[Thảo luận] Lùi đỗ xe ghép dọc cần khoảnh cách tối thiểu bao nhiêu cm!

toanco_k32

Xe tăng
Lần này cụ nào còn nói không xem được clip thì nên cắt net nhà lắp mạng khác luôn cho lẹ.Cụ xem xong phát biểu xem nó lừa đảo chỗ nào nhé

http://s753.photobucket.com/albums/xx177/phamquanganh2010/?action=view&current=YouTube-superparking.mp4

http://clip.vn/watch/YouTube,DLn_
Không lừa đảo
Xe này có cái gương soi đuôi xe. Xe em mà lắp gương này em cũng lái được như bác này.
Trăm hay không bằng tay quen thôi.
Có điều cứ đánh lái chết khoảng 10 lần lock-to-lock thế này mỗi lần ra vào thì nhanh đi rootuyn lái lắm ạ

ECO-arch

Xe tăng
Em thấy có khoảng 80cm+ thân xe mình là đủ, một phát vào luôn. Ra thì phải 3,4 đỏ. Nhưng phải là xe mình cơ, đi xe lạ khó căn lắm, nhất là sedan.
Hôm trước qua C.A Phường Nam Đồng, thấy chú lái xe cho ông trưởng phường lùi con Jolie lên vỉa hè, nằm giữa 2 cây xà cừ, nằm áp bờ tường, đầu xe đuôi xe cách cây 15cm, bánh thẳng đét, mất có 2 đỏ, sợ thật.
Có lần em lùi Cà rem vào giữa 2 cây, cũng cách mỗi cây 20cm, một đỏ gọn lỏn. Nhưng lúc ra bị trầy một tí ở mũi xe.

anhtho

Xe ngựa
Công nhận tởm thật. Nhưng mà quay được là do xe có 6 bánh. Chứ có 4 bánh mà quay được như thế chỉ có thể là đa vít co bơ phiu :D
Cái xe bus quay được là do khoảng cách giữa 2 trục gần nhất nhỏ hơn chiều rộng của cầu.

silverhair117

Xe tăng
Hôm nào mua thuốc ở nhà thuốc Liên Mai (Vĩnh Phúc cũ) trên Hoàng Hoa Thám, nhìn sang nhà đối diện thấy có bác đi Mazda6 màu cát cháy đỗ xe kẹp cứng giữa cửa nhà và gốc cây xà cừ, mà vỉa hè lại hơi dốc, không thò tí đuôi nào ra đường. Nhìn mà bái phục, đúng hôm quên điện thoại không chụp hầu các bác chiêm ngưỡng. Mà có khi chủ xe là OFer cũng nên.

anhtho

Xe ngựa
Hôm nào mua thuốc ở nhà thuốc Liên Mai (Vĩnh Phúc cũ) trên Hoàng Hoa Thám, nhìn sang nhà đối diện thấy có bác đi Mazda6 màu cát cháy đỗ xe kẹp cứng giữa cửa nhà và gốc cây xà cừ, mà vỉa hè lại hơi dốc, không thò tí đuôi nào ra đường. Nhìn mà bái phục, đúng hôm quên điện thoại không chụp hầu các bác chiêm ngưỡng. Mà có khi chủ xe là OFer cũng nên.
Ông ấy đỗ ngang hay đỗ dọc hả cụ?, ý em là cái xe bị kẹp giữa cái cây và cái cửa theo chiều nào?

silverhair117

Xe tăng
Ông ấy đỗ ngang hay đỗ dọc hả cụ?, ý em là cái xe bị kẹp giữa cái cây và cái cửa theo chiều nào?
Ổng đỗ trên vỉa hè, song song với mặt đường, vỉa hè sát đường có cái cây xà cừ gì đấy, mà đầu xe quay ngược lại so với hướng của làn *nghĩa là bê ra ngoài đường là đậu bên trái*. Cái nhà đấy chắc nhà ổng luôn. Mà, hôm nào đi qua Hoàng Hoa Thám kụ sẽ thấy, em đi mua thuốc cho Gấu qua đó gặp mấy lần nên để ý và ngưỡng mộ:x. Hôm nào gặp lại em chụp ảnh hầu các kụ.

haiphus

Xe buýt
Hôm CN uống coffee ở Đào Tấn, ngóng ra đường quan sát các cao thủ lùi xe ghép dọc. Thôi thì có rất nhiều kiểu
1. Dễ nhất là tiến thẳng vào đuôi xe trước khi phía sau trống
2. Dễ thứ 2 là lùi vào khoảng trống trước đã đỗ.
3. Hơi khó là lùi vào giữa 2 xe đang đậu có chừa lại khoảng trống!
Em thì gặp tình huống 1, nhưng uống xong ly coffee thì ôi thôi bị kẹp cứng giữa 2 xe, trước còn có 30 cm sau chỉ còn 50cm.
Em mất đúng 6 đỏ mới ra được. Nên nhân đây hỏi các cao thủ
1. Kỹ thuật lùi tốt thì khoảng cách trước sau nhỏ nhất là bao nhiêu cm có thể là bao nhiêu để vào lọt.
2. Với tình huống như của em, nếu bác nào đã gặp thì cần tối thiểu mấy đỏ là ra được!

Các kụ cùng chia sẻ nhé!
Em không biết chính xác nó là bao nhiêu cm nhưng cứ ra được là vào được :D

vietanhp

Xe hơi
Như vậy là cụ hơi non ở chỗ: đỗ sau đuôi xe trước thì phải chừa kha khá, để ngộ nhỡ ông nào cắm sát mông mình (cỡ 30cm) thì còn có chỗ cựa. Hôm gì em bị đúng như vậy, mình đỗ 1 mình 1 chỗ, lát sau 1 cụ lùi vào phía trước: 60cm. Sau nữa 1 cụ tiến vào đýt, cách đèn hậu chỉ 30cm. May mà phía trước em còn khá khá nên vẫn ra được. Nếu bị kẹp cả 2 bên 30cm thì coi như đứng chờ vậy.
Em thấy đúng là như bác này nói. Nói chung đỗ xe nên lưu ý bác đằng trước, chừa cho họ nhiều nhiều tí lành hơn, còn ông đằng sau (nếu lúc đấy có rồi) thì sát chút cũng được. Cần thiết thì xuống hẳn xe mà ngắm, chắc chẳng ai nỡ cười đâu. Ngoài lý do như cụ đây nói, thì suy luận đơn giản là lúc xằng xê nhìn phía trước bao giờ cũng chuẩn hơn nhìn phía sau ạ

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Em thấy đúng là như bác này nói. Nói chung đỗ xe nên lưu ý bác đằng trước, chừa cho họ nhiều nhiều tí lành hơn, còn ông đằng sau (nếu lúc đấy có rồi) thì sát chút cũng được. Cần thiết thì xuống hẳn xe mà ngắm, chắc chẳng ai nỡ cười đâu. Ngoài lý do như cụ đây nói, thì suy luận đơn giản là lúc xằng xê nhìn phía trước bao giờ cũng chuẩn hơn nhìn phía sau ạ
Em thì nghĩ ngược lại, ông đằng trước thì mình chừa là chừa cho mình. Ông đằng sau mới cần chừa cho ông ấy một ít. Ví dụ cụ là cái ông đằng sau đấy mà phía sau bị hết đất rồi, cụ lại đi dí sát đầu ông ấy thì tí nữa ông ấy chửi cụ chết. Còn chừa đằng trước chính là chừa cho mình vì nhỡ có ông rúc vào sát đằng sau thì còn có cửa mà ra.

RuaHoGuom

Xe tải
Hôm nọ em đi ăn cưới ở số 2 Lê Thạch, gửi xe ở bãi GTCC vì ở trong hết chỗ, em hăm hở ghép xe vào chuồng vì có 1 ku xi nhan cho. Xong cũng chả nhìn. Lúc xong việc đi ra lấy xe mới thấy khiếp, nãy chả hiểu mình vào chuồng kiểu gì mà cả đầu cả đuôi mỗi bên chỉ thừa có khoảng 15 cm. Xong thằng ku bạn đánh ra hộ mất đến 4 đỏ. Lúc vào chỗ em nhớ không nhầm thì chỉ có 2 đỏ là vào. Mình phục mình quá @-)

ECO-arch

Xe tăng
Lúc đầu đỗ xe cứ chuộng đỗ ngay ngắn cho đẹp mắt. Giờ đỗ mà hẹp quá em hay đỗ xéo đi một tí, bánh cũng quay sẵn ra một tí để lúc ra dễ hơn, miễn đừng vướng đường là được.

vietanhp

Xe hơi
Thấy các cụ tranh luận nhiều, một số cụ thì "Nổ" quá, còn 1 số cụ lại kinh ngạc$-). Em xin phép được "bóc mẽ" các cụ "NỔ" nhé, các cụ đại xá cho.

Hình dưới đây, cùng công thức toán em chả nhớ học hồi lớp mấy, nhưng cách đây cỡ 30 năm gì đó.

Theo công thức trên, 1 chiếc xe dòng SUV 5 chỗ trung bình dài 4.5m, rộng 1.8m sẽ có đường chéo khoảng 4.85 mét. Như vậy, đường chéo dài hơn chiều dài xe =4.85m - 4.5m = 0.35m. Khi lùi vào khe hở giữa 2 xe xếp hàng dọc, kiểu gì xe cũng phải tiếp cận đường chéo này với 2 xe kia (hình vẽ). Nếu cụ nào đrift giữ chết được bánh sau bên trái cho đầu xe vào khít khịt cũng phải cần khoảng cách trên 35cm. Thực tế, khi đánh hết lái rồi, bánh bên trái kia vẫn di chuyển tiếp 1 đoạn nữa tùy thuộc vào góc mở lái của từng loại xe.

Vậy để lọt vào được phải = 35cm ++ độ dịch chuyển của xe khi lùi vào nữa.

Thêm Ví dụ: Một chiếc Matiz dài 3.6m, rộng 1.5m, đường chéo tính ra cũng thành 3.9m. Như vậy cũng cần tối thiểu >30cm mới lọt trong điều kiện 1 bánh trụ sau đứng yên khi lấy lái vào.

Kết luận: Các cụ toàn chém gió! Lý thuyết Hình học đã không lọt, thì không có chuyện thực tế lọt được mà lại còn bảo 1 đỏ ăn ngay. Em :77: các cụ họ "NỔ".
Phải thế này chứ :-bd vodka cụ phát

Tribute

Xe container
Phải thế này chứ :-bd vodka cụ phát
Cụ quá khen chứ cái lý thuyết này chỉ phù hợp với trình còi của em thôi ợ. Thực tế nhiều cao thủ khỏi cần biết cái mớ lý thuyết suông này đâu, vẫn vào ngon. Thật đấy.

Duonganh2004

Xe tăng
Cụ quá khen chứ cái lý thuyết này chỉ phù hợp với trình còi của em thôi ợ. Thực tế nhiều cao thủ khỏi cần biết cái mớ lý thuyết suông này đâu, vẫn vào ngon. Thật đấy.
Chuẩn, quan trọng là bao nhiêu đỏ thôi, chứ 1 đỏ ăn ngay thì bố bảo :-bd

bes

Xe lăn
Ôi dồi ôi, đúng là chém gió thật. Hôm nay em vào chỗ đầu *** 30cm mà cũng phải mấy đỏ, lại còn có hẳn camera lùi.
Cụ No nick khủng quá, đầu *** 20cm làm 1 đỏ thẳng tắp, bái phục bái phục.

anchibui

Xe điện
Ôi dồi ôi, đúng là chém gió thật. Hôm nay em vào chỗ đầu *** 30cm mà cũng phải mấy đỏ, lại còn có hẳn camera lùi.
Cụ No nick khủng quá, đầu *** 20cm làm 1 đỏ thẳng tắp, bái phục bái phục.
Kỹ năng cũng tùy thuộc từng người...
Có nhiều vc chỉ có 1 số bác làm đc thui... Đừng cố bác à...!!!
Nếu ai cũng làm đc thì chẳng AE nào lên đây "chém gió" làm gì, vì khi đó là đương nhiên rùi...
Nhiều pha bóng Béc-Khăm sút cầu môn... nếu ko nhìn thì bảo chẳng ai đá thế đc... Hì...

bes

Xe lăn
Kỹ năng cũng tùy thuộc từng người...
Có nhiều vc chỉ có 1 số bác làm đc thui... Đừng cố bác à...!!!
Nếu ai cũng làm đc thì chẳng AE nào lên đây "chém gió" làm gì, vì khi đó là đương nhiên rùi...
Nhiều pha bóng Béc-Khăm sút cầu môn... nếu ko nhìn thì bảo chẳng ai đá thế đc... Hì...
Máy của bác vẫn bị tự động BOLD à? Mà em cứ thắc mắc cái chữ vc trong bài của bác là cái gì thế - hầu như bài nào cũng thấy.

anchibui

Xe điện
Máy của bác vẫn bị tự động BOLD à? Mà em cứ thắc mắc cái chữ vc trong bài của bác là cái gì thế - hầu như bài nào cũng thấy.
Hì... Em chơi "trội" nên Bold cho nổi bật mà. Chắc ngôn ngữ thông thường, các bác gọi em là "tinh vi con gà ri"... Có thể do cá tính xấu, bác bỏ quá..!
- Vc = việc, em toàn viết tắt thế (đc = được, c/v= công việc, trc= trước, ... )

QuangThanh208

Xe tải