[Thảo luận] Lùi đỗ xe ghép dọc cần khoảnh cách tối thiểu bao nhiêu cm!

Tribute

Xe container
Ôi dồi ôi, đúng là chém gió thật. Hôm nay em vào chỗ đầu *** 30cm mà cũng phải mấy đỏ, lại còn có hẳn camera lùi.
Cụ No nick khủng quá, đầu *** 20cm làm 1 đỏ thẳng tắp, bái phục bái phục.
Mon của cụ có thể vào với khe hở 60 chứ cụ thử ếch xem, chỉ có cho lên pa tanh đủn ngang may ra vào được.:-|

Tribute

Xe container
Kỹ năng cũng tùy thuộc từng người...
Có nhiều vc chỉ có 1 số bác làm đc thui... Đừng cố bác à...!!!
Nếu ai cũng làm đc thì chẳng AE nào lên đây "chém gió" làm gì, vì khi đó là đương nhiên rùi...
Nhiều pha bóng Béc-Khăm sút cầu môn... nếu ko nhìn thì bảo chẳng ai đá thế đc... Hì...
Vào được hay không nó đều có điều kiện "cần" và "đủ" cụ ạ, một khi không đủ điều kiện "cần" thì không kỹ năng nào có thể thực hiện được. Kỹ năng là điều kiện "đủ", nếu kỹ năng chưa tốt thì phải làm đi làm lại nhiều lần, trong tình huống lùi xe thì phải nhiều đỏ hơn người có kỹ năng tốt. Em thừa nhận nhiều việc tưởng chừng không thể mà vẫn có người làm được nhưng vẫn phải đảm bảo điều kiện "cần".

anchibui

Xe điện
Vào được hay không nó đều có điều kiện "cần" và "đủ" cụ ạ, một khi không đủ điều kiện "cần" thì không kỹ năng nào có thể thực hiện được. Kỹ năng là điều kiện "đủ", nếu kỹ năng chưa tốt thì phải làm đi làm lại nhiều lần, trong tình huống lùi xe thì phải nhiều đỏ hơn người có kỹ năng tốt. Em thừa nhận nhiều việc tưởng chừng không thể mà vẫn có người làm được nhưng vẫn phải đảm bảo điều kiện "cần".
Hì... Ý của em là đã có ĐK cần tối thiểu rùi. Nghĩa là khi sút bóng, Béc -khăm phải không cụt 2 chân....

anhtho

Xe ngựa
Hì... Ý của em là đã có ĐK cần tối thiểu rùi. Nghĩa là khi sút bóng, Béc -khăm phải không cụt 2 chân....
Đièu kiện tối thiểu của bác là thế nào? ví dụ với xe Altis (4,54m dài và 1.76 m rộng) thì khoảng hở tối thiểu sẽ là bao nhiêu để bác cho vào vừa? Hoặc cứ lấy xe của bác cũng được.

anchibui

Xe điện
Đièu kiện tối thiểu của bác là thế nào? ví dụ với xe Altis (4,54m dài và 1.76 m rộng) thì khoảng hở tối thiểu sẽ là bao nhiêu để bác cho vào vừa? Hoặc cứ lấy xe của bác cũng được.
ĐK min: Đường chéo xe + 25cm.

anhtho

Xe ngựa
ĐK min: Đường chéo xe + 25cm.
Thế thì cũng là siêu rồi, nhưng nhiều cụ trong này tự nhận là làm được (ko có em) vì nếu tính toán cụ thể (với trường hợp xe Altis) thì khoảng hở sau khi đỗ xong là 58cm.

WHITE TIGER

Xe container

Thông số của xe thì người ta chỉ đo chỗ dài nhất của xe là từ mũi xe đến đuôi xe thế nên khi tính công thức đường chéo là bình phương chiều dài công bình phương chiều rộng sẽ ra bình phương của đường chéo nhưng nếu đem thước ra đo thì đường chéo thực tế cả xe sẽ bị hụt đi.Xem hình dưới thì biết,mọi loại xe đa phần đều thiết kế vát 2 bên mũi xe và 2 bên của đuôi

anchibui

Xe điện
Thông số của xe thì người ta chỉ đo chỗ dài nhất của xe là từ mũi xe đến đuôi xe thế nên khi tính công thức đường chéo là bình phương chiều dài công bình phương chiều rộng sẽ ra bình phương của đường chéo nhưng nếu đem thước ra đo thì đường chéo thực tế cả xe sẽ bị hụt đi.Xem hình dưới thì biết,mọi loại xe đa phần đều thiết kế vát 2 bên mũi xe và 2 bên của đuôi
Bác nói đúng. Xe thời trước thường vuông chằn chặn, xe thời nay vuốt 4 góc. Nhưng tối đa cũng chỉ 4-8cm 1 góc thui, tùy xe.

anhtho

Xe ngựa
Thế là giỏi rồi, đáng kể gì đoạn lẹm góc. Các cụ cứ vào được khi thừa đầu + đuôi là cỡ 50 - 60cm là quá siêu rồi. Còn sau này, nếu OF có tổ chức cuộc thi đỗ xe giỏi thì lúc đó mới cần tính đến vài ba cái chỗ lẹm đó (có khi lúc đó em cũng luyện để tham dự cũng nên).

kenu97

Xe container
khiếp thật, mỗi chuyện lùi xe mà các cụ tính toán cả hình học, siêu thật. E thì dốt toán nhưng chỉ cần khoảng cách bằng chiều dài xe em + 30cm là vào ngon.
ko tin hôm nào tổ chức cá độ đê các cụ.

anchibui

Xe điện
khiếp thật, mỗi chuyện lùi xe mà các cụ tính toán cả hình học, siêu thật. E thì dốt toán nhưng chỉ cần khoảng cách bằng chiều dài xe em + 30cm là vào ngon.
Hì... Bác lái xe như Béc-khăm đá bóng!!!!

Tribute

Xe container
Lùi ngon rồi thì tình toán làm quái gì cho mệt hả cụ! Vì cái tiêu đề của thớt là cần khoảng cách tối thiểu bao nhiêu thì ghép xe vào được và cũng vì mỗi xe nó 1 khác nên mọi người mới tìm ra cái lý thuyết đường chéo đó làm cơ sở chung xác định cho các loại xe thôi. Việc còn lại là kỹ năng của mỗi người mà.

P/S: Cụ độ với mấy cụ 10cm, 30cm, 40cm thì độ chứ xe em là em cứ > 1 mét cho nó lành.

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Ối rời, cụ No nick kêu đầu đuôi +20cm anh em đã vãi lái ra rồi, Kune kêu đầu đuôi +15cm thì khiếp đảm quá.
Nhất định hôm nào phải thử, để xe thật nhé, không chơi kẻ vạch đâu.

anchibui

Xe điện
Lùi ngon rồi thì tình toán làm quái gì cho mệt hả cụ! Vì cái tiêu đề của thớt là cần khoảng cách tối thiểu bao nhiêu thì ghép xe vào được và cũng vì mỗi xe nó 1 khác nên mọi người mới tìm ra cái lý thuyết đường chéo đó làm cơ sở chung xác định cho các loại xe thôi. Việc còn lại là kỹ năng của mỗi người mà.

P/S: Cụ độ với mấy cụ 10cm, 30cm, 40cm thì độ chứ xe em là em cứ > 1 mét cho nó lành.
Em, >1m thì trăm trăm trúng. 40cm, trăm phát, "xịt" cũng tương đối.
Bàn hơn 1 mét, bàn làm quái gì các bác. Nói chuyện dưới 40cm cho "xôm" bác à....

Tribute

Xe container
Ối rời, cụ No nick kêu đầu đuôi +20cm anh em đã vãi lái ra rồi, Kune kêu đầu đuôi +15cm thì khiếp đảm quá.
Hị hị, em lùi cái 2b mà mỗi đầu 15cm không khéo cũng va quệt ấy chứ.

Tribute

Xe container
Em, >1m thì trăm trăm trúng. 40cm, trăm phát, "xịt" cũng tương đối.
Bàn hơn 1 mét, bàn làm quái gì các bác. Nói chuyện dưới 40cm cho "xôm" bác à....
Thui, chuyện dưới 40cm để các bác cao thủ bóng bàn, em chệu.:-|

kenu97

Xe container
e tưởng anh hàng ngày chen nhau ở trển thì chuyện này là muỗi chứ.

Đấy là em cứ chém thế, ai đánh thuế đâu =))

bes

Xe lăn
Thui, chuyện dưới 40cm để các bác cao thủ bóng bàn, em chệu.:-|
Mình về khu 1m chơi đê !!!
Ơ mà các cụ cao thủ trên kia có camera lùi hay có người xinhan không nhỉ?
Căn 1 vài cm bên phụ và đuôi xe bằng mắt thì ^:)^

anchibui

Xe điện
Bác nói thía em cũng nói thật luôn.
Em đã tập lùi con vios ghép vào giữa 2 xe rùi.
Em đánh con vios vào giữa 2 xe, căn 2 xe còn lại đầu, đuôi 20cm. Xong đánh ra và tập lùi vào, em tập rất lâu, từ khi tập lái xe, cư rảnh là ra tập lùi và lùi ghép, (hồi mới biết lái).
Mới đầu vào mãi mới đc, sau dễ dần.
Nhà em chỗ đỗ chính xác là dài hơn xe 50cm (1 đầu là gốc cây, 1 đầu là đầu hồi nhà em),Ngày mới lấy xe em ko dám thử, nhưng khi đã thạo, em thử, đúng là hơn chục phát đỏ mà xe vẫn lệch, vẹo...
Sau nhiều lần ra vào em thạo luôn. (tất nhiên phải có mẹo). Sau quá nhiều lần vào khó, em đã lấy đc cái mốc là:Tiến xe song song với chỗ cần đỗ, khi đuôi xe = tường đầu hồi nhà, đánh hết lái và lùi, khi xe lùi, cái gương xe của em đúng = cái mép của sổ phía trong, thì đánh hết lái ngược lại và chỉ cần lùi dần đến khi xe cân, trả lái là OK.
Còn ra vị trí mới chắc cũng phải tập quen vài lần thì chắc cũng đc.