[Funland] Lùi xe qua mô đất

GLC43

Xe buýt
Ông thớt mới lái rồi. Với Những tình huống khẩn cấp con người không kịp dùng não để phân tích mà chỉ thực hiện theo phản xạ vô điều kiện. Lùi qua mô đất không ai đạp dính ga cả mà chỉ nhấp nhả, ga chỉ hơi to là thả chân ga và đạp phanh là đủ qua mô đất. Kéo lê người ta cả chục mét không thể nói là nhầm lẫn mà là do đào tạo chưa đâu vào đâu mà đã cho ra trường.
Thớt thử tập lái xe hai chân đi ạ. Nó giống như việc bắt con người tay trái vẽ vòng tròn và tay phải vẽ hình vuông ấy. Thớt thử đi

bocuteo

Xe tải
Đúng cụ nhể. Người ta thiết kế thế qua bao nhiêu nghiên cứu và thực nghiệm rồi. Lái 1 chân, có tai nạn nhưng ít chứ 2 chân thì sẽ cao hơn. Cái này người ta nghiên cứu trong lab rồi nên ko làm loại AT cho dân thường ngoài thị trường. Còn cụ nào vặn vẹo em nghiên cứu đó công bố ở đâu thì mời cụ hỏi hạn xe nhé.

Về kĩ thuật ô tô, em tin nghiên cứu của hãng hơn là mấy cụ chém gió trên OF.
Cụ ơi, Toyota bên Mỹ còn bị thu hồi và kiện vì lỗi rồ ga gây chết người kìa. Không phải cứ hãng nói là 100% chuẩn đâu.

obi

Xe tăng
MT hay AT thì chân phải vẫn làm việc như nhau, chân trái rảnh hơn thì gác lên cửa.
Lỗi nhầm chân ga vs chân phanh chẳng qua là học lái chưa đạt yêu cầu, trình còn non nên bị cuống. Lái cứng thì người ta leo bánh lên cục gạch hay lên cân rồi phanh đứng nguyên trên đó, có sao đâu.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang đi xe AT hay MT nếu cụ đang đi AT thì cụ dùng 1 chân hay 2 chân?
Bác nói thế chắc chịu k trả lời được đâu!
Vì ( chắc méo giề biết cái oto bên trong nó có gì) .

vihali

Xe container
Cụ ơi, Toyota bên Mỹ còn bị thu hồi và kiện vì lỗi rồ ga gây chết người kìa. Không phải cứ hãng nói là 100% chuẩn đâu.
Em vẫn tin hãng hơn vì ô tô hãng làm vẫn an toàn hơn ô tô của 1 cụ OF làm ra.

Ko thể vì 1 vài vụ của Toyota mà cụ lại quay ra dùng xe của mấy cụ OF gò hàn đó chứ?

quangsot

Xe lăn
Lùi bị vướng mà còn thốc ga thì có giời đỡ, nhất là xe xăng chấm lớn nữa.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Gạch đá làm méo giề bác cho phí gạch,mà tầm bác có bửa đầu nhồi chữ vào chả ăn thua!
Bác thích thế nào bác làm thôi!

Nền CN oto nó trải qua vài thế kỷ rồi,dân VN thua thế giới mọi mặt cả 1 thế kỷ( em khiêm tốn)
Vậy lấy gì ra mà phản biện?
Bác cứ đi theo kiểu bác đi!
1: bác là thiên tài.
2: bác là con lợn.
3: bác nên dùng cả 3 chân khi lái xe cho an toàn.( theo cách nghĩ của bác).
Mệ! Văn ông éo thoát đi đâu đc. Cn éo xuống đc đâu, g nó bắt fun thuốc muỗi rồi đi sơn lại mõm xe:))

quangsot

Xe lăn
Lái xe AT mà dùng hai chân thì em dám chắc sau một thời gian lái xe bị bệnh vẹo người.

Azeglio

Xe điện
Nói mie thẳng, dạy lái và lấy bằng lái ở xứ ta giờ quá lởm khởm. Chứ lùi qua mô đất thì có cái gì khó đâu.

Cụ bảo chia sẻ kinh nghiệm thì khó bỏ cha. Chả nhẽ "nhè nhẹ chân ga, khi thấy xe rung rung thì nhấn thêm tí nữa rồi bỏ ra ngay". Người nghe mà cảm nhận được thì thành lái chuyên nghiệp mie rồi còn đâu.

Học lái xe, theo em, là phải thực hành, chứ học online như cụ thì thành thảm họa cho xã hội.

nostalgie

Xe máy
Gạch đá làm méo giề bác cho phí gạch,mà tầm bác có bửa đầu nhồi chữ vào chả ăn thua!
Bác thích thế nào bác làm thôi!

Nền CN oto nó trải qua vài thế kỷ rồi,dân VN thua thế giới mọi mặt cả 1 thế kỷ( em khiêm tốn)
Vậy lấy gì ra mà phản biện?
Bác cứ đi theo kiểu bác đi!
1: bác là thiên tài.
2: bác là con lợn.
3: bác nên dùng cả 3 chân khi lái xe cho an toàn.( theo cách nghĩ của bác).
Câu trả lời chuẩn nhứt, éo phải mất công gạch với đá.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ tham khảo:

https://en.wikipedia.org/wiki/Left-foot_braking
https://speedsecrets.com/driving-tips/the-pros-cons-of-left-foot-braking/
https://leftfootbraking.org/index.cfm

Cụ chưa nghe vì 100% thầy dạy lái xe đều xuất phát từ xe số sàn. Số tự động không còn côn, kém an toàn hơn, tại sao vẫn để 1 chân bên phải làm nhiều việc như số sàn ?

Và người ta vẫn ra rả dạy rằng tai nạn là do lái xe 2 chân dù chưa ai chứng thực được điều này.
Thiết kế xe AT vẫn để cho một chân. Cụ thích đi 2 chân thì bảo nhà sx nó đấy chân phanh sang châm trái cho mà đi 2 chân. Em đi AT bằng 1 chân đi qua các kiểu gờ rồi chả sao cả. Trình xử lý kém thì phải chịu nhé :(

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Nếu lái xe at mà dùng 2 chân thì nhà sx đã làm 2 cái bàn đạp thẳng hàng với 2 chân rồi
Để lái xe đỡ bị kẹp săm với hăm bẹn

toimuondie

Xe container
Bác nói thế chắc chịu k trả lời được đâu!
Vì ( chắc méo giề biết cái oto bên trong nó có gì) .
Gấu em nó thắc mắc là tại sao giờ lắm vụ nhầm chân ga và chân phanh thế? Sao không đánh dấu rõ ràng, ví dụ chân ga màu xanh, chân phanh màu đỏ.
Em thấy nó nói rất có lý.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Gấu em nó thắc mắc là tại sao giờ lắm vụ nhầm chân ga và chân phanh thế? Sao không đánh dấu rõ ràng, ví dụ chân ga màu xanh, chân phanh màu đỏ.
Em thấy nó nói rất có lý.
Thế đi phẫu thuật thẩm mỹ gắn thêm hai con mắt xuống chân nữa bác nhỉ?
Càng có lý hơn!

Chỉnh sửa cuối:

Vulq71

Xe container
Tất cả chỉ là nguỵ biện. Đã lái được xe thì mô đất không phải là nguyên nhân để gây cuống mà lao như tên bắn như thế.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

_AHA_

Xe điện
Sau khi gây ra vụ tai nạn chết người, nữ tài xế Nguyễn Thị T.N. đã tới Công an quận Hoàng Mai trình diện. Nguyên nhân ban đầu của vụ việc được cho là do chiếc xe ô tô lấy đà lùi qua mô đất để ra đường nhưng lái xe đạp ga quá đà...

https://dantri.com.vn/xa-hoi/nguyen-nhan-ban-dau-vu-nu-tai-xe-camry-lui-xe-chet-nguoi-o-khuong-trung-20190513121526104.htm

Quả lùi xe này các cụ nào có kinh nghiệm chưa ? Khi chưa rõ nguyên nhân thì em thấy trao đổi sôi nổi lắm, nào là khi lùi thì không để chân vào ga... bla bla.

Bây giờ tỏ nguyên nhân rồi, mời các cụ vào chia sẻ kinh nghiệm để bớt đi tai nạn.

Quan điểm cá nhân của em: Lái xe 1 chân không xử lý kịp những pha đang dí ga mà gặp sự cố bất ngờ và là nguyên nhân nhầm chân ga/phanh. Vậy tai sao cứ khăng khăng cho rằng lái xe 2 chân sẽ gây tai nạn và mất an toàn hơn lái xe 1 chân ?

Các cụ cứ gạch đá thoải mái, em nhận hết.
Ko nói ko ai biết là mình chả biết gì. Lái xe tự động ko ai hướng dẫn đi bằng 2 chân cả

Ly Béo

Xe tăng
Mợ ấy chém hơi vội... Bằng B1.1 cho xe số tự động. Trường hợp xx lái xe này do sơ ý trong phút thiếu cẩn trọng gây hậu quả. Đường đó chị ta đi mãi dồi vì đường đó đâu mới lổn nhổn một hai hôm mà chưa quen. Tiến thì còn kịp phản xạ nhanh hơn lùi khi quá ga gia tốc và quán tính dính lưng vào ghế chân cũng có xu hướng nhấc lên. Còn lùi thì quá ga chân còn dấn thêm ga vì gia tốc và quán tính đẩy người vào sát volan chân cũng thế.
Đã tách ra hai loại bằng rồi ạ.
Mợ không biết là ở Việt Nam có bằng B1 số tự động và B2 lái cả tự động và số sàn à?
Vâng,Hồi trước e đăng ký thì có số sàn thôi, cũng lâu rồi. Sau có đứa cháu gái đky học năm 12 13 gì đó cũng chưa có số tự động. Bh thì e cũng ko cập nhật.

Nam Tào

Xe điện
Cụ chưa nghe vì 100% thầy dạy lái xe đều xuất phát từ xe số sàn. Số tự động không còn côn, kém an toàn hơn, tại sao vẫn để 1 chân bên phải làm nhiều việc như số sàn ?
Xe điên hầu hết đều là số tự động , xe số sàn lại ko thấy xe điên mấy . Vậy tại sao chân phải không làm việc như số sàn được hả cụ ?