[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

haolq

Xe tăng
Lọ mọ một hồi cũng tháo được nắp máy (nhổ cái núm hơi và tháo con ốc trên nóc) em nó có ruột gan như sau,

Group head cũng được vệ sinh qua bằng giấm theo hướng dẫn của bác Quang, chút nữa em sẽ làm 1 shot rồi sẽ báo cáo kết quả. Chúc các bác sáng chủ nhật vui vẻ!
Máy còn đẹp đấy bác ! Cái shower và cái cục nhôm tròn kia bác thả vào nước pha bột tầyca phê là nó sáng bóng !

Na lun

Xe tải
Hazz, ly em pha nó ra như thế này ah, em chưa dùng tamper, xay máy bre 820 cỡ 15, cà arabica Việt, các bác xem giúp em

nuochoaoto

Xe buýt
Hazz, ly em pha nó ra như thế này ah, em chưa dùng tamper, xay máy bre 820 cỡ 15, cà arabica Việt, các bác xem giúp em
Phải có cụ Tamper để nén chứ Cụ.. nếu không nước chảy tồ tồ và cà phê không sánh cũng như crema gần như chỉ là bọt mỏng!

Na lun

Xe tải
wow, cái shower screen của con GBT của bác lạ nhỉ? xíu bác test nước chảy từ nó xuống quay clip em xem với :).
Cái shower screen của Ims, em thấy nó chảy đều xuống như hạt mưa chứ ko thành dòng, trên YouTube có nhiều video cụ có thể xem thêm

QUANG1970

Xì hơi lốp
wow, cái shower screen của con GBT của bác lạ nhỉ? xíu bác test nước chảy từ nó xuống quay clip em xem với :).
Cái shower screen của Ims, em thấy nó chảy đều xuống như hạt mưa chứ ko thành dòng, trên YouTube có nhiều video cụ có thể xem thêm

Cái Shower screen và cả cái O ring (Gasket ring) của cái máy này đều là "phiên bản thế hệ mới" của Gaggia.

+ cấu trúc của Shower screen ntn khiến cho luồng (hay lượng cũng không sai) nước ra đều nhau hơn ===> chất lượng đồng đều của nước cafe thành phẩm cùng như lớp Crema đẹp hơn. =D>

+ cái O ring (Gasket ring) không phải bằng nhựa mà bằng Silicon giác mắc hơn (gấp đôi) cái cái Gasket ring thường có. Do bằng Silicon nên: Bền hơn, độ đàn hồi tốt hơn ===> giúp ép chặt tay cầm (portalfilter) vào gasket khiến không có lượng "hơi hay khí" nào thoát ra ngoài sau khi gắn vào ===> áp suất lúc chiết suất ồn định và cao chất lượng tách cafe cùng như lớp crema tốt hơn. =D>

Lúc nào cùng vậy: "Con hơn cha, nhà có phúc"! :P

Na lun

Xe tải
Phải có cụ Tamper để nén chứ Cụ.. nếu không nước chảy tồ tồ và cà phê không sánh cũng như crema gần như chỉ là bọt mỏng!
Thnks cụ, để tối em kiếm cái tamper rồi làm lại, vì cái máy seaco trước của em chỉ cần lấy cái ly voka nén nhẹ là cream ok

QUANG1970

Xì hơi lốp
View attachment 4778101

Cái Shower screen và cả cái O ring (Gasket ring) của cái máy này đều là "phiên bản thế hệ mới" của Gaggia.

+ cấu trúc của Shower screen có 4 lỗ đối xứng ntn khiến cho luồng (hay lượng cũng không sai) nước ra đều nhau hơn ===> chất lượng đồng đều của nước cafe thành phẩm cùng như lớp Crema đẹp hơn. =D>

+ cái O ring (Gasket ring) không phải bằng nhựa mà bằng Silicon giác mắc hơn (gấp đôi) cái cái Gasket ring thường có. Do bằng Silicon nên: Bền hơn, độ đàn hồi tốt hơn ===> giúp ép chặt tay cầm (portalfilter) vào gasket khiến không có lượng "hơi hay khí" nào thoát ra ngoài sau khi gắn vào ===> áp suất lúc chiết suất ồn định và cao chất lượng tách cafe cùng như lớp crema tốt hơn. =D>

Lúc nào cùng vậy: "Con hơn cha, nhà có phúc"! :P

Giá mà được thêm cái Brass Shower Plate Holder bằng đồng này nữa thì ....... Tuyệt! =D>
Vừa "an toàn" vừa "ra đều"! :P

Cấu trúc của Shower Plate Holder khiến cho luồng (hay lượng cũng không sai) nước ra đều nhau hơn ===> chất lượng đồng đều của nước cafe thành phẩm cùng như lớp Crema đẹp hơn.
=D>

Nếu các bác để ý, sẽ thấy cái Shower Plate Holder này bằng đồng và có 4 lỖ thoát (dẫn) nước từ Boiler xuống tay cầm, thay vì kiểu cũ chỉ có 1 lỗ! :))

Lúc nào cùng vậy, có nhiều lỗ vẫn thích hơn là chỉ có một phải không các bác!

HAPPY WEEKEND !!! :)) :)) :)) :)) :)) :))

Th4iNguy3n

Xe buýt
Giá mà được thêm cái Brass Shower Plate Holder bằng đồng này nữa thì ....... Tuyệt! =D>
Vừa "an toàn" vừa "ra đều"! :P

Cấu trúc của Shower Plate Holder khiến cho luồng (hay lượng cũng không sai) nước ra đều nhau hơn ===> chất lượng đồng đều của nước cafe thành phẩm cùng như lớp Crema đẹp hơn.
=D>

Nếu các bác để ý, sẽ thấy cái Shower Plate Holder này bằng đồng và có 4 lỖ thoát (dẫn) nước từ Boiler xuống tay cầm, thay vì kiểu cũ chỉ có 1 lỗ! :))

Lúc nào cùng vậy, có nhiều lỗ vẫn thích hơn là chỉ có một phải không các bác!

HAPPY WEEKEND !!! :)) :)) :)) :)) :)) :))

😵😵😵
Bác có thể cho em chỗ nào sắm đc bộ này với giá hợp lý k ah? Em search eBay thì :(

Chỉnh sửa cuối:

hoanganha31

Xe hơi
Lọ mọ một hồi cũng tháo được nắp máy (nhổ cái núm hơi và tháo con ốc trên nóc) em nó có ruột gan như sau,

Group head cũng được vệ sinh qua bằng giấm theo hướng dẫn của bác Quang, chút nữa em sẽ làm 1 shot rồi sẽ báo cáo kết quả. Chúc các bác sáng chủ nhật vui vẻ!
Chúc mừng bác đã tậu được chiếc máy tốt lại nhiều phụ kiện hay. Nếu em không nhầm thì máy này sản xuất tại Ý? Giá bác mua quả là hời bác ạ!

Na lun

Xe tải
[QUOTE="hoanganha31, post: 56335117, member: 467365
Chúc mừng bác đã tậu được chiếc máy tốt lại nhiều phụ kiện hay. Nếu em không nhầm thì máy này sản xuất tại Ý? Giá bác mua quả là hời bác ạ!
[/QUOTE]
Cảm ơn bác, thực ra em tìm cái tay pha để chế cho cái máy cũ, thấy họ có 2 cái tay pha đúng ý nên em mần luôn, hai cái rổ lọc cũng rất mới hình như cũng Ims. Còn nó sản xuất ở đâu thì các bác có kinh nghiệm sẽ có câu trả lời chuẩn hơn.

QUANG1970

Xì hơi lốp
😵😵😵
Bác có thể cho em chỗ nào sắm đc bộ này với giá hợp lý k ah? Em search eBay thì :(

FYI, Giá bán các linh kiện Gaggia chính hãng hiện nay hầu như không tăng và vẫn không mắc! [-X

Nhưng khi mua, số tiền người mua phải trả (Total payment Invoice) thì đúng là .................. không chấp nhận nổi. :(
Thậm chí mua cái máy khác về lấy link kiện có lẽ còn hay hơn! :))

Lý do là vì do cá nguồn các linh kiện Gaggia chinh hãng đều bán từ Bulgari (nơi có máy lắp ráp Gaggia Baby Class) và tiền shipping từ Bulgari do ảnh hưởng dich Covid-19 nên quá mắc! :((

Ví dụ: cái "GAGGIA Classic, parts, set, kit - Gasket Repair kit for Classic, Baby, Evolution " này hiện nay giá Total payment Invoice là 87.50USD!!! trong khi cách đây hơn 1 năm mua (11/ 5/2019) và ship về tận nhà ở Saigòn chỉ 14.90USD và mất chỉ 2 tuần là nhận hàng kể từ sau khi đặt mua. Nếu hôm nay mà bỏ 87.50 USD !!!!! Có điên mới mua! =))

Trừ khi cần kíp thì mính sẽ kiếm cách xoay sở sao cho optimum, còn nếu chưa có gì nghiêm trọng thì cứ thế mà xài, đợi tinh hình ổn sẽ tính, bằng không chỉ tổ nhức đầu, hay làm mồi cho lũ "thợ online" đầy như heo con trên các thớt cafe. :D

Mua linh kiện nhập từ Bulgari khác nào đi mua khẩu trang N95 ngay lúc cao điểm dịch! :P

Seeing is believing:

Giá hiện nay:

Giá mua hôm 11/5/2019:

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp

Có lẽ câu "phận dẹp duyên may" không lúc nào đúng hơn trong trường hợp này! =D>

Cảm ơn bác, thực ra em tìm cái tay pha để chế cho cái máy cũ, thấy họ có 2 cái tay pha đúng ý nên em mần luôn, hai cái rổ lọc cũng rất mới hình như cũng Ims. Còn nó sản xuất ở đâu thì các bác có kinh nghiệm sẽ có câu trả lời chuẩn hơn.

Người ta thì "mua trâu được nghé" còn bác Na lun thì rõ là "Chỉ định mua nghé, nhưng lại được cả nghé lẫn trâu" :P

BTW, Ngay từ đầu cách đây gần 2 năm, khi các bác bắt đầu mua và xử (sử) dụng cái GBT,em đã khuyến nghị trước về nhu cầu mua thêm tay cầm hay linh kiện cũng như khuyên các bác với một số linh kiện, đừng nên mua rời, mà nên mua cả cái máy rẻ tiền về làm linh kiện rồi mà!

Kết quả hiện nay, là cùng với một số tiền bỏ ra cho 1 máy mới, nhiều bác có trong tay hai ba cái máy pha, tha hồ mà pha phách, thay đổi , trải nghiệm. :P

Bên cạnh việc như đã nói trên (Tìm, lùng, săn đón để mua máy hư, cũ, qua xử dụng về: tốt thì mông má khỏi sửa chữa gì thêm, hư hỏng thì "chan qua đổi lại", hoặc thêm bớt sao cho ... chạy được hay dùng làm linh kiện) cũng kéo theo cái hệ lụy là một lũ "lái bỏ túi" + cò + thầy dùi mua bán máy đông như heo con, đang ì xèo như phố Trần Duy Hưng vào đêm cuối tuần! :))
Cái " lũ "lái bỏ túi" + cò + thầy dùi" này, ai tinh ý chịu khó quan sát, xâu chuỗi và tổng hợp sẽ nhìn là ra ngay! Thôi thì "ai thì cũng phải ăn, và sống". Hãy để cho họ sống! :D

Rõ vui!!! :))

Chỉnh sửa cuối:

hong7cong

Xe buýt
Cụ Na lun nếu ko dùng hêt tay pha thì để lại em một cái dc ko? Em đấu được cái máy classic mà tay của nó lại là kiểu cũ

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ Na lun nếu ko dùng hêt tay pha thì để lại em một cái dc ko? Em đấu được cái máy classic mà tay của nó lại là kiểu cũ

Cái tay cầm này vừa (fit) với mọi model Gaggia nhưng là tay cầm "thế hệ trước" ưu điểm là gọn nhẹ nhưng khi pha 1 tách mà lực mạnh quá và tách có đường kính nhỏ sẽ dễ văng cafe ra ngoài.

Cái tay cầm của bác Nalun đúng là "thế hệ mới"! Nếu muốn tránh chuyện "khi pha 1 tách mà lực mạnh quá và tách có đường kính nhỏ sẽ dễ văng cafe ra ngoài" chỉ cần mua thêm cái Pour ntn (tầm mấy USD) gắn ntn vào là pha .......... mát và sướng !!! :P

BTW, Hiện đang có phong trào "Bottomless", sẽ rất thông minh nếu bác tìm một hay hai cái tay "thế hệ mới" để pha cho thoải mái (nhất là khi kiểm tra so sánh hai hay ba tách cafe cho thật công bằng) và biến cái "thế hệ trước" thành "Bottomless" thì sẽ vẹn cả đôi đường. :D

Riêng em, em không ủng hộ việc biến cái tay cầm cho dù là "thế hệ sau" hay "thế hệ trước" thành "Bottomless"! Hãy "Let's it be" (giữ nguyên trạng), các bác ạ! :P

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
😵😵😵

Các cụ tham khảo cái phân phối nước của Gaggia TS 1Gr đây, đem mẫu ra thuê thợ họ tiện cho nhanh nếu rẻ hơn ship về . Còn để cho rẻ nữa thì đem ra thuê họ khoan mấy lỗ như kiểu con Gaggia TS chứ việc gì phải đi mua cục đồng đó từ Hungary ? Tiền đó các cụ mua cái rổ lọc xin của IMS về mà dùng, cà pha ra tăng lên mấy bậc về độ ngon và đẹp !

Chỉnh sửa cuối:

hong7cong

Xe buýt
Cái tay cầm này vừa (fit) với mọi model Gaggia nhưng là tay cầm "thế hệ trước" ưu điểm là gọn nhẹ nhưng khi pha 1 tách mà lực mạnh quá và tách có đường kính nhỏ sẽ dễ văng cafe ra ngoài.

Cái tay cầm của bác Nalun đúng là "thế hệ mới"! Nếu muốn tránh chuyện "khi pha 1 tách mà lực mạnh quá và tách có đường kính nhỏ sẽ dễ văng cafe ra ngoài" chỉ cần mua thêm cái Pour ntn (tầm mấy USD) gắn ntn vào là pha .......... mát và sướng !!! :P

BTW, Hiện đang có phong trào "Bottomless", sẽ rất thông minh nếu bác tìm một hay hai cái tay "thế hệ mới" để pha cho thoải mái (nhất là khi kiểm tra so sánh hai hay ba tách cafe cho thật công bằng) và biến cái "thế hệ trước" thành "Bottomless" thì sẽ vẹn cả đôi đường. :D

Riêng em, em không ủng hộ việc biến cái tay cầm cho dù là "thế hệ sau" hay "thế hệ trước" thành "Bottomless"! Hãy "Let's it be" (giữ nguyên trạng), các bác ạ! :P
Em thấy có cái này mà ko rõ tác dụng lắm. không biết đã có bác nào thử chưa?

Babayaga90

Xe hơi

Cụ QUANG1970 đã chia sẻ về cái này, cụ xem:

Na lun

Xe tải

Em lấy cái máy này vì em đang có dự án mod cái tay pha cho cái máy cũ, tuy nhiên, dự án đó có thể bị tạm hoãn nếu có một đề nghị đủ "nặng" hì hì, em fun tí nhé!

QUANG1970

Xì hơi lốp

Đó là cái Peg hay "van tách dòng" giúp cho luồng nước chảy thành hai hướng khi thoát ra khỏi vòi đôi của tay cầm và phải có khi dùng (pha bằng) rổ lọc hai lớp bằng không thì cứ gọi là "lau chùi bằng thích" vì áp suất nén cafe khi dùng rổ hai lớp rất mạnh khiến luồng nước ra mạnh "xối xả"! :P

Vòi đơn cũng phải có khi dùng (pha bằng) rổ lọc hai lớp. Còn nếu pha bằng rổ lọc đơn (một lớp) thì không cần cái peg này! [-X

Sự cố "lau chùi bằng thích vì áp suất nén cafe khi dùng rổ hai lớp rất mạnh khiến luồng nước ra mạnh "xối xả"" cũng đã xảy ra và khiến cho chủ nhân của nó "bỏ của chạy lấy người", khi bác này, ban đầu, định lu loa đổ điêu cho một bác khác là dân "kinh doanh bỏ túi" (bác này mua lại cái Gaggia Classic của bác dân "kinh doanh bỏ túi" kia). :">

Do em biết rõ nội tình về cái máy (nó có đầy đủ linh kiện (cái peg này) khi giao) vì sau khi mua về bác này có chụp hình tách cafe khoe với em ( lúc đó có cài Peg này) nhưng sau đó lại viết còm hô hoán một cách "nghe rõ ngây thơ" nên em phải nói thằng, nói hết, lật mặt ra cho rõ trắng đen kèm hình ảnh chứng minh sự oan uổng, vô tội của bác dân "kinh doanh bỏ túi" kia. :D

Và kết quả là .............. như em nói: Lặn mất tăm hơi khỏi thớt cafe này, và thi thoảng tặng em một "chén vang rửa hận" , hay rót cho ý kiến, hay quan điểm trái chiều với em, những tách "Volka ngọt ngào" ! :))

Điều này với em là bình thường, thậm chí vô cùng bình thường và cũng chẳng có gì là đáng ngạc nhiên với loại người như vậy! Chỉ khi nào mà họ có những hành động tử tế, thì mới đáng ngạc nhiên hay thắc mắc, các bác ạ! :P

Em có nhiều "kẻ thù" là vì vậy! :((=)) :P

Chỉnh sửa cuối:

hoanganha31

Xe hơi

Thưa bác QUANG1970 , em xin phép hỏi bác vệ sinh thế nào mà tay cầm lại sáng bóng "như mới" vậy? Theo số hiệu, em hiểu là tay cầm là tay cầm cũ nhưng quá sáng bóng so với một chiếc tay cầm cũ, có lẽ nào lại là tay cầm cũ nhưng chưa sử dụng?

Trạng thái
Thớt đang đóng