko ạ

alceste

Xe điện
Nói chung em thấy các cụ phản đối BHXH hay ủng hộ việc rút hoặc nói là BHXH không công bằng thì nên thật sự hiểu Bảo hiểm là gì, sự khác nhau giữa bảo hiểm, lương và các hình thức đầu tư. Sau đấy tìm hiểu tiếp sự khác nhau giữa BHXH và bảo hiểm tự nguyện. Ít nhất các cụ cứ hiểu những khái niệm căn bản nhất đi đã. Sau đấy mời các cụ vào phản biện.
Ở topic khác thì ca ngợi cuộc sống ở Tây ko làm vẫn được hưởng phúc lơi.Ở topic này và nhiều topic khác thì hướng dẫn nhau cách tính, cách đóng và cách trục lợi bảo hiểm sao cho mình có lợi nhất :((.

just for fun

Xe lăn
Ngại quá, cháu là một thành phần sâu gạo đang được các cụ nuôi cho mập ú lên đây ạ. Nhưng nói thật là cháu cũng thấy mình có lao động, có đóng góp mà? có ăn không đâu nhỉ? Thậm chí cháu cảm giác lương vẫn thấp ấy ạ. Đáng nhẽ phải cao lên nữa mới toàn tâm toàn ý được.

con dơi 141

Xe tăng
Ở topic khác thì ca ngợi cuộc sống ở Tây ko làm vẫn được hưởng phúc lơi.Ở topic này và nhiều topic khác thì hướng dẫn nhau cách tính, cách đóng và cách trục lợi bảo hiểm sao cho mình có lợi nhất :((.
Chẳng có gì mâu thuẫn cả. Vẫn là nói hay dễ hơn làm đúng.

Hasu

Xe tải
1 cách tính nhẩm lãi kép là lấy 72 chia cho lãi suất (mình tự đoán) sẽ ra số năm/tháng cần thiết để tăng gấp 2.

Ví dụ 23 năm tới bác dự tính lãi trung bình khoảng 3%/năm. Lấy 72/3 = 24, thì sau 24 năm số 100tr của bác sẽ thành 200tr.

Nếu lãi dự tính là 5%/năm thì sau 14.5 năm nó đã là 200tr. Thêm 8.5 năm thì sẽ hơn 300tr.
Cách này hay quá, cụ giải thích cho em vì sao lấy tử số là 72 được không ạ.

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Thế nó cứ có tên là Bảo Hiểm là các đầu óc siêu việt của các nhà tài phiệt làm việc hết tốc lực để sao cho người lao động thấy thiệt thòi mà không được so sánh với việc dùng tiền ở lĩnh vực khác hả cụ?
Bảo hiểm là phải làm cho đối tượng tham gia thấy rõ lợi ích của mình trong trường hợp xảy ra rủi ro và thiệt hại tài chính của mình trong trường hợp không xảy ra rủi ro, thấy nó ở mức chấp nhận được và đồng tình tham gia.
Chứ không phải là làm cho các đối tượng tham gia thấy rõ thiệt hại nhiều hơn lợi ích, bị cưỡng ép và không được thắc mắc.

TorienT

Xe container
Thế nó cứ có tên là Bảo Hiểm là các đầu óc siêu việt của các nhà tài phiệt làm việc hết tốc lực để sao cho người lao động thấy thiệt thòi mà không được so sánh với việc dùng tiền ở lĩnh vực khác hả cụ?
Bảo hiểm là phải làm cho đối tượng tham gia thấy rõ lợi ích của mình trong trường hợp xảy ra rủi ro và thiệt hại tài chính của mình trong trường hợp không xảy ra rủi ro, thấy nó ở mức chấp nhận được và đồng tình tham gia.
Chứ không phải là làm cho các đối tượng tham gia thấy rõ thiệt hại nhiều hơn lợi ích, bị cưỡng ép và không được thắc mắc.
Cưỡng ép là chuẩn rồi cụ, chính sách xã hội bản chất là cưỡng ép đè ra mà thu mà.

TorienT

Xe container
Mà người đủ tay đủ chân không làm mà vẫn hưởng không thấy nhục ạ. Ít nhất có dũng khí thì đi ăn cướp, mặt dầy thì đi ăn xin chứ lại.

TorienT

Xe container
Ngại quá, cháu là một thành phần sâu gạo đang được các cụ nuôi cho mập ú lên đây ạ. Nhưng nói thật là cháu cũng thấy mình có lao động, có đóng góp mà? có ăn không đâu nhỉ? Thậm chí cháu cảm giác lương vẫn thấp ấy ạ. Đáng nhẽ phải cao lên nữa mới toàn tâm toàn ý được.
:(( Em vẫn căm BHXH Hà nội nhé. Bảo hiểm thai sản vợ em được 80tr mà lằng nhằng thế nào không được lĩnh. À thực ra bên nọ đá bên kia em lười nên bỏ luôn, nhưng cũng vẫn là tại BHXH Hà nội.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
đúng là em thấy có cái gì đó sai sai, ko ổn ở đây thật. trường hợp của em thì đi làm 28 năm, đóng bhxh được 26 năm rồi. những năm đầu đóng thấp là đương nhiên vì mới ra trường lương thấp mà. tầm 10 năm trở lại đây thì em đóng kịch khung giống cụ; và giả sử e cứ đi làm đến lúc nghỉ hưu, tầm 10 năm nữa đi thì lúc về lương hưu của e sẽ lại là bq cuả cả 36 năm đóng, gồm cả những năm đầu đóng thấp nữa và có khi ko cao được bằng cụ đâu nhỉ, hoặc cũng chỉ same same với mức của cụ thôi thì phải.
cụ nào thạo bhxh giải thích giúp e được ko ạ
Không phải cụ ơi. Đó là cụ kia áng chừng thôi. Thời gian cụ đóng BHXH và mức lương đóng chắc cũng tương tự với em (nghĩa là từ khi nhà nước giới hạn trần đóng thì đều đóng kịch khung). Em tính sơ sơ thế này: theo lời cụ kia đến bây giờ đóng được 15 năm đều ở mức kịch khung dự kiến đóng thêm khoảng 8 năm nữa thì lĩnh lương hưu (giả định là 8 năm đó đóng kịch khung với mức lương đóng BHXH là 36.000.000 tương đương mức lương trần đóng BHXH hiện nay). Giả sử năm 2030 về hưu, thời gian đóng BHXH đến năm đó là 24 năm, mức lương hưu được hưởng là 52%. Thì lương hưu của cụ đó chỉ khoảng 15.600.000 thôi. Còn nếu em (tương tự trường hợp cụ), nếu nghỉ hưu năm 2030 thì thời gian đóng là 35 năm (lương hưu hưởng kịch khung là 75%) thì mức lương hưu là 20.100.000.

TUCSON9389

Xe điện
Không phải cụ ơi. Đó là cụ kia áng chừng thôi. Thời gian cụ đóng BHXH và mức lương đóng chắc cũng tương tự với em (nghĩa là từ khi nhà nước giới hạn trần đóng thì đều đóng kịch khung). Em tính sơ sơ thế này: theo lời cụ kia đến bây giờ đóng được 15 năm đều ở mức kịch khung dự kiến đóng thêm khoảng 8 năm nữa thì lĩnh lương hưu (giả định là 8 năm đó đóng kịch khung với mức lương đóng BHXH là 36.000.000 tương đương mức lương trần đóng BHXH hiện nay). Giả sử năm 2030 về hưu, thời gian đóng BHXH đến năm đó là 24 năm, mức lương hưu được hưởng là 52%. Thì lương hưu của cụ đó chỉ khoảng 15.600.000 thôi. Còn nếu em (tương tự trường hợp cụ), nếu nghỉ hưu năm 2030 thì thời gian đóng là 35 năm (lương hưu hưởng kịch khung là 75%) thì mức lương hưu là 20.100.000.
cám ơn cụ
cái mức 20.100.000 này là ở đâu ra đấy ạ. cụ giải thích giúp e được ko
em hiểu thì nó là bình quân của 35 năm

Hự.

Xe điện
Ở Mỹ không cho rút BHXH một lần vì tâm lý 'tiền hôm nay' - VnExpress
Các cụ cứ thích so Tây mọi nhẽ nhưng vụ này tuyệt không thấy ai lấy Tây ra so. Tuyệt không.
Sao mà so được với bên Mỹ cụ? điều kiện mình khác. Bên đó nlđ đang đóng bhxh chưa kịp hưởng mà chết thì được thừa kế. Tiền đóng bhxh ở tầng "tự nguyện" được người quản lý quỹ đem đi kinh doanh sinh lời và người đóng luôn nhận được nhiều hơn là đóng vào, ..v...v