[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

nuochoaoto

Xe buýt
Chỉ nghe, chửa thấy ngắn dài? ;;)
Cơ mà, cũng đã rõ tài rang pha! :D
Miếng ngon chẳng ở dâu xa,​
"Liệu cơm gắp mắm" hẳn là phải ngon! :P
Nói gì thì nói nhưng sự dù máy nào thì máy nếu không nhờ bác rộng lòng chia sẻ bất vụ lợi về thú chơi bao gồm cả kinh nghiệm, cũng như cho thử rất nhiều loại cà ngon trên thế giới để em mở mang tầm hiểu biết về cafe thì đống máy móc cũng chỉ là đống sắt mà thôi :D:D. Biết được đặc điểm hương vị của từng loại cafe vô cùng quan trọng và cần thiết trước khi chọn mua một loại cà về uống hàng ngày (hay nói cách khác là bớt phải đóng học phí:P, bớt trả tiền ngu hơn rất nhiều) Tiếp theo là chuyện pha, chuyện rang.. nếu không có người am hiểu định hình căn bản cách vận hành thì sẽ rất mơ hồ mông lung. Như vậy bác là Thầy rồi, học một chữ cũng kính làm Thầy:x. Còn lại biến hoá ra sao thì tuỳ sở thích hoặc phiêu của mỗi người haha. Những việc khó đã có bác gỡ giúp rồi, việc của em chỉ còn lựa chọn và thưởng thức mà thôi haha,:)):)) Chọn miếng ngon hoặc được chọn tất cả các sắc thái cafe để tha hồ thết đãi bạn bè.. thì quá tuyệt vời không mong gì hơn o:-)o:-)hihii. Mong rằng cộng đồng đam mê và chơi cafe máy ngày càng đông vui trên tinh thần chia sẻ, đoàn kết, bất vụ lợi ngày càng đông vui<:-P<:-P
Một lần nữa cảm ơn Bác QUANG1970, Cụ BMW 6688 và rất nhiều các cụ khác đã nhiệt tình chia sẻ hết lòng trên OTF.

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Nói gì thì nói nhưng sự dù máy nào thì máy nếu không nhờ bác rộng lòng chia sẻ bất vụ lợi về thú chơi bao gồm cả kinh nghiệm, cũng như cho thử rất nhiều loại cà ngon trên thế giới để em mở mang tầm hiểu biết về cafe thì đống máy móc cũng chỉ là đống sắt mà thôi :D:D. Biết được đặc điểm hương vị của từng loại cafe vô cùng quan trọng và cần thiết trước khi chọn mua một loại cà về uống hàng ngày (hay nói cách khác là bớt phải đóng học phí:P, bớt trả tiền ngu hơn rất nhiều) Tiếp theo là chuyện pha, chuyện rang.. nếu không có người am hiểu định hình căn bản cách vận hành thì sẽ rất mơ hồ mông lung. Như vậy bác là Thầy rồi, học một chữ cũng kính làm Thầy:x. Còn lại biến hoá ra sao thì tuỳ sở thích hoặc phiêu của mỗi người haha. Những việc khó đã có bác gỡ giúp rồi, việc của em chỉ còn lựa chọn và thưởng thức mà thôi haha,:)):)) Chọn miếng ngon hoặc được chọn tất cả các sắc thái cafe để tha hồ thết đãi bạn bè.. thì quá tuyệt vời không mong gì hơn o:-)o:-)hihii. Mong rằng cộng đồng đam mê và chơi cafe máy ngày càng đông vui trên tinh thần chia sẻ, đoàn kết, bất vụ lợi ngày càng đông vui<:-P<:-P
Một lần nữa cảm ơn Bác QUANG1970, Cụ BMW 6688 và rất nhiều các cụ khác đã nhiệt tình chia sẻ hết lòng trên OTF.
Mừng bác đã có thêm những trải nghiệm dù là ...sơ khởi :D :D :D em cũng là người mới được nhiều cụ đi trước nhiệt tình chia sẻ, dìu dắt thì cũng phải...TRẢ ƠN đời bằng việc chia sẻ BẤT VỤ LỢI ;) cách mình có được tách cafe NGON, SẠCH và PHÙ HỢP với điều kiện mình đang có.Đó cũng là cách CHƠI vậy =D>=D>=D>

nuochoaoto

Xe buýt
Catimo cầu đất em tự rang đêm hôm kia các cụ ạ, không hề tệ chút nào :D, tối em hay mất ngủ nhưng nóng lòng muốn thử cà mới và tự rang xem thế nào hihi :D, mời các cụ

Em hớp 3 hớp nhẹ nhẹ rồi, vì nóng quá :D

Vị cà khá cân bằng(nhưng không đặc sắc lắm), chua dịu, đắng vừa êm, chát nhẹ rất ít, vị chua không có thiên hướng rõ ràng hậu cà đắng nhẹ kéo dài, hơi ngọt nhẹ dễ uống nhưng không sạch vị (hậu cà sau khi nuốt 10 phút vị đắng nhẹ rất ít và vị chát rất rất ít nhưng đọng trong cổ khá dai), Body trung bình khá.
Hương cà có nền nhựa cây rất tươi(có thể do cà rất tươi và cũng mới rang 2 ngày tròn) thiên hướng socola, không quá mộc, rượu whisky.
Tổng thể hương thơm không đặc biệt nhưng không quá nhạt nhòa, nhưng đây là mới rang 2 ngày phẩm chất là tốt nhất về hương. Nếu sau 1 tuần thì e rằng hương thơm khó trụ vì dải hương kiểu này đi theo xu hướng của cà mới thơm phức, giống như cơm mới nấu xong mở nắp nồi vậy hihi. Cho nên chiết xuất xong thì bã cũng chả còn gì thơm nữa, chỉ còn mùi bã cà mộc - chớ có uống nước sái của cà này =)) =))

Một chút điểm trừ khá nặng là hương thơm ngửi đít cốc sau khi uống xong hơi nồng mùi khét nhẹ (mặc dù cà rang không đậm :D), em hay thích ngửi đít cốc sau khi uống hết sạch 5 phút. Cà nào thơm ngát là đít cốc sẽ dễ chịu vô cùng :D.

Nhìn chung đây là loại cà Nội rất đáng sưu tầm và lưu trữ trong nhà (Nếu giá cả hợp lý/Em chưa biết giá..), ngon và dễ uống hơn Deri Kochoa G4, có thể uống riêng mình nó mà vẫn cho vị khá cân bằng.
So với cà ngoại tầm giá 350-450k/kg và không quá khắt khe về Hương, thì em này cũng phải đạt 7-7.5/10 (trừ 0.5 điểm do mùi khét để lại ở đít cốc haha) điểm chứ không đùa. (cảm nhận cá nhân)

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Update xíu vụ của mình liên quan máy pha Delonghi ECP31.21 bị thiếu cái máy xay :|

Mình chốt mua cái máy xay Kachan bên dưới và kết quả thấy ưng ý, cải thiện rõ sau khi pha. up 1 số tấm hình cho các bác đánh giá.

Arabica cầu đất và Robusta Đắc Lắc mua ngoài:

Mức xay số 4 của máy, và kết quả:
*Nếu để mức xay số 3 thì máy pha có vẻ chịu không nỗi, vì nước còn lại trong filter khá nhiều sau khi pha xong.

-Thành phẩm:
Tính ra máy này cũng đâu có rẻ lắm cho 1 thương hiệu china cụ, cho là mua cỡ 3tr500k, nếu khéo mua thì cái breville 820 hàng của Úc chỉ thêm một chút nữa mà điều khiển điện tử các kiểu luôn.

Babayaga90

Xe hơi
Catimo cầu đất em tự rang đêm hôm kia các cụ ạ, không hề tệ chút nào :D, tối em hay mất ngủ nhưng nóng lòng muốn thử cà mới và tự rang xem thế nào hihi :D, mời các cụ

Em hớp 3 hớp nhẹ nhẹ rồi, vì nóng quá :D

Vị cà khá cân bằng(nhưng không đặc sắc lắm), chua dịu, đắng vừa êm, chát nhẹ rất ít, vị chua không có thiên hướng rõ ràng hậu cà đắng nhẹ kéo dài, hơi ngọt nhẹ dễ uống nhưng không sạch vị (hậu cà sau khi nuốt 10 phút vị đắng nhẹ rất ít và vị chát rất rất ít nhưng đọng trong cổ khá dai), Body trung bình khá.
Hương cà có nền nhựa cây rất tươi(có thể do cà rất tươi và cũng mới rang 2 ngày tròn) thiên hướng socola, không quá mộc, rượu whisky.
Tổng thể hương thơm không đặc biệt nhưng không quá nhạt nhòa, nhưng đây là mới rang 2 ngày phẩm chất là tốt nhất về hương. Nếu sau 1 tuần thì e rằng hương thơm khó trụ vì dải hương kiểu này đi theo xu hướng của cà mới thơm phức, giống như cơm mới nấu xong mở nắp nồi vậy hihi. Cho nên chiết xuất xong thì bã cũng chả còn gì thơm nữa, chỉ còn mùi bã cà mộc - chớ có uống nước sái của cà này =)) =))

Một chút điểm trừ khá nặng là hương thơm ngửi đít cốc sau khi uống xong hơi nồng mùi khét nhẹ (mặc dù cà rang không đậm :D), em hay thích ngửi đít cốc sau khi uống hết sạch 5 phút. Cà nào thơm ngát là đít cốc sẽ dễ chịu vô cùng :D.

Nhìn chung đây là loại cà Nội rất đáng sưu tầm và lưu trữ trong nhà (Nếu giá cả hợp lý/Em chưa biết giá..), ngon và dễ uống hơn Deri Kochoa G4, có thể uống riêng mình nó mà vẫn cho vị khá cân bằng.
So với cà ngoại tầm giá 350-450k/kg và không quá khắt khe về Hương, thì em này cũng phải đạt 7-7.5/10 (trừ 0.5 điểm do mùi khét để lại ở đít cốc haha) điểm chứ không đùa. (cảm nhận cá nhân)
Nối bước cụ, em cũng vừa làm 1 shot Catimor Cầu Đất rang cách đây 4 ngày hihi :P. Hương em không cảm nhận được nhiều như cụ, nhưng vị cá nhân em thấy hai hớp đầu đắng nhẹ nhàng giữ lại nhiều ở cổ, chua dịu thoảng qua, không chát, những hớp sau vị chua tăng dần, em không cảm nhận được cái đắng nữa. Hết ly, hậu đắng còn dai dẳng trong họng, em khá thích điều này :D. Em cũng tập theo cụ ngửi đít tách, cảm giác như mùi trái khô, không khét ạ.
Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Mừng bác đã có thêm những trải nghiệm dù là ...sơ khởi :D :D :D em cũng là người mới được nhiều cụ đi trước nhiệt tình chia sẻ, dìu dắt thì cũng phải...TRẢ ƠN đời bằng việc chia sẻ BẤT VỤ LỢI ;) cách mình có được tách cafe NGON, SẠCH và PHÙ HỢP với điều kiện mình đang có.Đó cũng là cách CHƠI vậy =D>=D>=D>

Uống cà sẽ hẳn uống cà!​
Uống máy, ăn móc, quả là khó thay! :D
Lời hay, thường vốn là cay​
cho người thích dọc, cho tay "ghét cà". :P

nuochoaoto

Xe buýt
Nối bước cụ, em cũng vừa làm 1 shot Catimor Cầu Đất rang cách đây 4 ngày hihi :P. Hương em không cảm nhận được nhiều như cụ, nhưng vị cá nhân em thấy hai hớp đầu đắng nhẹ nhàng giữ lại nhiều ở cổ, chua dịu thoảng qua, không chát, những hớp sau vị chua tăng dần, em không cảm nhận được cái đắng nữa. Hết ly, hậu đắng còn dai dẳng trong họng, em khá thích điều này :D. Em cũng tập theo cụ ngửi đít tách, cảm giác như mùi trái khô, không khét ạ.
Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ
Cụ không thấy chát là tốt rồi.. uống cà em cũng không thích vị chát lắm (em thường thấy vị chát trong cà hái xô nhiều, chắc do nhiều quả non chưa chín, giống ổi xanh thì chát :D). Vị ngọt hậu cũng có chút đó cụ hihi nó trộn trong chua và đắng nên cảm giác ngọt ít hơn. Cũng rất ổn với cái giá em mới được Update là 150k/kg. Vị đít ly em tả là khét thì cũng khó cắt nghĩa nhưng kiểu như khói nhiều chẳng hạn. Vì khét nó cũng nhiều kiểu khét haha.
Nhìn chung cảm nhận là tương đối để biết nó không quá tệ cụ nhỉ, vì cà cụ, cà em là 1 nhưng rang có thể cấp độ không giống nhau nên vị cà khó giống nhau hoàn toàn là điều dễ hiểu. Cụ thấy chua nhiều và không thấy mùi khói đáy ly khả năng cụ rang Light hơn em.

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Uống cà sẽ hẳn uống cà!​
Lời hay, thường vốn là cay​
Máy móc hợp lý với túi tiền là chơi thôi bác. Còn thì giờ để sưu tầm cà và thưởng thức cà nữa chứ :D :D

Babayaga90

Xe hơi
Vị ngọt hậu cũng có chút đó cụ hihi nó trộn trong chua và đắng nên cảm giác ngọt ít hơn.
Cảm ơn cụ chia sẻ, sáng mai em làm tiếp 1 shot để nghiền ngẫm lại cái cảm giác ngọt này.
Vị đít ly em tả là khét thì cũng khó cắt nghĩa nhưng kiểu như khói nhiều chẳng hạn. Vì khét nó cũng nhiều kiểu khét haha.
Em hiểu ý cụ rồi ạ :P:P ;;);;);;);;)
Nhìn chung cảm nhận là tương đối để biết nó không quá tệ cụ nhỉ, vì cà cụ, cà em là 1 nhưng rang có thể cấp độ không giống nhau nên vị cà khó giống nhau hoàn toàn là điều dễ hiểu. Cụ thấy chua nhiều và không thấy mùi khói đáy ly khả năng cụ rang Light hơn em.
Đúng rồi cụ, ẻm khá tốt để làm hài lòng em. Kể ra thưởng thức cà là cả một quá trình trải nghiệm cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Cảm ơn cụ chia sẻ, sáng mai em làm tiếp 1 shot để nghiền ngẫm lại cái cảm giác ngọt này.

Em hiểu ý cụ rồi ạ :P:P ;;);;);;);;)

Đúng rồi cụ, ẻm khá tốt để làm hài lòng em. Kể ra thưởng thức cà là cả một quá trình trải nghiệm cụ nhỉ.
Cụ có rang Catimor Khe Sanh không? Mai thử cái đó xem sao hihi

QUANG1970

Xì hơi lốp
Uống cà sẽ hẳn uống cà!
Lời hay, thường vốn là cay
Máy móc hợp lý với túi tiền là chơi thôi bác. Còn thì giờ để sưu tầm cà và thưởng thức cà nữa chứ :D :D

FYI, Em định viết một bài chia sẻ kinh nghiệm với các bác về tách pha cà phê nhưng khi đọc được "còm"# 6.628 này của bác nuochoaoto thì em đổi ý định, em muốn chia sẻ kinh nghiệm về máy móc và cà phê! :P
Nên đành phải khất lại với các bác việc chia sẻ kinh nghiệm của em về tách pha và nguyên liệu cấu tạo thành tách ảnh hưởng tới chất lượng đi cà phê ntn trong một dịp khác. :D

"Áo ngắn thì cưới theo áo ngắn" hay "nói chữ" là "Tùy gia phong kiệm"!

Khi các bác yêu thích và muốn uống cà phê, thì máy móc PhaXayRang hẳn sẽ là những thứ cần phải mua để có thể hoàn toàn làm chủ được thú vui này. :">

Với những ai có điều kiện tài chính dồi dào, việc mua những máy móc PhaXay thậm chí cả Rang đắt tiền là điều đáng mừng cho bản thân các bác ấy cũng như cho chính những hạt cafe, nhất là những hạt cafe hiếm quý mắc tiền, vì lúc đó, những hạt cafe ngon này, khác nào "Con chim quý trong lồng son" hay "Hoa hậu sống trong lâu đài"!
Cũng như những ai ham thich ăn ngon và muốn chính mình nấu ra cái mình sẽ bỏ vào mồm thì việc nấu ăn tại gia, việc thiết lập một giàn (không gian) bếp lý tưởng, cho việc nấu nướng thuận lợi dễ dàng, là điều cần phải làm.
Ai cùng biết, khi thiết lập một nhà bếp, thì phải có những yêu cầu bắt buộc: các loại phương tiện nấu nướng và thưởng thức (bếp. lò, máy móc, thiết bị chuyên dụng, bát đĩa, ....) cũng như bố trì sắp xếp vị trí thuận lợi. Nói ngắn gọn là người nấu phải có những máy móc thiết bị tối thiểu mới giúp cho việc nấu nướng được thuận lợi dễ dàng hầu tạo ra món ăn ngon.

Uống cà phê cũng vậy! :P

Theo kinh nghiệm của em, ở những gia đình có điều kiện xây dựng, trang bị một gian bếp lý tưởng, hoành tráng, với các thiết bị nấu nướng hiện đại, mắc tiền, chén đĩa sang trọng, thì hiếm khi gian bếp được đó lửa và phần lớn là họ đi ăn ở ngoài hoặc nếu có ăn ở trong nhà, thì cũng chỉ nấu những món ăn đơn giản! Nghĩa là gian bếp đắt tiền này không tận dụng hết công suất của nó cũng như không cho ra những món ăn ngon cần có, theo đúng tính năng của nó! [-X

Gian bếp chỉ "làm cảnh" hay để phô trương (show up) sự giàu có của chủ gia.

Đa phần chứ không phải tất cả, những người cố gắng mua những máy móc PhaXayRang "xịn" đắt tiền thì thường là do họ có nhu cầu khoe khoang hay nói nôm na là "nồ thiên hạ" và kinh nghiệm cho thấy tuy máy PhaXayRang rất hiện đại đắt tiền đấy, nhưng những hạt cà phê bỏ vào máy ra xay pha này chỉ là những loại cà phê bình thường, tầm thường nếu không muốn nói là rẻ tiền! :((
Khác nào "chim sẻ trong lồng son" hay "Thị Nở sống trong nhà vàng"!
Xin khoan vội tranh cãi! Đúng sai ntn thì cứ nhìn vào thực tế mà trả lời nhé! :))

Và thường những người chỉ sắm trong tay một bộ dụng cụ RangXayPha đạt chuẩn thì họ thường có như cầu uống nhiều loại cà phê ngon bất kể đất rẻ nhưng thường lại là đắt tiền, thậm chí vô cùng đắt tiền! Và, rõ là hằng ngày họ được thưởng thức những tách cà phê ngon, với đủ hương vị trên khắp thế giới nói chung, và trong các chủng loại cà phê nói riêng. :x

Có những bác, sau khi ngồi "tính sổ" thì số tiền mua cà phê hạt có thể bằng, thậm chí cá biệt, có khi nhiều hơn số tiền mua đủ một set máy RangXayPha! :-s

Cơ mà thích, là rẻ!!! :P :)) =D>

Cũng may là, hiện nay ở VN, tổng số tiền mua một set máy móc này không nhiều, chỉ trong phạm vi từ 10 tới 15 triệu VNĐ. :">

Khi bỏ ra số tiền ban đầu cứ cho là 15 triệu, vậy là nhiều hay ít? :-? Cái này tùy các bác cảm nhận. :-*
Điều chắc chắn là khi bỏ ra như vậy để có một set mày RangXayPha đạt chuẩn, thì hẳn rõ là đã tốn tiền nhưng bù lại người sở hữu chúng, hằng ngày được uống những cà phê ngon, với "Trăm hương ngàn vị" và họ đã, đang, và sẽ uống cà phê, chứ không "uống máy ăn móc"! :))

In closing, trong ẩm thực cafe, người sành uống thường bảo (với nhau) rằng:

"Life Is Too Short To Drink Bad Coffee "! :D

HAPPY WEEKEND!!! :)):)):)):)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
FYI, Em định viết một bài chia sẻ kinh nghiệm với các bác về tách pha cà phê nhưng khi đọc được "còm"# 6.628 này của bác nuochoaoto thì em đổi ý định, em muốn chia sẻ kinh nghiệm về máy móc và cà phê! :P
Nên đành phải khất lại với các bác việc chia sẻ kinh nghiệm của em về tách pha và nguyên liệu cấu tạo thành tách ảnh hưởng tới chất lượng đi cà phê ntn trong một dịp khác. :D

"Áo ngắn thì cưới theo áo ngắn" hay "nói chữ" là "Tùy gia phong kiệm"!

Khi các bác yêu thích và muốn uống cà phê, thì máy móc PhaXayRang hẳn sẽ là những thứ cần phải mua để có thể hoàn toàn làm chủ được thú vui này. :">

Với những ai có điều kiện tài chính dồi dào, việc mua những máy móc PhaXay thậm chí cả Rang đắt tiền là điều đáng mừng cho bản thân các bác ấy cũng như cho chính những hạt cafe, nhất là những hạt cafe hiếm quý mắc tiền, vì lúc đó khác nào "Con chim quý trong lồng son" hay "Hoa hậu sống trong lâu đài"!
Cùng như những ai ham thich ăn ngon và muốn chính mình nấu ra cái mình sẽ bỏ vào mồm thì việc nấu ăn tại gia, việc thiết lập một giàn (không gian) bếp lý tưởng, cho việc nấu nướng thua65nloi75 dễ dàng là điều cần phải.
Như ai cùng biết, khi thiết lập một nhà bếp, thì đầu tiên phải có những yêu cầu bắt buộc: các loại phương tiện nấu nướng và thưởng thức(bếp. lò, máy móc, thiết bị chuyên dụng, bát đĩa, ....) cũng như bố trì sắp xếp vị trí thuận lợi. Nói ngắn gọn là người nấu phải có những máy móc thiết bị tối thiểu mới giúp cho việc nấu nướng được thuận lợi dễ dàng hầu tạo ra món ăn ngon.

Theo kinh nghiệm của em, ở những gia đình có điều kiện xây dựng, trang bị một gian bếp lý tưởng, hoanh tráng, với các thiết bị nấu nướng hiện đại, mắc tiền, chén đĩa sang trọng, thì hiếm khi gian bếp được đó lửa và phần lớn là họ đi ăn ở ngoài hoặc nếu có anh ở trong nhà thì cũng chỉ nấu những món ăn đơn giản! Nghĩa là gian bếp đắt tiền này không cần dùng hết công suất cũng như không cho ra những món ăn ngon cần có thể đúng tính năng của nó!

Nghĩa là gian bếp đắt tiền này không cần dùng hết công suất cũng như không cho ra những món ăn ngon cần có thể đúng tính năng của nó Gian bếp chỉ "làm cảnh" hay để phô trương (show up) sự giàu có của chủ gia.

Đa phần chứ không phải tất cả, những người cố gắng mua những máy móc PhaXayRang "xịn" đắt tiền thì thường là do họ có nhu cầu khoe khoang hay nói nôm na là "nồ thiên hạ" và kinh nghiệm cho thấy tuy máy PhaXayRang rất hiện đại đắt tiền đấy, nhưng những hạt cà phê bỏ vào máy ra xay pha này chỉ là những loại cà phê bình thường, tầm thường nếu không có là rẻ tiền! :((
Khác nào "chim sẻ trong lồng son" hay "Thị Nở sống trong nhà vàng"!
Xin khoan vội tranh cãi! Đúng sai ntn thì cứ nhìn vào thực tế mà trả lời nhé! :))

Và thường những người chỉ sắm trong tay một bộ dụng cụ RangXayPha đạt chuẩn thì họ thường có như cầu uống nhiều loại cà phê ngon bất kể đất rẻ nhưng thường lại là đắt tiền, thậm chí vô cùng đắt tiền! Và, rõ là hằng ngày họ được thưởng thức tách cà phê ngon với đủ hương vị trên khắp thế giới nói chung và cà phê nói riêng. :x

Có những bác, sau khi ngồi "tính sổ" thì số tiền mua cà phê hạt bằng, thậm chí cá biệt, có khi nhiều hơn số tiền mua đủ một set máy RangXayPha! :-s

Cũng may là, hiện nay ở VN, tổng số tiền mua set máy móc này không nhiều, chỉ trong phạm vi từ 10 tới 15 triệu VNĐ. :">

Khi bỏ ra số tiền ban đầu cứ cho là 15 triệu, vậy là nhiều hay ít? Cái này tùy các bác cảm nhận.
Điều chắc chắn là khi bỏ ra như vậy đề có một set mày RangXayPha đạt chuẩn, bù lại người sở hữu chúng, hằng ngày được uống những cà phê ngon, với "Trăm hương ngàn vị" và họ đã đang và sẽ uống cà phê chứ không uống máy ăn móc! :))

In closing, trong ẩm thực cafe, người sành uống thường bảo (với nhau) rằng:

"Life Is Too Short To Drink Bad Coffee "! :D

HAPPY WEEKEND!!! :)):)):)):)):)):))
Cám ơn cụ QUANG1970 đã chia sẻ... :D Cá nhân em vẫn chờ bài viết về tách để uống cafe vì nó sẽ gợi mở thêm nhiều chuyện nữa xung quanh tách cà

nuochoaoto

Xe buýt
Em có nghe cụ nói về độ khó chịu của nó khi rang, nên cũng tò mò muốn chinh phục xem sao :D. Chắc chắn em sẽ thử :P :P
Tại em rang lượng 35gr ít quá hạt nhỏ nên khó gom nhiệt ==>> bị hỏng (nhưng chưa chắc đã hỏng vì có khi đậm đậm như mẻ hỏng lại hay). Rang lại 65gr thì dễ hơn nhiều.
Hôm nay em uống thử mẻ rang đạt, thì rang ở cấp độ fullcity là hơi chua nhiều nên cụ có rang thì bắn sâu sâu tí cho nó cân bằng hơn thử.

Catimor Khe sanh:
Đắng vừa, chát nhẹ rất ít, chua nhiều và tăng dần nhưng trong mức độ chấp nhận được, hậu vị chua ngọt. Body trung bình khá.
Thơm ít, hơi hụt hẫng so với lúc xay, không quá mộc, có nhiều vị trái cây lên men (rượu)

Không được đưa miệng lắm, không thích bằng Catimor cầu đất. Nhưng ngon hơn Arabica làng nhàng hái xô rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Tại em rang lượng 35gr ít quá hạt nhỏ nên khó gom nhiệt ==>> bị hỏng (nhưng chưa chắc đã hỏng vì có khi đậm đậm như mẻ hỏng lại hay). Rang lại 65gr thì dễ hơn nhiều.
Hôm nay em uống thử mẻ rang đạt, thì rang ở cấp độ fullcity là hơi chua nhiều nên cụ có rang thì bắn sâu sâu tí cho nó cân bằng hơn thử.

Catimor Khe sanh:
Đắng vừa, chát nhẹ rất ít, chua nhiều và tăng dần nhưng trong mức độ chấp nhận được, hậu vị chua ngọt. Body trung bình khá.
Thơm ít, hơi hụt hẫng so với lúc xay, không quá mộc, có nhiều vị trái cây lên men (rượu)

Không được đưa miệng lắm, không thích bằng Catimor cầu đất. Nhưng ngon hơn Arabica làng nhàng hái xô rất nhiều.
hehehe...chưa thấy hình ảnh cụ nuochoaoto ui...lên hình đê... =D> =D> =D>

QUANG1970

Xì hơi lốp
Đem đã khuya mà em vẫn cứ trằn trọc thắc mắc không biết mẻ rang cái Ethiopia Harar Nasifisi em mới rang tối hôm kia ntn? Đấy là một trong những mẻ cafe, em rang mấy loại cafe ngon, có việc. :D

Trong tất cả các dòng Ethiopia em thích nhất là cái Ethiopia Harar Nasifisi này! :x

Thôi thì phải thức dậy và quyết không "hoãn cái sự sung sướng" này làm gì, vì đằng nào cùng phải thức làm báo cáo.
Mời các bác coi cái Ethiopia Harar Nasifisi nhìn ngon ntn! :P Em rang mẻ này để dành biếu ai thich uống cafe vị đắng!

Sau khi khuấy đường:

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Đem đã khuya mà em vẫn cứ trằn trọc thắc mắc không biết mẻ rang cái Ethiopia Harar Nasifisi em mới rang tối hôm kia ntn? Đấy là một trong những mẻ cafe, em rang mấy loại cafe ngon, có việc. :D

Trong tất cả các dòng Ethiopia em thích nhất là cái Ethiopia Harar Nasifisi này! :x

Thôi thì phải thức dậy và quyết không "hoãn cái sự sung sướng" này làm gì, vì đằng nào cùng phải thức làm báo cáo.
Mời các bác coi cái Ethiopia Harar Nasifisi nhìn ngon ntn! :P Em rang mẻ này để dành biếu ai thich uống cafe vị đắng!

Sau khi khuấy đường:

Chẹp chẹp chẹp....Nhìn như thế này bảo sao cụ không thể hoãn sự sung sướng được....=D>=D>=D>

xebo

Xe bò ! ©
Sau khi đọc tham khảo ý kiến của các cụ trong thớt này e đã quyết định mua máy pha Giaggia (Classic, Baby...) để hy vọng được uống những ly cà phê đúng nghĩa với chi phí hợp lý.
Đầu tiên em hỏi CCCM trên này có máy thanh lý lên đời để em hứng cho, có một số cụ PM nhưng thông tin nhỏ giọt ko đủ thuyết phục. Sau đó nhờ đấu giá mấy máy cũ trên eBay, tất nhiên là thông qua một bạn KDCN trên OF này. Có mấy cái hình thức trông khá ổn, chất lượng bên trong thì cũng xác định 50/50 vì máy cũ gần chục niên rồi. Nhưng hình như mùa dịch cô vy các cụ chỉ ở nhà uống cà phê hay sao ấy mà giá đấu được đẩy lên quá cao. Có những máy em nhờ đặt lên tới ~150 GBP mà vẫn tèo không đấu đc. Tính toán lại, nếu cố đấu trên eBay với giá ngất ngưởng cộng thêm chi phí mua bán vận chuyển (khá cao trong mùa dịch) thì giá về cũng VN khoảng 8~10 tr. Vì vậy em quyết định mua luôn máy mới tại VN, giá cao hơn chút nhưng được dùng máy mới đỡ phải lăn tăn vụ lỗi mà mấy cụ trên này gặp phải.
Sau khi tham khảo một số nơi em chốt con Gaggia Classic 2019 của Đại Minh Gia Lai với giá gần 14 tr (đc tặng thêm cái tamper inox). Đặt hàng qua FB messenger với bên đó và sau khoảng 5 ngày thì em nhận được hàng. Kiểm tra thì máy là mới nhưng không còn nguyên đai nguyên kiện, vì họ bảo hàng nhập về phải dỡ ra kiểm tra. Thôi thì nghe vậy, miễn là máy mới và pha được ra ly cà phê ngon.

Tách cà phê đầu tiên em uống luôn để thử mà quên chụp ảnh, còn đây là tách thứ 2 khoe với các cụ.

Tuy nhiên cái máy của em chỉ có một ống hút nước từ bình lên mà không ống nước hồi. Hỏi bên bán thì họ bảo là đời máy bên em nó vậy mà ko có giải thích gì thêm. Không rõ máy của các cụ có vậy ko ?

Xong phần máy pha, còn máy xay em cũng đã đặt mua con Bre 820 mà các cụ khuyên dùng. Hàng đã đặt xong bên Úc qua dịch vụ, giờ chỉ chờ chuyển về (hơi lâu vì dịch bệnh). Tạm thời em nhờ xay chỗ mấy ông em ở Lung cà phê và cũng lấy luôn cà ở đó uống, tất nhiên là cà nội thôi. Hy vọng được giao lưu học hỏi với CCCM ở đây !

đôthị

Xe hơi
Sau khi đọc tham khảo ý kiến của các cụ trong thớt này e đã quyết định mua máy pha Giaggia (Classic, Baby...) để hy vọng được uống những ly cà phê đúng nghĩa với chi phí hợp lý.
Đầu tiên em hỏi CCCM trên này có máy thanh lý lên đời để em hứng cho, có một số cụ PM nhưng thông tin nhỏ giọt ko đủ thuyết phục. Sau đó nhờ đấu giá mấy máy cũ trên eBay, tất nhiên là thông qua một bạn KDCN trên OF này. Có mấy cái hình thức trông khá ổn, chất lượng bên trong thì cũng xác định 50/50 vì máy cũ gần chục niên rồi. Nhưng hình như mùa dịch cô vy các cụ chỉ ở nhà uống cà phê hay sao ấy mà giá đấu được đẩy lên quá cao. Có những máy em nhờ đặt lên tới ~150 GBP mà vẫn tèo không đấu đc. Tính toán lại, nếu cố đấu trên eBay với giá ngất ngưởng cộng thêm chi phí mua bán vận chuyển (khá cao trong mùa dịch) thì giá về cũng VN khoảng 8~10 tr. Vì vậy em quyết định mua luôn máy mới tại VN, giá cao hơn chút nhưng được dùng máy mới đỡ phải lăn tăn vụ lỗi mà mấy cụ trên này gặp phải.
Sau khi tham khảo một số nơi em chốt con Gaggia Classic 2019 của Đại Minh Gia Lai với giá gần 14 tr (đc tặng thêm cái tamper inox). Đặt hàng qua FB messenger với bên đó và sau khoảng 5 ngày thì em nhận được hàng. Kiểm tra thì máy là mới nhưng không còn nguyên đai nguyên kiện, vì họ bảo hàng nhập về phải dỡ ra kiểm tra. Thôi thì nghe vậy, miễn là máy mới và pha được ra ly cà phê ngon.

Tách cà phê đầu tiên em uống luôn để thử mà quên chụp ảnh, còn đây là tách thứ 2 khoe với các cụ.

Tuy nhiên cái máy của em chỉ có một ống hút nước từ bình lên mà không ống nước hồi. Hỏi bên bán thì họ bảo là đời máy bên em nó vậy mà ko có giải thích gì thêm. Không rõ máy của các cụ có vậy ko ?

Xong phần máy pha, còn máy xay em cũng đã đặt mua con Bre 820 mà các cụ khuyên dùng. Hàng đã đặt xong bên Úc qua dịch vụ, giờ chỉ chờ chuyển về (hơi lâu vì dịch bệnh). Tạm thời em nhờ xay chỗ mấy ông em ở Lung cà phê và cũng lấy luôn cà ở đó uống, tất nhiên là cà nội thôi. Hy vọng được giao lưu học hỏi với CCCM ở đây !
con 820 mua ở việt nam hôm trước có bác nào nói hơn 5tr thôi bác. không biết bác mua bên Úc giá bao nhiêu

Trạng thái
Thớt đang đóng