[Funland] Lỗi sai làn đường 5

2bplus

Xe buýt
Em là em không đồng tình với nhận định này của bác.

Đường 5 em đi nhiều đến mức thuộc hết từng ổ gà, từng bụi chuối bên đường, từng băng-rôn trên cầu vượt được khoét những lỗ xinh xinh vừa đủ cho một chiếc camera thò ra.

Về lỗi "sai làn" này, cách xử lý nếu bị các anh vời vào uống nước chè như sau (em cam đoan 100% ăn):

1. Chào hỏi, đàng hoàng. Hỏi lỗi mình vi phạm.
2. Đề nghị nhẹ nhàng được xem video, chụp ảnh.
3. Xuất trình giấy tờ (kể cả trong trường hợp các cụ không đồng tình với lỗi các anh báo ở mục 1).
4. Đọc thần chú này cho các anh ấy nghe: "Các anh cho tớ xin cái biên bản, nếu tớ sai thật tôi đi nộp phạt cho tôi nhớ."

Đủ 4 bước trên, đảm bảo các anh sẽ kiếm cớ "nhắc nhở" và cho đi gấp ạ. Không cần dọa nạt kiện cáo gì đâu các cụ ạ. Cũng chẳng cần gay gắt, to tiếng làm gì. Mình cứ nhẹ nhàng trao đổi trên tinh thần hợp tác.

Kí tên: Một người lấy vợ Hải Dương, từng được các anh xxx đường 5 HD mời vào uống nước, ăn bánh không ít lần; nhưng lần nào cũng được các anh tạo điều kiện, nhắc nhở mời đi luôn và ngay.
Tóm lại là dù các cậu ấy báo lỗi gì thì mình cũng cứ nên xin bb chứ làm gì phải xin xỏ cho hèn người ra cụ nhỉ. Nếu đi mình đúng thì lại được nhắc nhở, còn mình sai thì mình nộp phạt cho nhớ :)

bimbim5656

Xe container
Dạo này trên các nhóm ở FB nói nhiều về việc biển gộp làn R415 ( cả trong Nam và ngoài Bắc ), XXX thì cứ có xe nào đi vào làn mà xxx cho là sai và dừng xe có Bác được đi và có Bác bị mất cái bánh mỳ ( trong đó có cả Vợ thằng Bạn Em nó đưa chồng đi khám về qua đây cũng bị thịt mất cái bánh mỳ to) Vậy bản chất ở đây là vần đề gì ??? sai ở đâu ??? xxx có biết sai hay không mà bao năm nay vẫn có kiểu chặn xe như thế này.

1. Biến cắm ở đường 5 ( Đoạn đi qua Hà Nội ) View attachment 5626207
2. Biển trong quy chuẩn 41: 2019 có hiệu lực từ 1.7.2020

View attachment 5626187
3. Và hôm nay Em thử phát xem Các Anh ấy xử Em thế nào, Các Anh ấy dừng xe Em xong thấy Em bật máy quay thì dở ngay giọng dừng xe để nhắc nhở
Các Bác cùng thảo luận xem XXX sai hay bên cắm biển sai.
Cụ dài dòng với bọn này làm j. Vạch đứt giữa các làn thì tôi đc lấn để tránh phg tiện. Còn vạch liền thì mới mất tg.

bimbim5656

Xe container
1. Họ có thể bắt lỗi sai làn và lập bb các cụ bình thường đó. Các cụ kiện chắc chắn sẽ thua, các cq bảo vệ pl thường bênh nhau bất kể luật thế nào :). Cụ nào cứng dọa khiếu nại họ buông chủ yếu do ngại lằng ngằng và phải giải trình lên trên mất thời gian chứ k phải sợ sai. Thời gian để đi lòe các cụ yếu bóng vía lòi "bánh mỳ" ra thì hơn.

2. Ngoắt ngéo của hệ thống biển báo khiến phương tiện muốn đi đúng phải chuyển làn liên tục ra vào khi gặp ngã 4, rất nguy hiểm, bất tiện và dễ mắc lỗi. Họ biết rõ nó bất hợp lý nhưng mặc kệ vì "có lợi".

3. Muốn hết nạn này thì cả XH phải cai nghiện thói quen nôn "bánh mỳ" mỗi khi bị tuýt còi :). Nếu làm được vậy có thể sẽ hết nhiều tệ nạn khác nữa.
Hoặc giải pháp tình thế là 1 (vài) người chịu bỏ công sức thời gian khiếu nại lên cấp thẩm quyền về sự bất hợp lý của biển này chỗ này. May ra nó sẽ được chỉnh, nhưng chỉ chỗ này thôi :).
Cái mục 3 của cụ ngây thơ quá :)). Chúng nó mất một mớ xèng mới đc vào ngành, sau đó mỗi thg phải nộp đủ lệnh nuôi thằng to hơn thì kiểu j chúng nó cg phải tìm cách kiếm bánh mì :D

2bplus

Xe buýt
Cái mục 3 của cụ ngây thơ quá :)). Chúng nó mất một mớ xèng mới đc vào ngành, sau đó mỗi thg phải nộp đủ lệnh nuôi thằng to hơn thì kiểu j chúng nó cg phải tìm cách kiếm bánh mì :D
Ngành đó hot giá cao vì khi nghỉ hưu họ đc hưởng 1 mớ to cấu từ phần để dành của các cụ, còn khi đi làm họ lại xơi ngập mồm bành mỳ từ các cụ. Ấy là vì đa số các cụ động tý là nôn bánh mỳ cho họ. Các cụ dễ cho ăn vậy thì họ sẽ tìm cách đánh bẫy các cụ thôi. Hehe họ chăn dắt khai thác các cụ như chăn đàn gà vậy :D

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Chốt lại đi ô tô con bình thường 2 làn ngoài cùng, bị vẫy thì nhẹ nhàng xin biên bản, thế thôi cccm nhỉ :D
về cơ bản là " nếu Anh thấy Tôi sai thì đề nghị ANh lâp biên bản đúng lỗi sai làn" Cụ phải để ý ko họ lập biên bản lỗi khác mà cũng ký là toi đấy. ( Cụ cũng nên biết vì sao họ ko lập được biên bản lỗi sai làn để còn tranh luận nếu họ gây khó dễ )

hd-vt

Xe container
về cơ bản là " nếu Anh thấy Tôi sai thì đề nghị ANh lâp biên bản đúng lỗi sai làn" Cụ phải để ý ko họ lập biên bản lỗi khác mà cũng ký là toi đấy. ( Cụ cũng nên biết vì sao họ ko lập được biên bản lỗi sai làn để còn tranh luận nếu họ gây khó dễ )
Biển này giờ gặp nhiều, em cứ tưởng được sửa bổ sung vào lgtđb rồi chứ.
Công nhận cc sâu sắc nắm vững thật. Như em đi thì nhìn biển mà đi, không nghĩ là họ cắm biển tùy hứng ...híc.

Patriots

Xe lăn
Các cụ đi sai bị báo lỗi, cứ nhẹ nhàng xin biên bản, về các cụ có cam ghi lại đầy đủ, họ đúng thì mình nộp phạt, họ sai thì kiện lại, cứ đưa cam và biên bản lên đây các cụ tư vấn cho, cháu xin biên bản mấy lần đều không được

toimuondie

Xe container
Cái công văn 8484 này là văn bản con,văn bản dưới Luật mà cụ. Lái xe nông dân như em đâu có nghĩa vụ phải đọc và học hết tất cả các thông tư, nghị định , công văn của các anh trước khi ra đường đâu.
Chưa kể cái công văn 8484 kia lưu hành nội bộ trong ngành các anh, người nông dân như em đâu biết được.
Nói cho cùng em chỉ tuân theo Luật và Hiến Pháp. trong Giao thông đường bộ em tuân theo thêm bộ Quy Chuẩn. Hết.
CÁc văn bản con của các anh bẻ ra, thu gọn quyền của em lại, là vô pháp, vô lý và vô phục.
- Trích dẫn lại của cụ: " Việc lắp đặt này là không bắt buộc đối với tất cả những đường mà mỗi chiều xe chạy có từ hai làn đường trở lên mà tùy thuộc vào nguồn lực kinh phí, mức độ cần thiết mà có thể lắp đặt thêm hoặc không (chẳng hạn, nếu đường vắng, mật độ giao thông thấp, nguồn kinh phí khó khăn thì không cần thiết)." - Vậy thì đừng có bắt lỗi ở đây nữa.
Em suy diễn chút, giả sử điều kiện kinh tế ko cho phép, các anh gắn biển bé tí tẹo lên thân cây, lên tường, lên cầu vượt. Kích thước ko đủ, khoảng trống ko đủ cho người quan sát, xe đi làn trong che mất biển của xe đi làn ngoài. Vậy lấy lý do ấy ra phạt được sao???
Cái công văn là để giải thích, chi tiết luật.
Còn nếu cụ muốn luật thì mời cụ đọc Quy chuẩn (QCVN 41:2016/BGTVT):

20.2. Biển được đặt thẳng đứng, về phía tay phải (trừ các trường hợp bất khả kháng) và mặt biển vuông góc với chiều đi. Trong các trường hợp cần thiết khi phần đường xe chạy rộng thì phải lắp đặt thêm biển báo phía bên trái của chiều giao thông đi tới để nhắc lại biển đã lắp đặt phía bên phải; vị trí biển nhắc lại phải ngang bằng với biển bên phải.
Biển viết bằng chữ áp dụng riêng đối với xe thô sơ và người đi bộ, trong trường hợp hạn chế được phép đặt mặt biển song song với chiều đi.

20.6. Trên những đường mà mỗi chiều xe chạy có từ hai làn đường trở lên, biển được treo trên giá long môn hoặc cột cần vươn. Trong các trường hợp không đặt trên giá long môn hoặc cột cần vươn, thì có thể lắp đặt thêm biển báo phía bên trái của chiều xe chạy.

laika207

Xe tải
cái đoạn này phải kiến nghị lên trên chứ cứ để bọn áo vàng đứng như cướp ngày suốt bao nhiêu năm

Hieumos

Xe container
Cái đường 5 này xe công đi làn giữa ghê bỏ đời, các cụ cứ bon chen phi vào xong rồi lại phải mệt não lý luận "phương tiện" với "loại xe" làm gì.
Lỗi câu từ trong quy chuẩn thì sẽ sửa, nhưng nội dung của biển thì vẫn nên tự hiểu là phân làn cho các loại xe. Để an toàn cho bản thân mình chứ cho ai đâu.

TraiKhongSo

Xe tăng
Các cụ thấy vãi câu chốt cuối cùng của các ảnh chưa
Ko kiếm j nên các ảnh chỉ đơn giản, dừng để nhắc thoai
Like mạnh cụ thớt !

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Cái đường 5 này xe công đi làn giữa ghê bỏ đời, các cụ cứ bon chen phi vào xong rồi lại phải mệt não lý luận "phương tiện" với "loại xe" làm gì.
Lỗi câu từ trong quy chuẩn thì sẽ sửa, nhưng nội dung của biển thì vẫn nên tự hiểu là phân làn cho các loại xe. Để an toàn cho bản thân mình chứ cho ai đâu.
Vâng đấy là cách nghĩ và đi của Cụ. Cụ chưa gặp 1 xe container đi như rùa bò ở làn sát dải phân cách lúc đấy xe con ko đi vào làn giữa mà vượt hay cứ bám mít container mà đi.

adng

Xe điện
Đọc xong em thấy tù mù quá.
Ngại tra để hiểu, nhờ bác nào chứng minh thuật ngữ hộ với. Luật ghi định nghĩa như thế nào, nghị định ghi định nghĩa như thế nào, nghị định và thông tư có áp dụng cho người dân không.
Theo em thì các định nghĩa không có trong luật / nghị định / thông tư thì mọi diễn giải mà có đưa thêm "định nghĩa chưa được xác định" khác vào thì sẽ không có giá trị.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Thần chú "Anh bận lắm, e làm biên bản giúp a"...
Hỏi a ở đâu? cách chốt 500m...ĐI

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cứ đứng đó, nếu bỏn không bắt xe tải xe cont xe khách chạy linh tinh quay lại và...chốt là "thế này là sao?"

PhamVN

Xe máy
Đợt này cuối năm em thấy các chốt ra quân chỗ này vẫn rất đều.
Các bác choý kiến với.

titcoi

Xe tăng
Em nhớ là lỗi sai làn nặng hơn lỗi không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường

tomtomchát

Xe container
cái đoạn này phải kiến nghị lên trên chứ cứ để bọn áo vàng đứng như cướp ngày suốt bao nhiêu năm
kiến bò đi đâu thì kiến chứ kiến lên bọn cướp của bọn cướp thì lại có bọn cướp của cướp của cướp thì bao giờ mới kiến lên trùm cuối :))
Theo e hiểu, đường 5 nó không đủ rộng để những xe dài, xe rơ mooc quay đầu, mà loại phương tiện này là phổ biến nên nó quy định các loại xe đó đi làn giữa là đúng. Còn cái biển, nó mang tính hướng dẫn, kiểu như "khuyến nghị", chưa phải "bắt buộc" nên nó mới sinh ra cái lập lờ.
Cái cần làm rõ thế nào là "làn", phân biệt với túi, giỏ xách ra sao :))

Chỉnh sửa cuối:

thanhhieulc

Đi bộ
Em bị bắt ở đây, lớ ngớ chưa biết gì mất cái bánh mỳ to. Lên đây đọc mới biết.

STElectrics

Xe lăn
Em chả biết cãi nhau dư nào cho đúng. Đường 5 cứ địa phận Hà Nội, Hải Phòng là em đi làn ngoài cùng bên trái. Đoạn HY, HD thì em đi cả làn ngoài lẫn làn giữa nên chưa phải cãi nhau lần nào.