[Thảo luận] Lỗi chuyển làn nơi không được phép trên đường Phạm Văn Đồng

Tung Levi's

Xe tải
Như Cụ trích dẫn thì sau khi Cụ chủ cắt từ phía trong ra ngoài. Nếu đi thẳng thì sẽ không bị bắt. Cụ chủ lại cắt từ phía vạch liền vào trong (vạch đứt), theo trích dẫn vạch số 1-11 của Cụ là sai rồi còn gì.
Nhưng mà vạch này áp dụng cho 2 làn ngược chiều nhau, tức là đây là lỗi Giao Thông kẻ sai vạch. Vạch này đáng ra phải thay cho dải phân cách giữa làn đường cơ cụ/ Chứ không được áp dụng cho phân làn cùng chiều. ^^

huyetanhtuxd

Xe tăng
Nhưng mà vạch này áp dụng cho 2 làn ngược chiều nhau, tức là đây là lỗi Giao Thông kẻ sai vạch. Vạch này đáng ra phải thay cho dải phân cách giữa làn đường cơ cụ/ Chứ không được áp dụng cho phân làn cùng chiều. ^^
Đúng rồi ạ. Chờ Cụ su37 hướng dẫn Cụ chủ nữa là chuẩn.

Amoni

Xe đạp
Hi hi, lại dưới 60 km/h. Cái này xin mời cụ lập luận được là đường đấy thuộc diện điều chỉnh của phụ lục H chứ không phải của phụ lục G trong QC41 !

Cụ lập luận được và đúng, em sẽ có trách nhiệm rót vodka cho cụ trong vòng 1 tháng liền.
Em cứ lấy đơn giản là đường nội đô, chưa có biển ngoại thành, hết khu đông dân cư, chưa có biểu hiện nào cho phép đi > 60km/h thì tất nhiên là phụ lục H rồi.

Còn cái biển phụ lục G của cụ cũng sai nhé, 3 làn xe cơ giới cụ nhé, cụ xem lại xem đường PVĐ có mấy làn xe cơ giới?

suzu37

Xe container
Em cứ lấy đơn giản là đường nội đô, chưa có biển ngoại thành, hết khu đông dân cư, chưa có biểu hiện nào cho phép đi > 60km/h thì tất nhiên là phụ lục H rồi.

Còn cái biển phụ lục G của cụ cũng sai nhé, 3 làn xe cơ giới cụ nhé, cụ xem lại xem đường PVĐ có mấy làn xe cơ giới?
Chưa phải đâu cụ uôi.

Đường trên cao (vành đai 3 ở HN), nằm trong khu vực đông dân cư cớ sao lại được chạy 80?

Cụ chú ý là trong phụ lục G vẫn có chỗ thiết kế vạch để chạy các tốc độ dưới 60.

Phần in đậm: biển phụ lục G là gì, em không hiểu ợ?

Phần gạch chân: ở chỗ cụ chủ thớt bị vịn thì có căn cứ gì khẳng định là 3 làn, 4 làn hay 2 làn (xe cơ giới)? :D . Nửa đường bên kia bị che khuất rồi.

Amoni

Xe đạp
Chưa phải đâu cụ uôi.

Đường trên cao (vành đai 3 ở HN), nằm trong khu vực đông dân cư cớ sao lại được chạy 80?

Cụ chú ý là trong phụ lục G vẫn có chỗ thiết kế vạch để chạy các tốc độ dưới 60.

Phần in đậm: biển phụ lục G là gì, em không hiểu ợ?

Phần gạch chân: ở chỗ cụ chủ thớt bị vịn thì có căn cứ gì khẳng định là 3 làn, 4 làn hay 2 làn (xe cơ giới)? :D . Nửa đường bên kia bị che khuất rồi.
Vậy phải có biển báo cụ ạ. Tức là biển cho phép chạy 80 chứ. Với vành đai 3 là cao tốc mà, cụ so với cao tốc sao được. Cao tốc tốc độ tối thiểu 60km/h thì tất nhiên phụ lục H vô dụng rồi. Em cũng thấy các vạch của vành đai 3 toàn sử dụng phụ lục G cả

Ý em là cái vạch phụ lục G, vạch 28 mà cụ bảo ý, nó yêu cầu 3 làn xe cơ giới mỗi chiều mới được dùng cụ nhé :D

p/s: em vừa đọc lại, hình như nó đòi là 3 làn xe cho đường 2 chiều, tức là 1 bên 2 1 bên 1

suzu37

Xe container
Vậy phải có biển báo cụ ạ. Tức là biển cho phép chạy 80 chứ. Với vành đai 3 là cao tốc mà, cụ so với cao tốc sao được. Cao tốc tốc độ tối thiểu 60km/h thì tất nhiên phụ lục H vô dụng rồi. Em cũng thấy các vạch của vành đai 3 toàn sử dụng phụ lục G cả

Ý em là cái vạch phụ lục G, vạch 28 mà cụ bảo ý, nó yêu cầu 3 làn xe cơ giới mỗi chiều mới được dùng cụ nhé :D

p/s: em vừa đọc lại, hình như nó đòi là 3 làn xe cho đường 2 chiều, tức là 1 bên 2 1 bên 1
Vâng, cụ cứ chứng minh thật chặt chẽ đi ạ, rằng đoạn đường mà cụ chủ thớt bị vịn phải sử dụng vạch theo phụ lục H.

Những cái em hỏi phía trước chỉ là phụ thôi ạ.

----------

Đây, em nêu lại đề nghị chứng minh của em đây ạ:

Hi hi, lại dưới 60 km/h. Cái này xin mời cụ lập luận được là đường đấy thuộc diện điều chỉnh của phụ lục H chứ không phải của phụ lục G trong QC41 !

Cụ lập luận được và đúng, em sẽ có trách nhiệm rót vodka cho cụ trong vòng 1 tháng liền.

manhhung1901

Xe điện
Lỗi : chuyển làn nơi ko cho phép thì bị phạt bao nhiêu tiền hả các Cụ?

manhhung1901

Xe điện
Hi các cụ.
Hôm qua em có việc đi từ ngã tư Cổ Nhuế đến bến xe Nam TL. Em đi làm giữa sau đó xi nhan sang làn trái sát giải phân cách, bị xxx đội 6 bắt. Em có tranh luận và có nói là làn này kẻ sai theo quy định, nhưng xxx nhất quyết bắt và ghi BB. Em đang viết đơn khiếu nại, nhưng nhờ các cụ tư vấn giúp. Theo em hiểu thì vạch giống vạch 1.11 là kẻ trên đường 2 làn ngược chiều, nhưng xxx ở đây vẫn cố tình bắt. Rất nhiều trường hợp này rồi và em nghĩ là xxx biết nhưng vẫn làm sai. Vẫn cố tình cò quay ở đây. Vì vậy em quyết kiện đến cùng xxx đội 6 này để làm rõ vấn đề là em sai hay xxx sai.
Lần trước bắt em lỗi vượt phải đã bị em nói cho rồi và xxx thả đi, không hiểu sao lần này xxx máu chiến cứ đòi lập BB em.
Theo các cụ là chờ 7 ngày đến nộp phạt rồi kiện luôn hay gửi đơn từ bây giờ. Nhờ cao kiến của các cụ.
Link video đây: (Vì dưng lượng khá cao nên em giảm xuống cho đỡ nặng, cụ nào nhà báo cần tư liệu thì em đưa luôn bản nét căng luôn ợ).
https://www.youtube.com/edit?o=U&video_id=Ui1aycQeQaM
BB của em đây ợ:
Cụ chờ Em xem cờ nhíp đã nhé :)

buinguyenhadong

Xe tải
e hiểu như này, nếu cụ đi làn bên có vạch đứt chuyển sang vạch liền thì được, còn ngược lại là bị lỗi rồi.

ubisapro

Xe trâu
Giờ em mới xem video được.

Cụ chủ nhận định cái vạch ấy là cái vạch gì? Màu vàng hay màu trắng?

Nếu bảo nó giống vạch 1.11 thì chưa đủ đâu ợ.
Chắc ý cụ Suzu góp ý cho cụ chủ, nên viết trong đơn cả trường hợp vạch màu vàng (do lâu ngày nên mờ) và vạch màu trắng (giống vạch 1.11) đúng ko???

Trong cả 2 trường hợp, kể cả màu vàng hay trắng, vạch đó đều ko được kẻ ở để phân chia các làn đường trên cùng 1 chiều đi. Em thấy cụ chủ cũng hiểu vấn đề này nhưng chưa hiểu góp ý của cụ thì phải. Cụ nói sâu xa quá, em hi vọng em hiểu đúng :-"

@ Cụ chủ, cụ có cả video quay cảnh xxx nói lỗi cụ đè cái vạch (chả biết gọi nó là vạch j:D), thì cụ đủ chứng cứ khiếu nại rùi. Cụ làm cho ra nhẽ đi cho thằng xxx đó về bàn giấy vài tháng. Cụ làm căng thì anh em tài xế được nhờ. Lỗi của cụ nếu đúng thì 300-400k, chứ ko phải 300-500k đâu ợ:D

xebongac

Xe buýt
Em còn đoạn ghi âm đầu tiên xxx dừng xe thông báo lỗi, em ko công nhận nhưng xxx đòi ghi BB. Theo cụ thì em phải chiến đấu thế nào
Hè hè, chiến như thế nào thì em ko có cao kiến gì. Có điều em thấy nhiều cụ khi mình đúng thì nhất quyết ko đưa giấy tờ, tranh luận triện để làm cho xxx phải buông.

manhhung1901

Xe điện
Chắc ý cụ Suzu góp ý cho cụ chủ, nên viết trong đơn cả trường hợp vạch màu vàng (do lâu ngày nên mờ) và vạch màu trắng (giống vạch 1.11) đúng ko???

Trong cả 2 trường hợp, kể cả màu vàng hay trắng, vạch đó đều ko được kẻ ở để phân chia các làn đường trên cùng 1 chiều đi. Em thấy cụ chủ cũng hiểu vấn đề này nhưng chưa hiểu góp ý của cụ thì phải. Cụ nói sâu xa quá, em hi vọng em hiểu đúng :-"

@ Cụ chủ, cụ có cả video quay cảnh xxx nói lỗi cụ đè cái vạch (chả biết gọi nó là vạch j:D), thì cụ đủ chứng cứ khiếu nại rùi. Cụ làm cho ra nhẽ đi cho thằng xxx đó về bàn giấy vài tháng. Cụ làm căng thì anh em tài xế được nhờ. Lỗi của cụ nếu đúng thì 300-400k, chứ ko phải 300-500k đâu ợ:D
Quan trọng hơn là đầu đg ko có biển phân làn Cụ ợ.

manhhung1901

Xe điện
Em đã xem hết. Cụ nào vào giải thích cho Em với :
Biển bản ghi Cụ chủ chuyển làn nơi ko cho phép. Vậy, ai là người cấm và biển báo ở đâu, chỗ nào, thể hiện hành vị là cấm vượt ạ?

mia2015

Xe hơi
Website
mnvietuc.com
Em cũng hóng ạ. Mong cụ chủ thắng và có post lại cho AE tham khảo.
Em đi cũng tránh những tình huống nhạy cảm, cho đỡ loằng ngoằng.

quatmay

Xe hơi
Cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn và hỗ trợ, qtam. Em chờ đến 28 nộp phạt xong thì mới gửi đơn ạ. Em sẽ cập nhật để các cụ theo dõi.

LuckyCar

Xe container
Cháu ủng hộ tinh thần của cụ chủ. Đúng-Sai, Thắng-Thua không quan trọng bằng việc mọi thứ rõ ràng. Kể cả mình Sai và Thua, nhưng tâm phục khẩu phục mình vẫn thấy sướng. Cháu đã vài lần, có lần nhẹ nhàng, có lần cáu giận yêu cầu được lập biên bản mà không được.

ngungo thien ly

Xe container
Cái biển phân làn thì cắm trên giá long môn ngay chân cầu vượt Mai dịch, và có bổ xung thêm 1 số biển gộp cắm bên lề đường bên phải, vạch sai qui chuẩn này thì đã kẻ từ rất lâu, đợt vừa rồi kẻ lại nhưng vẫn kẻ y như cũ không sửa sai đâu, nhà em chịu chả rõ nguyên do, các cụ tham khảo ở link bên dưới

http://www.otofun.net/threads/duong-pham-van-dong-xxx-bien-phan-lan-o-dang-kia-bat-lao-qua.222089/page-4

Tung Levi's

Xe tải
Lỗi : chuyển làn nơi ko cho phép thì bị phạt bao nhiêu tiền hả các Cụ?
Không có lỗi "chuyển làn nơi ko cho phép" này đâu cụ, chỉ phân làm 2 lỗi:

1 là đi sai làn đường: 1.000.000đ + Giữ giấy phép lái xe 30 ngày
2 là lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường: 300.000đ đến 500.000đ.

Bác tham khảo thông tin 2 lỗi này để chánh bị bắt lỗi nhầm nhé. ^^