[Funland] Lòng tham của con người_ Lá lành giành của cứu trợ của lá rách

O96.222.6789

Xe tải
Thôi thì cũng tự nhủ ! Dù sao họ cũng là những người không giàu !
Họ nhận tranh phần gói quà , lương thực , thực phẩm vẫn hơn khối kẻ giàu có ăn chặn tiền cứu trợ !

blackhole1

Xe tăng
Khi mà ý thức đại bộ phận vẫn thấp kém thể hiện qua việc tham gia giao thông rồi phóng uế bừa bãi thì ai làm cũng vậy thôi sẽ nảy sinh tư lợi nghĩ bản thân mình đầu tiên để sướng cái tôi bản thân . cứ khi nào văn minh như Nhật là tự khắc mọi thứ sẽ hết và việc chính quyền hay cơ quan chức năng đi triển khai cứu hộ phát hàng cứu tế là đương nhiên không cần bàn cãi
Tâm lý đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn , cống nạp cửa quan ,chơi thân quan chức còn ăn sâu vào tiềm thức tư tưởng con dân Việt bao đời nay muốn xóa sạch đâu phải dễ .

tieunhupha

Xe điện
Cũng không nên bỉ bôi, nâng quan điểm việc đó. Việc lương khô bị cán bộ cơ sở dưới thôn xã chia sẻ cho nhau chắc là họ thấy lạ, muốn ăn thử xem sao, việc này là sai trái và đã được chỉnh đốn. Việc phát giác này cũng từ chính quyền, có nghĩa là cán bộ cấp trên giám sát khá chặt, vậy nên đáng để tin tưởng, đồng lòng.
Vâng cụ. Việc ăn chia trên đồ hỗ trợ đã thành tiền lệ nên mới có chuyện người ta đến để tự tay chia sẻ với người khó khăn. Đây là điểm rất dở vì trong khi đang nước sôi lửa bỏng mà còn cần quản lý, hỗ trợ những đoàn cứu trợ lạ nước lạ cái nữa nên càng căng sức cho các tổ chức chính quyền. Cấp trên giám sát chặt là điểm tốt và em hy vọng quân đội nói là làm, ko phải nắn gân mà đưa 1 vài trường hợp ra xử tù để uốn nắn việc này về đúng quy chuẩn. Em nhớ khi em còn bé, bố mẹ em và cả hàng xóm đều dạy con là đến nhà người khác thấy người khác ăn gì thì xin phép về, nếu thèm thì bảo bố mẹ. Đến thời đói mà các cụ nhà ta còn quan tâm đến lễ nghĩa, ko để người khác coi thường mình dù là trẻ con theo cụ biết thèm nhỏ dãi và xin xỏ cũng là chuyện quá thường. Những người kia nếu có trong điều kiện cứu trợ thì cũng sẽ được ăn mà nếu ko nằm trong điều kiện thì là ăn mất phần của người khác. Vậy nên em ko nghĩ việc chỉnh đốn đơn giản như vậy.

Toietmoi

Xe điện
Vâng cụ. Việc ăn chia trên đồ hỗ trợ đã thành tiền lệ nên mới có chuyện người ta đến để tự tay chia sẻ với người khó khăn. Đây là điểm rất dở vì trong khi đang nước sôi lửa bỏng mà còn cần quản lý, hỗ trợ những đoàn cứu trợ lạ nước lạ cái nữa nên càng căng sức cho các tổ chức chính quyền. Cấp trên giám sát chặt là điểm tốt và em hy vọng quân đội nói là làm, ko phải nắn gân mà đưa 1 vài trường hợp ra xử tù để uốn nắn việc này về đúng quy chuẩn. Em nhớ khi em còn bé, bố mẹ em và cả hàng xóm đều dạy con là đến nhà người khác thấy người khác ăn gì thì xin phép về, nếu thèm thì bảo bố mẹ. Đến thời đói mà các cụ nhà ta còn quan tâm đến lễ nghĩa, ko để người khác coi thường mình dù là trẻ con theo cụ biết thèm nhỏ dãi và xin xỏ cũng là chuyện quá thường. Những người kia nếu có trong điều kiện cứu trợ thì cũng sẽ được ăn mà nếu ko nằm trong điều kiện thì là ăn mất phần của người khác. Vậy nên em ko nghĩ việc chỉnh đốn đơn giản như vậy.
Đúng vậy cụ ạ, em cũng mong sẽ làm căng, giám sát chặt để lấy lại lòng tin của những người cào phím trong phòng lạnh (còn dân ở quê họ biết hết đấy), không nên dĩ hòa vi quý. Việc này thực ra cũng cần những người làm báo có tâm nữa.
Có 1 vấn đề cần giải quyết nhưng khó làm ngay được, đó là nâng cao năng lực của cán bộ thôn xã, nhiều khi họ phạm lỗi 1 cách "hồn nhiên" quá. Ví dụ vụ thu lại 400-500k sau khi đoàn cứu trợ rời đi mà MXH mấy ngày qua đưa tin rùm beng là sự vụ xảy ra ở QB năm 2016, khi đó 1 số nhà được nhận tiền, những nhà ở xa thì không có gì nên tị nạnh, cán bộ thôn đành vận động những nhà được nhận tiền bớt lại 400-500k để chia lại cho những nhà không có gì, vậy là nảy sinh tố cáo chứ thực ra mấy ông đó có đút túi riêng hay tham ô, tham nhũng gì đâu.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Công nhận, về sinh tử về vận mệnh QG về tính đồng bào thì cc Quân Đội là nhất. Em vốt cho bên QĐ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cảm ơn cụ, Đây là điều em mong muốn vì từ đầu em cũng đã nói rồi.
Hiện nay nếu được kết hợp chính quyền và các đoàn từ thiện là tốt nhất. Còn lâu dài nên cải tổ lại để dân gửi gắm niềm tin qua các đoàn thể chính quyền, dân không phải lăn lội tới tân nơi. Đấy mới là việc bền vững cho sau này.
Em lại nghĩ khác, chính quyền sau này chỉ nên đóng vai trò cầu nối và trung gian thôi, các tổ chức dân sự sẽ hoạt động nhanh hơn, sự kêu gào thảm thương tạo ra hiệu ứng truyền thông tốt hơn. Chính quyền nếu muốn có thể hướng tới việc kêu gọi các công trình xã hội hoá. Nơi mà người dân sở tại đồng ý bỏ ra hơn 50% kinh phí ( Bằng cách đóng góp hay vận động các tổ chức dân sự)
Nguồn lực chúng ta rất mỏng ko nên ôm đồm nhiều việc, rồi ko việc nào làm tốt cả

Dân Tổ

Xe container
Câu chuyện lương khô thì em xin phép thưa với các cụ em là người thật việc thật khi đi cấp hàng cứu trợ của đơn vị vào các địa phương trong đấy nên em biết. Vốn dĩ đã từ xưa rồi các cán bộ cơ sở trong đấy họ như vậy, cứ có tí hàng lương khô là xin. Những cán bộ này không phải bên QĐ, đa phần là các phòng ban hành chính xã, huyện...

Hồi đầu em ghét, báo cáo luôn về Thủ Trưởng và gọi luôn các ae trong đơn vị, quán triệt “éo” cho (dù bao giờ bọn em cũng mang thừa để cấp cho dân trên đường. (Cái này là tự bản thân bọn em chủ động thực hiện với 1 quỹ nhỏ của ae phân xưởng đơn vị gửi gắm).

Sau Thủ trưởng cũng bức xúc lắm, phi vào tận nơi để nắm tình hình việc xin xỏ này. Nghĩ của đáng tội, cũng không xin nhiều, họ xin cũng cả huyện hay cả xã 5-10 thùng loại nhỏ thôi, xong cũng chia đều cho nhân viên hoặc các phòng ban khác. Nói thật là với số lượng đấy thì cũng không phải đến mức như báo nói là tích trữ hay tham ô vào lượng hàng cứu trợ chính trên giấy tờ cấp hàng. Việc họ chia cho nhau thì nói là làm quà cũng không đúng thực tế, 3-4 phong lương khô mỗi người thì cũng như chia phát cho bà con thôi. Nhìn ai lúc đó cũng vất vả, lội nước rồi vào bốc hàng giúp bộ đội thì em nói thật có giận thật nhưng cũng thông cảm vì họ coi lk bộ đội rất quý. (Cũng có thể trong đấy họ thích đồ bộ đội thật, có ông xin em cả bộ quần áo mưa, hay cái cối em mang thừa, Vân Vân...)

Hàng cứu trợ mang vào lúc nào cũng đủ theo đơn, thậm chí luôn thừa để dự phòng trường hợp tăng bo tới các điểm cô lập sâu. Ae xí nghiệp thì tăng gia sản xuất, hàng vào đều, nên không thể thiếu được, phục vụ toàn quân còn được huống chi trong 1 thời gian ngắn và số hàng cần không quá tải đến mức phục vụ chiến tranh.

Em không có ý bênh họ, nhưng chỉ đánh giá nó bình thường, không đúng trong thời điểm này, khi nguồn hàng cần tới bà con trước, nhưng cũng không muốn việc nâng cao quan điểm của báo chí như vậy là không hay. Nghe từ “biếu tặng” nó ko đúng, trong thời điểm đang hỗ trợ thì biếu tặng được ai?

Thiết nghĩ nên dành thời gian để cập Nhật những tin tức tốt, những hình ảnh đẹp để động viên thay vì đi sâu vào tiêu cực.

Sfgs

Xe buýt
Đúng vậy cụ ạ, em cũng mong sẽ làm căng, giám sát chặt để lấy lại lòng tin của những người cào phím trong phòng lạnh (còn dân ở quê họ biết hết đấy), không nên dĩ hòa vi quý. Việc này thực ra cũng cần những người làm báo có tâm nữa.
Có 1 vấn đề cần giải quyết nhưng khó làm ngay được, đó là nâng cao năng lực của cán bộ thôn xã, nhiều khi họ phạm lỗi 1 cách "hồn nhiên" quá. Ví dụ vụ thu lại 400-500k sau khi đoàn cứu trợ rời đi mà MXH mấy ngày qua đưa tin rùm beng là sự vụ xảy ra ở QB năm 2016, khi đó 1 số nhà được nhận tiền, những nhà ở xa thì không có gì nên tị nạnh, cán bộ thôn đành vận động những nhà được nhận tiền bớt lại 400-500k để chia lại cho những nhà không có gì, vậy là nảy sinh tố cáo chứ thực ra mấy ông đó có đút túi riêng hay tham ô, tham nhũng gì đâu.
Đúng đó cụ. Cứ bảo nông dân thật thà chất phác nhưng đi rồi mới biết nhiều nhà khôn lỏi lắm. Cứ đưa cho ông xã rồi chia đều cho các nhà, chứ tự phát thì mạnh ai nấy được.

Dân Tổ

Xe container
Đúng đó cụ. Cứ bảo nông dân thật thà chất phác nhưng đi rồi mới biết nhiều nhà khôn lỏi lắm. Cứ đưa cho ông xã rồi chia đều cho các nhà, chứ tự phát thì mạnh ai nấy được.
Chia trực tiếp phải nắm đúng tình hình khu vực cụ ạ, kinh nghiệm bọn em là vào sâu trước rồi mới dạt ra ngoài khi hoàn thành xong khu vực đó. Với những địa phương có tổ chức thì tin tưởng cấp hàng để họ theo kế hoạch và danh sách họ bao quát được. Vẫn nên để chính quyền địa phương họ thực hiện.

Vùng ngoài thì không lạ gì những nhóm đổ ra đường xin, vì đoàn trước báo đoàn sau nên nắm được hết. Mà xe QĐ thì họ cũng ko xin đâu, toàn xin xe thiện nguyện thôi cụ ạ.

Xe gia đình

Xe điện
Với các vùng bị cô lập, thì liệu việc dùng trực thăng thả đồ cứu trợ có được không nhỉ ?
Như ngày xưa chiến tranh, dùng máy bay thả đồ tiếp tế cho quân bị bao vây :)

Dân Tổ

Xe container
Với các vùng bị cô lập, thì liệu việc dùng trực thăng thả đồ cứu trợ có được không nhỉ ?
Như ngày xưa chiến tranh, dùng máy bay thả đồ tiếp tế cho quân bị bao vây :)
Vẫn dùng trực thăng cụ nhé, đợt em vào những khu vực cano vào được vẫn vào, còn khu vực nào khó khăn quá thì xin hỗ trợ trực thăng thả đồ. Lần này cũng có trực thăng cụ ạ, thả mấy đợt rồi, sư 372 làm nhiệm vụ này.

Xe gia đình

Xe điện
Vẫn dùng trực thăng cụ nhé, đợt em vào những khu vực cano vào được vẫn vào, còn khu vực nào khó khăn quá thì xin hỗ trợ trực thăng thả đồ. Lần này cũng có trực thăng cụ ạ, thả mấy đợt rồi, sư 372 làm nhiệm vụ này.
Các cụ xứng danh Quân đội Nhân dân !

Vuthuychi

Xe tải
Vụ dùng trực thăng hay cụ nhỉ! hôm trước em nghe cháu nói vùng Hướng hóa cần cứu trợ thì chỉ nghĩ xa xôi không ai biết nên không vào. Ai ngờ xem tin thấy Báo Pháp Luật vào, đăng tin và hình đường đi sạt lở nguy hiểm. May Báo Pháp Luật cũng có nội lực, chứ Mạnh Thường Quân bình thường cũng không nên đi đến những nơi đó vì quá nguy hiểm.
Hôm qua đọc thấy Trực thăng sư 372 thả 1.5 tấn hàng cứu trợ ở đó, thở phào :)

Dân Tổ

Xe container
Vụ dùng trực thăng hay cụ nhỉ! hôm trước em nghe cháu nói vùng Hướng hóa cần cứu trợ thì chỉ nghĩ xa xôi không ai biết nên không vào. Ai ngờ xem tin thấy Báo Pháp Luật vào, đăng tin và hình đường đi sạt lở nguy hiểm. May Báo Pháp Luật cũng có nội lực, chứ Mạnh Thường Quân bình thường cũng không nên đi đến những nơi đó vì quá nguy hiểm.
Hôm qua đọc thấy Trực thăng sư 372 thả 1.5 tấn hàng cứu trợ ở đó, thở phào :)
Đợt này ae bạn bè em ở các đơn vị ae vào đấy nhiều nên cập nhật nhanh, việc sử dụng trực thăng thì cũng đã được tính toán từ trước theo kinh nghiệm hỗ trợ các năm trước, thời điểm triển khai thì kịp thời và may mắn khi thời tiết không quá khó khăn ạ.

Sfgs

Xe buýt
Mình ở đây nói vậy cũng chỉ trong 1,2 câu, như là "chính quyền chỉ cần cập nhật lên web... bla bla.." chứ để làm vậy có khi còn vất vả hơn là chính quyền cứu trợ tại chỗ.

Để cập nhật thông tin và đưa ra công bố, chính quyền phải cử cán bộ đi khảo sát trực tiếp, đánh giá mức độ thiệt hại, vùng nào chính quyền chưa đủ xuồng đi vào thì cũng mù thông tin, trong khi nhân lực chính quyền cũng đang cong mông đi thực hiện cả núi công việc cứu nét. Rất khó cho chính quyền phải đẻ ra thêm một nhóm công việc mới để phục vụ cho một số nhóm thiện nguyện tư nhân.

Cho nên, việc thiện nguyện cá nhân mà lại "làm phiền" chính quyền nữa thì hơi bị mệt cho chính quyền.

Hơn nữa, cá nhân đi thiện nguyện là tự giác tự túc, nếu chính quyền "vẽ đg hươu chạy" bằng cách gợi ý chỗ này chỗ kia cho cá nhân đi làm thiện nguyện nhỡ xảy ra tai nạn lúc đó chính quyền mang vạ. Cho nên chính quyền chỉ chủ trương có tiền hàng gì cứ tập kết cho chính quyền phân phối. Còn ai đi riêng nhỡ có chuyện ráng mà chịu. Chứ nếu chánh quyền công bố lên web có nhà nọ làng kia đang bị ngập đó khó khăn đó, xong có nhóm hăm hở trên đg đến nơi đó bị lở đất lũ xoáy thiệt mạng thì chính quyền mang vạ nặng.
Em rất ủng hộ mang quà hiện vật đến hội chữ thập đỏ hay là mặt trận tổ quốc, vì họ có kinh nghiệm ứng cứu, vận chuyển, phân phát. Ngoài ra họ liên kết được chính quyền địa phương, phân phát đúng, đủ cho từng các hộ gia đình. Còn cứu trợ như các nhóm bây giờ thì nhỏ lẻ manh mún, thiếu thông tin, cũng không có kĩ năng cứu hộ. Lúc xảy ra tai nạn đáng tiếc thì không ai biết cả. E cũng biết được tính dân mình là khôn lỏi,nhiều nhà xin được rồi nhưng vẫn muốn xin đồ ngon hơn nữa.

Sfgs

Xe buýt
Với bản thân e thì việc làm từ thiện bây h là chưa cần thiết - việc cần thiết là sau này khi lũ qua đi - người dân gây dựng lại cuộc sống - công cuộc đó mới khó khăn nhiều phần hơn. Việc đói khát bây h đã có nhà nước lo. Chỗ đoàn từ thiện vào được thì theo e họ cũng có thể ra ngoài thoát khỏi nguy hiểm dci.
Lũ rút rồi,ổn định cuộc sống người dân mới là quan trọng phải không cụ, của cho không bằng cách cho. Họ cũng không thể sống mãi cả đời bằng từ thiện, trợ cấp được.Theo em việc này cứ quyên góp ủng hộ qua Mặt trận tổ quốc và hội chữ thập đỏ. Họ làm rất tốt việc này rồi thì cứ để họ làm

Dân Tổ

Xe container
Em rất ủng hộ mang quà hiện vật đến hội chữ thập đỏ hay là mặt trận tổ quốc, vì họ có kinh nghiệm ứng cứu, vận chuyển, phân phát. Ngoài ra họ liên kết được chính quyền địa phương, phân phát đúng, đủ cho từng các hộ gia đình. Còn cứu trợ như các nhóm bây giờ thì nhỏ lẻ manh mún, thiếu thông tin, cũng không có kĩ năng cứu hộ. Lúc xảy ra tai nạn đáng tiếc thì không ai biết cả. E cũng biết được tính dân mình là khôn lỏi,nhiều nhà xin được rồi nhưng vẫn muốn xin đồ ngon hơn nữa.
Nếu tới Hội chữ thập đỏ hoặc MTTQ thì cũng sẽ cấp phát sau cụ ạ, thường thì từ 2 tổ chức này chuyển tới các đơn vị bộ đội cứu hộ để chuyển tiếp tới các khu vực sâu. Lực lượng của các tổ chức này mỏng cụ ạ, vẫn QĐ với CA thôi.

Còn việc nhiều nhà xin thêm đa phần khu bên ngoài, xin các đoàn thiện nguyện chứ họ không xin QĐ đâu.

Tookies

Xe điện
Cái vụ trực thăng thả hàng này, làng em có bà cụ bị gãy chân vì bị người ta giẫm đạp khi tranh nhau nhặt mì tôm rồi đấy. Mà làng em thì ở cao, bị cô lập dài ngày thôi chứ đói rét thì ko, chả hiểu đi thả mì tôm trên đồi làm cái gì 🤔 hay giống như bọn Mỹ cắt bom trước khi bay về, trực thăng ta cũng cắt mì tôm???
Thay vì trách người làng tham lam mờ mắt, lại đổ lỗi cho trực thăng. Tư duy thật lạ!

Không thả thì lại tru tréo, trực thăng để làm gì! =))

Cụ cho xin cái tên làng, để lần sau trực thăng bọn em né!

Chỉnh sửa cuối: