[Funland] Luật Nhân Quả mạn đàm

huyhung123

Xe điện
Rõ quá còn gì cụ.

Một kẻ, năm 25 tuổi giết người, bỏ chốn đến xứ khác, lấy tên khác, lấy vợ sinh con làm ăn lương thiện, hàng xóm yêu quý,...

Đến năm 50 tuổi, y bị tóm, hàng xóm láng giềng thắc mắc :"Anh ta sống tốt bụng, sao lại bắt anh ta? Thật vô lý".

Cuối cùng, nhà chức trách chỉ rõ :"Anh ta là kẻ giết người, do bà con không biết đó thôi".

Như vậy, bà con chỉ nhìn thấy được 1 giai đoạn ngắn, là lúc tên giết người cải trang đổi tên thay họ, sống tử tế, nên rất quý hắn, nhưng cái việc giết người là bà con tuyệt nhiên không biết, cho đến khi nhà chức trách truy nã ra hắn.

Tương tự, nhà chức trách ở đây chính là những bậc trí tuệ cao, họ chỉ cho chúng ta, chỉ khác 1 cái là con đường để phát huy trí tuệ đòi hỏi con người phải tu khá là vất vả nên rất ít người thành công, nói ra chả ai tin.
Số ít thôi ạ!
Đa số mưu mô lẻo mép, gian xảo ba lăng nhăng lên làm lãnh đạo; ăn ko chừa 1 thứ gì... Kết bè kết cánh lũng đoạn... Hậu quả càng ngày càng lên cao, gia đình giàu có quyền thế, con cái du học định cư nước ngoài...
Số phải trả giá rất rất ít, có phải trả giá thì cũng nhẹ hơn người sống tốt nhiều lần. Ăn trộm cái bánh mỳ thì đi tù, ăn cắp 1000 tỉ thì kỷ luật nhẹ!
Con cái lãnh đạo lên làm lãnh đạo là hồng phúc của dân tộc.
Cán bộ sai thì xin lỗi, dân sai thì xử theo pháp luật.
Có những vĩ nhân tay nhuốm máu hàng triệu người, chết đi vẫn đc thờ phụng to đẹp đàng hoàng tử tế, con cái giàu sang. Sống chân thật thẳng thắn thì nghèo khổ, đi viện ko có tiền phải về nhà chờ chết!

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Số ít thôi ạ!
Đa số mưu mô lẻo mép, gian xảo ba lăng nhăng lên làm lãnh đạo; ăn ko chừa 1 thứ gì... Kết bè kết cánh lũng đoạn... Hậu quả càng ngày càng lên cao, gia đình giàu có quyền thế, con cái du học định cư nước ngoài...
Số phải trả giá rất rất ít, có phải trả giá thì cũng nhẹ hơn người sống tốt nhiều lần. Ăn trộm cái bánh mỳ thì đi tù, ăn cắp 1000 tỉ thì kỷ luật nhẹ!
Con cái lãnh đạo lên làm lãnh đạo là hồng phúc của dân tộc.
Cán bộ sai thì xin lỗi, dân sai thì xử theo pháp luật.
Có những vĩ nhân tay nhuốm máu hàng triệu người, chết đi vẫn đc thờ phụng to đẹp đàng hoàng tử tế, con cái giàu sang. Sống chân thật thẳng thắn thì nghèo khổ, đi viện ko có tiền phải về nhà chờ chết!
Thì phải tùy chứ, ví dụ mình đang chạy ăn từng bữa, hôm nào dừng làm việc là đói. Nhìn sang thằng hàng xóm, ngày nào cũng tiêu pha tẹt ga, ăn uống thừa mứa mà chả đi làm gì. Mình làm sao mà ép nó như mình đc, vì nó có 20 tỷ gửi ngân hàng.

emphailamsao

Xe tăng
Bản thân nhiều người trách người khác không tôn trọng niềm tin của mình mà không nhận ra mình đang không tôn trọng niềm tin người khác. Ngay cả việc bảo không tin vào nhân quả (rộng hơn là một tôn giáo nào đó) sẽ làm cho con người không biết sợ và sẽ dễ làm việc xấu thì chính các cụ cũng đang phỉ báng vào niềm tin của người khác - niềm tin của những người không tin vào nhân quả (tôn giáo) mà tin vào những giá trị mình đang theo đuổi.
Các cụ làm việc thiện, không làm việc ác vì mong muốn sẽ nhận được sự đền đáp nào đó hoặc sợ một sự trừng phạt nào đó. Trong khi người khác làm việc thiện vì xuất phát từ lòng trắc ẩn của họ và không làm việc xấu vì lương tâm và những giá trị họ theo đuổi ngăn cản. Việc tin vào nhân quả làm một số người sống tốt hơn không đồng nghĩa với không tin nhân quả sẽ làm người khác sống xấu hơn. Bây giờ nhiều người đang nhìn nhận nhân quả như một ông quan tòa vô hình, ngay cả xuất phát điểm của Phật giáo cũng không phải thế ^^

Chỗ này của cụ em nghĩ nó chỉ <5% con người thôi. Khi họ đạt đến mức có giá trị riêng, chuẩn mực riêng của mình để theo. Trước khi đến được mức độ đó thì phải qua mấy lớp nữa cơ ah. Lớp đầu tiên chính là: Làm/ Không làm điều gì vì sợ bị phạt. Thực tế xã hội và bản chất con ngừoi là thế rồi. Người làm ác thì nhiều làm thiện thì ít. Cung tương tự làm việc xấu thì dễ làm việc tốt mới khó.

Theo cụ thì thế giới nói chung và Việt Nam nói riêng có bao nhiêu % nằm ở mức 6 trong thanh này, là mức mà những ng làm việc thiện từ chính thiện tâm. Ở đây cũng cần suy rộng ra là cả con người nhé, ko phải thiện tâm vài chục tỷ bằng tiền đi ăn cướp từ trước đâu.

Xl cụ em ko tìm dc bản TV:

shiluo

Xe container
Chỗ này của cụ em nghĩ nó chỉ <5% con người thôi. Khi họ đạt đến mức có giá trị riêng, chuẩn mực riêng của mình để theo. Trước khi đến được mức độ đó thì phải qua mấy lớp nữa cơ ah. Lớp đầu tiên chính là: Làm/ Không làm điều gì vì sợ bị phạt. Thực tế xã hội và bản chất con ngừoi là thế rồi. Người làm ác thì nhiều làm thiện thì ít. Cung tương tự làm việc xấu thì dễ làm việc tốt mới khó.

Theo cụ thì thế giới nói chung và Việt Nam nói riêng có bao nhiêu % nằm ở mức 6 trong thanh này, là mức mà những ng làm việc thiện từ chính thiện tâm. Ở đây cũng cần suy rộng ra là cả con người nhé, ko phải thiện tâm vài chục tỷ bằng tiền đi ăn cướp từ trước đâu.

Xl cụ em ko tìm dc bản TV:

Tùy vào lăng kính nhìn cuộc sống của mỗi người thế nào sẽ thấy được hình ảnh khác nhau.
Ví dụ đợt vận động ủng hộ covid vừa rồi, có bao nhiêu người ủng hộ vì lòng trắc ẩn muốn chia sẻ với những người khó khăn hơn và bao nhiêu người ủng hộ để "tích đức" cho mình? Với cụ thì sẽ thấy tỉ lệ là 5%-95%, còn với em sẽ thấy tỉ lệ 70%-30%. Thêm một trường hợp khác là thấy một món đồ hớ hênh của người khác mình nhìn thấy có thể trộm được mà chắc chắn họ không phát hiện ra, trong số những người quyết định không lấy món đồ đó thì tỉ lệ không lấy vì thấy trái với lương tâm (không muốn mình thành thằng ăn trộm) và những người không lấy vì sợ bị quả báo là bao nhiêu? Có thể cũng là 5-95 và 70-30

tratida

Xe container
nhân với mỗi người đều khác nhau
và quả cũng vậy
vậy nên thế giới nó vẫn giết nhau từ lúc có con người đến giờ.

tratida

Xe container
Không cần phải phỉ báng niềm tin của người khác cụ ạ.
cực đoan đánh giá người khác phỉ báng khi phản biện lại cũng không tốt đâu ạ. Nhồi sọ người khác cũng không khác gì giết chết tâm linh, tâm hồn họ cả.

tratida

Xe container
chữ Nhân trong chữ "Nguyên Nhân", chữ Quả trong chữ Kết Quả có bao giờ là cái dễ xác định và thống nhất đâu. Kể cả có toà án quyết định thì với mỗi người liên quan nó đều khác nhau, ai cũng cho rằng mình ko phải nguyên nhân chính và cũng cho rằng không có hậu quả lớn.

Thichhaihoa

Xe tải
Có rõ đâu cụ. Tham ô tham nhũng, gian trá mưu mô thì toàn dc làm lãnh đạo. Ở hiền lành thật thà thì ăn cám!
bạn có thấy là những người tham ô, gian trá ấy có sung sướng không? những người như vậy họ tuy được ăn ngon, mặc đẹp thì chỉ sướng phần thân thôi còn phần tâm thì ngược lại không được yên lành, luôn lo lắng về nhiều chuyện. ví dụ bạn có một cái oto đắt tiền, bạn lái nó rất sướng, mưa không đến mặt nắng không tới đầu nhưng bạn luôn lo lắng đi sao cho an toàn không đâm va, lo nó hỏng ngang đường, lo bảo trì cho nó, lo công an phạt v.v. Các cụ có câu ' ăn cơm mắm cáy thì ngáy o o. ăn cơm thịt bò thì lo ngay ngáy'

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có chứ cụ. Quan trọng nhìn từ góc độ nào.
Vd một ông tham ô.
Nhìn từ góc độ ông ấy: nếu thoát bản thân và con cháu sống vài đời không phải nghĩ. Rất bõ để mạo hiểm.
Nhìn từ góc độ XH: nếu bị bắt, hắn ta phải trả giá cho sự tham lam vô độ, trục lợi của mình.

Thichhaihoa

Xe tải
Luật nhân quả giống như luật tương đối , nếu chỉ xem xét trong không thời gian hẹp thì chưa chắc đúng

0love

Xe tải
Nhân quả luân hồi khoa học không chứng minh được, tin hay không tuy người.
Những người nói tin vào nhân quả nhiều khi còn những băn khoăn trăn trở trong cuộc sống khi phải chọn lựa giữa cái đứng sai thiện hay ác.
Người không tin hay không quan tâm có khi lại ở cái level khác rồi họ không làm điều ác, dễ dàng vượt qua khó khăn bằng nỗ lực không phải tranh giành hay giẫm đạp.
Còn chuyền thống dân mình ai cũng dậy con cháu điều hay lẽ phải có ai dậy con cháu đi ăn cướp bao giờ đâu, phong tục gia đình nào cũng thờ cúng tổ tiên.
Chém gió cùng các cụ cho covid mau qua.

nguyentoan.uct

Xe điện
Nhân quả là kiếp này chịu hay là kiếp sau thế các cụ. Nếu là kiếp sau thì các cụ đang sống có biết kiếp trước thế nào để kêu là giờ sướng hay khổ không. Em thấy nhân quả nhiều nhất thì mấy ông sư hay nói, mà với tình trạng sư sãi hiện nay thì mấy ổng kiếp sau hóa kiếp thành súc vật hết.

Studer

Xe tăng
Em thấy mọi người hay lốn lận giữa quy luật nhân quả trong triết học phương Tây và giáo lý nhân quả trong Phật giáo
Trong chủ nghĩa duy vật biện chứng , cặp phạm trù nhân quả chủ yếu xét ở góc độ quy luật vận động của tự nhiên và nó hoàn toàn là khoa học , còn với Phật pháp thì chỉ nói đến thuộc tính xã hội . Việc phân chia này cũng đã được các nhà triết học thời cổ đại chỉ ra
Thớt này đang nói nhân quả theo Phật giáo thôi :D

Dungdonganh

Xe tải
E chỉ tin vào Nguyên nhân- Kết quả, cặp phạm trù Biện chứng trong Triết học! Còn luật hoa quả thì ko ổn lắm, lỏng nẻo! Các cụ nghĩ sao nếu có kẻ độc mồm, độc miệng bảo người không gặp may mắn trong cuộc sống là do kiếp trước làm điều ác, nếu trẻ con bị dị tật hoặc ko may mắn thì sao???? Đó là điều e ghét nhất và ghê tởm nhất mà e từng được nghe về luật Hoa Quả!
Cụ nói to, lại còn nói đúng

kites1

Xe điện
cực đoan đánh giá người khác phỉ báng khi phản biện lại cũng không tốt đâu ạ. Nhồi sọ người khác cũng không khác gì giết chết tâm linh, tâm hồn họ cả.
Câu nói phát ra từ miệng của mình, nhưng là cảm nhận đối với người nghe cụ ạ.

Đạt bệt

Xe tải
Em cũng tin có hoa quả cụ ạ. Ấy chết nhân quả chứ. Nhưng đó ko phải là Luật nhân quả. Nhân quả cà luân hồi thôi chứ làm gì ai viết luật đâu

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng nghĩ có luật nhân quả có thật và thực tiễn. Nó xảy ra hàng ngày, nói theo câu chữ là vấn đề đạo đức, giáo dục. Nhưng các cụ thử nghĩ mà xem, sinh viên đi học mà chăm chỉ kết quả có tốt không ? Người đi làm chăm chỉ cuộc sống có khá không ? Hiểu rộng ra thì cái gì mình đầu tư và làm tốt thì sẽ có kết quả tốt và ngược lại thôi.