[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

doanh_bma

[Tịch thu bằng lái]
Website
sieuthimaycafe.vn
Cụ cầm qua c.ty mình k.tra va sửa cho
Cháu muốn hỏi bên cụ có sửa máy Saeco không ạ? Cái máy của cháu hơi nước vào LCD hay sao ấy? Dạo này tự nhiên mà tối hẳn lại sau vụ cháu rửa máy bằng chương trình pha cafe đã xay cụ ạ.

bachkhoak40

Xe điện
Nhược điểm mấy cái máy trên của cụ dòng cho gia đình là giá vẫn hơi cao cụ ạ

Vang Chi Lê

Xe máy
Nói đến cà phê là em ngán ngẩm cho dân ta với thói quen pha phin rồi tự hào như một nét văn hóa khỉ ho cò gáy. Cà phê thì ôi, đắng ngắt với đủ thứ tạp chất. Đất nước xuất khẩu cà phê nhưng một bộ phận rất ít dân chúng uông cà phê nguyên chất thực sự từ những hạt ca phê được pha trực tiếp trên những chiếc máy của xứ tư bợn :))

Giá của một chiếc máy pha cà phê không phải lý do quá to, trong khi thực tế dân ta tiêu dùng xa xỉ vào rất nhiều thứ để rồi ngồi uống cà phê bột ngô. Cà phê tự rang ở một số quán cũng chỉ là một liệu pháp thủ dâm tinh thần, nó không thể giúp lột tả hết hương vị của cà phê thậm chí là ngược lại

Các cụ bán máy cà phê mà không làm được cách mạng, em chê >:)

À, mà lâu rồi em chả đưa lên môi tách cà phê nào, cũng không nhớ hương vị cà phê thực sự ra sao @-)

Patriots

Xe lăn
Cụ cầm qua c.ty mình k.tra va sửa cho
Cháu cảm ơn cụ trước nhé rảnh cháu sẽ qua. Thực ra giá máy cho gia đình cũng không quá đắt, nếu đem so với cái điện thoại nhiều cụ đang dùng, niềm đam mê nó ra sao mà thôi.

T90i

Xe buýt
3m toàn 1 lạng pha đựoc có 3-4 cốc thôi ! Chẳng nhẽ thằng này sánh thế ạ. Cụ cho em xin cái địa chỉ em thử làm ít về uống !
Em mua cafe Phúc Long, nó có chuỗi cafe trong tp HCM, rất đông khách, cafe đen pha bằng máy rất ngon. Em pha bằng phin không ngon bằng người ta pha chế ngoài quán.

Một máy pha cafe 700$ thì cũng hơi đắt nhỉ, gần bằng cái máy rửa bát nhà cháu rồi :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ có thắc mắc, các cụ uống ở nhà cũng như một số cụ có ý định mở quán có hỏi về các loại máy nên cháu lập thớt này tổng hợp ý kiến của các cụ, và nêu lên một số ưu nhược điểm của các loại máy mà cháu biết.
Bác à, như tôi hiểu: Nếu muốn uống Expresso một cách tử tế (như tại Milano), chỉ có cách ra quán tử tế.
Hoặc, bác đầu tư cái máy ở nhà, giá rẻ thôi mà, có độ 5.000 USD, hàng đã qua sử dụng ạ. Còn máy mới thì 10K.

Phải cỡ ấy mới dùng được (đủ nóng, áp suất hơi nước đủ lớn...), chứ các máy tầm rẻ tiền hơn mức ấy, ko đáp ứng được đâu.

Máy xay cũng cần lựa chọn, và ít khi người ta chọn Máy pha kèm Máy xay.
Nguyên liệu thì đã đành, mỗi ông Chủ quán có 1 gu và lựa chọn nhà sản xuất của mình. Yêu cầu tối thiểu là các Nhà sản xuất minh bạch các chất phụ gia họ tống vào hạt caffe.

Đấy là những gì ít ỏi tôi có đươc về Expresso, sau 3 năm làm việc cạnh 1 Caffe Italy xịn 100%.

thanhvd

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi ngu tý!
Theo lý thuyết mà em đọc được để pha được espresso ngon cần có cafe tốt (tất nhiên!), còn máy chỉ cần có nhiệt độ chuẩn (90-92 độ gì đó) và áp suất 15bar.
Máy của em cũng có thông số chuẩn, nhưng sao cùng loại cafe mà ra sp không ngon như quán?

saothangtam

Xe điện
Cháu cảm ơn cụ trước nhé rảnh cháu sẽ qua. Thực ra giá máy cho gia đình cũng không quá đắt, nếu đem so với cái điện thoại nhiều cụ đang dùng, niềm đam mê nó ra sao mà thôi.
Đó là văn hóa và thói quen cụ ạ. Có 4 người thì cụ thích ra quán cho xôm vf có không khí hay cụ tụ tập ở nhà. Em đoán đa phần các cụ muốn ra quán :))

Patriots

Xe lăn
Cụ chủ cho em hỏi ngu tý!
Theo lý thuyết mà em đọc được để pha được espresso ngon cần có cafe tốt (tất nhiên!), còn máy chỉ cần có nhiệt độ chuẩn (90-92 độ gì đó) và áp suất 15bar.
Máy của em cũng có thông số chuẩn, nhưng sao cùng loại cafe mà ra sp không ngon như quán?
Cụ cho cái hình máy của cụ lên được không? Điều kiện của cụ là chuẩn rồi, còn lại cụ dùng nước gì để pha?

thanhvd

Xe tăng
Cụ cho cái hình máy của cụ lên được không? Điều kiện của cụ là chuẩn rồi, còn lại cụ dùng nước gì để pha?
Em dùng nước từ máy lọc Kangaroo, xay hạt bằng máy xay Delonghi Espresso KG79, pha bằng máy pha Saeco Poemia ạ.

Suntln

Xe máy
bài của bác thú vị quá

Patriots

Xe lăn
Em dùng nước từ máy lọc Kangaroo, xay hạt bằng máy xay Delonghi Espresso KG79, pha bằng máy pha Saeco Poemia ạ.
Cụ thử dùng nước không lọc xem sao? Trước em cũng pha bằng lavie cảm thấy không ngon nên em cũng dùng nước vòi bình thường thấy ngon hơn cụ ạ. Gửi cụ VW Golf : thì cháu cũng có nói máy cho nhà hàng tầm 10k trở lên loại lắc tay mới ổn, nếu loại lắc tay rẻ hơn như cháu chỉ dẫn thì vẫn phải đảm bảo 2 yếu tố, nước ở mức 92-95 độ C và áp xuất 15bar máy phải sạch sẽ, bộ lắc tay phải bằng kim loại quý và biết cách nén vừa phải. Cháu đã uống cafe từ máy tự động hoàn toàn, cafe ILLY và máy 40k, thấy không hẳn ngon hơn, ưu điểm của máy đắt tiền là có thể pha liên tục, pha các loại như capu, latte tự động và không phải đợi nước nóng.

Chỉnh sửa cuối:

cloudriver

Xe tải
Cụ patriot giới thiệu máy pha xịn quá, có lẽ hơi quá tầm người dùng phổ thông. Quá tầm ở đây ko phải đắt quá ko mua đc mà ngân sách chấp nhận đc để mua sử dụng là tầm nào. Theo em, máy pha espresso chỉ nên đầu tư trong khoảng 5tr đến 15tr thôi. Rẻ bằng cái smartphone ;) ko gấu nó cằn nhằn cho điếc tai lắm =))
Chọn mua máy pha các cụ có thể chọn loại xay-pha kết hợp hoặc tách rời tuỳ nhưng nên chọn:
- loại pha bằng tay cầm (portafilter). Pha ngon hơn, cảm giác pro hơn, vệ sinh dễ hơn...
- tay cầm nên có tỷ lệ inox/nhựa cao. Mấy loại rẻ rẻ 3,4tr tay cầm nhanh tã lắm.
- nên mua máy thị trường EU. Đỡ điện đóm loằng ngoằng.
- nên ngâm cứu trước model nào phù hợp rồi tra cứu ở nhiều thị trường khác nhau. Tỷ giá hiện nay đang khá tốt với Euro và Yên.
Cái máy em mua rẻ thôi nhưng ở Đức bán tầm 180€, Mẽo bán 300$, Nhật bán đâu tương đương 500$ thì phải. Nhưng ko phải cái nào cũng chênh lẹch thế :)

cloudriver

Xe tải
Một số máy vừa xiền hơn các cụ tham khảo:
Ở mỹ con này giá 600$ nhưng ở Đức lại tầm 800€
http://www.amazon.com/Breville-BES870XL-Barista-Express-Espresso/dp/B00CH9QWOU/ref=sr_1_7?s=kitchen&ie=UTF8&qid=1428795463&sr=1-7&keywords=espresso+machine
Đức:
http://www.amazon.de/Gastroback-42620-Espresso-Advanced-Barista/dp/B00FA0WXQY/ref=sr_1_6?s=kitchen&ie=UTF8&qid=1428797042&sr=1-6&keywords=gastroback
Nhưng cái em mua: (ưu tiên vì kích thước nhỏ gọn)
Ở mẽo : http://www.amazon.com/DeLonghi-EC680-Dedica-Espresso-Machine/dp/B00KA8YC6A
Đức: http://www.amazon.de/gp/product/B00EZBTTV6/ref=s9_simh_gw_p79_d13_i1?pf_rd_m=A3JWKAKR8XB7XF&pf_rd_s=center-3&pf_rd_r=05NQ5K88XKR1BJCAVWQG&pf_rd_t=101&pf_rd_p=455353687&pf_rd_i=301128
Nhật: http://www.amazon.co.jp/DeLonghi-デロンギ-EC680-EC680-Dedica-エスプレッソマシーン-DeLonghi社【並行輸入】/dp/B00KA8YC6A/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1428798193&sr=8-1&keywords=Delonghi+680
...
Ngoài ra các cụ cứ tìm theo tên 1 số hãng máy như Saeco, Graef, Gaggia, La Pavoni, Delonghi...
Đấy, giá cả ở các thị trường khác nhau chênh kha khá, các cụ nên tra kỹ trc khi mua.
Quên, các cụ cũng có thể mua ấm pha espresso kiểu Bialetti cũng rất ổn đấy ạ!

Patriots

Xe lăn
Ấm pha kiểu Bialetti cũng có cái hay của nó, chắc lại phải có một hôm viết về các loại ấm nữa nhỉ. Nhân đây nhắc lại với các cụ trong chuyến đi này cháu đã tìm được một khách hàng cho cafe Việt Nam rồi, như phần đầu bài viết, cháu mong muốn tìm ra một con đường cho cafe VN thay chỉ là bán thô.

Chỉnh sửa cuối:

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Cf sạch đúng nghĩa mới uống thấy nhạt nhưng có hậu vị lâu. Mới uống nhiều ngươi hơi say vì quen tang bắp rang
Cf ngoài mấy hàng uống đắng nghẹt, uống xong chua lòm mồm.

Trạng thái
Thớt đang đóng