[Funland] Luật pháp bảo vệ ai?

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Bọn nó ko nói rõ là 2 xe đang lưu thông trên 2 làn khác nhau. Tsb bọn quan toà, 2 làn khác nhau thì giữ khoảng cách kiểu gì?
Tai nạn xảy ra khi thằng Innova lùi lấn sang làn của xe công. Khoảng cách lúc này còn 60m, ko đủ để xử lý.
e hèm, vụ cụ hoàng công xử ntn coi như an bài rồi. vì cụ hoàng kháng cáo thì khả năng thời gian nằm trong tù đúng đủ 4,5 năm như tòa tuyên. không kháng cáo thì còn có cơ hội ra tù sớm hơn chút.

có cái khác khác chút trong đợt xét xử này so với kết luận điều tra công bố trước đó ở chỗ: cụ sơn ỉn có bật đèn cảnh báo khi lùi.
View attachment 4356095

bản điều tra trước khi có thực nhiệm điều tra thì không có bật đèn cảnh báo
View attachment 4356097
nên em chờ có bản kết luận điều tra mới nhất, cáo trạng cũng như tuyên án của tòa để cc cùng phân tích và nhận định cho chính xác hơn là tranh luận như mổ bò mà không có căn cứ chuẩn.
lần trước em được cụ MerB cho bản kết luận điều tra này, mong là lần này cụ cũng có sớm để chia sẻ. cảm ơn cụ merb.

Dinh nghi

Xe đạp
Bọn nó ko nói rõ là 2 xe đang lưu thông trên 2 làn khác nhau. Tsb bọn quan toà, 2 làn khác nhau thì giữ khoảng cách kiểu gì?
Tai nạn xảy ra khi thằng Innova lùi lấn sang làn của xe công. Khoảng cách lúc này còn 60m, ko đủ để xử lý.
Lỗi không làm chủ tốc độ thì lôi cái khoảng cách 60m vào làm giề =))

Traubotube

Xe điện
Kể cả cụ đi với vận tốc xe đạp mà tông chết người thì vẫn tù nhé .
Không có điều luật nào miễn trách nhiệm do đi trong giới hạn tốc độ cho phép cả .
Nhân đây cụ cũng nên lưu ý khi chạy xe trong nội đô , dù chỉ chạy tà tà 20 30 km/h nhưng nếu lơ đãng mà va vào người khác là vẫn bị xử nhé , không cãi được là tôi đang đi chậm đâu .
Cụ cho e hỏi nhờ trường hợp này: mới gần chỗ em có ngã 3, ô tô có cam hành trình,có xi nhan rẽ trái. Thân xe sang hết làn rồi,đầu xe đang nằm trong ngã 3 bên trái. Thì chú xe máy rồ ga phóng thật nhanh và đâm vào đầu ô tô. Vậy trường hợp ntn ô tô có sai k khi đã làm đủ thủ tục xi nhan quan sát... Vẫn tính lỗi chuyển hướng gây tai nạn hay ntn ạ?

midataka

Xe buýt
Bảo vệ luật giao thông đường bộ, không thể đòi quyền lợi như lái tàu ngành đường sắt.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Lỗi không làm chủ tốc độ thì lôi cái khoảng cách 60m vào làm giề =))
Mình chỉ làm chủ được tốc độ của mình, làm chủ được cả tốc độ thằng khác đâm đầu tự sát thì thánh quá. Vận dụng luật như loàn.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Xã hội bất công ko nên đòi hỏi sự công bằng.

mazda3_pro

Xe lăn
Pháp luật xứ thiên đường nên kể cũng khó, vụ này xứ giãy chết thì xong lâu rồi.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Hay, 1 thằng lùi thẳng vào đầu xe mà lại thành xe công cố tình đâm vào xe lùi =))
Đằng nào cũng ngồi trại mấy năm rồi, các ace có bênh nữa cũng ko thay đổi đc vụ án giao thông này. Thôi kệ đi, số ai vắn thì chịu, đời nó vậy, xã hội nó thế, luật còn chưa kín ;))

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Tên đi trước dù có đi rùa bò 20km/h cũng chi là vi phạm ở mức phạt hành chính .
Cụ đi sau mà tông vào xe trước gây chết người là cụ bị xử hình sự .
Rùa bò cũng bị xử hình sự nếu gây chết người. Cụ Ỉn lãnh 9 cuốn.
Cứ có chết n là hành chính thành hình sự.

Se_NT

Xe tải
Trong cáo trạng thể hiện rõ điều này: làn dừng khẩn cấp được biến thành "làn bên phải, sát hàng rào tôn" sóng hay "làn không được phép chạy". Đọc cả cái cáo trạng cho vụ tai nạn trên cao tốc mà chẳng thấy cái "làn dừng khẩn cấp" ở đâu, thế nên tuy ghét Cont nhưng em ghét bị lừa hơn.

Sotibuti

Đi bộ
Cái này Hiẻu thế nào thì nó gia thế đó

nhuataiche

Xe container
Muốn hết đi láo trên cao tốc thì phạt thật nặng chứ ko phải tha tội cho tên làm chết nhiều người nhé.
Say rượu lái xe, chở quá nhiều khách, lùi xiên xẹo trên cao tốc, như vậy là ko làm chết ai hết và những lái xe khác có trách nhiệm phải bảo vệ an toàn cho những kẻ như vậy. Ý của bác là vậy, tôi hiểu có sai hay ko ?

SOC MI.

Xe máy
Say rượu lái xe, chở quá nhiều khách, lùi xiên xẹo trên cao tốc, như vậy là ko làm chết ai hết và những lái xe khác có trách nhiệm phải bảo vệ an toàn cho những kẻ như vậy. Ý của bác là vậy, tôi hiểu có sai hay ko ?
Hiểu như vậy ko những sai mà còn là không có khả năng nhận biết thông tin trầm trọng (mù và điếc) ... lái xe Inova sai và đã bị phạt 9 năm tù rồi nhóe bợn.

Chỉnh sửa cuối:

cưỡi chổi

Xe lăn
Ví dụ trong trường hợp Hoàng phanh kịp trước khi va chạm tức v = 0 thì được coi là dừng xe. Nhưng Ỉn đang đà lùi và đâm đít vào đầu cont dẫn đến chết người chẳng hạn thì theo 1 số lý cùn trên này Hoàng vẫn có tội vì "ai bảo mày dừng xe ở đấy làm bố mày lùi trúng"

SEGAMEVODICH

Xe hơi
Hay, 1 thằng lùi thẳng vào đầu xe mà lại thành xe công cố tình đâm vào xe lùi =))
Đằng nào cũng ngồi trại mấy năm rồi, các ace có bênh nữa cũng ko thay đổi đc vụ án giao thông này. Thôi kệ đi, số ai vắn thì chịu, đời nó vậy, xã hội nó thế, luật còn chưa kín ;))
Đành vậy thôi, tại số Lê Ngọc Hoàng (đặt tên pham huý) nhưng nhân quả đến sớm thôi dành cho bọn điều tra, viện kiểm sát và quan toà.....

nhuataiche

Xe container
Hiểu như vậy ko những sai mà còn là không có khả năng nhận biết thông tin trầm trọng... lái xe Inova sai và đã bị phạt 9 năm tù rồi nhóe bợn.
Nghĩa là đã xác định lái xe Innova có lỗi gây chết người, vậy thì ai đang nói lên là xe cont giết người vậy nhỉ ? Ai đang bảo là xe cont phải biết đảm bảo an toàn cho những kẻ có hành vi gây chết người vậy nhỉ ?

matizvan2009

Xe ba gác
em vẫn hóng sao sau 3 niên tự nhiên cái đèn khẩn cấp lại đc bật. trong khi cái c lip ngay sau tai nạn thì không

dành cho cc thích xem video hơn là đọc chữ

Em vẫn hỏi lại câu 'đèn lùi với đèn khẩn cấp nó có giống nhau không ah'

SOC MI.

Xe máy
Nghĩa là đã xác định lái xe Innova có lỗi gây chết người, vậy thì ai đang nói lên là xe cont giết người vậy nhỉ ? Ai đang bảo là xe cont phải biết đảm bảo an toàn cho những kẻ có hành vi gây chết người vậy nhỉ ?
Ngụy biện roài, 1 người chết nhưng nhiều người có thể bị quy vào tội giết người; ko phải chết 1 kết án 1 đâu nhé bợn =))

Hohoanganh

[Tịch thu bằng lái]
Tài cont án nặng quá thôi chứ éo vô tội. 1 thằng người éo bao giờ đc dẫm chết mẹ thằng đi trước dù nó đi sai luật. Đâm chết người ko bao giờ là vô tội trừ trường hợp bất khả kháng. Còn vụ này, xe In nó lùi, sai rõ rồi, nhưng xe cont đi sau ko đc phép lại gần nó quá để đến mức tông thẳng vào nó. Anh hoàn toàn nhìn thấy nó từ xa, có đủ tgian, suy nghĩ để hạ tốc độ rồi xuống chửi chết mẹ thằng đi láo đi cũng đc, nhưng ko đc dẫm chết nó
Em lại nghĩ khác cụ, tranh luận văn minh cụ nhé.
Ko ai mong muốn gây tai nạn cả, đó là ngoài mong muốn. Bác tài đi đúng làn, đúng tốc độ. Khi gần rồi cũng ko thể chuyển làn để tránh ví phát hiện có xe chạy bên cạnh.
Đặt mình vào tình huống đó cũng rất khó xử lý vì cái làn xe inova đang lùi là làn trong, bất ngờ ngóc cái đít xe ra. Bình thường mình vẫn vượt, chả có gì cả.
Trong vụ việc này, bác contener hoàn toàn vô tội.
Thứ nhất, xe contrner đi tốc độ cho phép, đúng làn.
Thứ 2 xe inova ngóc cái đuôi xe ra
Thứ 3 gia tốc khoảng cách của xe cùng tịnh tiến, chứ ko phải khoảng cách của xe lùi và tiến trên cao tốc.
Theo luật mà làm. Bỏ ngay cái câu thiếu quan sát, ko làm chủ tốc độ.... .
Vì thế, để nghiêm minh, anh nào sai thì xử anh đó. Kể cả đi bộ sang đường sai, xe va vào gây tai nạn thì ng đi bộ phải chịu trách nhiệm