[Funland] Lượm lặt chuyện vinh ít nhục đầy của kẻ đi mượn xe(các loại).

VCHDHN

Xe container
Em cũng từng qua cái đận này : công việc, tán gái😊. Đó là những năm cuối 80😊

harman_kardon

Xe điện
Mượn ko sao, nhưng đi cẩn thận, nhớ đổ xăng khi trả, rửa xe nếu bụi bẩn. Nhưng cố gắng hạn chế tối đa mượn. Đi mượn chỉ là tình thế vạn bất đắc dĩ thôi. Lòng tự trọng đi trc thì ai cũng mến.

Tony_Le

Xe container
Về cơ bản, cũng đúng...

Có ngoại lệ như tứ thân phụ mẫu, bình thường thì có việc cứ lấy mà đi.
Với 1 số anh em ruột thịt hoặc xã hội thân thiết đặc biệt cũng vậy.
Những trường hợp trên có thể không gọi là "mượn".
Đối với tứ thân phụ mẫu là trách nhiệm, em mà chở được thì chở luôn, các cụ tự đi được thì quá tốt. Thường thì các cụ bảo tao muốn về quê đã phải hiểu luôn rồi chờ nói mượn nữa là bất hiếu.

berryfun

Xe điện
Cụ chủ nâng quan điểm quá. Cháu nghĩ vui hay không vui thôi chứ vinh nhục thì nặng nề quá

nhân thớt của cụ lại nhớ những ngày mới có bằng thèm ô tô như uống nước vậy. “Nhìn ô tô đúng như mèo thấy mỡ.” Ô đồng hao thì có xe toy crown 3.0 V8 đời 94 mỗi lần mượn là mướt mồ hồi. Xe toàn 16-18lit/100km. Mượn được 2 lần sợ khiếp vía vì lương nhà nước tiền đổ xăng đúng là vỡ hết mồm. “cháu mượn xe thì từ trước đến nay bao giờ mượn xong về bình xăng đổ đầy, rửa xe dọn sạch sẽ từ trong ra ngoài nên ai cũng muốn cho mượn”. Nên dù đồng hao bẩu e đi đâu cứ lấy mà đi cũng ko giám lấy. Toàn mượn xe anh bạn, lúc ý có cái matiz mà quý như vàng. “May mắn là anh ý quý cháu nên chỉ cho cháu mượn”. Nên giờ đối với cháu cái xe matiz cháu vẫn thiện cảm vô cùng.
Bây giờ anh em bạn bè ai cũng có xe nên cũng ko phải cho mượn xe. cách đây 5 năm thì thật sự là cũng ko vui khi mà cho mượn xe xong nhận lại xe để bẩn. hàng ghế sau thì lầm toàn bịu đất kinh khủng dưới sàn xe, giấy kẹo đường rơi đầy ra ghế. Nhưng cũng ko giám nói gì với người mượn, dù minhf cũng khó chịu.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuyện ở quê, giờ lại đánh võng sang công trường. Nếu là xe máy thì thôi khỏi bàn vì đơn giản rồi, xe ô tô thì là quan hệ làm ăn, cũng chẳng ai quan tâm. Ví dụ này không giải thích được điều cụ nói.
Ui, Cụ dùng từ võng vỉa nặng nề thế ? Việc như này đối với bọn em là chuyện bình thường thôi ạ. Em đâu có tranh luận thắng thua đâu :)

7years

Xe điện
Cái việc đi mượn xe nó nhiều mục tiêu:sĩ diện,cần kíp thực sự,kiếm cơm,lấy le.......Nhưng chung quy phàm đã phải ngửa tay đi mượn thì vinh ít nhục nhều.
Nay em mở thớt này để cccmn cho lên một số tình huống thực mà mình đã trải qua nghe cho vui.
Em xin bắt đầu bằng chuyện của em:Nhà em cách bv nhi tầm 20km.Con nhỏ mấy tháng lại cứ hay ốm quặt quẹo vặt.Nhà thì có mỗi con siêu xe hai xi lanh chạy cơm tên gọi khung dựng.Ông nhạc lại mới sắm con Cub 82 50cc nên vợ em hay điều em sang hỏi mượn đưa con đi khám.Ấy vậy nhưng gấu em không hỏi mà lại bắt em hỏi mượn(truyền thống nhà họ vậy).Báo hại em sang,có khi ngồi từ sáng,đợi ông ăn cơm trưa xong mới dám cất mồm:Bố cho vc con mượn xe máy mai con đưa cháu đi khám.Và lần nào cũng nhận được sự miễn cưỡng đồng ý pha chút khó chịu từ ông nhạc.Ấy là việc của 30 năm trước.
Cụ để bụng làm gì.

Con siêu xe 82 lúc đó giá trị hơn con ô tô và quy thóc xe đẹp 3 cây vàng, mua được mảnh đất 40m2 xứ long biên hay tít dưới xuân phương từ liêm đó. Còn quy lương em mới ra trường có 180k thì 3 năm lương.

Làm gì chả xót

Nha Trang@

Xe điện
Em đọc đi đọc lại mà chẳng hiểu rõ hết câu chuyện. Tại sao anh em Cụ tự nhiên lại rước 1 thằng lạ hoắc về nhà hầu riệu nó xong nó lại cuỗm luôn cái xe đạp nữa...:D
Hồi ấy bọn em mới hơn hai mươi, chơi thân với nhau ai cũng đi học võ vẻ vài đường nên thấy người học võ rất khâm phục. Mới đầu thằng bạn rủ về nhà nó ngủ, ai ngờ thằng anh nó dân SG nên đề phòng thằng kia không chôm cái gì được. Mấy ngày sau em mới rủ cả bọn về nhà em nhậu. Ông anh em ở xa về thăm nhà đi xe Dream nên nó chủ động mượn chìa khoá xe đi mua rượu. Do em đề phòng nên cản lại, lấy xe đạp của em đưa nó đi để thử lòng, vậy mà nó đi luôn.

• Vodka
Reactions: Kuu

ok.

Xe tăng
Dân mình sĩ thì vô đối cmnr, nhà trong ngõ bé chết mẹ dưng vẫn phải chạy Đai lờn, a còng. ;))

Vậy nên tinh hoa nó mới cứ bơm ống nhôm thành đẳng cấp xanh ga bo cho mà nhào vô là vậy. :))

Nhất là dân HP, sĩ thì vô đối. :D

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Dân mình sĩ thì vô đối cmnr, nhà trong ngõ bé chết mẹ dưng vẫn phải chạy Đai lờn, a còng. ;))

Vậy nên tinh hoa nó mới cứ bơm ống nhôm thành đẳng cấp xanh ga bo cho mà nhào vô là vậy. :))

Nhất là dân HP, sĩ thì vô đối. :D
Cụ thật là tài. Một đời ta, vô vàn đời nó ạ :))

phucbqp

Xe hơi
Ngày xưa, hồi em chưa có xe thì việc mượn xe của em không quá khó khăn, phức tạp vì em đã trải qua thời gian thuê xe khá dài, nhưng sau đấy bạn bè cũng có xe và cũng chỉ coi cái xe nó chỉ là phương tiện đi lại nên mượn cũng không khó khăn gì. Tuy nhiên em cũng chỉ mượn chớp nhoáng và trong trường hợp cực kỳ cần thiết thôi

Tony_Le

Xe container
Ui, Cụ dùng từ võng vỉa nặng nề thế ? Việc như này đối với bọn em là chuyện bình thường thôi ạ. Em đâu có tranh luận thắng thua đâu :)
Cách nói trên quán cà phê chứ nặng nề j, mượn xe ô tô mà đơn giản thì chả có topic này. Em đâu thắng thua j, chỉ nói mượn mượn nó sao sao. Cực chẳng đã tức là không thể làm khác được mới mượn, mà bây giờ rất hiếm chuyện không làm khác được.

tieulyphidao

Xe tăng
Thật sự là cũng nhiều ông mượn xe rất bựa.
Xưa em có một ông cùng phòng rất hay mượn xe máy nhưng khi trả không bao giờ rửa sạch, đổ trả bù xăng. Đỉnh điểm là có lần để trộm nó lấy mất nắp xăng xe win của em, ông í tiếc tiền thay bằng nắp xăng đểu, em điên tiết chưởi cho một trận bắt thay lại.
Thằng bạn c ứt của em mượn xe Dream của em ( năm 96) bảo đi sinh nhật bạn, hẹn 10h tối về trả , đến 11h có thằng gần nhà nó đến gọi em bảo anh .... đi xe anh đâm vào mẹ con 1 bà đi xe máy gây tai nan, bà mẹ chấn thương sọ não đang cấp cứu ở bệnh viện, còn bạn anh vứt xe ở đấy trốn rồi. Báo hại em phải đến đấy nhập xe vào CA, vào bệnh viện thăm nhà bà kia , ông bạn cứt thì trốn biệt tăm, em với ông già nó phải đi điều đình để bồi thường và lấy xe ra( mất gần 1 tháng).

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Cách nói trên quán cà phê chứ nặng nề j, mượn xe ô tô mà đơn giản thì chả có topic này. Em đâu thắng thua j, chỉ nói mượn mượn nó sao sao. Cực chẳng đã tức là không thể làm khác được mới mượn, mà bây giờ rất hiếm chuyện không làm khác được.
Vâng ạ. Nếu Cụ lội lại còm trước, em cũng nói rằng, nếu có lựa chọn khác thì là làm phiền người ta rồi.
Em cẩn thận thế còn gì :))

xebetong

Xe container
Cụ chủ nâng quan điểm quá. Cháu nghĩ vui hay không vui thôi chứ vinh nhục thì nặng nề quá

nhân thớt của cụ lại nhớ những ngày mới có bằng thèm ô tô như uống nước vậy. “Nhìn ô tô đúng như mèo thấy mỡ.” Ô đồng hao thì có xe toy crown 3.0 V8 đời 94 mỗi lần mượn là mướt mồ hồi. Xe toàn 16-18lit/100km. Mượn được 2 lần sợ khiếp vía vì lương nhà nước tiền đổ xăng đúng là vỡ hết mồm. “cháu mượn xe thì từ trước đến nay bao giờ mượn xong về bình xăng đổ đầy, rửa xe dọn sạch sẽ từ trong ra ngoài nên ai cũng muốn cho mượn”. Nên dù đồng hao bẩu e đi đâu cứ lấy mà đi cũng ko giám lấy. Toàn mượn xe anh bạn, lúc ý có cái matiz mà quý như vàng. “May mắn là anh ý quý cháu nên chỉ cho cháu mượn”. Nên giờ đối với cháu cái xe matiz cháu vẫn thiện cảm vô cùng.
Bây giờ anh em bạn bè ai cũng có xe nên cũng ko phải cho mượn xe. cách đây 5 năm thì thật sự là cũng ko vui khi mà cho mượn xe xong nhận lại xe để bẩn. hàng ghế sau thì lầm toàn bịu đất kinh khủng dưới sàn xe, giấy kẹo đường rơi đầy ra ghế. Nhưng cũng ko giám nói gì với người mượn, dù minhf cũng khó chịu.
Đây là loại mượn xe vì thích, mà cái ông đang thích thì chẳng bao giờ nghĩ thấu đáo được :) trước em không hiểu được "đạo lý" này nên vẫn cho họ thích mượn xe, giờ thì quên đi :)
Mà em cũng không chê gì cụ đâu, ai cũng có có thời như tấm chiếu mới, chưa từng trải, em cũng thế

Kuu

Xe lăn
Đối với tứ thân phụ mẫu là trách nhiệm, em mà chở được thì chở luôn, các cụ tự đi được thì quá tốt. Thường thì các cụ bảo tao muốn về quê đã phải hiểu luôn rồi chờ nói mượn nữa là bất hiếu.
Vậy mà có mấy cụ trên này nói lăn tăn chuyện bố vợ mượn xe đấy.
Cũng có thể mấy cụ OF nhà ta sống rắn quá, kể cả đối với bố vợ...
Nhưng cũng có thể tại mấy ông bố vợ đó lái kém, đi nguy hiểm hoặc bầy bựa quấy liên tục ko biết nể...

Túm lại theo Kuu thì vấn đề đi mượn/cho mượn xe nói riêng và ứng xử trong cuộc sống nói chung cần phải uyển chuyển linh hoạt, sống có nguyên tắc nhưng cũng sẵn sàng chấp nhận ngoại lệ...

Tony_Le

Xe container
Thằng bạn c ứt của em mượn xe Dream của em ( năm 96) bảo đi sinh nhật bạn, hẹn 10h tối về trả , đến 11h có thằng gần nhà nó đến gọi em bảo anh .... đi xe anh đâm vào mẹ con 1 bà đi xe máy gây tai nan, bà mẹ chấn thương sọ não đang cấp cứu ở bệnh viện, còn bạn anh vứt xe ở đấy trốn rồi. Báo hại em phải đến đấy nhập xe vào CA, vào bệnh viện thăm nhà bà kia , ông bạn cứt thì trốn biệt tăm, em với ông già nó phải đi điều đình để bồi thường và lấy xe ra( mất gần 1 tháng).
Giờ cứ ví dụ nó tông vào người đi bộ rồi mất lái lao vào gốc cây, hậu quả thế nào là biết ngay.

Chembao

Xe container
Nghèo thì hèn, ko có phải nhờ vả người khác mới có cái dùng thì oai làm sao được :D

L.C.D

Xe container
Hồi em còn bé, mỗi năm tết đến về quê ông bà nội, em lại chứng kiến các ca mượn xe máy. Có năm thì ông chú ở quê phi cái xe máy xuống ao. Có năm thì anh họ em cày mặt xuống đường quê. Tất cả chỉ vì mượn đc cái xe nhảy lên phi như hoá dại, trong khi chưa biết điều khiển xe máy. Em ko hiểu sao lại có những ng liều lĩnh thế, họ ko lo cho đồ họ đi mượn thì ít nhất của phải biết lo cho cái mạng của mình. Đằng này ko hề. Và nhiều năm nhà ông bà em mất tết vì những tai nạn do mượn xe mượn cộ.
Từ đó trong em hình thành 1 ấn tượng cực kỳ xấu với chuyện mượn mõ. Trừ trường hợp cấp bách phải mượn thì hãy mượn, còn ko thì hãy chấp nhận chọn PA khác dù có vất vả hơn cho bản thân.

ATG

Xe buýt
Em có truyện thế này:
Em gặp mấy con chó rẻ rách;
Năm 2006 e làm cty vận tải ở 112 trần phú, Hà Đông, năm đó em mới ra trường đi làm còn thuê trọ, gần tết em mang xe máy đến cty gửi ( gửi tại bãi để xe công ty - có cửa khoá và khu ngăn dây thép cao hơn 1 m, kiểu khu để xe riêng cho nhân viên cty), trước khi về quê e có ra nói bảo vệ ( con chó béo béo em ko nhớ tên ), e gửi xe em nghỉ ăn tết về quê, nó cũng ừ ừ ... ko thấy nói gì;
Truyện ko có j đáng nói: lúc em ăn tết lên, thì ra nhà xe ko thấy xe đâu, có ra hỏi bảo vệ nó bảo mày lên gặp trưởng phòng nhân sự mà hỏi, e lên gặp thẳng ô trưởng phòng hỏi thì bị ông xả 1 thôi 1 hồi:
- sao mày để xe rồi khoá cổ ( tết ai coi cho mày);
- sao a e bảo vệ bảo mày để lại chìa khoá mày không để lại ( thực tế con chó béo béo bảo vệ ko nói gì;
- cuối cùng mấy con chó tết nó bỏ trực công ty và bê xe của em vào nhà kho và khoá lại, nó cay vì ko mở đc cổ xe;
Xong em tìm hiểu thì ra thằng bảo vệ là cháu ô trưởng phòng, nó làm bảo vệ phải trực 24/24 mà ngày tết nó trốn bỏ về nên ko trực ở cty, nó sợ mất xe nên mới bê xe đi cất ( rõ ràng nhà xe cty có mái che và quây thép có cửa ra vào );
Em thì ko cãi nhau được bọn nó mồm 3 miệng 10, chán vãi mấy con ch ó kinh thật

Tony_Le

Xe container
Nghèo thì hèn, ko có phải nhờ vả người khác mới có cái dùng thì oai làm sao được :D
Lúc hỏi mượn thì không oai, lúc mượn được lên xe thì lại rất oai. Có ông còn đưa xe mượn cho thằng khác lái tông vào cột điện nát đầu nữa cơ. Chuyện hài ra nước mắt này đẩy vụ mượn xe lên cao trào.