[Funland] Lương của công chức, viên chức, Công an, Bộ đội từ 1.7.2024 tăng nhiều không các cụ?

Phè Văn Phỡn

Xe buýt
Hic nhiều cụ làm xd đi công trường mất nhiều lần thành xuân luôn mà mấy ai được khoản khả khá đâu :(
Kỹ sư xây dựng giờ nó là cái nghề bạc bẽo nhất xã hội. Làm việc quần quật bất kể nắng mưa, trực trọt đêm hôm mà còn bị nợ.
Các công ty từ to đến bé đa số chiếm dụng vốn của nhau.
Nợ theo dây chuyền từ chủ đầu tư đến nhân công.
Làm vốn ngân sách cũng còn khóc thê thảm hơn. Định mức, đơn giá thấp kh ông sát với thực tế.
Chi phí ABC vẫn từ 15% trở lên. Nên tiền đến tay người lao động được mấy đồng.

Accent3590

Xe tải
Sau 1 tháng 7 có mà học sĩ quan dầm dầm
Cap trên đang giao cho các đơn vị cấp dưới đi tuyên truyền hướng nghiệp ở các trường cấp 3, vận động người thân quen thi vào các trường sỹ quan. Nói thế đủ để cụ hình dung ra như nào rồi đấy. Mấy ô bà phát biểu quân đội lương cao, nhưng con em họ lại không ai quân đội, vậy đấy

Politeboy

Xe buýt
Quên mất từ CHỖ NGON hả cụ?
Em chỉ cụ chỗ ngon nhất để chạy vào nhé:
Trụ sở to đùng đoàng mà rất ít người dùng, diện tích phía sau toàn nuôi chó và gà chọi, chim cảnh và cây cảnh
Phòng nào cũng có giường ngủ và vệ sinh khép kín
Quanh năm không thấy hoạt động gì đáng kể
Bận nhất khoảng 1 tháng tuyển người phục vụ, thu hoạch mỏi tay.

Phè Văn Phỡn

Xe buýt
Đang so sánh đội xây dựng và đội đi trường sa mà cụ.
Với cả bộ đội sinh ra để đi đánh nhau, hoà bình thì ngoài giờ luyện tập thì họ ko được về nhà thì ko đánh bóng chuyền, tennis thì làm gì ạ?
Đội đi TS thì em không nói. Đội đấy nó thuộc số ít rồi nhưng còn được NN tinh tinh đều. Mấy thằng xD đang khóc thê thảm lắm.

nhanvuvan

Xe máy
Quân đội vất vả, không được về nhà thì em đồng ý mức đãi ngộ của lực lượng vũ trang.
Nhưng mấy anh công an phường mà đãi ngộ ngang quân đội thì THẬT chưa vừa ý em.

AMATAX

Xe điện
CA thì em ko rõ. Chứ QĐ em biết 2 lồng chí đều có vk là đồng nghiệp cũ của em. 1 thì BĐ hậu cần nhưng hay mua gạo kém chất lượng của ông ánh rể em cho bếp ăn...sau này lên Đại tá...có thấy nói định chạy lên Thiếu tướng nhưng ko đc nên về hưu. Em cứ rủa đúng như ngày xưa các cụ nói thế nào là ăn xương ăn máu đồng ội.
1 ông khác BĐ biên phòng cửa khẩu Mộc Bài đội chống buôn lậu nhưng vk hay kể chính ổng có dựng 1 công ty thuê người làm GĐ để đi buôn lậu đường biển, giờ về hưu để hạ cánh mềm rồi.

QueViet

Xe tăng
Em hóng xem đại tá vá xe về hưu nhà em sau tăng lương có đc 30M không để còn... bóc lột :D.
P/s: bố em - trung tá nghỉ hưu từ năm 1987 đến nay cả lương hưu + lương thương binh (hạng 1/4) hiện đang lĩnh hơn 15tr/tháng. Không biết bác kia có thêm phụ cấp gì mà lương hưu cao thế nhỉ?
Bảng lương sĩ quan quân đội sau 30/7 đây

Đại tá đương chức 18,72tr, thâm niên kịch kim 25%, phụ cấp chức vụ tạm tính 20% ; tổng lương xấp xỉ 28tr. Về hưu tính còn được 75%, vậy là 21,06 tr
Thế thôi nhé
Em đây, hưu rồi, vẫn cày đều :)) :((

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe lăn
Ông cụ nghỉ hưu từ 1987 đến nay, gần 40 năm lương hưu, khá cao. Lãi to rồi Mợ.
Em không biết cụ tính "lãi" theo kiểu gì mà bảo lãi to :(. Bố em nghỉ hưu lúc mới hơn 40t - độ tuổi sung sức nhất của đàn ông vì lý do sức khoẻ (cụ bị thương ở ngực và chân nên khi thời tiết thay đổi là sẽ lên cơn tức ngực k làm đc việc). Nếu bố em khoẻ mạnh thì cụ có thể làm việc lâu dài hơn nữa và mẹ em sẽ không phải gánh vác kinh tế gia đình. Bố em giờ đã hơn 80t, bệnh tật đầy người, đc cái tinh thần lạc quan, chăm chỉ thuốc thang theo chỉ định của bs, lương hưu nộp hết cho vợ, chỉ giữ lại phụ cấp thương binh để thi thoảng sốp pinh 😂 và thưởng cho các cháu☺

LaziCat

Xe lăn
Bảng lương sĩ quan quân đội sau 30/7 đây

Đại tá đương chức 18,72tr, thâm niên kịch kim 25%, phụ cấp chức vụ tạm tính 20% ; tổng lương xấp xỉ 28tr. Về hưu tính còn được 75%, vậy là 21,06 tr
Thế thôi nhé
Em đây, hưu rồi, vẫn cày đều :)) :((
Vâng, thế thì thôi ạ, chả moi đc gì hơn nữa #-o

alceste

Xe điện
Quân đội vất vả, không được về nhà thì em đồng ý mức đãi ngộ của lực lượng vũ trang.
Nhưng mấy anh công an phường mà đãi ngộ ngang quân đội thì THẬT chưa vừa ý em.
CAP nào được đãi ngộ như quân đội thế???
Bao năm nay cụ vẫn giữ vững trình còm như vậy, thật ngưỡng mộ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Em không biết cụ tính "lãi" theo kiểu gì mà bảo lãi to :(. Bố em nghỉ hưu lúc mới hơn 40t - độ tuổi sung sức nhất của đàn ông vì lý do sức khoẻ (cụ bị thương ở ngực và chân nên khi thời tiết thay đổi là sẽ lên cơn tức ngực k làm đc việc). Nếu bố em khoẻ mạnh thì cụ có thể làm việc lâu dài hơn nữa và mẹ em sẽ không phải gánh vác kinh tế gia đình. Bố em giờ đã hơn 80t, bệnh tật đầy người, đc cái tinh thần lạc quan, chăm chỉ thuốc thang theo chỉ định của bs, lương hưu nộp hết cho vợ, chỉ giữ lại phụ cấp thương binh để thi thoảng sốp pinh 😂 và thưởng cho các cháu☺
1. Chia sẻ với ông cụ thương binh với hy sinh, cống hiến của Cụ.
Ông cụ nhà e năm nay tròn 80, cũng thương binh 2/4, bộ đội Trường Sơn từ 1963, bị thương 2 lần, một ở Khe Sanh, một ở Tây Ninh đầu năm 1975, dưỡng thương đến cuối năm 75 mới về. Trên ông là bác gái đi TNXP về chuyển ngành cảng vụ HP, cũng nghỉ hưu từ năm 1985 cơ. Dưới bố e còn 3 chú cũng bộ đội, thương binh cả, chú út sinh 1953, đi năm 71, đến 76 ra quân, sau còn tái nhập ngũ năm 79, bị thương ở Cao Bằng. Chính vì thương binh nên chú năm 89 được suất ưu tiên đi Iraq, đang làm ăn được, e nhớ gửi được 2 con cup 81 về, lại dính quả chiến tranh Vùng Vịnh 1991, phải về nước sớm. Phúc nhà e to, 5 người đi bộ đội TNXP k ai hy sinh, chú dưới bố e thương binh nặng nhất 1/4, giờ năm được đi an dưỡng 1-2 lần.
Lại nói 2 lần bị thương của ô nhà e, ở Khe Sanh bị bom, sập hầm, may đồng đội đào cứu ra kịp, ô bị sức ép, tai nghễnh ngãng đâm nói to như quát, giờ bắt đầu lẫn nhớ quên như trẻ con. Lần bị thương ở Tây Ninh là bị mảnh đạn pháo, bây giờ vẫn còn 1 mảnh ở trong chân. Do ông là trai trưởng nên chuyển ngành sang dân sự để về gần nhà, ở với ô bà nội. Lúc chuyển ngành ô là Đại úy tiểu đoàn trưởng pháo binh, ô kể lương ô lúc đó về UB tỉnh cao hơn lương phó CT. Ô về hưu 2004. Giờ lương hưu ô hơn 13 triệu, thương binh 2,5 hay 3,5 tr gì đó.
2. Ý e nói "lãi" là theo mặt chung, thời gian hưởng hưu 40 năm là gấp đôi bình thường thôi, fun mà Mợ. Có gì k phải Mợ bỏ qua nhé.

LaziCat

Xe lăn
1. Chia sẻ với ông cụ thương binh với hy sinh, cống hiến của Cụ.
Ông cụ nhà e năm nay tròn 80, cũng thương binh 2/4, bộ đội Trường Sơn từ 1963, bị thương 2 lần, một ở Khe Sanh, một ở Tây Ninh đầu năm 1975, dưỡng thương đến cuối năm 75 mới về. Trên ông là bác gái đi TNXP về chuyển ngành cảng vụ HP, cũng nghỉ hưu từ năm 1985 cơ. Dưới bố e còn 3 chú cũng bộ đội, thương binh cả, chú út sinh 1953, đi năm 71, đến 76 ra quân, sau còn tái nhập ngũ năm 79, bị thương ở Cao Bằng. Chính vì thương binh nên chú năm 89 được suất ưu tiên đi Iraq, đang làm ăn được, e nhớ gửi được 2 con cup 81 về, lại dính quả chiến tranh Vùng Vịnh 1991, phải về nước sớm. Phúc nhà e to, 5 người đi bộ đội TNXP k ai hy sinh, chú dưới bố e thương binh nặng nhất 1/4, giờ năm được đi an dưỡng 1-2 lần.
Lại nói 2 lần bị thương của ô nhà e, ở Khe Sanh bị bom, sập hầm, may đồng đội đào cứu ra kịp, ô bị sức ép, tai nghễnh ngãng đâm nói to như quát, giờ bắt đầu lẫn nhớ quên như trẻ con. Lần bị thương ở Tây Ninh là bị mảnh đạn pháo, bây giờ vẫn còn 1 mảnh ở trong chân. Do ông là trai trưởng nên chuyển ngành sang dân sự để về gần nhà, ở với ô bà nội. Lúc chuyển ngành ô là Đại úy tiểu đoàn trưởng pháo binh, ô kể lương ô lúc đó về UB tỉnh cao hơn lương phó CT. Ô về hưu 2004. Giờ lương hưu ô hơn 13 triệu, thương binh 2,5 hay 3,5 tr gì đó.
2. Ý e nói "lãi" là theo mặt chung, thời gian hưởng hưu 40 năm là gấp đôi bình thường thôi, fun mà Mợ. Có gì k phải Mợ bỏ qua nhé.
Gia đình cụ có nhiều cống hiến quá ạ. Đại gđ em có hai liệt sĩ trong giai đoạn đánh Mỹ, còn lại thì trộm vía các anh chị, chú bác đều trở về người lành lặn người thương tật nhưng nói chung là ổn, cũng may mắn hơn vô số gia đình khác. Trước kia mẹ em làm công tác về TB-LS, em lúc đó còn ở nhà và chứng kiến rất nhiều hoàn cảnh éo le vì các cô, bác tìm tới nhà nhờ mẹ em giúp. Có trường hợp xác minh hồ sơ cả chục năm mới đc hưởng chế độ do giấy tờ bị thất lạc hoặc mất mát. Cơ bản lúc đi đánh nhau đâu ai để ý tới mấy cái chuyện giữ cái này cái nọ để sau đc hưởng chế độ. Em nhớ rõ nhất có 1 lần em khi em đang học ĐH năm thứ 3, mẹ em bảo em chở 1 bác sang tận 1 xã rất xa tít Sóc Sơn để xin chữ ký xác nhận của đồng đội cũ giúp mẹ. Hồi ấy k có gg map như bây giờ nên vừa đi em phải vừa hỏi đường, đi từ sáng tới quá trưa mới tìm đc nhà, may mà gặp được đúng người cần tìm. Sau này mẹ em bảo hồ sơ của bác được công nhận và bác đc hưởng chế độ theo quy định, cảm giác của em lúc đó rất vui sướng như kiểu mình có góp 1 ít công sức vào đấy í 😂.

just for fun

Xe lăn
Đội đi TS thì em không nói. Đội đấy nó thuộc số ít rồi nhưng còn được NN tinh tinh đều. Mấy thằng xD đang khóc thê thảm lắm.
Đội Trường sa và các đảo khác ko có dân, khu vực khó khăn biên giới, vùng sâu vùng xa cũng ko ít đâu ạ.
Còn thì cũng chia sẻ với đội xây dựng, mấy năm nay vất vả quá. Ông anh trai cháu có thời kỳ đi nhặt 5-7tr còn lười. Nhưng giờ thì 5-7 chục ngàn cũng nhặt. Ông ấy làm chủ doanh nghiệp nên phải có trách nhiệm nuôi công nhân, may mà trước đây cũng găm được ít lúa lôi ra ăn dần.

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe lăn
CA thì em ko rõ. Chứ QĐ em biết 2 lồng chí đều có vk là đồng nghiệp cũ của em. 1 thì BĐ hậu cần nhưng hay mua gạo kém chất lượng của ông ánh rể em cho bếp ăn...sau này lên Đại tá...có thấy nói định chạy lên Thiếu tướng nhưng ko đc nên về hưu. Em cứ rủa đúng như ngày xưa các cụ nói thế nào là ăn xương ăn máu đồng ội.
1 ông khác BĐ biên phòng cửa khẩu Mộc Bài đội chống buôn lậu nhưng vk hay kể chính ổng có dựng 1 công ty thuê người làm GĐ để đi buôn lậu đường biển, giờ về hưu để hạ cánh mềm rồi.
Lợi dụng chức vụ, vị trí để mưu đồ trục lợi cá nhân thì ngành nào cũng có, QĐ không ngoại lệ. Nhưng chuyện cụ kể nếu là thật thì em thấy vợ ông BĐ Biên phòng hoặc ng...u... hết phần thiên hạ hoặc thật thà đến mức nên trao bằng khen cho mợ ấy. Ngày nay khái niệm "hạ cánh an toàn" không còn an toàn nữa rồi.

ChinhUy

Xì hơi lốp

TieuFu

Xe container
Đội Trường sa và các đảo khác ko có dân, khu vực khó khăn biên giới, vùng sâu vùng xa cũng ko ít đâu ạ.
Còn thì cũng chia sẻ với đội xây dựng, mấy năm nay vất vả quá. Ông anh trai cháu có thời kỳ đi nhặt 5-7tr còn lười. Nhưng giờ thì 5-7 chục ngàn cũng nhặt. Ông ấy làm chủ doanh nghiệp nên phải có trách nhiệm nuôi công nhân, may mà trước đây cũng găm được ít lúa lôi ra ăn dần.
KK ! Không it, không nhiều. Lúc nào sóng yên biển lặng thì CCC tranh nhau xung phong, giông gió nổi lên thì nhường con cháu dân đen !

AMATAX

Xe điện
Lợi dụng chức vụ, vị trí để mưu đồ trục lợi cá nhân thì ngành nào cũng có, QĐ không ngoại lệ. Nhưng chuyện cụ kể nếu là thật thì em thấy vợ ông BĐ Biên phòng hoặc ng...u... hết phần thiên hạ hoặc thật thà đến mức nên trao bằng khen cho mợ ấy. Ngày nay khái niệm "hạ cánh an toàn" không còn an toàn nữa rồi.
Vk hay nói xấu ck thôi chứ em đâu có tò mò bắt phải nghe ạ kiểu câu chuyện tào lao làm quà

Nhatminh2710

Xe đạp
E k dc nhận lương, k quan tâm lắm

ChinhUy

Xì hơi lốp
Nhiều cụ bảo Gong an, bộ đội lương cao, nhiều người xin đi học.
Xin thưa là ngược lại: Năm 2022-2023: Gong an Hà Nội có tầm 5000 người xin ra quân cả cấp thấp lẫn sĩ quan cao cấp. Nói 5.000 người xin nghỉ thì cụ xếp đúng 10 chồng tờ A4 đó cụ, tức là đơn nó cao tầm 1,5 m đó cụ, tức là gần 25% người xin về đó...
https://cafebiz.vn/giam-doc-cong-an-ha-noi-ly-giai-vi-sao-4700-can-bo-chien-si-xin-ra-khoi-nganh-176221220073611413.chn

Còn quân đội ko khá hơn, nhiều người đợi đủ 25 năm, thậm chí 20 năm là họ xin nghỉ hưu non rồi, hoặc xin ra quân theo diện 1 cục. Ví dụ 18 tuổi đi lính + 25 năm phục vụ = 43 tuổi đủ 65% lương hưu là họ xin về. Tại sao xin về, lương có vè cao so với mọi người nhưng tính ra lương họ rất thấp so với công sức và hiệu suất.
So sánh cho công bằng:
1. Lương 1 kĩ sư, 1 cử nhân ra trường thường là 2,35 x 1,8 tr x phụ cấp + tiền ăn + điện thoại = 6 tr.
Lương 1 thiếu úy ra trường cùng với nhau hệ số 4,2 x linh tinh = 10 tr/tháng.
==> Qua đó thì rõ ràng quân đội cao hơn 10 tr>6 tr. Nhưng mà vấn đề là 10 tr/30 ngày, mỗi ngày 24 h. Vị chi lương bộ đội có 10 tr: 30 ngày : 24h = 13,8 ngàn đồng/h
Lương ông lĩ sư cử nhân: 6 tr : 30 ngày : 5h = 40 ngàn/h (Công chức Vnam làm 1 ngày 5 h là giỏi rồi nhé, thực tế họ làm 1 ngày có 4 h thui, ko tin đến công sở mà xem, sáng ko họp cafe dê ngỗng đến 9h30 tới, ngồi lúc thì 10h30-11h về đón con ăn trưa, chiều 2h vào, ngồi tý 4h chuẩn bị về đi nhậu hoặc đi tập Gym )

==> So sánh vậy nó mới đúng bản chất, Gong an bộ đội lương thấp = 1/2 và 1/3 người thường ăn lương nhà nước.