Thảo luận Lốp cho Escape: Chọn loại nào? Mua ở đâu? Rổ giá thía nào?

phanptsc

Xe tải
Vâng, vì thấy cụ khen Dunlop nên em mới lăn tăn chứ trước thì em chỉ quan tâm đến BS và GY thôi. Em đang đi BS Japan, Dueler HT 687, ko có gì để chê, tuy nhiên hiện đang hẻo mà thay cả 4c hết gần 20 củ thì hơi xót. Em cũng đang định đi xem thực tế mấy loại lốp vì nhiều khi nhình hình ko chính xác. Ở HN thì chỗ nào bán Dunlop hợp lý, cụ biết thì giúp em với
Em ở trong SG nên ko rành ngoài đó cụ ạ, vừa rồi em mua giúp cụ Vinhnguyen bộ 235/55/18 bị đắt hơn so với HN đấy cụ em cũng chẳng hiểu sao. 215/70R16 trong SG bán 2 650 000vnd/quả.
P/S: Em khen Dunlop chẳng qua vì xài nó hơn Kumho và Good year thôi nhá:)

Chỉnh sửa cuối:

quangloc

Xe tải
Em ở trong SG nên ko rành ngoài đó cụ ạ, vừa rồi em mua giúp cụ Vinhnguyen bộ 235/55/18 bị đắt hơn so với HN đấy cụ em cũng chẳng hiểu sao. 215/70R16 trong SG bán 2 650 000vnd/quả.
P/S: Em khen Dunlop chẳng qua vì xài nó hơn Kumho và Good year thôi nhá:)
Giá hợp lý quá cụ nhỉ, hiện em đi lốp béo (235/70R16) và có tìm hiểu thì Dunlop AT3 ko có size này. Tuy nhiên, em thay cả 4 quả nên có thể về size 215 và cũng sẽ phải tìm thêm 1 quả cho lốp dự phòng nữa. Em vẫn đang đọc thêm review về Dunlop AT3 ở các 4rum nước ngoài vì đến cuối tuần mới đi thay lốp

Em vừa hỏi ngoài này thì Dunlop AT3 215/70R16 là 2.620.000đ, giá cũng ko chênh so với trong đó bác ah

Chỉnh sửa cuối:

chemgggl

Đi bộ
Xe tớ (Ech XLT 2.3-2010) mói chạy có 20.000 km, vừa rồi mới đi Vũng Tàu bị chém mất một lốp sau phải thay lại cả cặp Michelin Latitude Cross 215/70R16-100T cho nó cân mà hết 8T. Không biết cặp này có ổn không? Tớ thấy ở gara bơm 2,3 k có đúng không hay chỉ bơm 2,1 k? Mấy bác tư vấn giùm.

expedition

Xe tải
Xe tớ (Ech XLT 2.3-2010) mói chạy có 20.000 km, vừa rồi mới đi Vũng Tàu bị chém mất một lốp sau phải thay lại cả cặp Michelin Latitude Cross 215/70R16-100T cho nó cân mà hết 8T. Không biết cặp này có ổn không? Tớ thấy ở gara bơm 2,3 k có đúng không hay chỉ bơm 2,1 k? Mấy bác tư vấn giùm.
Cụ xem cái tem trắng dán ở cửa lái, hướng dẫn thông số lốp và cân hơi ....

dolcegabbana

Xe tải
Các cụ cho em hỏi lỗi lốp to hơn trong đăng kiểm thì phạt bao nhiêu ah? để em còn biết mà 50-50 với các XXX, 235/70r16 Vs 215/70r16

lapin

Xe container
Đúng là chất lượng BY thì nhiều người kêu, em cũng ko ngoại lệ, trước cũng phải thay 4c BS Japan.
Hiện em lăn tăn bởi BS Japan đắt, hơn nữa hôm qua có bác thợ lốp khá uy tín nói vậy, em đọc trên một số 4rum nước ngoài cũng khen loại GY Wrangler HP AW này bác ah
Đúng dòng BY Wrangler HP AW được coi là đỉnh nhất của BY và đang được trang bị cho ếch, từ đời nào không rõ nhưng trên xe em là đời 2011. Xe em đi chưa nhiều, cũng không đi đường xấu mấy, có lẽ xấu nhất là đoạn Trung kính hôm bị lạc đường, cũng chưa leo hè nhiề, chắc chưa quá 10 lần. Thế nhưng 01 lốp bị nứt cạnh thành. Vấn đề ở chỗ ra bảo hành thì nói bị chém, em ok để đi tiếp, đảo lại lốp. Tuần sau tiếp tục xuất hiện vết nứt khác, hình dạng cũng khác mà đúng miêu tả theo lời của người BY lúc trước là lốp bị lỗi. Lúc này bên BY ra bảo không phải, phải nứt kiểu khác mới là lỗi (ngang thành dọc, dọc thành ngang, chả ngang lẫn dọc, đại loại thế). Thậm chí tháo cả lốp ra, miết đi miết lại để kiểm tra vết nứt mới lẫn vùng bên cạnh nhưng thợ BY không dám khẳng định với em là lốp bị chém. Nhìn qua lúc kiểm tra, em cảm giác cả vùng cạnh lốp đó có khả năng nứt tiếp chứ chả chơi. Nhưng ác nhất ở chỗ, thợ lốp cua fo bảo bọn này BY củ chuối lắm, lốp bị hỏng hoặc lỗi, phải đem vá thì nó bảo là người dùng đã tác động đến lý hóa tính của lốp nên từ chối bảo hành. Thế chả nhé lốp hỏng vứt vợ nó ngoài đường hoặc hạy bằng bánh dự phòng đến nửa tháng để chờ chúng nó cấp cho lốp mới như của bố thí à?
Giờ em đang phải lo tìm 01 em lốp mới, hoặc vá chạy tạm rồi tìm cách thay 01 đôi, chiếc còn lại đem làm dự phòng. Ngay cả thay 01 đôi thì chỗ đích lốp ở CG cũng khuyên không nên. Thành ra đang phân vân.
Về độ ồn với tiết kiệm xăng thì em chưa chạy lốp khác nên không bình được.
Bác tiết kiệm tiền và thấy chất lượng BY không thành vấn đề thì bác cứ mua. Nhưng tiết kiệm không phải chỉ giá mua ban đầu đâu, ít nhất còn quãng đường và thời gian phải bỏ ra để quan tâm đến lốp đấy bác.

inochi

Xe điện
Em thấy Dunlop có gai AT20 review thấy hay hớn AT3 đấy cụ ạ
www.dunlop.vn
Giá hợp lý quá cụ nhỉ, hiện em đi lốp béo (235/70R16) và có tìm hiểu thì Dunlop AT3 ko có size này. Tuy nhiên, em thay cả 4 quả nên có thể về size 215 và cũng sẽ phải tìm thêm 1 quả cho lốp dự phòng nữa. Em vẫn đang đọc thêm review về Dunlop AT3 ở các 4rum nước ngoài vì đến cuối tuần mới đi thay lốp

Em vừa hỏi ngoài này thì Dunlop AT3 215/70R16 là 2.620.000đ, giá cũng ko chênh so với trong đó bác ah

chemgggl

Đi bộ

quangloc

Xe tải
Trước em đã chạy BY nên biết nó bad thế nào, ồn và xóc làm em ko chịu nổi. Sau đó em đổi sang BS Japan đi rất êm, bền, ổn định.

Xe em 2.3, chạy lốp béo 235 mấy năm rồi chẳng bị sao, đăng kiểm ko thấy hỏi gì (dĩ nhiên là có dịch vụ 200ng), xxx thì có hỏi mấy lần nhưng em có thẻ nhà báo nên cũng ko thấy kiểm tra gì cả. Hôm nay em đã hỏi thì Dunlop cho Ếch chỉ có loại AT3, tiếc là 2 loại lốp mới (siêu êm và tiết kiệm xăng) của GY lại ko có size cho Ếch. Em lăn tăn bởi vì GY là hãng lốp lớn, chỉ sau BS và MIT, 4rum nước ngoài cũng khen nhiều

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Trước em đã chạy BY nên biết nó bad thế nào, ồn và xóc làm em ko chịu nổi. Sau đó em đổi sang BS Japan đi rất êm, bền, ổn định.

Xe em 2.3, chạy lốp béo 235 mấy năm rồi chẳng bị sao, đăng kiểm ko thấy hỏi gì (dĩ nhiên là có dịch vụ 200ng), xxx thì có hỏi mấy lần nhưng em có thẻ nhà báo nên cũng ko thấy kiểm tra gì cả. Hôm nay em đã hỏi thì Dunlop cho Ếch chỉ có loại AT3, tiếc là 2 loại lốp mới (siêu êm và tiết kiệm xăng) của GY lại ko có size cho Ếch. Em lăn tăn bởi vì GY là hãng lốp lớn, chỉ sau BS và MIT, 4rum nước ngoài cũng khen nhiều
Em chả biết BY lớn đến đâu nhưng chắc chắn công nghệ với đầu tư nghiên cứu kém. Năm 1999 thì phải, sau bao nhiêu năm cung cấp lốp xe cho F1, để thua ông BS tay mơ tập tễnh bước vào thế giới F1. Tất nhiên kết quả còn phụ thuộc vào yếu tố khác nhưng em nhớ năm đó sau 2 - 3 chặng đầu khi Sumi phàn nàn về lốp BY, hãng Mỹ té *** chế tạo loại lốp mới, nhìn trông to ngang vật vưỡng hơn hẳn anh BS mà vẫn không lại.
Tóm lại kém vẫn hoàn kém.

Vinh Nguyễn

Xe điện
Em chả biết BY lớn đến đâu nhưng chắc chắn công nghệ với đầu tư nghiên cứu kém. Năm 1999 thì phải, sau bao nhiêu năm cung cấp lốp xe cho F1, để thua ông BS tay mơ tập tễnh bước vào thế giới F1. Tất nhiên kết quả còn phụ thuộc vào yếu tố khác nhưng em nhớ năm đó sau 2 - 3 chặng đầu khi Sumi phàn nàn về lốp BY, hãng Mỹ té *** chế tạo loại lốp mới, nhìn trông to ngang vật vưỡng hơn hẳn anh BS mà vẫn không lại.
Tóm lại kém vẫn hoàn kém.
Thực ra nói thế cũng khó vì mỗi loại xe thì nhà SX Lốp sẽ tính toán sao cho hợp lý. Vì sao em nói điều này vì em đã chứng kiến RR còn xài lốp GY cơ mà!

lapin

Xe container
Thực ra nói thế cũng khó vì mỗi loại xe thì nhà SX Lốp sẽ tính toán sao cho hợp lý. Vì sao em nói điều này vì em đã chứng kiến RR còn xài lốp GY cơ mà!
Đúng vậy cụ, nên em chỉ nêu ý kiến cá nhân thoai. Chưa kể còn phải xem xuất xứ và thị trường đích. Có điều khó hiểu là VN xứ nóng ẩm, vậy mà ếch được trang bị lốp đi tuyết M+S, tất yếu không hợp. Giả thiết vững nhất là hàng tồn kho nhiều nên xả cho hết.

quangloc

Xe tải
Đúng dòng BY Wrangler HP AW được coi là đỉnh nhất của BY và đang được trang bị cho ếch, từ đời nào không rõ nhưng trên xe em là đời 2011. Xe em đi chưa nhiều, cũng không đi đường xấu mấy, có lẽ xấu nhất là đoạn Trung kính hôm bị lạc đường, cũng chưa leo hè nhiề, chắc chưa quá 10 lần. Thế nhưng 01 lốp bị nứt cạnh thành. Vấn đề ở chỗ ra bảo hành thì nói bị chém, em ok để đi tiếp, đảo lại lốp. Tuần sau tiếp tục xuất hiện vết nứt khác, hình dạng cũng khác mà đúng miêu tả theo lời của người BY lúc trước là lốp bị lỗi. Lúc này bên BY ra bảo không phải, phải nứt kiểu khác mới là lỗi (ngang thành dọc, dọc thành ngang, chả ngang lẫn dọc, đại loại thế). Thậm chí tháo cả lốp ra, miết đi miết lại để kiểm tra vết nứt mới lẫn vùng bên cạnh nhưng thợ BY không dám khẳng định với em là lốp bị chém. Nhìn qua lúc kiểm tra, em cảm giác cả vùng cạnh lốp đó có khả năng nứt tiếp chứ chả chơi. Nhưng ác nhất ở chỗ, thợ lốp cua fo bảo bọn này BY củ chuối lắm, lốp bị hỏng hoặc lỗi, phải đem vá thì nó bảo là người dùng đã tác động đến lý hóa tính của lốp nên từ chối bảo hành. Thế chả nhé lốp hỏng vứt vợ nó ngoài đường hoặc hạy bằng bánh dự phòng đến nửa tháng để chờ chúng nó cấp cho lốp mới như của bố thí à?
Giờ em đang phải lo tìm 01 em lốp mới, hoặc vá chạy tạm rồi tìm cách thay 01 đôi, chiếc còn lại đem làm dự phòng. Ngay cả thay 01 đôi thì chỗ đích lốp ở CG cũng khuyên không nên. Thành ra đang phân vân.
Về độ ồn với tiết kiệm xăng thì em chưa chạy lốp khác nên không bình được.
Bác tiết kiệm tiền và thấy chất lượng BY không thành vấn đề thì bác cứ mua. Nhưng tiết kiệm không phải chỉ giá mua ban đầu đâu, ít nhất còn quãng đường và thời gian phải bỏ ra để quan tâm đến lốp đấy bác.
Sau khi mua Ếch 1 thời gian thì em cũng đã phải cho ra đi BY để lấy BS mà.

Ếch từ 2009 về trước lắp GY Fortera, từ 2010 trở về sau lắp GY Wrangler HP AW, loại Wrangler này có hơn Fortera nhưng không phải loại tốt nhất. Em thì quan tâm đến mấy loại mới ra của GY (siêu êm và tiết kiệm), giá cũng chỉ khoảng 2,5tr nhưng hiện ko có size cho Ếch. GY là hãng lớn và cung cấp lốp cho nhiều xe đắt tiền, cái chính nó lắp loại nào cho Ếch VN thôi bác ah.

Nếu bác ko hài lòng và tiêu chí sử dụng của bác ko phù hợp với lốp GY (bền nhưng cứng và ồn) thì bác nên thay 1 đôi hãng khác, tuy nhiên bác nên lưu ý chọn gai lốp phù hợp chứ 2 cặp có gai đối lập nhau thì xe vận hành ko đạt hiệu quả tối đa đâu bác

Chỉnh sửa cuối:

phanptsc

Xe tải

Cụ đang dùng 235 thì đừng xuống 215 làm gì, cụ có thể chọn gai lốp khác ngoài AT3 cũng Ok mà cụ. EM thèm lên 235 mà ko được đó cụ ơi

quangloc

Xe tải
Cụ đang dùng 235 thì đừng xuống 215 làm gì, cụ có thể chọn gai lốp khác ngoài AT3 cũng Ok mà cụ. EM thèm lên 235 mà ko được đó cụ ơi
Đúng là trước đây lên 235 thấy xe đi đầm hẳn, có lẽ một phần cũng do lốp BS tốt. Em hỏi ở HN thì ko có loại gai khác của Dunlop (ngoài AT3) phù hợp với Ếch.
Mà các cụ lưu ý là gai AT3 của Thai lan nên mới có giá đó, nếu Dunlop Japan thì cũng ko rẻ hơn BS Japan đâu

quangloc

Xe tải
Size 225 hơi lỡ cỡ, về sau nếu bị hỏng cần thay 1-2c thì em sợ khó kiếm. 245 thì to quá, lúc này sai số ảnh hưởng đến kết cấu xe rồi, hơn nữa cũng cần phải thử vì sợ đánh hết lái thì lốp chạm hốc bánh xe. Em nghĩ chỉ nên thay 215 hoặc 235 cho lành

tungford

Xe buýt
Xe em vừa lên vành 17'' và lốp 235/60/R17 của Kumho- giá 2,3tr/quả , đi lốp mới êm hơn hẳn con GY mới thay.

quangloc

Xe tải
Kích thước 235/60R17 cũng xấp xỉ 235/70R16 bác Tùng nhỉ. Bác show chân mới của em Ếch và chi phí để anh em tham khảo đê, hợp lý thì có khi em lên vành luôn

dolcegabbana

Xe tải
Sau bước 1 thay lốp Michelin thấy khá là êm, em quyết địn giao xe cho bên cụ Vòi phun chông rỉ cách âm, và dán damping những chỗ cần dán
có gì em review cùng các cụ ah
Bác dự định bỏ ra bao nhiêu tiền cho vụ cách âm?

Cứ trích cho em 1 nửa, đảm bảo bác chả phải tháo xe ra làm gì cả. Thiệt hại lại chỉ bằng 1/2.