Lốp, đi đường xa phải kiểm tra lốp

technicvn

Xe buýt
Em cóp nhặt được một số thông tin này, phục vụ các cụ- đặc biệt là lái mới, xe mới như em - khi chuẩn bị đi xa, về quê ăn Tết.
Bài này em tham khảo trên http://benhvienoto.vn

Phần 1 – Kiểm tra lốp xe

Lý do phải kiểm tra lốp

Việc kiểm tra lốp (kể cả lốp dự phòng) là khâu nên làm trước mỗi một chuyến đi. Lốp xe của bạn có thể thiếu áp suất sau một thời gian sử dụng hoặc thừa áp suất do quá trình bảo dưỡng hay sửa chữa mà được bơm không đúng tiêu chuẩn. Áp suất thiếu hay thừa đều làm ảnh hưởng đến tính năng vận hành của xe, mức tiêu thụ nhiên liệu, tính năng phanh và quan trọng là làm cho lốp bị mòn không đều.

Đối với các dòng xe hiện đại, cao cấp và được trang bị hệ thống kiểm soát áp suất lốp thì công việc trở nên đơn giản. Nhưng với các dòng xe bình dân và không được trang bị hệ thống này thì mỗi lái xe cần là một chuyên gia thực thụ trong việc nhìn nhận và đánh giá áp suất lốp xe.

Các tình huống cụ thể

• Lốp thiếu áp suất:

• Trước tiên, lốp bị thiếu áp suất sẽ làm tăng lực ma sát do bề mặt tiếp xúc với mặt đường tăng lên, gây tiêu hao nhiên liệu và ồn hơn. Bên cạnh đó, sức nặng của xe sẽ đè xuống chủ yếu hai bên thành lốp. Chính vì vậy, nếu lốp xe thường xuyên bị thiếu áp suất thì hai bên thành lốp sẽ có xu hướng mòn nhanh hơn phần giữa lốp (xem ảnh chi tiết).

• Lốp thừa áp suất:

• Điều đầu tiên mà mỗi lái xe có thể cảm nhận được khi lốp bị thừa áp suất là xe bị xóc hơn khi vận hành trên đường xấu. Hơn nữa, khi lốp thừa áp suất thì có xu hướng căng tròn khiến độ ma sát bị giảm do diện tích vệt bánh xe giảm đi (ảnh hưởng ít nhiều đến tính năng của phanh) và lòng lốp sẽ có xu hướng mòn nhiều hơn hai bên thành lốp. Tuy nhiên, lốp thừa áp suất cũng có ưu điểm là giúp tiết kiệm nhiên liệu (xem ảnh chi tiết).

Khi lốp xe đạt áp suất chuẩn, trọng lượng xe sẽ nén đều trên cả lòng lốp và thành lốp. Chiếc xe sẽ vận hành êm ái nhất, đảm bảo lực ma sát tối ưu trong khi vẫn đạt hiệu quả tiêu thụ nhiên liệu và quan trọng là lốp mòn đều trong quá trình sử dụng. Việc kiểm tra lốp dự phòng sẽ chắc chắn rằng khi lốp xe của bạn bị thủng hay nổ dọc đường thì bạn đã có sẵn để thay thế.

Phần 2 - Nổ lốp và kinh nghiệm xử lý
Nổ lốp không phải là trường hợp thường xuyên xảy ra trong cuộc đời của một chiếc xe hơi, nhưng lại có thể gây ra hậu quả nghiêm trọng nếu lái xe không biết cách xử lý. Bài viết ngắn gọn này sẽ cung cấp đôi điều kinh nghiệm để các bác tài cùng tham khảo.

Nguyên nhân nổ lốp

Có thể có nhiều nguyên nhân gây ra sự cố nổ lốp khi xe đang chạy. Lý do trước tiên có thể kể ra là mép la-zăng bị hư hại hay có khuyết tật khiến cho lốp bị cào xước trong quá trình sử dụng. Các vết cào xước nhiều và sâu quá sẽ không chịu đựng được áp suất nên bị nổ.

Lý do thứ 2 chính là áp suất không đạt chuẩn. Nếu áp suất quá thấp sẽ làm cho lốp bị gãy gập quá mức so với thiết kế khiến cho các lớp vải bố bị dạn và rách. Còn nếu áp suất quá cao sẽ khiến cho sức chịu của thành lốp vượt quá giới hạn thiết kế và cũng gây nổ. Các sự có này càng có nguy cơ xảy ra cao hơn nếu xe vận hành liên tục vào những ngày nắng nóng hoặc trên địa hình xấu như đồi núi, công trường đang thi công có nhiều đất đá sắc nhọn…

Lốp xe cũng có thể dễ dàng bị nổ chỉ một lý do đơn giản là trong một pha cua gấp ở tốc độ cao trong khi lốp đã bị mòn quá nhiều.

Kinh nghiệm xử lý

Điều đầu tiên mà lái xe cần chú ý là thật bình tĩnh, bởi cảm giác hoảng sợ có thể khiến bạn không kiểm soát được vô-lăng nên rất dễ bị mất lái. Nhiều lái xe có thể ngay lập tức rút chân khỏi bàn đạp ga và nhấn phanh, nhưng đó có thể cũng sẽ là thao tác gây nên hậu quả xấu nhất.

Ngay khi nổ lốp, lái xe cần cố gắng duy trì làn đường đang chạy để xe không bị chuyển hướng đột ngột rồi thật từ từ rút chân ra khỏi chân ga. Trong khoảnh khắc này, tất cả những gì bạn xử lý đối với vô-lăng cũng không được đột ngột mà phải thật từ từ.

Hãy để cho chiếc xe tự chạy chậm dần (do bạn từ từ rút chân ga) rồi nhẹ nhàng chuyển sang chân phanh và rà nhẹ để tốc độ của xe giảm dần. Bật đèn xi-nhan rồi từ từ cho xe vào lề đường, chỗ có không gian rộng và bằng phẳng.

Trên thực tế sẽ có những tình huống phức tạp hơn những gì mà chúng ta có thể tưởng tượng, chẳng hạn như xe bị nổ lốp khi đang vào cua.

Trong những trường hợp như vậy, việc xử lý chân ga, chân phanh và vô-lăng một cách êm dịu và nhẹ nhàng càng trở nên quan trọng hơn bao giờ hết. Thật khó để có thể nói rằng bạn sẽ an toàn nếu nổ lốp khi xe đang ôm cua gấp, chính vì vậy lời khuyên cũ rích cho các lái xe là không nên coi nhẹ việc cài dây đai an toàn và giảm tốc độ khi cần thiết.

Phần 3 - Kỹ thuật thay lốp dự phòng

Lốp xe bị thủng dọc đường là chuyện thường tình. Và với mỗi lái xe khi sở hữu một chiếc xe mới có trang bị lốp dự phòng thì một trong những kỹ năng cơ bản là phải biết thay lốp.

Ngay khi phát hiện thấy lốp bị hết hơi, lái xe cần tìm một vị trí thích hợp, rộng rãi và không gây cản trở giao thông để tiến hành thay lốp dự phòng. Trước khi có thể tiến hành, thao tác không thể thiếu là kéo phanh tay đồng thời gạt cần số về chế độ P (Park) đối với số tự động và cài số (có thể là số 1) đối với hộp số sàn để bánh xe không bị quay trong quá trình thao tác.Có thể bật đèn tín hiệu khẩn cấp để cảnh báo cho các phương tiện giao thông khác.

Lấy lốp dự phòng và đồ nghề tháo lắp lốp ra. Có một điều thú vị là nhiều người mặc dù đã sở hữu chiếc xe trong một thời gian khá dài, thậm chí vài năm, nhưng vẫn không biết lấy chiếc lốp dự phòng ra bằng cách nào, đặc biệt là trên một số xe có cách cất lốp dự phòng rất cầu kỳ như Toyota Innova.

Chính vì vậy, nghe có vẻ hài hước nhưng mỗi người khi sở hữu một chiếc xe mới cũng cần học cách lấy chiếc lốp dự phòng ra và cách cất vào chỗ cũ.

Trong cốp của tất cả các loại xe có trang bị lốp dự phòng đều đã có đủ thiết bị tháo lắp lốp, gồm có kích và cờ-lê. Vì vậy lái xe cần chú ý kiểm tra kỹ các thiết bị này trước khi khởi hành.

Các bước thay lốp dự phòng bao gồm:

B1: Dùng cờ-lê nới lỏng các ốc vít bánh xe (chỉ nới lỏng chứ không tháo hẳn). Nếu ốc quá chặt không thể vặn tay được (đặc biệt với các chị em phụ nữ) thì có thể đứng lên và dùng chân đạp mạnh vào cờ-lê.

B2: Tiếp đó, chống kích vào phần chassis cạnh trục bánh xe bị thủng, chú ý là gờ của chassis lọt vào rãnh của kích.

B3: Điều chỉnh kích cho bánh xe nâng hẳn lên rồi tháo hẳn các ốc bánh xe, nhấc bánh xe ra.

B4: Lắp lốp dự phòng vào, vặn nhẹ các ốc để tạm cố định bánh xe. Chú ý là phải vặn đều các ốc.

B5: Hạ kích xuống rồi dùng cờ-lê vặn chặt các ốc. Thu dọn đồ đạc để tiếp tục lên đường.

Trên hầu hết các dòng xe, lốp dự phòng thường chỉ được thiết kế để sử dụng tạm thời trên quãng đường nhất định nên lái xe cần cho xe đến trung tâm dịch vụ gần nhất để sửa chữa chiếc lốp bị thủng và thay lại.

bachkhoak40

Xe điện
Em cũng phải tháo lắp nhiều lần rồi, nhưng vẫn voka cụ.

Harmony_Civic

Xe hơi
Vote cụ phát. Đơn giản và bổ ích.
Tiện thể em hỏi thêm với sedan thì lốp trước 2,3 kg, lốp sau 2,8 kg có phải là chuẩn hay chưa.
Em toàn bơm hơn tý, trước 2,5-2,7; sau: 3,0-3,2, thế có sao không nhỉ?

anhtho

Xe ngựa
Tiện thể em hỏi thêm với sedan thì lốp trước 2,3 kg, lốp sau 2,8 kg có phải là chuẩn hay chưa.
Em dự là căng quá. Cụ xem cái tem chỉ dẫn thường dán ở khung cửa bên lái.
Thường thì sedan em nghĩ chỉ 2,2-2,4 cân. Mùa lạnh này thì thêm chút đỉnh.

CAP_bl

Xe điện
Trong phần thay lốp em thấy thiếu bước để lốp (chưa dùng) vào gầm xe đề phòng sập kích.
Cụ thể sau B2 khi kích xe lên thì cho lốp dự phòng vào gầm xe, sau đó mới tháo lốp hỏng.
Sau khi tháo lốp hỏng (B3) thì lôi lốp dự phòng ra, cho lốp hỏng vào, rồi mới lắp lốp dự phòng.

CAP_bl

Xe điện
Cụ để thế này thì không đúng rồi, lốp trước thường yêu cầu căng hơn lốp sau vì đầu xe nặng hơn (trừ trường hợp đặc biệt, máy xe để sau), yêu cầu bơm lốp thường được dán ở ngay bên hông cửa bên lái, em thấy là 2,2 - 2,4 thôi (chú ý đơn vị nhé).

technicvn

Xe buýt
Cụ để thế này thì không đúng rồi, lốp trước thường yêu cầu căng hơn lốp sau vì đầu xe nặng hơn (trừ trường hợp đặc biệt, máy xe để sau), yêu cầu bơm lốp thường được dán ở ngay bên hông cửa bên lái, em thấy là 2,2 - 2,4 thôi (chú ý đơn vị nhé).
Em nghĩ cứ căn cứ vào thông số kỹ thuật của xe để bơm ạ. Xe em thì để 4 bánh như nhau là 2,1.

nam-misu

Xì hơi lốp
Em ngợi là các cụ nên tuân theo chỉ dẫn của nhà sản xuất dán ở vách cửa lái là chuẩn nhất. Các bác thợ bơm vá thay lốp nhà ta tuyền là dựa vào kinh nghiệm của mình nên nhiều lúc báo hại các cụ nhà mình đi vừa xóc, vừa hại lốp!:-L

diepnh81

Xe tăng
Ghi trên cửa, trc lốp xe em là 185/65R14 thì là trước 2.0, sau 1.8 nhưng em mới thay mấy quả lốp Michelin là 185/70R14, tăng chiều dày lên thì bơm là bao nhiêu các bác nhỉ, e bơm trước 2.3, sau 2.1 thì có vẻ thấy vẫn hơi non, có vẻ hơi ì xe, có nên đẩy lên 2.5 và 2.2 k0 các cụ nhỉ?

anhtho

Xe ngựa
Ghi trên cửa, trc lốp xe em là 185/65R14 thì là trước 2.0, sau 1.8 nhưng em mới thay mấy quả lốp Michelin là 185/70R14, tăng chiều dày lên thì bơm là bao nhiêu các bác nhỉ, e bơm trước 2.3, sau 2.1 thì có vẻ thấy vẫn hơi non, có vẻ hơi ì xe, có nên đẩy lên 2.5 và 2.2 k0 các cụ nhỉ?
Theo em với lốp dầy hơn, bác bơm căng hơn tí cũng được, nhưng nhớ xem Pmax của lốp có trong giới hạn không nhé.

Harmony_Civic

Xe hơi
Chết, em giật cả mình. Toàn theo truyền tai. Quả này chắc lốp em mòn giữa nhiều rùi :)
Thanks các cụ chỉ giáo.

oto_bay_2011

Xe hơi
áp suất bơm nhứ nào là hợp lí cụ nhẩy

toanthangcs

Xe điện
Xe của em Lacetti EX 2009, kích thước lốp 185/65R14. Bơm lốp trước và sau như thế nào là hợp lý ạ?

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Bác mở cửa xe bên lái nó có cái decal ghi rõ các chỉ số lốp mà. Thường thì nếu đi lốp mỏng bơm căng hơn (2,5kg) còn lốp dày bản lớn thì bơm ít hơn tí (tầm 2,2-2,4kg). Chở nặng thì kích lên thêm. Lốp sau bơm căng hơn lốp trước kể cả sedan (cái này là manual bảo thế chứ không phải em suy diễn như bác nào là engine ở trước nên cần bơm lốp trước căng hơn).

KYNGLISH

Xe tăng
Cảm ơn cụ. Rất hữu ích ạ. Năm mới chúc các cụ lái xe an toàn và không phải dùng đến lốp dự phòng.

tienhungtech

Đi bộ
Em thì lắp TPMS cho nó yên tâm
Đã bị một vụ hàng bơm nó bơm lốp em lên 4,5 cân dù chỉ bảo nó bơm 2,2 cân thôi .Mấy cái đồng hồ đo áp suất có bao giờ được kiểm định gì đâu nên em chẳng bao giờ tin. May nhờ có TPMS mới tá hỏa khi sau khi bơm xong vẫn thấy cảnh báo, hóa ra là lốp căng quá. Vội xuống xì bớt ngay chứ không thì ... BÙM

Chỉnh sửa cuối:

Mraaa

Xe tăng
Thường em thấy áp xuất lốp tiêu chuẩn là từ 30 đến 34 psi thôi các cụ nhé.

Các cụ cứ chia cho 14.22 là ra kg/cm2