[Funland] Luật pháp bảo vệ ai?

nhuataiche

Xe container
Ngụy biện roài, 1 người chết nhưng nhiều người có thể bị quy vào tội giết người; ko phải chết 1 kết án 1 đâu nhé bợn =))
Nghĩa là toà đang kết tội cả xe Innova và xe cont đều giết người, bất chấp thực tế là ko có xe Innova thì xe cont ko thể đâm vào ai trong vụ này, và xe cont nếu ko đâm thì vẫn có xe khác có thể đâm ? Xe Innova phạm đủ thứ luật và xe cont cũng như những xe khác phải có trách nhiệm phải đảm bảo an toàn cho những kẻ phạm luật ?

Lexus 717

Xe điện
Hay, 1 thằng lùi thẳng vào đầu xe mà lại thành xe công cố tình đâm vào xe lùi =))
Đằng nào cũng ngồi trại mấy năm rồi, các ace có bênh nữa cũng ko thay đổi đc vụ án giao thông này. Thôi kệ đi, số ai vắn thì chịu, đời nó vậy, xã hội nó thế, luật còn chưa kín ;))
Sai bét! Nó định lấy vụ án này để làm tiền lệ án và áp dụng cho mọi vụ án sau này. Việc này sẽ gây nên hệ lụy vô cùng tồi tệ cho những người tuân thủ pơhaps luật và làm cho những kẻ coi thường pháp luật được nhởn nhơ. Đấu tranh vụ này không chỉ bảo vệ cho LX cont mà còn để bảo vệ cho sự công bằng nghiêm minh của pháp luật.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vì thế, để nghiêm minh, anh nào sai thì xử anh đó. Kể cả đi bộ sang đường sai, xe va vào gây tai nạn thì ng đi bộ phải chịu trách nhiệm
Chúc mừng các bác, ở Việt Nam xướng thật, mọi sự nghiêm minh và dõ dàng.
Chỗ tôi có hẳn 1 Bộ luật, có độc 1 điều thôi: "Xe to đền xe bé" (lược dịch ạ).
Hết Luật ạ.

ngoc_phuong

Xe lăn
Tài cont án nặng quá thôi chứ éo vô tội. 1 thằng người éo bao giờ đc dẫm chết mẹ thằng đi trước dù nó đi sai luật. Đâm chết người ko bao giờ là vô tội trừ trường hợp bất khả kháng. Còn vụ này, xe In nó lùi, sai rõ rồi, nhưng xe cont đi sau ko đc phép lại gần nó quá để đến mức tông thẳng vào nó. Anh hoàn toàn nhìn thấy nó từ xa, có đủ tgian, suy nghĩ để hạ tốc độ rồi xuống chửi chết mẹ thằng đi láo đi cũng đc, nhưng ko đc dẫm chết nó
Thằng ỉn nó không "₫i" trước. Đi trước phải là tiến về phía trước theo chiều phải đi của đường.

NNS

Xe ngựa
Thằng ỉn nó không "₫i" trước. Đi trước phải là tiến về phía trước theo chiều phải đi của đường.
Ở phía trc là đc rồi, đứng im, tiến hay lùi thì tùi hành động mà tội nặng hay nhẹ khác nhau thôi cụ ạ

• Vodka
Reactions: MOU

NNS

Xe ngựa
Em lại nghĩ khác cụ, tranh luận văn minh cụ nhé.
Ko ai mong muốn gây tai nạn cả, đó là ngoài mong muốn. Bác tài đi đúng làn, đúng tốc độ. Khi gần rồi cũng ko thể chuyển làn để tránh ví phát hiện có xe chạy bên cạnh.
Đặt mình vào tình huống đó cũng rất khó xử lý vì cái làn xe inova đang lùi là làn trong, bất ngờ ngóc cái đít xe ra. Bình thường mình vẫn vượt, chả có gì cả.
Trong vụ việc này, bác contener hoàn toàn vô tội.
Thứ nhất, xe contrner đi tốc độ cho phép, đúng làn.
Thứ 2 xe inova ngóc cái đuôi xe ra
Thứ 3 gia tốc khoảng cách của xe cùng tịnh tiến, chứ ko phải khoảng cách của xe lùi và tiến trên cao tốc.
Theo luật mà làm. Bỏ ngay cái câu thiếu quan sát, ko làm chủ tốc độ.... .
Vì thế, để nghiêm minh, anh nào sai thì xử anh đó. Kể cả đi bộ sang đường sai, xe va vào gây tai nạn thì ng đi bộ phải chịu trách nhiệm
Vâng, sai dĩ nhiên phải xử, nhưng em xin nhắc lại, đó chỉ là với những thiệt hại vật chất. Còn đã mất mạng người thì chỉ vô tội khi bất khả kháng, đã dừng hẳn lại mà nó còn tông thẳng vô, hay bất ngờ lao ra đâm giữa xe, thằng lái ko có bất kì cơ hội phản ứng gì.
Nên tài cont chỉ ăn án nặng quá thôi, em nghĩ 2 lốc lịch là vừa

Hohoanganh

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, sai dĩ nhiên phải xử, nhưng em xin nhắc lại, đó chỉ là với những thiệt hại vật chất. Còn đã mất mạng người thì chỉ vô tội khi bất khả kháng, đã dừng hẳn lại mà nó còn tông thẳng vô, hay bất ngờ lao ra đâm giữa xe, thằng lái ko có bất kì cơ hội phản ứng gì.
Em thì nghĩ cứ luật mà làm cụ ạ, đúng sai rành mạch. Bác contener đúng thì cần trả tự do chứ cụ.

MOU

Xe máy
Hoàng tài Cont có tội là rõ rồi, chỉ là lăn tăn mức án thôi, chết 4 người thì mức Tòa tuyên vẫn là nhẹ.

NNS

Xe ngựa
Em thì nghĩ cứ luật mà làm cụ ạ, đúng sai rành mạch. Bác contener đúng thì cần trả tự do chứ cụ.
Vâng, nếu đúng, nheng tiếc là vụ này bạn tài cont tuy nhìn thấy xe kia đi láo nhưng ko phanh mà cứ lướt, chủ quan nghĩ ko tông đc, ai ngờ đến gần quá mới nhận ra ko đảo làn đc nên tông.
Nên vụ này án ko oan, chỉ quá nặng thôi vì lỗi thằng in phần lớn

MOU

Xe máy
Vâng, nếu đúng, nheng tiếc là vụ này bạn tài cont tuy nhìn thấy xe kia đi láo nhưng ko phanh mà cứ lướt, chủ quan nghĩ ko tông đc, ai ngờ đến gần quá mới nhận ra ko đảo làn đc nên tông.
Nên vụ này án ko oan, chỉ quá nặng thôi vì lỗi thằng in phần lớn
Lỗi thằng Inova phần lớn nên nó đã chịu 9 năm tù rồi, lỗi thằng Cont không phanh cũng không phải nhẹ đâu.

NNS

Xe ngựa
Lỗi thằng Inova phần lớn nên nó đã chịu 9 năm tù rồi, lỗi thằng Cont không phanh cũng không phải nhẹ đâu.
9 năm khí hơi nhẹ, nhẽ chuyển 2-3 năm của chú lái cont sang cho con lợn lái Ỉn này nhẽ công bằng

nhuataiche

Xe container
Hoàng tài Cont có tội là rõ rồi, chỉ là lăn tăn mức án thôi, chết 4 người thì mức Tòa tuyên vẫn là nhẹ.
Lý luận của toà có thể hiểu như sau: cont thấy Innova từ xa, có trách nhiệm phải phanh nhưng anh ko làm thế, mà dự định đánh lái. Đến lúc đánh lái ko được thì anh mới phanh, khi đó đã quá trễ. Trách nhiệm của anh cont là phải phanh, anh ko làm tròn trách nhiệm nên anh bị phạt tù vì tội giết người.

Vấn đề là trách nhiệm phải phanh của anh cont do đâu mà có ? Trách nhiệm đó là từ anh Innova say rượu, chở quá tải, đi lùi xiên xẹo trên cao tốc mà ra. Nghĩa là tài xế, ngoài nghĩa vụ phải chấp hành luật lệ như luật pháp quy định, còn có nghĩa vụ phải hoàn thành trách nhiệm do những kẻ ko coi luật lệ ra gì đặt ra, hay nói cách khác là phải đảm bảo an toàn cho những kẻ coi thường luật lệ, đem tính mạng của mình và nhiều người vào chỗ nguy hiểm. Anh ko hoàn thành trách nhiệm do người đã dũng cảm chà đạp lên luật lệ giao cho, toà xử tù anh là đúng rồi !

ngoc_phuong

Xe lăn
Đang nói tình huống khi tai nạn sắp xảy ra chứ bình thường ai lại đi dưới tốc độ tối thiểu :))
Này. Tớ bảo này. Bớt nhảm, nếu có còm tiếp, bổ sung tư duy vào. Đừng cãi như đứa trẻ lên 5 như thế.

Long Hung.

[Tịch thu bằng lái]
Lý luận của toà có thể hiểu như sau: cont thấy Innova từ xa, có trách nhiệm phải phanh nhưng anh ko làm thế, mà dự định đánh lái. Đến lúc đánh lái ko được thì anh mới phanh, khi đó đã quá trễ. Trách nhiệm của anh cont là phải phanh, anh ko làm tròn trách nhiệm nên anh bị phạt tù vì tội giết người.
...
Lý luận của tòa đúng rồi còn gì, mấy kẻ có ý định "mày sai tao đâm cho chết" lấy đó làm gương nhé :((

ngoc_phuong

Xe lăn

Long Hung.

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩa là anh đang nói anh cont có ý định giết người vì thấy anh Innova đi sai ?
Không cần biết anh cont có ý định giết người hay không, chỉ cần biết đáng lẽ phải phanh ngay mà anh ấy không làm gây ra hậu quả nghiêm trọng nên phải đi tù :))

nhuataiche

Xe container
Không cần biết anh cont có ý định giết người hay không, chỉ cần biết đáng lẽ phải phanh ngay mà anh ấy không làm gây ra hậu quả nghiêm trọng nên phải đi tù :))
Anh ấy có trách nhiệm phải phanh, vì cái trách nhiệm đó là do anh Innova chà đạp lên luật lệ để đặt ra, và toà cho rằng anh cont phải hoàn thành cái trách nhiệm đó.

Long Hung.

[Tịch thu bằng lái]
Anh ấy có trách nhiệm phải phanh, vì cái trách nhiệm đó là do anh Innova chà đạp lên luật lệ để đặt ra, và toà cho rằng anh cont phải hoàn thành cái trách nhiệm đó.
Anh Innova sai và đã bị trừng phạt rồi, cụ ko thể gây chết người trong trường hợp có thể tránh được rồi cãi rằng vì thằng kia sai nên tao mới làm vậy =)) =)) =))