[Funland] Lối đi nào cho người lao động trên 50 tuổi đang tìm việc làm

cam xanh

Xe máy
mợ đang làm bctc theo IFRS hay theo mẫu VAS vậy mợ ?
Vẫn VAS thôi mợ ạ, các công ty FDI vẫn lập báo cáo theo TT200, em ngó nghiêng 1 số tin tuyển dụng thì đa phần đều là ưu tiên nếu biết IFRS chứ không bắt buộc (Chắc do chưa áp dụng nhiều). Với lại bên FDI thường thuê kiểm toán nên các báo cáo họ cũng làm cho luôn rồi.

BMW R60

Xe tăng
Nói thật, cụ thử tìm trong sở trường của mình, có gì cụ thích, cụ đam mê... thì cụ thử làm xem. Đằng nào cũng buông khiên buông súng rồi, giờ còn gì để mất nữa mà ko thử :D
Chứ làm dịch vụ kế toán cũng khoai lắm, quan điểm của em cũng như em đọc đâu đó của một cụ anh lão làng trong làng kế toán cụ Leanh65 hay sao í, làm cái đó là đi nhặt tiền lẻ thôi, ko ngon ăn đâu. Mình đang nhặt cả cục còn thấy chán nữa là nhặt nhạnh kiểu kia, em là em ko chọn :)
Nghề kế toán này đi đến cuối đường chỉ dành cho những ai thật sự đam mê, tâm huyết, còn làm chỉ để kiếm cơm như cụ cháu mình thì thôi, buông được là buông rồi ta tìm đường khác,
Mợ Dancingwiththewind ơi xong báo cáo chưaaaaa :D
Em cũng kế toán đây và cũng đến gian đoạn chán lắm rồi và muốn buông. Đúng là cái nghề này chán thật, để đi tới cuối con đường đúng là cần có đam mê hoặc cơm áo gạo tiền nó đè không dám rút.

Nghề này em thấy nó cũng ảnh hưởng tính cách, thành ra cẩn thận và chắc chắn nên nhiều khi muốn mà chưa dám buông bỏ, sợ trước sợ sau đủ thứ.
Em năm ngoái quyết tâm thay đổi lắm, bảo không cần tiền chỉ cần nhàn. Có chỗ cơ quan nhà nước sự nghiệp đồng ý nhận lương 8 củ lại rén hết cả lại. Giờ lại quay xe xác định cần tiền rồi :D , sáng dậy sớm đi tập thể dục nâng cao sức khỏe để tiếp tục cày cuốc.
Em kế toán đơn thuần chả ăn chia gì với sếp cả, đợt nào nhiều việc quá thì mệt dễ chán thôi.
Khả năng là em không buông khiên buông súng như cụ My.eb nói trên. Đúng là nghề nó chọn người.
Hiện em đang hoàn tất công việc và bàn giao ở công ty. Dù ông Sếp tổng vẫn chưa duyệt đơn. Tuần trước ông hẹn gặp em trực tiếp,xong ông lại đi công tác nên chưa gặp được. Nhưng em đã quyết nghỉ từ 15/5.
Tính nghỉ ngơi đôi tháng sau tính tiếp. Nhưng hôm rồi có người giới thiệu, em dã gặp Sếp to nhất ở cơ quan đó và họ đã đồng ý tiếp nhận em và thử việc. Chắc sang tháng 6 là em làm việc ở cơ quan mới. Có điều cơ quan này là cơ quan nhà nước. Trước giờ em toàn làm môi trường tư nhân à. Giờ 45 tuổi vào cơ quan nhà nước làm lại từ đầu...Liệu có hòa hợp được ko? Thu nhập thì chắc chắn giảm hẳn rồi... Môi trường NN phe cánh, nịnh nọt... liệu mình có hợp ko?... Bao nhiều câu hỏi lại đặt ra các cụ ạ... Giờ buổi tối em tranh thủ đi học lại một vài thứ... để mình tự tin hơn...Ở đây có cụ nào đang làm cơ quan nhà nước cho em ít kinh nghiệm ạ.
Em cứ thử làm người nhà nước thời gian xem sao. Không hợp thì lại ra.. :D :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
Nếu em là cụ em sẽ cứ từ từ. Em sẽ làm tươi lại bản thân ít nhất trong 2-3 tháng. Làm tất cả những gì mình muốn với một tâm thế thoải mái nhất.
Sau đó em mới xách balo lên và đi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu em là cụ em sẽ cứ từ từ. Em sẽ làm tươi lại bản thân ít nhất trong 2-3 tháng. Làm tất cả những gì mình muốn với một tâm thế thoải mái nhất.
Mợ đi đâu cho em theo với X_X

Moriarty

Xe container
Khả năng là em không buông khiên buông súng như cụ My.eb nói trên. Đúng là nghề nó chọn người.
Hiện em đang hoàn tất công việc và bàn giao ở công ty. Dù ông Sếp tổng vẫn chưa duyệt đơn. Tuần trước ông hẹn gặp em trực tiếp,xong ông lại đi công tác nên chưa gặp được. Nhưng em đã quyết nghỉ từ 15/5.
Tính nghỉ ngơi đôi tháng sau tính tiếp. Nhưng hôm rồi có người giới thiệu, em dã gặp Sếp to nhất ở cơ quan đó và họ đã đồng ý tiếp nhận em và thử việc. Chắc sang tháng 6 là em làm việc ở cơ quan mới. Có điều cơ quan này là cơ quan nhà nước. Trước giờ em toàn làm môi trường tư nhân à. Giờ 45 tuổi vào cơ quan nhà nước làm lại từ đầu...Liệu có hòa hợp được ko? Thu nhập thì chắc chắn giảm hẳn rồi... Môi trường NN phe cánh, nịnh nọt... liệu mình có hợp ko?... Bao nhiều câu hỏi lại đặt ra các cụ ạ... Giờ buổi tối em tranh thủ đi học lại một vài thứ... để mình tự tin hơn...Ở đây có cụ nào đang làm cơ quan nhà nước cho em ít kinh nghiệm ạ.
Em cứ thử làm người nhà nước thời gian xem sao. Không hợp thì lại ra.. :D :D :D :D
làm NN mà lại còn kế toán thì cụ ký tá gì cứ cẩn thận, cảm thấy rén là nghỉ luôn chứ thời điểm này nhạy cảm lắm

NiceMoon1

Xe tải
Ở nước ngoài tuổi nghỉ hưu của họ cao nhưng khi thất nghiệp họ có trợ cấp, và người cao tuổi vẫn có nhiều cơ hội làm việc. Ở mình cái BHTN thì đóng góp 1 năm - quy ra 1 tháng, lĩnh hết chỗ BHTN này thì xong, tự xoay xở mà chờ đến tuổi lĩnh lương hưu.
Vì tình hình VN như vậy nên mỗi người phải tự xoay xở, chuẩn bị bị gậy phòng thân thôi, tốt nhất là có kiến thức quản lý tài chính từ 20 tuổi, còn trễ hơn thì phải tăng tốc tiết kiệm. Vừa chuẩn bị tài chính, vừa đầu tư trang bị cả kiến thức để nâng cao giá trị bản thân. Hoặc đầu tư các kỹ năng khác như nấu ăn, để có thể startup bằng việc mở quán ăn, hay đi làm thuê ở nhà hàng :)).
Trường hợp đến lúc bị cho nghỉ do già quá không phù hợp, mà lại không xin được việc vp tương đương thì đành làm việc chân tay thôi. Tôi thấy chị em phụ nữ đi làm giúp việc dọn dẹp thu nhập cũng được. Anh em thì đi làm bảo vệ, làm đầu bếp, lái xe, ..... Đi làm tạm mấy công việc chân tay thế túc tắc chờ đến tuổi lĩnh lương hưu. Do ở mình không có điều kiện như ở bển nên phải linh động lo thân thôi.
Mấy bữa nay NLĐ đang kêu gào đòi phải có khoản hỗ trợ trong thời gian chờ lĩnh lương hưu trên các báo mà không biết có ăn thua không.

Tuannguoinghe

Xe hơi
Em kể các bác nghe một ví dụ về một u50 đi tìm việc thế này:

Cơ quan em tuyển một vị trí tương đối cao, em là người trong ban phỏng vấn. Đến gặp thì mới nhận ra đó là thầy cũ hơn 15 năm trước (thực ra không phải là người dạy trực tiếp, chỉ làm giảng viên trong khoa). Hơn 10 năm trước ra ngoài làm. Trong 10 năm đó làm 1 nơi.
Ban phỏng vấn đều đồng ý với nhau như vậy: 10 năm này với anh ấy không phải là 10 năm kinh nghiệm mà là 1 năm kinh nghiệm làm 10 lần.
Kiến thức ít cập nhật. Quan hệ không mở rộng. Kỹ năng quản lý chỉ ở mức thấp.

Bên em tuyển người càng vị trí cao càng khó tuyển, có khi thuê công ty tìm người mà không có. Vì vậy em nghĩ câu hỏi không phải là làm thế nào NLĐ 50 tuổi tìm việc, mà từ 30-40 tuổi hãy nghĩ luôn là làm sao đến 50 tuổi thì việc tìm mình. Chủ nghĩa an phận là đang tự giết bản thân. Sự thoải mái là con đường nhanh đi đến cái chết.

chien.fat

Xe đạp
Em u40, lại vừa xin nghỉ NN xong. Các sếp đã duyệt đơn. Đúng là mỗi người mỗi kiểu cụ nhỉ. Cá nhân em thấy môi trường nào cũng vậy, đều có cơ hội và rủi ro. Quan trọng là mình có thấy môi trường đấy phù hợp với tính cách, năng lực của mình hay không mà quyết định thôi.

thanglong858

Xe hơi
Già thì chỉ hơn trẻ ở kiến thức, kinh nghiệm, khả năng lãnh đạo, quản lý, thấu hiếu nhân tình thế thái, tâm sinh lý con người thôi. Hợp làm quản lý, lãnh đạo. Nếu ko phù hợp với chân ấy thì chỉ còn mỗi vị trí bảo vệ là phù hợp. Cay
Giờ có thêm lựa chọn chạy grab, giao hàng cũng được cụ à.

BMW R60

Xe tăng
Thì em cũng định tính thế. Nghỉ ngơi, về quê sống với người thân đôi ba tuần... đi đây đó tàm đôi ba tháng... Coi nhừ mình nghỉ giai lao trước khi vào hiêp 2 . Thế nhưng biết em nghỉ, nên được người giới thiệu . Tuần trước em sang gặp sết tổng bên kia.. Họ Ok luôn và bảo bao giờ đi làm được. Em hẹn đầu tháng 6.

BMW R60

Xe tăng
Em u40, lại vừa xin nghỉ NN xong. Các sếp đã duyệt đơn. Đúng là mỗi người mỗi kiểu cụ nhỉ. Cá nhân em thấy môi trường nào cũng vậy, đều có cơ hội và rủi ro. Quan trọng là mình có thấy môi trường đấy phù hợp với tính cách, năng lực của mình hay không mà quyết định thôi.
Cụ nhảy ra còn em lại nhảy vào :)) :)) :)). Cụ đi trước rồi, cho em xin vài gạch đầu dòng cần lưu ý khi mới vào cơ quan NN ạ?

Húp sụp sụp

Xe điện
C
Có em khách hàng tiềm năng đây cụ êi. Nhưng mà có cụ nào có tâm chút cơ, năm ngoái e nhớ có lần 10h nhà e cbi đi ngủ thì điều hòa ko mát, gọi thợ ng thì ko nghe máy, ng thì bảo mai anh qua.mà hôm đó nóng 38, 39 độ lận
Người ta sợ sập bẫy hôm sau mất nguyên ngày nằm thở chẳng có cơm mà ăn thôi mợ

MyWay FS

Xe máy
Vâng cụ! Em đã rất tâm tư, cố gắng thay đổi bản thân, thái độ, cân bằng công việc và cuộc sống từ 2 năm trước. Nhưng mọi thứ không cải thiện. Phải nói là 1 quyết định rất khó khăn và suy nghĩ nhiều với trình độ, tuổi tác của mình và tình hình kinh tế hiện tại...
Chiều qua em đã nói chuyện với quản lý trực tiếp. Sáng nay viết đơn thôi việc gửi phòng tổ chức rồi...Tối qua giấc ngủ chập chờn...Cũng có chút tiếc nuối, lăn lăn và lo lắng cho thời gian sắp tới...
Mọi thứ sẽ ổn theo cách của nó. Mọi điều xảy đến chắc đều có lý do mà sau này ta nhìn lại mới thấy. Đã quyết rồi cụ ạ thì dù phía trước còn mù mịt khó khăn cũng phải chấp nhận vượt qua. Tôi tin trong đời của mỗi con người đều có từng giai đoạn: khó khăn; chịu đựng; thành công sẽ đến lúc nào đó thật bất ngờ; rồi sẽ đến lúc cũng bình yên. Cố lên cụ nhé. Chúc cụ vượt qua và bình yên sẽ đến.

alceste

Xe điện
Cụ nhảy ra còn em lại nhảy vào :)) :)) :)). Cụ đi trước rồi, cho em xin vài gạch đầu dòng cần lưu ý khi mới vào cơ quan NN ạ?
Mỗi cơ quan đều khác nhau thậm chí cùng 1 cơ quan các phòng ban khác nhaud dã khác nhau nhiều rồi. Nên kinh nghiệm và lưu ý của người này có khi lại trật lấy với người kia
Thật ra làm NN nhiều bên rất cởi mở, con người cũng năng động lắm. Ko vơ đũa cả nắm tất cả các bên như nhau được.
Như bác chắc năng lực cũng tốt thì sếp tổng mới mời về làm. Thủ tục đơn giản và sếp quyết đoán vậy cũng là điểm tốt. Còn mình chuyên môn cứng sống hài hòa thì bác cứ tự tin mà chiến thôi, ko phải lo gì đâu.

MyWay FS

Xe máy
Em từ 27 tới 41 thì mỗi cty làm 4-6 năm. Sau 41 tới giờ cứ tầm hơn năm thì đổi cty 1 lần, đc 3 cty rồi (4 năm) trong đó có 1 lần chủ động thất nghiệp 7 tháng (có túc tắc làm contractor cho một số bạn). Cty đang làm thì đc hơn 1 năm rồi.
3 cty này thì có 2 cty sếp cũ làm TGĐ, một cty bạn em giới thiệu. Cty sau lương cao hơn cty cũ tầm 30-50%.
Em toàn đùa bọn trẻ là giờ chị ko học hành gì nữa, chỉ dùng vốn tự có (kiến thức knghiem hiện có) để làm việc.
Song song đó thì năm 42 tuổi em mở cty và bắt đầu làm thêm kiểu external advisor và business development cho một số cty và duy trì tới bây giờ.
Bài học:
- ko có quan hệ thì toi, vì em còn chưa biết đi xin việc là ntn.
- nên làm cty lớn nhiều ng giỏi (FDI) có sự luân chuyển nhanh thì mới có network rộng khắp các cty.
- Nên thay đổi cviec ngay khi ko còn cơ hội học hỏi.
- tiết kiệm đề phòng bất trắc.
- tìm thêm các nguồn cviec khác, cứ cố gắng rồi cũng sẽ tìm thấy đường.
Cụ chắc phải là nhân sự cấp cao ngoài DN nên thực sự có nhiều cơ hội. Đọc com của cụ cũng là một tham khảo quý báu để định hướng cho F1 ạ, chứ tôi thì đang ở môi trường NN giờ apply ra ngoài DN làm mà ko đâu gọi phỏng vấn. Thấy mình thụt lùi kém cỏi quá cơ.

Smile1102

Xe container
Cụ chắc phải là nhân sự cấp cao ngoài DN nên thực sự có nhiều cơ hội. Đọc com của cụ cũng là một tham khảo quý báu để định hướng cho F1 ạ, chứ tôi thì đang ở môi trường NN giờ apply ra ngoài DN làm mà ko đâu gọi phỏng vấn. Thấy mình thụt lùi kém cỏi quá cơ.
Em cũng tạm thôi. Nhưng như em nói, giờ này cho em tự đi xin việc chắc trượt hết. Vậy nên cần có quan hệ tốt để phòng bị về sau. Các bạn trẻ cũng nên cố gắng học hỏi kiến thức khi làm việc, cố gắng làm tốt hơn trách nhiệm của mình, quan hệ tốt với mọi ng...

MyWay FS

Xe máy
Em ko làm nhà nước. Đúng em chuyên môn kế toán đây. Làm phải xử lý cho các cty của 1 chủ mà thường đc gọi là " hệ sinh thái " đó ạ. Bên em đủ cả trái phiếu, xuất lòng vòng đảo nợ.... Chắc các cụ mợ đã hiểu!
Còn tôi thì trong NN muốn ra ngoài làm việc của Cụ. Đời thật biết thử lòng người quá.

MyWay FS

Xe máy
Em cũng tạm thôi. Nhưng như em nói, giờ này cho em tự đi xin việc chắc trượt hết. Vậy nên cần có quan hệ tốt để phòng bị về sau. Các bạn trẻ cũng nên cố gắng học hỏi kiến thức khi làm việc, cố gắng làm tốt hơn trách nhiệm của mình, quan hệ tốt với mọi ng...
Đúng cụ ạ. Tất cả phải rèn luyện và làm tốt trách nhiệm khi tuổi còn trẻ và quan hệ tốt với mọi người ở đây là đúng nghĩa chứ không nịnh bợ luồn cúi. Tôi cũng nhồi đầu F1 vậy ạ.

kenkem

Xe tải
Sáng nay em đọc ít thông tin về việc người lao động tuổi trên 50 hiện tại rất khó khăn để tìm được việc làm. Em nhận thấy số người trên 50 đang muốn tìm việc là khá nhiều, kể cả người có trình độ cao, dường như nhiều hơn hẳn những thời kỳ trước. Có thể do sau đợt dịch, nhiều Công ty đã phải thu hẹp giảm bớt nhân sự dẫn đến tình trạng này.

Em hơi băn khoăn vậy công việc nào sẽ dành cho những người lao động trên 50 tuổi? Họ có thể tìm kiếm cơ hội việc làm ở lĩnh vực nào, hoặc làm cách nào để kiếm thêm nguồn thu nhập duy trì cuộc sống.

Cụ mợ of "cái gì cũng biết" từng trải qua hoặc biết về những trường hợp này cho em xin ít ý kiến để tham khảo với ạ.

Nếu tự kinh doanh thì bán sản phẩm gì sẽ phù hợp với mức độ sức khỏe, tinh thần tuổi này và số vốn nhỏ ạ?

Em muốn tìm hiểu để giúp người nhà em chuẩn bị tinh thần cho những vấn đề thay đổi khi bước vào lứa tuổi này.
Em thấy nên tham khảo Tây. Xu hướng lịch sử không thể khác được ạ