[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

TUCSON9389

Xe điện
Càng bàn luận với cụ càng thấy cụ đang nói về việc đóng BH không bằng gửi ngân hàng, cụ là người anti bảo hiểm xã hội.
Nhân đây em nói nốt để cụ biết: Đóng BHXH tự nguyện sẽ đỡ tốn hơn gửi BH vào bảo hiểm bắt buộc tại doanh nghiệp. Tại sao tự cụ tìm hiểu.
Xin dừng tranh luận với cụ.
cụ đuối lý nên đưa ra kết luận xanh rờn nhỉ. trong tiêu dùng thì nên tiêu dùng một cách khôn ngoan để đạt được lợi ích 1 cách cao nhất.từ ví dụ cụ đưa, nếu cụ là người yêu đóng bhxh thì sao ko tư vấn là đóng mức 25 tr đi nhỉ. mức trần tối đa được đóng hiện nay lên tới gần 30 triệu cơ mà ? ai được cụ tư vấn thế chắc người ta cười chết
cái bắt buộc là cái buộc phải làm, anti cũng chả giải quyết được gì, nhưng khôn ngoan thì lựa chọn mức phù hợp với thu nhập để đảm bảo lợi ích cao nhất. chứ thu nhập ví dụ 300 triệu/tháng thì hành vi sẽ khác với 25 triệu; tương tự, thu nhập ở mức thấp thì chả ai muốn bớt thu nhập đi để đóng cho bhxh cả.
chứ cụ nói ntn khác gì là dlv lương 3 củ
vâng dừng tranh luận với cụ để đỡ tốn tài nguyên diễn đàn

Chỉnh sửa cuối:

nhatthang

Xe Cứu Trợ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

đây cụ nhé: 34%=23.5% người sử dụng lao động đóng+10.5% người lao động đóng

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
View attachment 7868297
Ok, cụ. Cái này thì cụ đúng. Em hơi hiểu nhầm ý của Cụ.

lannh

Xe buýt
Theo Tôi nghĩ Phần mềm VssID nên bổ xung thêm chức năng tính lương hưu tại từng thời điểm . Như vậy người dân sẽ biết rõ luôn mức mình được hưởng mà không cần phải tự tính như vậy.
Có điều bên BHXH có giám làm hay không thôi ;) . Về công nghệ thì chắc không có vấn đề gì

ngoclya

Xe buýt
Nếu làm nhà nước thì tính 5 năm cuối, 8 năm cuối .... tùy vào thời điểm bắt đầu đi làm.
Nếu làm bên doanh nghiệp, thì tính bình quân hết cụ nhé
Em 4 năm nhà nước + 16 năm doanh nghiệp thì tính răng cụ nhỉ?

Joan_tèo

Xe tải
cụ đuối lý nên đưa ra kết luận xanh rờn nhỉ. trong tiêu dùng thì nên tiêu dùng một cách khôn ngoan để đạt được lợi ích 1 cách cao nhất.từ ví dụ cụ đưa, nếu cụ là người yêu đóng bhxh thì sao ko tư vấn là đóng mức 25 tr đi nhỉ. mức trần tối đa được đóng hiện nay lên tới gần 30 triệu cơ mà ? ai được cụ tư vấn thế chắc người ta cười chết
cái bắt buộc là cái buộc phải làm, anti cũng chả giải quyết được gì, nhưng khôn ngoan thì lựa chọn mức phù hợp với thu nhập để đảm bảo lợi ích cao nhất. chứ thu nhập ví dụ 300 triệu/tháng thì hành vi sẽ khác với 25 triệu; tương tự, thu nhập ở mức thấp thì chả ai muốn bớt thu nhập đi để đóng cho bhxh cả.
chứ cụ nói ntn khác gì là dlv lương 3 củ
vâng dừng tranh luận với cụ để đỡ tốn tài nguyên diễn đàn
Không bênh cho BH VN vì rất chán nhưng BHXH không phải kênh đầu tư nên không dùng yếu tố cá nhân đánh giá được.
Nhiều chuyên gia so sánh BH với hình ảnh chiếc lưới (lưới an sinh), điều này rất đúng và thật ra copy từ nước ngoài, các nước khác dùng hình ảnh chiếc lưới từ rất lâu nay VN mình mới dùng. Ẩn ý của hình ảnh cái lưới đó là khi ngã thì không té dập mặt xuống đất và khi đứng hoặc chạy nhảy thì cũng an tâm hơn. Do đó nói về tiền bạc và đầu tư thì cũng là phân tích đúng nhưng nó không phải là bản chất của BHXH (aka cái lưới).

goldmonkey

Xe container
8% là một con số quá lý tưởng.
Hơn nữa cái "quỹ tài chính" kia có nguy cơ vỡ cỡ 98% vì hiếm có người nào làm được cái việc đều đều hàng tháng bỏ vào quỹ hơn 1 triệu để hình thành nên quỹ 1.5 tỉ sau 35 năm.
Cá nhân em dù lương cách đây chục năm đã hơn 40t, đã có phương án là cứ 1 tháng bỏ tiết kiệm 2 triệu vào 2 sổ cho 2 đứa con nhà em, lãi kỳ hạn 1 tháng ... để sau 15, 20 năm gì đó bọn nó có khoảng 1 tỉ gì đó đi học đại học nhưng cuối cùng chỉ thực hiện được khoảng 2-3 năm. Cần tiền mua xe, mua cái gì to to em tặc lưỡi đọc thần chú "cho ba mượn tạm rồi ba trả bù" nhưng cuối cùng giờ chả có đồng nào trong cái quỹ kia.
Y em. Được nhõn hơn năm. ;))

tuanzs

Xe container
Theo Tôi nghĩ Phần mềm VssID nên bổ xung thêm chức năng tính lương hưu tại từng thời điểm . Như vậy người dân sẽ biết rõ luôn mức mình được hưởng mà không cần phải tự tính như vậy.
Có điều bên BHXH có giám làm hay không thôi ;) . Về công nghệ thì chắc không có vấn đề gì
Được như cụ nói thì lại dễ cho dân quá. :D
Khó thành hiện thực lắm cho dù vấn đề kỹ thuật nó quá đơn giản,

goldmonkey

Xe container
Xin cụ, cụ muốn thuế tncn biến mất luôn, xong cụ lại muốn điện đường trường trạm, an sinh xã hội, phúc lợi, môi trường sạch đẹp như tây, con đi học miễn phí, trường công đủ, bệnh viện công đẹp như khách sạn giá lại rẻ.
Ko được thì lại chửi tiếp thôi, có vấn đề gì đâu.
Nhiều cụ cứ đòi ăn sinh xã hội giống bên Tây. Ông chú em làm bên Đức toàn phải trốn thuế gửi tiền về Việt Nam mua đất. Mặc dù mỗi lần gửi về đều bị anh, chị, em ruột xà xẻo mất 20-30%. Ông bảo em, thà vậy còn hơn để bên đấy nó thu cmn 45% thuế thu nhập luôn. :))

ngoclya

Xe buýt
nó tính thời điểm cụ nghỉ hưu thì cái nào đang áp dụng sẽ tính theo cái đó thì phải ạ? :)
Vì em bắt đầu đóng BH cơ quan nhà nước từ 2003 ~ 2007 (tròn 4 năm ~ 48 tháng). Từ 2007 đến nay em làm FDI đóng theo lương thực lĩnh từ đầu cho đến lúc kịch trần 29,8M/tháng. Mà theo quy định " Bắt đầu tham gia BHXH trong khoảng thời gian từ ngày 1/1/2001 đến ngày 31/12/2006 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng BHXH của 8 năm cuối trước khi nghỉ hưu" . Nên em tính như sau, từ 2003 ~ 2007 tính lương bình quân cho 48 tháng (có nhân hệ số điều chỉnh). Từ 2007 ~ nay tính quân bình lương đóng BH cho 192 tháng (đúng 16 năm).
Sau đó cộng 2 khoản lại x 45% (đủ 20 năm) thì ra mức được hưởng. Không biết có đúng không? Vì tính thế này thì mức lương hưu sẽ cao hơn. Còn tính bình quân cho cả 2003 ~ nay (không tách ra 4 năm cho nhà nước) thì lương sẽ bị thấp do 4 năm làm cho nhà nước lương thấp nên nó kéo cả giai đoạn sau xuống.
Tính không tách 2 giai đoạn ra thì lương hưu nghỉ luôn bây giờ, hưởng 45% (đợi đến 62 tuổi nhận) là khoảng 8tr/tháng. Còn tách thì nó khoảng 12tr/tháng.
Em đang phân vân 4 năm nhà nước tính tách ra như thế có đúng không?

vandinh

Xe container
Tính nốt cả bảo hiểm nếu rút một lần tại các thời điểm thì càng tốt cụ nhỉ.

Alongcamepolly06

Xe container
Vì em bắt đầu đóng BH cơ quan nhà nước từ 2003 ~ 2007 (tròn 4 năm ~ 48 tháng). Từ 2007 đến nay em làm FDI đóng theo lương thực lĩnh từ đầu cho đến lúc kịch trần 29,8M/tháng. Mà theo quy định " Bắt đầu tham gia BHXH trong khoảng thời gian từ ngày 1/1/2001 đến ngày 31/12/2006 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng BHXH của 8 năm cuối trước khi nghỉ hưu" . Nên em tính như sau, từ 2003 ~ 2007 tính lương bình quân cho 48 tháng (có nhân hệ số điều chỉnh). Từ 2007 ~ nay tính quân bình lương đóng BH cho 192 tháng (đúng 16 năm).
Sau đó cộng 2 khoản lại x 45% (đủ 20 năm) thì ra mức được hưởng. Không biết có đúng không? Vì tính thế này thì mức lương hưu sẽ cao hơn. Còn tính bình quân cho cả 2003 ~ nay (không tách ra 4 năm cho nhà nước) thì lương sẽ bị thấp do 4 năm làm cho nhà nước lương thấp nên nó kéo cả giai đoạn sau xuống.
Tính không tách 2 giai đoạn ra thì lương hưu nghỉ luôn bây giờ, hưởng 45% (đợi đến 62 tuổi nhận) là khoảng 8tr/tháng. Còn tách thì nó khoảng 12tr/tháng.
Em đang phân vân 4 năm nhà nước tính tách ra như thế có đúng không?
Cụ là FDI thì là bình quân cả quá trình rồi ạ, không phải hương lương ngân sách mà tính theo giai đoạn;

TUCSON9389

Xe điện
Không bênh cho BH VN vì rất chán nhưng BHXH không phải kênh đầu tư nên không dùng yếu tố cá nhân đánh giá được.
Nhiều chuyên gia so sánh BH với hình ảnh chiếc lưới (lưới an sinh), điều này rất đúng và thật ra copy từ nước ngoài, các nước khác dùng hình ảnh chiếc lưới từ rất lâu nay VN mình mới dùng. Ẩn ý của hình ảnh cái lưới đó là khi ngã thì không té dập mặt xuống đất và khi đứng hoặc chạy nhảy thì cũng an tâm hơn. Do đó nói về tiền bạc và đầu tư thì cũng là phân tích đúng nhưng nó không phải là bản chất của BHXH (aka cái lưới).
chuẩn cụ. hiểu nó là an sinh nên so sánh với đầu tư là không ổn, và nó là bắt buộc phải đóng nên cũng không nên đặt ra cái giả định nếu ko tham gia
ở đây, trong phạm vi bàn là có thể lựa chọn đóng mức thấp nhất hoặc mức cao nhất (tầm 30 tr) thì nếu được lựa chọn thì nên chọn mức nào, và với cả giả thiết là số thu nhập là không đổi, phần giảm đóng bhxh hiện tại thì thu nhập hiện tại sẽ tăng lên; thì phương án tối ưu nhất là đóng bhxh thấp để thu nhập hiện tại tăng lên, vì cái hệ số trượt giá theo cái qui định của NN luôn thấp hơn lãi suất đầu tư. cái này chắc nhiều cụ có tính toán rồi. em nói thế này chắc các dlv ko hài lòng lắm đâu ạ

Eagle No.1

Xe buýt
E xác định từ đầu lương hưu của e chỉ đủ cafe, ăn sáng nên e chẳng lăn tăn. Đủ 20 năm là e chờ đến ngày nhận hưu.

cuhaifus

Xe container
Em năm nay 50t đóng bảo hiểm 22 năm đến thời điểm hiện tại. Chả biết em tính như bảng dưới có đúng k. Chứ như bảng dưới thì nếu giờ em k đóng BH nữa thì 12 năm nữa em lĩnh có 1,3tr/tháng các cụ mợ ạ. Còn nếu đóng tiếp 12 năm nữa chắc được gần 3tr/tháng. Vậy có đủ sống ở HN k các cu? Em toàn làm tư nhân thôi các cụ nhé.
View attachment 7863718

Sau khi tham khảo bảng trượt giá e tính lại thì được 1,8tr/tháng các cụ nhé. các cụ chú ý em đang tính chốt tại thời điểm này. Có cụ nào bổ sung gì nữa k ạ?

View attachment 7864177
Mở mắt ra trên đình màn có 6 chục rồi, làm 10 cành xôi sáng và 50 cành cho 2 bữa còn lại, cũng ổn cụ ạ

cuhaifus

Xe container
Ai vạch áo cho người xem lưng cụ ơi, hơn nữa chính sách còn nhiều thay đổi chứ có có định đâu

MuathuHN252

Xe cút kít
Họ trả gấp 3-4 lần đấy, thậm chí cả chục lần. Nhưng cả chủ doanh nghiệp lẫn người làm công đều trốn đóng bảo hiểm. 🤣
Như đợt bọn e ra trường, bạn lương thấp là làm sản xuất lương cũng dc cỡ min 5-6tr và số này dc đóng BHXH luôn ạ, chỉ có các bạn nhà nước thì mức đóng dc tầm 3tr thôi ạ. Cũng nhiều bạn dc đóng mức BHXH hơn 10tr 15tr ngay từ lúc mới ra trường và giờ thì cao hơn kha khá. Bây giờ dân cũng hiểu hơn xưa, nhất là chị em phụ nữ còn liên quan đến thai sản, nên dc đóng BHXH cao cũng là quyền lợi đấy ạ. Bọn em ko trốn đóng bh đâu

bonongcoc

Xe buýt
Em vừa lên excel tính thì em cũng đóng được gần 19 năm, nếu tính đến 2025 là đủ 20 năm với tỷ lệ bù trượt giá theo bảng năm 2023 thì em sẽ được hơn 11.2 củ/ tháng.
Còn tính 1 cục thì cũng mờ mắt phết, hơn 700 củ.
- Nếu năm nay em rút 1 cục thì được 716 củ.
- Nếu chờ hưu thì năm 2033 em mới được lĩnh (với đk vẫn giữ quy định nữ 55 tủôi).
- Trong 10 năm chờ lĩnh hưu thì 1 cục 700 củ gửi lãi bank trung bình 8%/năm sẽ thành 1.54 tỏi.

Theo các cụ có nên rút 1 cục ko?