[Funland] Lòng tham của con người_ Lá lành giành của cứu trợ của lá rách

giang.nguyen

Xe điện
Chả liên quan đến vấn đề em nói. Cụ có định kiến nó xấu thì cái gì cũng xấu. Họ có thể xuống đường, họ có thể phản đối chính quyền, nhưng họ cũng làm tốt những những công việc cưu mang giúp đỡ người khác. 2 vấn đề đó chả hề mâu thuẫn.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Thì thế, cái gì chả có ưu nhược của nó :)) Từ thiện tự phát sẽ phải đối mặt với tình trạng này.
Còn không thì lại thông qua xã phường, mặt trận địa phương, người ta nắm được nhân khẩu từng nhà, tránh trùng lặp. Nhưng ngược lại cũng có tiêu cực của nó.
:))
Ngược lại thì đồ cứu trợ lại vào nhà các sếp cấp xã!
Đúng là kiểu gì cũng khó mà công bằng được! Nhưng mà...

Vâng đúng là cứu trợ cúng face, chán chả buồn nói. Ở cái thớt văn bản thì chửi chánh quền như ri, sang thớt này thì lại hoạnh hoẹ chánh quền tại sao không abc. Sống sao cho vừa lòng đây trời😁

dongsbk

Xe hơi
Vấn đề muôn thủa len lỏi trong lòng ng việt. Thận buồn. Hôm trc còn có vụ thủy tiên phải đòi lại tiền vì biết đối tượng ko phải là người cần cứu trợ

Toietmoi

Xe điện
Vấn đề muôn thủa len lỏi trong lòng ng việt. Thận buồn. Hôm trc còn có vụ thủy tiên phải đòi lại tiền vì biết đối tượng ko phải là người cần cứu trợ
Cụ hóng ở đâu mà tam sao thất bản ra thế này vậy 🤔

Kivachi

Xe máy
lòng tham thì có bao h có đáy đâu :))

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thấy trên mạng nhiều người kêu gọi TT chuyển tiền cho MTTQ. Ôi biết sao đây? tại sao họ không hỏi MTTQ kêu gọi mà không bằng 1 cá nhân. Vì sao vì sao? Vì dân mất niềm tin. Nên em mong để giải quyết trước mắt người dân kiến nghị để chính phủ ra chỉ thị cho các địa phương tiếp nhận và phân phối tiền hàng cứu trợ một cách quy củ có quy trinh nghiêm ngặt, Công khai minh bạch có giám sát. Đặc biệt phát hiện gian dối hoặc chiếm đoạt thì truy cứu cách chức xử lý nghiêm thì mới lấy lại niềm tin nhân dân. Việc chính quyền hành động sẽ nắm được địa bàn và các nơi cần, gia đình cần hỗ trợ cái gì> .. . Giải quyết được việc này thì nhân dân tin tưởng chúng ta có quy trình bộ máy vận hành đúng nơi đúng chỗ đúng đối tượng. Chứ để thế này hiện rất lộn xộn, chính quyền cứ gò ép phải theo chỉ đạo nhưng dân đâu có tin. Việc tổ chức lại lấy lại lòng tin của nhân dân là rất cấp bách lúc này.
( Không biết có cụ mợ trong OF làm trong chính phủ có thể nói lời cầu thỉnh này giúp không?)
Cụ nhầm nhé, lần này chính quyền đồng hành cùng các đoàn từ thiện. Các đoàn tới nơi đc chính quyền trợ giúp người đi cùng để phân phát, đc hỗ trợ đăng ký cano xuồng để đưa đi, tất nhiên lực lượng vẫn mỏng nên các đoàn muốn thuê xuồng riêng để đi, và lao vào những chỗ khó.. đây cũng là một phép thử để chính quyền đứng ngoài các vụ cứu trợ, mà chỉ trợ giúp các đoàn cứu trợ chia cho công bằng hơn thôi, bằng cách cung cấp danh sách các hộ bị ảnh hưởng ở từng vùng đoàn cứu trợ muốn đến, xác nhận số tiền số quà mà đoàn trao (học tập bọn giẫy chết). Rất tiếc hôm qua fb bị bọn ********* dắt mũi đưa ảnh một cụ bà kêu bị chính quyền thu lại quà, và hôm nay dân miền trung đua nhau chia sẻ họ ko bị thu lại bất kỳ đồng nào.
Nguồn lực của chính quyền hiện nay rất mỏng nên tốt nhất đừng đổ thêm việc cho họ nhất là những việc cấp bách như thế này. Nhóm của thuỷ tiên thấy cũng phối hợp rất tốt với chính quyền khi có trong tay danh sách các hộ dân ở vùng cứu trợ, ko còn chuyện có nhà đc nhiều nhà ko đc gì nữa, đấy là cách đúng nhất để họ làm

blackhole1

Xe tăng
Người mình em thấy có tâm lý Đám đông, và khá là Dễ dãi trong các chuyện lợi ích cộng đồng:
Hồi đại dịch sởi nguy kịch, con của bạn thân em là 1 trong các bé diện rất nặng nằm ở Nhiệt Đới TW. Khá nhiều đoàn vào hỗ trợ tiền, phong bì. Nhà bạn em thì kinh tế đang lo được cho con, nên từ chối nhận, để nhường cho các gia đình khác. Nhưng đoàn đi phát cứ như muốn phát cho đúng chỉ tiêu số lượng đã được quy định, nói khó nói dễ để bạn em nhận. Sau đó bạn em nhận, và có từ thiện lại cho những đối tượng thực sự vất vả hơn. ==> các đoàn dễ dãi trong lợi ích cộng đồng, Nếu đó là lợi ích cá nhân, thì chắc chắn không dễ dãi cho đi 1 cách không phù hợp như vậy.
Câu chuyện mì tôm trên cũng vậy,
Giờ nhiều đoàn vào tới nơi, mặc dù có thể biết Xã đó đã có những đoàn khác, đang nhiều đồ, nhưng vẫn cứ muốn phát cho xong nhiệm vụ,tự thỏa mãi tâm lý là đã làm được việc đề ra.
Cái tâm lý này có ở phần đa trong dân số chung.

Em nghĩ không thay đổi được tâm lý của dân thì các Đoàn phải thay đổi các làm việc, cũng như có nguyên tắc trước khi làm phát quà.
Chuẩn đó cụ hiện báo chí cũng đưa tin là có người săn cứu trợ sau đó tuồn ra tạp hóa và cũng có gia đình phải bán bớt vì quá nhiều mỳ tôm những nhà gần đường lộ chắc bội thực mì cũng có nhiều nhà và hộ dân nằm sâu nhịn đói mấy ngày .Tâm lý thỏa mãn việc từ thiện sau đó đăng lên mạng xã hội làm màu .quê em các hội nhóm thi nhau đi mang toàn mỳ tôm với quần áo cũ mà nghịch lý là ở xóm đầy hộ khó khăn mà chả ai giúp đỡ chỉ có xã và huyện cho tiền tháng hay tết . em cũng ủng hộ gọi là có ít lòng thành nhưng em nghĩ nên giúp đỡ những người ở gần mình và có nguy cơ lâm vào đói nghèo vì mình biết rõ hoàn cảnh và tính cách suy ra cách giúp cũng phải khác nhau . em vẫn nghĩ nên để cho quân đội và hội chữ thập đỏ làm là chuẩn nhất tuy có thất thoát chút ít nhưng họ hiểu và biết cách từ thiện hơn cá nhân bột phát nhiều .

linhcn

Xe hơi
Khổ thế chứ, người cần thì không có được, người thì vì lòng tham mà không nghĩ cho người khác. Ở đâu cũng luôn có sự bất công bằng khó tránh khỏi

jany

Xe tăng

Cứu trợ theo phong trào, phát cho xong để còn up fb thì chả thế

poiuy

Xe ba gác
Ngày xưa thả cả cho địch còn dc cụ ạ. Khẩn cấp ko xác định dc thừa hơn thiếu. Sau vớt lại or dân vùng khác ăn :)
Đấy là em nói trong trường hợp khó xác định người lánh nạn. 1h bay của trực thăng tiêu tốn nhiều lần số hàng thả xuống :(
(Ảnh cụ trên post cho thấy 1 phần vấn đề)
Thật ra thì chỗ khó khăn nhất hiện giờ người ta vẫn tới được nhưng ít thôi. Có ai phải chết đói đâu? Nên trực thăng có thả được ít thì cũng vậy thôi. Khẩn cấp quá thì mới nên dùng.

jany

Xe tăng
ai là người chở thuyền dẫn vào vùng sâu và xa? Chi phí liên quan, nguy hiểm?
Ko đi được đâu cụ. Các xã chỉ có ca nô, thuyền máy bé tẹo, đi lại mùa lũ tới những vùng ngập sâu cực kì nguy hiểm vì nước chảy xiết, nhất là lúc nước đang lên hoặc đang xuống. Lũ miền núi đâu có như ngập nước mưa trong thành phố đâu mà đi lại tung tăng.
Cứu trợ thiên tai vẫn nên tập trung vào khắc phục hậu quả và sinh kế lâu dài sau thiên tai, chứ còn trong lúc đang xảy ra thì hiệu quả hạn chế, nhất là nếu làm kiểu tự phát

snape08

Xe hơi
E nghĩ từ thiện lúc này thì chỉ nên ủng hộ bà con vật dụng đồ ăn, nước uống, thuốc men, đèn pin, áo phao thôi chứ ko nên cho tiền. Mà mấy đồ đấy thì gửi cho chính quyền để họ phân phát cũng đc. Ai lấy mấy đồ đó mà lo ko tin tưởng. Nhiều đoàn vào, thứ nhất nguy hiểm cho chính mình, thứ hai cũng ko hỗ trợ đc nhiều cho những người thực sự cần. Còn muốn ủng hộ tiền thì đợi sau lũ. Trực tiếp vào mà trao. Khi đó chả cần thông qua ai.

vieteuro

Xe container
Em vẫn ủng hộ ở mức của em. Nhưng thực sự trong lòng không thích miền trung vì cái tính hay xin, cứ xin được là xin.
Dạo này tới tấp thớt được lập với mục đích thiện nguyện, so sánh bắc nam, so sánh quà... Thiện nguyện thì hãy để người cho tự nguyện cho.
Và ko cần phải chụp ảnh để up fb

• Vodka
Reactions: Fvb

tieunhupha

Xe điện
Việc này nếu làm có tổ chức thì chính quyền làm là chuẩn nhất nhưng phải làm với trách nhiệm và công bằng nhưng hiện nay chả muốn dây vào vì họ làm dân mất niềm tin. Ôi biết bao giờ họ mới lấy lại niềm tin ở nhân dân.
Chuẩn cụ. Vì họ có sổ sách nên biết chuẩn chỉ mọi thứ. Tiếc là ngay trong lúc nước sôi lửa bỏng thế này mà nhà quan vẫn được nhiều hàng cứu trợ hơn nhà dân quá nhiều nên mới có chuyện từng đoàn từng đoàn cứu trợ xuất phát riêng lẻ và bột phát thế này thì cũng sẽ ko chuẩn xác được nhưng biết làm sao giờ.:(

tieunhupha

Xe điện
E nghĩ từ thiện lúc này thì chỉ nên ủng hộ bà con vật dụng đồ ăn, nước uống, thuốc men, đèn pin, áo phao thôi chứ ko nên cho tiền. Mà mấy đồ đấy thì gửi cho chính quyền để họ phân phát cũng đc. Ai lấy mấy đồ đó mà lo ko tin tưởng. Nhiều đoàn vào, thứ nhất nguy hiểm cho chính mình, thứ hai cũng ko hỗ trợ đc nhiều cho những người thực sự cần. Còn muốn ủng hộ tiền thì đợi sau lũ. Trực tiếp vào mà trao. Khi đó chả cần thông qua ai.
Đến lương khô loại ngon còn có thể đi lạc địa chỉ được thì mấy món kia cũng có thể thế và sau có mặt tại chợ đen cụ nhé.

cmyk77

Xe điện
Cụ nhầm nhé, lần này chính quyền đồng hành cùng các đoàn từ thiện. Các đoàn tới nơi đc chính quyền trợ giúp người đi cùng để phân phát, đc hỗ trợ đăng ký cano xuồng để đưa đi, tất nhiên lực lượng vẫn mỏng nên các đoàn muốn thuê xuồng riêng để đi, và lao vào những chỗ khó.. đây cũng là một phép thử để chính quyền đứng ngoài các vụ cứu trợ, mà chỉ trợ giúp các đoàn cứu trợ chia cho công bằng hơn thôi, bằng cách cung cấp danh sách các hộ bị ảnh hưởng ở từng vùng đoàn cứu trợ muốn đến, xác nhận số tiền số quà mà đoàn trao (học tập bọn giẫy chết). Rất tiếc hôm qua fb bị bọn ********* dắt mũi đưa ảnh một cụ bà kêu bị chính quyền thu lại quà, và hôm nay dân miền trung đua nhau chia sẻ họ ko bị thu lại bất kỳ đồng nào.
Nguồn lực của chính quyền hiện nay rất mỏng nên tốt nhất đừng đổ thêm việc cho họ nhất là những việc cấp bách như thế này. Nhóm của thuỷ tiên thấy cũng phối hợp rất tốt với chính quyền khi có trong tay danh sách các hộ dân ở vùng cứu trợ, ko còn chuyện có nhà đc nhiều nhà ko đc gì nữa, đấy là cách đúng nhất để họ làm
Cảm ơn cụ, Đây là điều em mong muốn vì từ đầu em cũng đã nói rồi. Hiện nay nếu được kết hợp chính quyền và các đoàn từ thiện là tốt nhất. Còn lâu dài nên cải tổ lại để dân gửi gắm niềm tin qua các đoàn thể chính quyền, dân không phải lăn lội tới tân nơi. Đấy mới là việc bền vững cho sau này.

Toietmoi

Xe điện
Đến lương khô loại ngon còn có thể đi lạc địa chỉ được thì mấy món kia cũng có thể thế và sau có mặt tại chợ đen cụ nhé.
Cũng không nên bỉ bôi, nâng quan điểm việc đó. Việc lương khô bị cán bộ cơ sở dưới thôn xã chia sẻ cho nhau chắc là họ thấy lạ, muốn ăn thử xem sao, việc này là sai trái và đã được chỉnh đốn. Việc phát giác này cũng từ chính quyền, có nghĩa là cán bộ cấp trên giám sát khá chặt, vậy nên đáng để tin tưởng, đồng lòng.