[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

nuochoaoto

Xe buýt
Đến hôm nay em mới có đầu óc để nhớ tới 10gr cái Panama Geisha Esmeralda Special 2019 để dành, sau khi mời bác uống! Nên vội pha ngay kẻo là đã rang được 24 ngày rồi ! :D

Dở ngon ntn các bác nhìn sẽ rõ! :P

Hương, vị, dường vẫn còn nguyên,​
Cơ mà, cũng đã phôi pha đôi phần! :D
Crema mỏng chút nhìn gần,​
Miếng ngon lại quý có cần kỹ không? :P
Cà chiều..!
Đây em so kè với cụ về độ "cũ" của cà haha...
Ly cafe nghe đồn là đã lưu trữ hạt tầm 3 năm giờ đem ra rang uống...
Em thử gói rang City+
Hương thơm vẫn tốt, không quá nồng nàn khi xay nhưng trong cốc cafe hương hoa rất mạnh và phong phú. Vị cà phê cân bằng thiên chua, đắng cũng mạnh, chát nổi khá rõ. Boby dày khá, ngọt hậu kéo dài. Về tổng thể vẫn ổn như nó vốn thế.. Không có cảm giác của hạt cafe cũ chút nào.. Hương vẫn căng đét, vị chua chát đắng vẫn xồng xộc, hừng hực đầy đủ haha...

Quậy tí đường cho khỏi đắng..................

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cà chiều..!
Em thử gói rang City+
Hương thơm vẫn tốt, không quá nồng nàn khi xay nhưng trong cốc cafe hương hoa rất mạnh và phong phú. Vị cà phê cân bằng thiên chua, đắng cũng mạnh, chát nổi khá rõ. Boby dày khá, ngọt hậu kéo dài. Về tổng thể vẫn ổn như nó vốn thế.. Không có cảm giác của hạt cafe cũ chút nào.. Hương vẫn căng đét, vị chua chát đắng vẫn xồng xộc, hừng hực đầy đủ haha...

Quậy tí đường cho khỏi đắng..................

Bác kiểm tra .... hộ em tí! :P

Cái Mokasido này mà rang nhạt (City+) là chua mà chua dai lắm đấy! :((
Khéo bác lại phải thay .............. :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cà chiều..!

Em thử gói rang City+
Hương thơm vẫn tốt, không quá nồng nàn khi xay nhưng trong cốc cafe hương hoa rất mạnh và phong phú. Vị cà phê cân bằng thiên chua, đắng cũng mạnh, chát nổi khá rõ. Boby dày khá, ngọt hậu kéo dài. Về tổng thể vẫn ổn như nó vốn thế.. Không có cảm giác của hạt cafe cũ chút nào.. Hương vẫn căng đét, vị chua chát đắng vẫn xồng xộc, hừng hực đầy đủ haha..........................................

Trăm nghe không bằng một thấy! [-X
Mời bác ''kiểm tra": :P

nuochoaoto

Xe buýt
Bác kiểm tra .... hộ em tí! :P

Cái Mokasido này mà rang nhạt (City+) là chua mà chua dai lắm đấy! :((
Khéo bác lại phải thay .............. :))
Nãy giờ em thay mấy lần rồi.... lần sau bác nhớ dặn kỹ để em đeo bỉm... :)) :)) nó chua dai nhưng cũng không bị chua quá mạnh.. em chịu được.. nhưng có vị chát khá rõ,em thường nhạy cảm với vị chát và phần lớn em không thích chát nên khi viết lại thì em thường bị ấn tượng và hay nhấn mạnh về chát đó mà hihiii...:">:">

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nãy giờ em thay mấy lần rồi.... lần sau bác nhớ dặn kỹ để em đeo bỉm... :)) :)) nó chua dai nhưng cũng không bị chua quá mạnh.. em chịu được.. nhưng có vị chát khá rõ,em thường nhạy cảm với vị chát và phần lớn em không thích chát nên khi viết lại thì em thường bị ấn tượng và hay nhấn mạnh về chát đó mà hihiii...:">:">

Vậy bác uống gói Moskasido rang ở cấp độ đậm hơn (Full City) hơn coi ntn? Có còn chát không? :P

Em tin, bác sẽ có một trải nghiệm về cấp độ rang (chín), ảnh hưởng ntn đến tách cafe thành phẩm: Đây là những kinh nghiệm quý trong "sự nghiệp rang ráy" của bác! :D

Arabica, lại Ethiopia, mà uống tối chắc không mất ngủ đâu! [-X

nuochoaoto

Xe buýt
Vậy bác uống gói Moskasido rang ở cấp độ đậm hơn (Full City) hơn coi ntn? Có còn chát không? :P

Em tin, bác sẽ có một trải nghiệm về cấp độ rang (chín), ảnh hưởng ntn đến tách cafe thành phẩm: Đây là những kinh nghiệm quý trong "sự nghiệp rang ráy" của bác! :D

Arabica, lại Ethiopia, mà uống tối chắc không mất ngủ đâu! [-X
Vâng bác chờ em soạn xong đám này sẽ thử ngay hii...
các cụ thấy em yêu cà chưa.. đám bao bố này soạn nó mà ngứa hết cả người vì lông lá. Nhưng mà vì đám cà quý em chấp nhận hết.. =))=))

1/4 lbs mà cũng được cưng trong túi bố =)) =))

Chỉnh sửa cuối:

Voisuplo235

Xe đạp
các cụ thấy em yêu cà chưa.. đám bao bố này soạn nó mà ngứa hết cả người vì lông lá. Nhưng mà vì đám cà quý em chấp nhận hết.. =))=))

1/4 lbs mà cũng được cưng trong túi bố =)) =))
Hấp dẫn quá cụ ơi hihi
Cụ tự mua vải về may đẹp quá 😍😍😍, em thì chưa có kiếm được vải bao gai nên đành lấy tạm cái vải xô mà mẹ đĩ nhà em lót đít cho thằng út nhà em xé ra gói tạm ạ 😂😂😂

QUANG1970

Xì hơi lốp

Bác chửa pha, mà em đã uống xong tách Ethiopia Moskasida rang ở cấp độ Full City! :))

BTW, Mời các bác coi tách Ethiopia Moskasida rang ở cấp độ Full City cuối cùng của em sau gần 3 năm bảo quản:

+ Hương vị không lẫn lộn được với hạt cafe khác vì nó là Ethiopia!

+ Hương "đã đạt" (theo khẩu vị của riêng em, mẻ City+ kia (em không thích hượng vị cấp độ này!) em rang để demo cho các bác kia có khái niệm về độ chênh của hương vị khi rang khác nhau: Vị chua nhẹ, đắng vừa, chát rõ (do dòng cà này là như vậy so với các dòng khác Ethiopia khác thì tách Ethiopia Moskasida rang ở cấp độ Full City vẫn chát rõ lắm!!!) và không lẫn lộn được với hạt cafe khác vì nó là Ethiopia ==-> Khó mà làm giả !!! [-X

Em tin và khẳng định luôn là bác nuochoaoto sẽ nhận ra sự khác biệt giữa Ethiopia thật và Colomba thật là ntn vì nó quá rõ rêt!! :D
Đấy là thật nhé, còn hạt giả Ethiopia thì chỉ ngửi qua nếm sơ là nhận ra ngay! :))

Vị chua nhẹ nhưng dai dẳng của Moskasido giống như tiếng dạ của một O gái Huế khi trả lời người mà cô rất yêu mến! Nghe một lần thì chết cùng không quên!!! [-X :x :P

Ba năm mà vẫn thế nầy, :D
Dở, ngon, rẻ, hiếm chửa tầy cái bao :P
cao su, khi muốn "rên-la", :x
xô, gai, giúp hạt thở ra hít vào! =D>

Sau khi khuấy đường:

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Bác chửa pha, mà em đã uống xong tách Ethiopia Moskasida rang ở cấp độ Full City! :))

BTW, Mời các bác coi tách Ethiopia Moskasida rang ở cấp độ Full City cuối cùng của em sau gần 3 năm bảo quản:

+ Hương vị không lẫn lộn được với hạt cafe khác vì nó là Ethiopia!

+ Hương "đã đạt" (theo khẩu vị của riêng em, mẻ City+ kia (em không thích hượng vị cấp độ này!) em rang để demo cho các bác kia có khái niệm về độ chênh của hương vị khi rang khác nhau: Vị chua nhẹ, đắng vừa, chát rõ (do dòng cà này là như vậy so với các dòng khác Ethiopia khác thì tách Ethiopia Moskasida rang ở cấp độ Full City vẫn chát rõ lắm!!!) và không lẫn lộn được với hạt cafe khác vì nó là Ethiopia ==-> Khó mà làm giả !!! [-X

Em tin và khẳng định luôn là bác nuochoaoto sẽ nhận ra sự khác biệt giữa Ethiopia thật và Colomba thật là ntn vì nó quá rõ rêt!! :D
Đấy là thật nhé, còn hạt giả Ethiopia thì chỉ ngửi qua nếm sơ là nhận ra ngay! :))

Vị chua nhẹ nhưng dai dẳng của Moskasido giống như tiếng dạ của một O gái Huế khi trả lời người mà cô rất yêu mến! Nghe một lần thì chết cùng không quên!!! [-X :x :P

Ba năm mà vẫn thế nầy, :D
Dở, ngon, rẻ, hiếm chửa tầy cái bao :P
cao su, khi muốn "rên-la", :x
xô, gai, giúp hạt thở ra hít vào! =D>

Sau khi khuấy đường:

Báo cáo bác phần của em đây...

Thêm đường cho xuôi...

Vấn đề đầu tiên em muốn xác nhận là vị chát tuy là còn rõ nhưng nó đã giảm 1/2 sự khó chịu so với ly rang City+ bác ạ.. Vị cafe cân bằng hơn hẳn.
Chua vẫn dai và không có ý đồ giảm lắm lý do là tại vì Chát giảm, chua có giảm nhưng sẽ nổi chua hơn do chát giảm hẳn. Đắng vừa phải chứ hoàn toàn không tăng đắng theo cấp độ rang!! Tổng thể là sướng miệng hơn rang với cấp độ City+ rất nhiều (vì không bị chát sít). Hậu vị gom lại cổ họng với mức độ khá sướng, chua ngọt đan xen, ít đắng, tạo cảm giác có thể gọi là lưu luyến.
Về hương cafe lúc xay lại nồng nàn và sâu hơn, khi uống có 1 nền hương gì đó nổi bật lên hẳn so với sự chung chung của city+, Em không thấy đó là hương hoa.. nó như một dạng hương gỗ trầm trầm.. khó tả, nó xuyên suốt ly cà từ lúc nóng tới khi nguội chứ không phải hương thoảng qua. Em chưa xác định được kiểu hưởng đó.
Kết luận là ngon hơn rang nhạt, với loại này rang sai cấp độ thì giảm độ ngon của cà đi 40%.. (theo cảm nhận của em :D)

nuochoaoto

Xe buýt
Hấp dẫn quá cụ ơi hihi
Cụ tự mua vải về may đẹp quá 😍😍😍, em thì chưa có kiếm được vải bao gai nên đành lấy tạm cái vải xô mà mẹ đĩ nhà em lót đít cho thằng út nhà em xé ra gói tạm ạ 😂😂😂
Thấy có vẻ bị bí không cụ.. Cụ lên shoppe seach bao bố sẽ ra chỗ bán bao bố lớn (hàng cũ cũng thường là đựng cafe luôn, em mua về toàn vỏ trấu cafe) Nó có thể bị rách nhỏ nhưng mình cắt thì bỏ đi chỗ rách. Rẻ lắm. Nhưng quan trọng là cụ phải làm quen em thợ sửa đồ quần áo nào khéo tay và chịu được ngứa... còn không lúc nó may cụ ngồi bên gãi giúp!! =)) =)) Sẽ ra được túi như ý haha. Kích thước cụ phải tự cắt thành miếng rồi cầm tay chỉ việc cho nó vắt sổ may theo. :x :x :x

QUANG1970

Xì hơi lốp
Báo cáo bác phần của em đây...

Thêm đường cho xuôi...

Vấn đề đầu tiên em muốn xác nhận là vị chát tuy là còn rõ nhưng nó đã giảm 1/2 sự khó chịu so với ly rang City+ bác ạ.. Vị cafe cân bằng hơn hẳn.
Chua vẫn dai và không có ý đồ giảm lắm lý do là tại vì Chát giảm, chua có giảm nhưng sẽ nổi chua hơn do chát giảm hẳn. Đắng vừa phải chứ hoàn toàn không tăng đắng theo cấp độ rang!! Tổng thể là sướng miệng hơn rang với cấp độ City+ rất nhiều (vì không bị chát sít). Hậu vị gom lại cổ họng với mức độ khá sướng, chua ngọt đan xen, ít đắng, tạo cảm giác có thể gọi là lưu luyến.
Về hương cafe lúc xay lại nồng nàn và sâu hơn, khi uống có 1 nền hương gì đó nổi bật lên hẳn so với sự chung chung của city+, :P
Kết luận là ngon hơn rang nhạt, với loại này rang sai cấp độ thì giảm độ ngon của cà đi 40%.. (theo cảm nhận của em :D)

ỐI giời! Sao khéo thế nầy??? :-/
Cà ngon, còn được vẽ bầy, đàn ca! =D>
Đẹp sao cái lớp Crema, :x
vàng chanh, bì Hạ Uy Cầm Guitar! :))

Chuẩn xác! =D>

Em không thích rang cái hạt này ở cấp độ City+ nhưng vẫn rang demo để bác cảm nhận thôi! :">

Chính cái bác nói "Em không thấy đó là hương hoa.. nó như một dạng hương gỗ trầm trầm.. khó tả, nó xuyên suốt ly cà từ lúc nóng tới khi nguội chứ không phải hương thoảng qua. Em chưa xác định được kiểu hưởng đó." là "thương hiệu Ethiopia" đấy! :D bác có trong tay không dưới 10 loại Ethiopia mà lại là những hạt có cupping cao ngất ngưởng (thậm chí 96 điểm!) thì tha hồ mà kiểm chứng lời em nói. Mùi hương là gì có thể khác hay không nhìn ra, nhưng cái "thấy này" thì luôn là có :P

Những hạt khác không có (cho ta) được cái cảm nhận này khi uống, trừ Geisha Esmeralda! [-X

Mà Geisha thì nguyên gốc cũng ở ,,,,,,,,,,,,,,,,,, Ethiopia! :))

Đúng là :

"Xa quê, tình ấy mãi mang trong lòng" :x

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
View attachment 4679216

ỐI giời! Sao khéo thế nầy??? :-/
Cà ngon, còn được vẽ bầy, đàn ca!
=D>

Đẹp sao cái lớp Crema, :x
vàng chanh, bì đỏ Măng Cầm phím đen! :))

Chuẩn xác!
=D>

Em không thích rang cái hạt này ở cấp độ City+ nhưng vẫn rang demo để bác cảm nhận thôi!
:>

Chính cái bác nói "Em không thấy đó là hương hoa.. nó như một dạng hương gỗ trầm trầm.. khó tả, nó xuyên suốt ly cà từ lúc nóng tới khi nguội chứ không phải hương thoảng qua. Em chưa xác định được kiểu hưởng đó." là "thương hiệu Ethiopia" đấy! :D bác có trong tay không dưới 10 loại Ethiopia mà lại là những hạt có cupping cao ngất ngưởng (thậm chí 96 điểm!) thì tha hồ mà kiểm chứng lời em nói. Mùi hương là gì có thể khác hay không nhìn ra, nhưng cái "thấy này" thì luôn là có :P

Những hạt khác không có (cho ta) được cái cảm nhận này khi uống, trừ Geisha Esmeralda! [-X

Mà Geisha thì nguyên gốc cũng ở ,,,,,,,,,,,,,,,,,, Ethiopia! :))

Đúng là :

"Xa quê, tình ấy mãi mang trong lòng" :x
Oh thì ra là vậy.. Cà Ethiopia công nhận hương thơm nó dai như đỉa... xay ra là đã thấy tỏa khắp làng xã rồi, uống xong mà cái ly cứ thơm mãi... =)) =))

- Không phải Măng cầm đâu bác -- Một cây Ukulele 4 dây của đàn ca đường phố thôi... Gần như một món đồ trang trí :D :D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Oh thì ra là vậy.. Cà Ethiopia công nhận hương thơm nó dai như đỉa... xay ra là đã thấy tỏa khắp làng xã rồi, uống xong mà cái ly cứ thơm mãi... =)) =))

Thương hiệu Ethiopia là đây! =D>
Như cái nồi, sau khi vét hết cơm, nấu bằng gạo "Nàng (Làng) Hương chợ Đào" bác ạ! :))

Không lẫn lộn đâu được! [-X

nuochoaoto

Xe buýt
Thương hiệu Ethiopia là đây! =D>
Như cái nồi, sau khi vét hết cơm, nấu bằng gạo "Nàng (Làng) Hương chợ Đào" bác ạ! :))

Không lẫn lộn đâu được! [-X
Vậy là rồi... chết với em.. Uống Ethi mà không tìm thấy cái Hương nền là xong đời luôn haha... =)) =)) =))

Và em vừa nảy ra ý tưởng cho Guji G4 khi xài tới em sẽ rang đậm đậm cho nó bớt vị chát rít đầu lưỡi xem nó có dễ chịu hơn không :D :D :bz

Chỉnh sửa cuối:

xebo

Xe bò ! ©
Cụ kiểm tra xem 'đời này' là đời nào, hoặc yêu cầu bên bán cung cấp chi tiết. Từ đó nhỡ có cụ nào có cùng đời lại tư vấn thêm được.
Đời của em đây, hàng xuất Úc thì phải.

Máy của em và máy của cụ giống nhau mà, cụ nhấc bình nước ra nó có một cái lỗ bên phải là chỗ cắm đường hồi. Nếu không có thì khi pha nó chảy xuống thùng máy rồi chảy vào bình nước.
Nhìn cái ảnh của cụ làm em ngứa ngáy về mở luôn máy ra xem. Hóa ra cái ống hồi từ máy bơm nó nối luôn với ống nước thải từ van 3 chiều ra khay nước thải, chắc để cho nguồn nước pha lúc nào cũng sạch sẽ. :-bd

Voisuplo235

Xe đạp
Thấy có vẻ bị bí không cụ.. Cụ lên shoppe seach bao bố sẽ ra chỗ bán bao bố lớn (hàng cũ cũng thường là đựng cafe luôn, em mua về toàn vỏ trấu cafe) Nó có thể bị rách nhỏ nhưng mình cắt thì bỏ đi chỗ rách. Rẻ lắm. Nhưng quan trọng là cụ phải làm quen em thợ sửa đồ quần áo nào khéo tay và chịu được ngứa... còn không lúc nó may cụ ngồi bên gãi giúp!! =)) =)) Sẽ ra được túi như ý haha. Kích thước cụ phải tự cắt thành miếng rồi cầm tay chỉ việc cho nó vắt sổ may theo. :x :x :x
Dạ vậy ạ hihi thế thì để em lên xem làm vài cái bao về nịnh mẹ đĩ nhà em may vá giúp vậy, trước có cái máy khâu bỏ tủ lâu lắm rồi, mà phải có hứng mới may được 🤣🤣🤣 thế mới chết 😆😆😆

nuochoaoto

Xe buýt
Dạ vậy ạ hihi thế thì để em lên xem làm vài cái bao về nịnh mẹ đĩ nhà em may vá giúp vậy, trước có cái máy khâu bỏ tủ lâu lắm rồi, mà phải có hứng mới may được 🤣🤣🤣 thế mới chết 😆😆😆
Được vậy thì nhất cụ... Lưu ý tránh xa con trẻ vì nó bay lông ra ngứa như cụ lăn trong đống rơm lần mò nhé... =)) =))
Muốn có hứng thì cụ cứ ngồi bên mẹ nó chân cụ Đạp bàn Đạp.. (máy), tay cụ xem chỗ nào ngứa thì gãi dùm mẹ đĩ =)) =)) =)) Em nghĩ là cũng Nhứng lắm.. :"> :"> :"> =)) =)) =))

nuochoaoto

Xe buýt

Nhìn cái ảnh của cụ làm em ngứa ngáy về mở luôn máy ra xem. Hóa ra cái ống hồi từ máy bơm nó nối luôn với ống nước thải từ van 3 chiều ra khay nước thải, chắc để cho nguồn nước pha lúc nào cũng sạch sẽ. :-bd

Nhìn con máy này sướng nhỉ cụ.. để em xem bên tây có rẻ rẻ không em tìm cách mua để dành nhờ mang về.

haolq

Xe tăng

Giáo sư Gúc gồ ngay trước mặt mà cụ không hỏi, cụ chỉ việc gõ : Gaggia Classic RI9480/11 là cụ biết ngay máy cụ đời mới hay cũ !

Trạng thái
Thớt đang đóng