Lựa chọn giữa Mec C200 2012 và Camry LE 2011

Trạng thái
Thớt đang đóng

Car_Passion

Xe buýt
Website
www.SdtWorld.vn
Cụ nói cũng không chuẩn, em làm việc với các cụ nhiều xiền cũng nhiều lời, đặc biệt trong việc mặc cả giá =)). Việc nói hay không là tính cách con người thôi, người thích chia sẽ, người thích tìm bạn, người thích tự sướng...

1. Thích xe nào thì mua xe đó mà dùng, không lại đẽo cày giữa đường cụ chủ ạ.
2. Em thấy các bác nhà giàu thì hay ít nói, và đặc biệt không đôi co trên diễn đàn.

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cũng có cái đúng nhưng ngôn từ có vẻ tự tin và mạnh mẽ quá nhỉ! Cụ có vẻ coi thường Camry và những người khen Camry dữ vậy. Cụ mà đi Mer S thì không biết lúc ấy nhìn Camry và C200 thế nào nhỉ?

Em éo biết Mer nhưng em lái thường xuyên, cụ chắc cũng chỉ biết tới Sonata, forte thì cũng đừng lên tiếng. Cái xe giá trị lớn nhất của nó là sự an toàn, cảm giác lái, ngoài ra mấy thứ khác cũng éo là gì đâu cụ. Cụ cứ nghiệm lời em.
Em thấy bác ghi cái tên fote --> thì em cũng biết bác hiểu biết xe tới đâu rồi. Em nói thật nhá, bác hay cố tỏ ra nguy hiểm lắm =)). Cái Mer C hạng bét của Mer đi còn oách hơn cái Cam hạng trung của Toy (thực ra phải so với lexus, Toy là thương hiệu bình dân thôi nhá).
Nói thật về độ hiểu biết em éo cần so với ai, với bác thì lại càng không nhé :D. Người ta có câu "Y phục xứng kỳ đức", em dùng câu tuổi teen với bác thì bác tự hiểu =)). Nói túm lại chúng ta lên đây là để vui vẻ, về xe cộ thì theo sở thích, nhu cầu mà dùng thôi, đừng phán lung tung kẻo bị ném đá :)).
Mỗi hãng xe nó đều có thứ bậc của nó cả, các cụ toàn so cơm bình dân (Toy) với cơm khách sạn (Mer). Có một điều em chắc rằng ai đi Mer rồi thì sẽ không bao giờ mua Toy :D (trừ phá sản), hoặc đi Toy xong lên Mer thì bao giờ xuống Toy (anh trai em :D, phát biểu thế). Cơm bình dân thì nhiều người ăn, cơm khách sạn thì không phải ai cũng có điều kiện ăn. Chung quy lại là theo khẩu vị và cái level mà thôi. À em nói thêm, về xe hàn xẻng thì nhìn qua thì đẹp, để 1 năm thành quê, nhựa thì trông dổm dổm... :D. Nói chung mấy cái Sotana của bác fòtè nó sẽ quê rất nhanh. Các xe đẳng cấp như xe Anh bao nhiêu năm nó cũng chỉ giữ một dáng nhưng nhìn không bao giờ cũ: RR, Bentley, Rang rover.... Nên mới có câu, phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi :)>-.
Chắc em cố cày cuốc để sớm làm con Mer, không nó đóng cửa thì em lại phải đi xe hàn mãi à :((. Khốn nạn cái thân em.
Mấy em teen nó quái thai lắm cụ à. Mồm nó bảo thích Morning nhưng có thằng Mer rước nó biến ngay :D.

Em xem lại các bài trên và đọc ngôn từ của cụ Car_passion trên thớt này mới thấy cụ Tran Thanh Tung nói có phần đúng. Nhà giàu vẫn đôi co trên diễn đàn,nhưng quan trọng đôi co về cái gì, chứ ít khi tự hào vỗ ngực xe của mình đẳng cấp hơn xe khác mặc dù mức giá bằng ngau,hay là tự hào mình đẳng cấp khi mình đi xe đẳng cấp !
1. Thích xe nào thì mua xe đó mà dùng, không lại đẽo cày giữa đường cụ chủ ạ.
2. Em thấy các bác nhà giàu thì hay ít nói, và đặc biệt không đôi co trên diễn đàn.

Chỉnh sửa cuối:

Car_Passion

Xe buýt
Website
www.SdtWorld.vn
@VuPhuong: Nói với cụ em đang chạy một con xe hàn và một con S320 (xe chơi), ở diễn đàn này lên để thảo luận, cụ đừng tỏ ra nguy hiểm quá. Thớt này cũng chỉ so Mer C200 với Cam vì bằng giá, mỗi người một ý kiến với tầm tiền đó em sẽ chọn Mer không có nghĩa là em ghét Toy. Em cũng nó thật luôn về độ bền và ổn định thì Toy là vô đối. Vài lời chia sẽ với cụ thế thôi.

hungbm

Xe điện
Các cụ ơi stop thoai, cứ chấp nhặt nhau câu nói chả tập chung vào chuyên môn gì cả. Mà cụ chủ thớt mở xong bài là biến mất tiêu.

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ ấy đi Mer S320, xe siêu sang, thảo nào....

civic2010

Xe buýt
he he nhà giàu cũng khóc à các cụ ơi. nhiều tiền không biết tiêu thế nào:x
đùa tí các cụ đừng ném đá em nhé.
theo em mua xe nào là do thời điểm lịch sử thôi. cách đây 5 năm thì cam là không phải nghĩ, mec không có cửa so vì tốn xăng, đắt đỏ, đồ khó kiếm .... có cả tỷ lý do để người ta phải chọn cam tại VN. đến giờ thì bắt đầu lăn tăn so sánh không biết chọn cái nào để mua. Vài năm nữa thì chắc lại khác đó, chả ai đem cam ra so với mec đâu.
em nghèo chưa có tiền để mơ về mẹc, cách đây 2 năm múc con civic vì lúc đó nếu mua al của toy sẽ đắt hơn khoảng hơn 70 triệu (al đắt hơn khoảng 15 tr, phải lắp thêm đồ 20 tr, civic giảm giá 40 tr) em thấy thế là phù hợp nhưng cũng có những thằng quen em nó bảo sao không mua vios, xe lành, bền, tiết kiệm, không mất giá. em chỉ biết cười chứ cãi thế nào được với chúng nó:-$
đến giờ thì nhiều người vẫn hỏi tại sao mua civic mà không mua al, toy vẫn hơn chứ. em chả thích so sánh.

Mazspeed

Xe container
Chán quá đi mất, cãi nhau mãi mà chả có được cái gì mới nhể! Toàn là Mer thì đẳng cấp, Toy thì lành. Nói thế thì íu ai mà chả nói được, thế mà cũng đòi tư vấn :)) :)) :)).

humberger82

Đi bộ
khổ sở vì tranh luận,ném đá các kiểu...theo em mua cả hai,hehehhe...khi nào đi chơi với vợ cả thì đi mer, còn khi nào đi xem cải lương thì đi cam...có lần em đổi xe cho ông chú(đi teana) đèo vợ,vợ cả em lên xe bảo ...sao xe này mùi thế nhỉ,đi cứ bồng bồng.mà màn hình nhìn gì mà cải lương thế...em bảo vợ em:thì để đi xem cải lương mà.các xe của hàn và nhật rất ưa chuộng màu mè>>> kiểu như mấy bác đại gia ở tỉnh xây nhà,kiểu gì vào trong cũng phải trần phào sơn các màu..hehehe.mong rằng anh em ngừng chiến....

thrash

Đi bộ
Đúng rồi đó bác ợ. Chào buổi sáng là mốt thời thượng đó. Bây giờ gọi là biết chơi xe thì phải chơi Hyundai hay Kia. Chứ các kiểu Mer, Bim hay bèo hơn chút là Camry là Hai Lúa rồi bác ơi. Tiêu chí của dân chơi hiện nay là: Ngon, bổ và rẻ.
Dân chơi không sợ mưa rơi, chỉ sợ mưa rơi bể đầu dân chơi
Nói nghe ngứa d...Xe Hàn thì đã làm sao? Bon tôi không phải dân chơi, và đi làm với cái xứ sáng nắng chiều mưa kẹt xe mãi mãi thì chỉ cần thế thôi, xe ông hơn xe tôi 3 lần tiền nhưng có hơn xe tôi cái bánh xe nào không? hay vẫn chỉ 4 cái? Nhật đánh nhau với Đức thì cũng đừng lôi Hàn xẻng vào nhé. Thời buổi này số tiền đấy mua me 3 cái xe hàn mà đi thỉnh thoảng đổi mới mình còn hơn là đi mãi con mer hay cam nào đó, bảo Nhà tôi có 3 cái ôtô khệnh hơn ông nhiều nhé

Buki

Xe điện
Nói nghe ngứa d...Xe Hàn thì đã làm sao? Bon tôi không phải dân chơi, và đi làm với cái xứ sáng nắng chiều mưa kẹt xe mãi mãi thì chỉ cần thế thôi, xe ông hơn xe tôi 3 lần tiền nhưng có hơn xe tôi cái bánh xe nào không? hay vẫn chỉ 4 cái? Nhật đánh nhau với Đức thì cũng đừng lôi Hàn xẻng vào nhé. Thời buổi này số tiền đấy mua me 3 cái xe hàn mà đi thỉnh thoảng đổi mới mình còn hơn là đi mãi con mer hay cam nào đó, bảo Nhà tôi có 3 cái ôtô khệnh hơn ông nhiều nhé
Ông này mà là Cường đô la thì chắc bố mẹ nó khốn nạn mua đất mà để chứa xe nhỉ. Dàn xe của Cường đô la quy ra chắc vài trăm con xe Hàn. Mà Cường đô la có dàn xe cả trăm con xe Hàn người ta nghe tưởng nó bị dở hay bị đao. Đi đến chết cũng chưa tới cái cuối cùng. Tư duy nằm cả ở 4 cái bánh xe.

Đi xe hàn thì xxx thế đíu nào đc Tăng Thanh Hà, Hồ Ngọc Hà ..., Hoa hậu? chắc chỉ xxx đc mẫu hậu. Hoa hậu thì chân dài, còn Mẫu Hậu thì vú dài.
:>

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
-Có lẽ nếu chỉ đếm đủ 4 cái bánh xe thì xe đẩy hay xe lăn cũng đủ cả,đấy là lý lẽ của AQ,em dự là nếu trong túi cụ nhiều xèng hơn 1 tý chắc cụ loại luôn chữ Hàn xẻng ra khỏi đầu ?~X(

Car_Passion

Xe buýt
Website
www.SdtWorld.vn
Các cụ đánh chửi nhau kinh quá, thích xe nào mua xe đó thôi, lên OF Fun là chính. Chúc các cụ bớt nóng :D.

ying_jun

Xe tăng
Oái, em tưởng thớt này chốt ở trang 7 rồi chứ :D
Hôm nay vào xem lên tận 22 trang :))

Mà bác Kia_fote nào đó em ngưỡng mộ quá cơ, hôm nào em mời cafe nhé ;;)

mazda626

Xe buýt
Hôm nay rỗi việc, ngồi đọc lại cái thớt này, em cười chảy cả nước mắt các cụ ạ..
1. Chủ thớt quang củ gạch, xong lặn không sủi tăm, ko hiểu cụ ấy lấy xe gì rồi??
2. Các cụ con lại, tư vấn được cho chủ thớt dăm ba câu, rồi quay lại ném nhau, gạch đá bay tơi bời...
3. Mà đọc mấy CM của bác Fote, em tý sặc cơm...Chán vãi ...Em mà là CTHĐQT của TOY, em cất nhắc cụ FOTE vào vị trí GĐ Marketing ngay ợ..

scb360

Xe tăng
Mời cụ nào yêu cam>mer đọc

Phân hạng các dòng ôtô

Không khó để xếp một chiếc xe hơi vào đúng phân khúc trên thị trường, ngoại trừ vài trường hợp cho vào phân khúc nào cũng thấy băn khoăn.

Thực chất, xe hơi có thể được xếp loại theo nhiều tiêu chuẩn khác nhau. Nhưng kiểu phân hạng dưới đây được sử dụng phổ biến nhất, theo Wikipedia. Cách phân chia nào cũng có những đan xen hoặc không phổ quát hết. Mỗi thế hệ xe mới, các hãng lại nới thêm kích thước để đáp ứng người tiêu dùng. Vì thế những dữ kiện dưới đây mang tính chung nhất và dĩ nhiên vẫn có những ngoại lệ.

Phân khúc A - xe mini, xe gia đình cỡ nhỏ

Xe mini thường sử dụng động cơ dung tích dưới một lít với 2 chỗ ngồi. Tiêu biểu là Smart Fortwo. Xe gia đình cỡ nhỏ hay xe nội thị thuộc phân khúc này có tốc độ nhanh hơn xe mini, công năng sử dụng cũng thuận tiện hơn. Trên cao tốc, nếu muốn, xe vẫn có thể đi nhanh hơn các "đàn anh" nhưng do kích thước nên phân khúc A luôn thiệt thòi hơn nếu xảy ra va chạm.

Kia Morning, dòng xe hạng nhỏ ăn khách tại Việt Nam.
Khách hàng chủ yếu ở Việt Nam là những người mới mua xe lần đầu, đặc biệt là phụ nữ. Ưu điểm của phân khúc A là khả năng thích nghi trên phố. Với chiều dài dưới 3.400 mm, bạn sẽ thấy "dễ thở" như thế nào khi quay đầu trong ngõ hẹp. Những cái tên tiêu biểu là Fiat 500, Daewoo Matiz, Kia Morning, Toyota iQ hay Tata Nano.

Phân khúc B - xe gia đình cỡ nhỏ

Đó là những Ford Fiesta, Hyundai i20 hay Toyota Yaris quen thuộc trên thị trường Việt Nam. Xe thuộc phân khúc này có 3, 4 hoặc 5 cửa và thiết kế với 4 ghế và đăng ký chở 5 người. Những mẫu hatchback hiện hành có chiều dài tối đa 3.900 mm, trong khi kiểu sedan dài khoảng 4.200 mm. Phân khúc B duy trì tốt lợi thế đi trên phố nhưng cải tiến đáng kể tốc độ trên xa lộ. Động cơ từ 1.4 đến 1.6 nên đạt vận tốc cao hơn.

Toyota Yaris - xe được phái nữ ưa chuộng.
Phụ nữ cùng là khách hàng quen thuộc trong phân khúc này. Họ đã từng sở hữu xe, hoặc mua lần đầu.

Phân khúc C - bình dân hạng trung

Chiều dài tối đa 4.250 mm với kiểu hatchback và 4.500 mm với sedan, xe compact đủ chỗ cho 5 người lớn và thường trang bị động cơ từ 1.4 đến 2.2, đôi khi lên tới 2.5. Đây là loại xe phổ biến nhất trên thế giới bởi nó "vừa đủ" cho tất cả các nhu cầu từ trên phố, xa lộ hay nông thôn.

Honda Civic - đối thủ của Toyota Corolla.
Trong danh mục xe bán chạy nhất thế giới có tên Toyota Corolla, thuộc phân khúc C, với danh số 35 triệu chiếc, tính đến 2007. Trong 40 năm tồn tại, cứ 40 giây lại có một chiếc Corolla được bán ra. Ngoài ra, có thể nhắc tới Ford Focus, Honda Civic và những sản phẩm mới nổi như Kia Forte hay Chevrolet Cruze.

Phân khúc D - xe bình dân cỡ lớn

Đủ chỗ cho 5 người lớn và một khoang chứa đồ rộng, động cơ mạnh hơn xe compact và và phiên cao cấp nhất thường là loại 6 xi-lanh. Kích thước xe tùy theo khu vực: ở châu Âu hiếm khi dài hơn 4.700 mm, trong khi ở Bắc Mỹ, Trung Đông và Australia lại thường dài hơn 4.800 mm.

Ford Mondeo cùng phân khúc với Camry. Nhưng số phận hai mẫu xe này ở Việt Nam lại trái ngược.
Ví dụ có Ford Mondeo, Toyota Camry, Honda Accord. Ở Mỹ, do thị hiếu mà phân khúc này lại được ưa chuộng. Chiếc Camry là xe bán chạy nhất của Toyota ở Mỹ chứ không phải Corolla.

Phân khúc E - xe hạng sang

Ở châu Âu và một số thị trường, phân hạng E dành cho những mẫu xe được đưa lên hàng sang trọng, bắt đầu từ Audi A4, Mercedes C-class, BMW serie 3 hay Lexus IS. Giữa hạng E và hạng D, khái niệm về chiều dài tổng thể không còn được sử dụng. Trên thị trường sẽ chỉ so các dòng xe hạng sang với nhau. Ít ai so sánh Toyota Camry với Mercedes C-class bởi một điều chúng "không cùng đẳng cấp", dù kích thước có thể ở cùng một hạng.

Audi A4 cùng phân khúc với serie 3, C-class.
Những chiếc A4, serie 3 hay C-class có thể coi là dòng thấp nhất của phân khúc hạng sang. Nhưng do nhu cầu thị trường, các hãng ngày tung ra các mẫu nhỏ hơn như A-class của Mercedes, A1 của Audi hay serie 1 của BMW. Chưa có cách nào để phân loại những dòng xe mới này.

Phân khúc F - xe hạng sang cỡ lớn

Từ Audi A6, Mercedes E-class, BMW serie 5 hay Jaguar XF có thể thấy xe thuộc phân khúc này thường rộng rãi, có sức mạnh (dung tích động cơ trên 2.000 phân khối) và trang thiết bị sang trọng. Ở hạng sang, những chiếc A6, E-class hay serie 5 được ví như Corolla trong dòng bình dân. Trang bị đầy đủ hơn A4, C-class hay serie 3. Động cơ cũng lớn hơn.

BMW 750Li thuộc phân khúc "hạng sang cao cấp".
Nhưng phân khúc này còn ngăn cách một bậc so với các đàn anh A8, S-class, LS hoặc serie 7 vốn thường được gọi là "hạng sang cao cấp". Nằm chung phân hạng F nhưng các mẫu "hạng sang cao cấp" dài hơn, động cơ với 6, 8 hoặc 12 xi-lanh và trang bị tốt hơn xe sang hạng trung. Chúng là những mẫu sản xuất trên dây chuyền hàng loạt cao cấp nhất. Tất cả những công nghệ mới nhất, trang bị tốt nhất và chất lượng phục vụ tốt nhất đều được Mercedes, Audi, BMW, Lexus ưu tiên cho phân khúc này.

Cao hơn hạng F là những mẫu xe "ngoại hạng" hay còn gọi là "siêu sang" như các sản phẩm của Rolls-Royce, Maybach và một vài loại của Bentley. Sản lượng của dòng siêu sang thấp do đối tượng mà chúng nhắm tới là những triệu phú, tỷ phú đô-la và có mức giá rất đắt. Các công đoạn lắp ráp thường làm bằng tay và có những chế độ đặt hàng trực tiếp từ khách hàng tới nhà máy.

Phân khúc S - xe coupe thể thao

Xe thể thao, grand tourer (thể thao hạng sang với kiểu coupe 2 cửa, 2 ghế phía trước và 2 ghế nhỏ hơn phía sau), xe mui trần, roadster (mui trần 2 chỗ) và siêu xe đều thuộc phân khúc này. Có thể kể đến BMW serie 6, Mercedes CLK, Audi TT, Mazda MX-5, Porsche 911, Ferrari 458 Italia, Lamborghini Gallardo, Jaguar XK, Maserati GranTurismo, Bugatti Veyron, Pagani Zonda...

Phân khúc M - xe MPV hay minivan

Toyota Sienna.
Những chiếc MPV có thể chở tới 8 người. Cao hơn xe gia đình, xe MPV còn tạo tầm quan sát tốt hơn cho tài xế như Toyota Sienna hay Honda Odyssey.

Phân khúc J - xe SUV

Hyundai Tucson.
Có thể vượt qua những địa hình khó với hệ dẫn động 2 cầu, xe SUV thường có khoảng sáng gầm cao với thiết kế thân xe có thế đứng thẳng và kiểu hình hộp vuông vức. Những người thích xe SUV có thể chọn Ford Explorer, BMW X5, Toyota RAV4, Volkswagen Touareg hay Cadillac Escalade EXT.

Đây chỉ là phân loại chung. Trong dòng này còn chia ra có loại như hạng nhỏ, hạng trung và cỡ lớn. Xe bình dân và xe sang.

Xe bán tải

Là những mẫu xe hạng nhẹ có khoang chở hàng hóa lộ thiên. Thành viên của gia đình bán tải gồm Mitsubishi Triton, Ford Ranger hay Toyota Tundra.

Tupac Amaru

Xe máy
Mời cụ nào yêu cam>mer đọc

Phân hạng các dòng ôtô

Không khó để xếp một chiếc xe hơi vào đúng phân khúc trên thị trường, ngoại trừ vài trường hợp cho vào phân khúc nào cũng thấy băn khoăn.

Thực chất, xe hơi có thể được xếp loại theo nhiều tiêu chuẩn khác nhau. Nhưng kiểu phân hạng dưới đây được sử dụng phổ biến nhất, theo Wikipedia. Cách phân chia nào cũng có những đan xen hoặc không phổ quát hết. Mỗi thế hệ xe mới, các hãng lại nới thêm kích thước để đáp ứng người tiêu dùng. Vì thế những dữ kiện dưới đây mang tính chung nhất và dĩ nhiên vẫn có những ngoại lệ.

Phân khúc A - xe mini, xe gia đình cỡ nhỏ

Xe mini thường sử dụng động cơ dung tích dưới một lít với 2 chỗ ngồi. Tiêu biểu là Smart Fortwo. Xe gia đình cỡ nhỏ hay xe nội thị thuộc phân khúc này có tốc độ nhanh hơn xe mini, công năng sử dụng cũng thuận tiện hơn. Trên cao tốc, nếu muốn, xe vẫn có thể đi nhanh hơn các "đàn anh" nhưng do kích thước nên phân khúc A luôn thiệt thòi hơn nếu xảy ra va chạm.

Kia Morning, dòng xe hạng nhỏ ăn khách tại Việt Nam.
Khách hàng chủ yếu ở Việt Nam là những người mới mua xe lần đầu, đặc biệt là phụ nữ. Ưu điểm của phân khúc A là khả năng thích nghi trên phố. Với chiều dài dưới 3.400 mm, bạn sẽ thấy "dễ thở" như thế nào khi quay đầu trong ngõ hẹp. Những cái tên tiêu biểu là Fiat 500, Daewoo Matiz, Kia Morning, Toyota iQ hay Tata Nano.

Phân khúc B - xe gia đình cỡ nhỏ

Đó là những Ford Fiesta, Hyundai i20 hay Toyota Yaris quen thuộc trên thị trường Việt Nam. Xe thuộc phân khúc này có 3, 4 hoặc 5 cửa và thiết kế với 4 ghế và đăng ký chở 5 người. Những mẫu hatchback hiện hành có chiều dài tối đa 3.900 mm, trong khi kiểu sedan dài khoảng 4.200 mm. Phân khúc B duy trì tốt lợi thế đi trên phố nhưng cải tiến đáng kể tốc độ trên xa lộ. Động cơ từ 1.4 đến 1.6 nên đạt vận tốc cao hơn.

Toyota Yaris - xe được phái nữ ưa chuộng.
Phụ nữ cùng là khách hàng quen thuộc trong phân khúc này. Họ đã từng sở hữu xe, hoặc mua lần đầu.

Phân khúc C - bình dân hạng trung

Chiều dài tối đa 4.250 mm với kiểu hatchback và 4.500 mm với sedan, xe compact đủ chỗ cho 5 người lớn và thường trang bị động cơ từ 1.4 đến 2.2, đôi khi lên tới 2.5. Đây là loại xe phổ biến nhất trên thế giới bởi nó "vừa đủ" cho tất cả các nhu cầu từ trên phố, xa lộ hay nông thôn.

Honda Civic - đối thủ của Toyota Corolla.
Trong danh mục xe bán chạy nhất thế giới có tên Toyota Corolla, thuộc phân khúc C, với danh số 35 triệu chiếc, tính đến 2007. Trong 40 năm tồn tại, cứ 40 giây lại có một chiếc Corolla được bán ra. Ngoài ra, có thể nhắc tới Ford Focus, Honda Civic và những sản phẩm mới nổi như Kia Forte hay Chevrolet Cruze.

Phân khúc D - xe bình dân cỡ lớn

Đủ chỗ cho 5 người lớn và một khoang chứa đồ rộng, động cơ mạnh hơn xe compact và và phiên cao cấp nhất thường là loại 6 xi-lanh. Kích thước xe tùy theo khu vực: ở châu Âu hiếm khi dài hơn 4.700 mm, trong khi ở Bắc Mỹ, Trung Đông và Australia lại thường dài hơn 4.800 mm.

Ford Mondeo cùng phân khúc với Camry. Nhưng số phận hai mẫu xe này ở Việt Nam lại trái ngược.
Ví dụ có Ford Mondeo, Toyota Camry, Honda Accord. Ở Mỹ, do thị hiếu mà phân khúc này lại được ưa chuộng. Chiếc Camry là xe bán chạy nhất của Toyota ở Mỹ chứ không phải Corolla.

Phân khúc E - xe hạng sang

Ở châu Âu và một số thị trường, phân hạng E dành cho những mẫu xe được đưa lên hàng sang trọng, bắt đầu từ Audi A4, Mercedes C-class, BMW serie 3 hay Lexus IS. Giữa hạng E và hạng D, khái niệm về chiều dài tổng thể không còn được sử dụng. Trên thị trường sẽ chỉ so các dòng xe hạng sang với nhau. Ít ai so sánh Toyota Camry với Mercedes C-class bởi một điều chúng "không cùng đẳng cấp", dù kích thước có thể ở cùng một hạng.

Audi A4 cùng phân khúc với serie 3, C-class.
Những chiếc A4, serie 3 hay C-class có thể coi là dòng thấp nhất của phân khúc hạng sang. Nhưng do nhu cầu thị trường, các hãng ngày tung ra các mẫu nhỏ hơn như A-class của Mercedes, A1 của Audi hay serie 1 của BMW. Chưa có cách nào để phân loại những dòng xe mới này.

Phân khúc F - xe hạng sang cỡ lớn

Từ Audi A6, Mercedes E-class, BMW serie 5 hay Jaguar XF có thể thấy xe thuộc phân khúc này thường rộng rãi, có sức mạnh (dung tích động cơ trên 2.000 phân khối) và trang thiết bị sang trọng. Ở hạng sang, những chiếc A6, E-class hay serie 5 được ví như Corolla trong dòng bình dân. Trang bị đầy đủ hơn A4, C-class hay serie 3. Động cơ cũng lớn hơn.

BMW 750Li thuộc phân khúc "hạng sang cao cấp".
Nhưng phân khúc này còn ngăn cách một bậc so với các đàn anh A8, S-class, LS hoặc serie 7 vốn thường được gọi là "hạng sang cao cấp". Nằm chung phân hạng F nhưng các mẫu "hạng sang cao cấp" dài hơn, động cơ với 6, 8 hoặc 12 xi-lanh và trang bị tốt hơn xe sang hạng trung. Chúng là những mẫu sản xuất trên dây chuyền hàng loạt cao cấp nhất. Tất cả những công nghệ mới nhất, trang bị tốt nhất và chất lượng phục vụ tốt nhất đều được Mercedes, Audi, BMW, Lexus ưu tiên cho phân khúc này.

Cao hơn hạng F là những mẫu xe "ngoại hạng" hay còn gọi là "siêu sang" như các sản phẩm của Rolls-Royce, Maybach và một vài loại của Bentley. Sản lượng của dòng siêu sang thấp do đối tượng mà chúng nhắm tới là những triệu phú, tỷ phú đô-la và có mức giá rất đắt. Các công đoạn lắp ráp thường làm bằng tay và có những chế độ đặt hàng trực tiếp từ khách hàng tới nhà máy.

Phân khúc S - xe coupe thể thao

Xe thể thao, grand tourer (thể thao hạng sang với kiểu coupe 2 cửa, 2 ghế phía trước và 2 ghế nhỏ hơn phía sau), xe mui trần, roadster (mui trần 2 chỗ) và siêu xe đều thuộc phân khúc này. Có thể kể đến BMW serie 6, Mercedes CLK, Audi TT, Mazda MX-5, Porsche 911, Ferrari 458 Italia, Lamborghini Gallardo, Jaguar XK, Maserati GranTurismo, Bugatti Veyron, Pagani Zonda...

Phân khúc M - xe MPV hay minivan

Toyota Sienna.
Những chiếc MPV có thể chở tới 8 người. Cao hơn xe gia đình, xe MPV còn tạo tầm quan sát tốt hơn cho tài xế như Toyota Sienna hay Honda Odyssey.

Phân khúc J - xe SUV

Hyundai Tucson.
Có thể vượt qua những địa hình khó với hệ dẫn động 2 cầu, xe SUV thường có khoảng sáng gầm cao với thiết kế thân xe có thế đứng thẳng và kiểu hình hộp vuông vức. Những người thích xe SUV có thể chọn Ford Explorer, BMW X5, Toyota RAV4, Volkswagen Touareg hay Cadillac Escalade EXT.

Đây chỉ là phân loại chung. Trong dòng này còn chia ra có loại như hạng nhỏ, hạng trung và cỡ lớn. Xe bình dân và xe sang.

Xe bán tải

Là những mẫu xe hạng nhẹ có khoang chở hàng hóa lộ thiên. Thành viên của gia đình bán tải gồm Mitsubishi Triton, Ford Ranger hay Toyota Tundra.
Bác phân loại sai bét. Xe sang bây giờ phải có thêm TUCSON, SANTA FE. Xe siêu sang phải có thêm Genesis, chứ bây giờ các thể loại đồ chơi gì xe Hàn cũng có. Nên phải xếp hạng như vậy mới đúng đấy ạ.

scb360

Xe tăng
Bác phân loại sai bét. Xe sang bây giờ phải có thêm TUCSON, SANTA FE. Xe siêu sang phải có thêm Genesis, chứ bây giờ các thể loại đồ chơi gì xe Hàn cũng có. Nên phải xếp hạng như vậy mới đúng đấy ạ.
Cụ vui tính. Nhưng nếu mang option ra đọ thì xe Hàn quốc vô đối so với cùng loại thật

Tupac Amaru

Xe máy
Xe sang ?

Cụ vui tính. Nhưng nếu mang option ra đọ thì xe Hàn quốc vô đối so với cùng loại thật
Em đã quyết rồi cụ ạ. Em đã hứa với mình là đời em phải được cầm vô lăng cái xe siêu sang một lần. Nhưng quả thật lương công chức quèn như em thì chắc đến đời ông Bành Tổ cũng chỉ là ước mơ thôi. Nhưng em đã phát hiện ra một điều vĩ đại mà không ai nhận ra cụ ạ. Đó là xe Hàn đấy ạ. Về óp sừn thì vô đối, tiện nghi thì vô địch, đố thằng nào theo được. Do vậy ước mơ tưởng chừng chẳng bao giờ thực hiện được lại trở nên đơn giản như vậy đó kụ ạ, Kụ cũng phải mơ to mắt ra mà nhìn đời đi. Đừng bảo thủ nữa cụ nhá

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng