[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ Trần Vân chuyên đóng vai giám đốc, thanh niên nghiêm túc có lý tưởng đấu tranh và đổi mới. Mỗi tội hình như nghiện thuốc lá nặng.
Năm 1994 cụ ấy bị bệnh rồi mất , những phim cụ ấy đúng toàn vai chính diện, hehe.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tàu về ga Bản Thí, 1993, Ga Bản Thí là một nhà ga xe lửa tại xa Vân Thủy, huyện Chi Lăng, tỉnh Lạng Sơn. Nhà ga là một điểm của đường sắt Hà Nội - Đồng Đăng và nối với ga Bắc Thủy với ga Yên Trạch.

muadem

Xe cút kít
Tàu gần đến ga Bắc Thủy, 1993, Ga Bắc Thủy là nhà ga xe lửa tại xã Bắc Thủy huyện Chi Lăng tỉnh Lạng Sơn. Nhà ga là một điểm của đường sắt Hà Nội - Đồng Đăng và nối với ga Đồng Mỏ với ga Bản Thí.

Nhìn dàn trụ đỡ cầu đường sắt này so với thời điểm nó hình thành đúng là một kì tích: vật liệu tốn kém, thi công phức tạp, thật là tuyệt vời.

muadem

Xe cút kít
Nhưng bây giờ theo em cũng phải quay lại đầu tư chiều sâu cho những ngành sản xuất chế tạo cơ bản. Tiếp cận dần dần, rồi làm chủ, thậm chí sáng tạo ra công nghệ nguồn. Không thể đi gia công, rồi " đi tắt đón đầu" mãi được.
Khúc này em nghĩ với cơ chế của ta là gần như không thể, chưa rõ tương lai thế nào chứ trong tầm 10-20 năm nữa cũng chưa ra lò được thế hệ như cụ kì vọng.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhìn dàn trụ đỡ cầu đường sắt này so với thời điểm nó hình thành đúng là một kì tích: vật liệu tốn kém, thi công phức tạp, thật là tuyệt vời.
Vâng cụ, tuyến đường sắt Hà Nội -Mục Nam Quan khi ấy khởi công năm 1890 và hoàn thành vào năm 1902. Pháp làm thế là khá nhanh vì khoa học kỹ thuật ngày ấy khác bây giờ nhiều .

namvqh

Xe buýt
Khúc này em nghĩ với cơ chế của ta là gần như không thể, chưa rõ tương lai thế nào chứ trong tầm 10-20 năm nữa cũng chưa ra lò được thế hệ như cụ kì vọng.
Bây giờ còn có cả đội doanh nghiệp to của tư nhân nữa. Bên quân đội em hy vọng đội nghiên cứu cơ bản của Viettel. Mấy Viện Hàn lâm thì như cụ nói là vướng vấn đề cơ chế, cái này thì phải lãnh đạo rất to, rất tâm huyết mở đường, cởi trói, cho tiền rất nhiều mới làm được.

Còn về con người làm nghiên cứu (cụ nói là thế hệ) thì em thấy các cháu bây giờ nó hơn thế hệ trước, có thể không hơn về tố chất nhưng môi trường thì hơn hẳn. Đội làm nghiên cứu cơ bản thì em thấy người ta dị dị so với số đông, mà bây giờ xã hội khá thoải mái và tôn trọng sự khác biệt cá nhân. Giáo dục ở các đô thị lớn cũng dần theo hướng cá biệt hóa từng học sinh, khuyến khích tư duy độc lập, phản biện và rèn kỹ năng làm việc nhóm. Thông tin, trừ bí mật công nghệ thì dễ dàng tiếp cận hơn nhiều.

Em lan man lạc đề tý, xin lỗi và xin trả lại thớt cho cụ Đốc và các cụ khác.

Vulcan V70

Xe trâu
Ông Lâm Bình Chi bán vải ở chợ Soái Kình Lâm à cụ? Em tưởng ông Zan Vô Danh là diễn viên cải lương, còn dv Kai Văn Mỹ thì em thấy ít đóng phim.
Phim này còn có rất nhiều diễn viên nữa , vai đại sứ Mỹ do Robert Hải đóng, sau đó còn 1 diễn viên Ali Khan đóng trong cuộc họp chuẩn bị đảo chính.
Cụ Lâm Bình Chi bán quần áo ở Tạ Thu Thâu bác ạ. Ông Bảy Cầu Muối là người đạp xe ba gác và đánh cờ tướng có số ở SG. Người đóng ông Ngô Đình Diệm cũng là diễn viên tay ngang thì phải. Đạo diễn Lê Hoàng Hoa học ở Hoa Kỳ nên cách ông làm phim rất thực tế ( nếu không muốn nói là mang tính thực dụng). Một số tình tiết vãn mang hơi hướng của phim " trinh thám"

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ Lâm Bình Chi bán quần áo ở Tạ Thu Thâu bác ạ. Ông Bảy Cầu Muối là người đạp xe ba gác và đánh cờ tướng có số ở SG. Người đóng ông Ngô Đình Diệm cũng là diễn viên tay ngang thì phải. Đạo diễn Lê Hoàng Hoa học ở Hoa Kỳ nên cách ông làm phim rất thực tế ( nếu không muốn nói là mang tính thực dụng). Một số tình tiết vãn mang hơi hướng của phim " trinh thám"
Diễn viên đóng vai ông Diệm thì ít đất diễn quá, đa số nói về ông Nhu, ngay cả nhân vật cực kỳ có số má thời điểm ấy là bác sỹ Trần Kim Tuyến, cũng rất mờ nhạt,...

Vulcan V70

Xe trâu
Diễn viên đóng vai ông Diệm thì ít đất diễn quá, đa số nói về ông Nhu, ngay cả nhân vật cực kỳ có số má thời điểm ấy là bác sỹ Trần Kim Tuyến, cũng rất mờ nhạt,...
Thực tế diễn biến là như thế mà bác.
Một ông trùm mật vụ như BS Trần Kim Tuyến đâu thể xuất hiện trên phim ảnh nhiều. Vai Tổng thống Ngô Đình Diệm cũng vậy.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thực tế diễn biến là như thế mà bác.
Một ông trùm mật vụ như BS Trần Kim Tuyến đâu thể xuất hiện trên phim ảnh nhiều. Vai Tổng thống Ngô Đình Diệm cũng vậy.
Diễn viên nữ đóng vai nhà báo cũng rất xinh đẹp, hehe,nhà báo Tây ( Financial Affair), còn Lý Hùng đóng vai thiếu niên nữa.

Bimmer

Xe điện
Tàu gần đến ga Bắc Thủy, 1993, Ga Bắc Thủy là nhà ga xe lửa tại xã Bắc Thủy huyện Chi Lăng tỉnh Lạng Sơn. Nhà ga là một điểm của đường sắt Hà Nội - Đồng Đăng và nối với ga Đồng Mỏ với ga Bản Thí.

Đoạn này hình như bắt đầu lên đèo Sài Hồ, tàu leo lên thường phải lấy thêm đầu kéo. ĐI xuống phanh bằng bánh răng giữa đường ray.

Doun

Xe điện
Đây cụ, xe sỹ quan Đức

Trong số các xe anh Le đi, con này em thấy nó mới là đỉnh của chóp. Phải nói di sản anh Le để lại quá khủng khiếp, thay đổi cả thế giới. Mấy chục triệu sinh mạng. Quân phục, kiểu chào nhà binh... tiếc nỗi đến giờ không ai dám học lại những di sản của anh ấy.

745Lii

Xe điện
Trong số các xe anh Le đi, con này em thấy nó mới là đỉnh của chóp. Phải nói di sản anh Le để lại quá khủng khiếp, thay đổi cả thế giới. Mấy chục triệu sinh mạng. Quân phục, kiểu chào nhà binh... tiếc nỗi đến giờ không ai dám học lại những di sản của anh ấy.

Con xe này chất thật cụ nhỉ, trăm năm trước ngừoi Đức thật đáng sợ.
Trên mạng vẫn còn video Hitle khai mạc Olympic Berlin 1936, với kiểu chào phát xít và chữ thập ngoặc.

Doun

Xe điện
Con xe này chất thật cụ nhỉ, trăm năm trước ngừoi Đức thật đáng sợ.
Trên mạng vẫn còn video Hitle khai mạc Olympic Berlin 1936, với kiểu chào phát xít và chữ thập ngoặc.
Vầng, em chỉ dám phát biểu về hình ảnh thôi. Cái hình ảnh anh Le đứng trên xe Mẹc đi duyệt bình thì không ai sánh bằng về độ uy nghi, dũng khí ngút giời.
Chán nhất cái anh đứng trên xe Hồng Kỳ, đầu cứ ngoẹo sang 1 bên như vừa làm vài ve Mao Đài

HoaMaudon

Xe tăng
Em thấy các Cụ nhà mình làm phim cực thâm thúy, hình ảnh Lý Kai đại diện cho Tàu khựa, không ít lần thể hiện đã là Tàu hay Tài Pắc hay Pắc King ko quan tọng, quan tọng là lợi ích ...
Em nhớ nhất có 1 cảnh Lý Kai cầm chùm nho vừa ăn vừa lén theo dõi, mặt mũi râu ria cực đểu ... NHO
Các cụ nhà mình thâm còn hơn nho

Hi hi

Các cụ có biết Mr Lâm Bình Chi sau này như nào không ạ? Em ko thấy đóng phim nữa ạ

Doun

Xe điện
Em thấy các Cụ nhà mình làm phim cực thâm thúy, hình ảnh Lý Kai đại diện cho Tàu khựa, không ít lần thể hiện đã là Tàu hay Tài Pắc hay Pắc King ko quan tọng, quan tọng là lợi ích ...
Em nhớ nhất có 1 cảnh Lý Kai cầm chùm nho vừa ăn vừa lén theo dõi, mặt mũi râu ria cực đểu ... NHO

Hi hi

Các cụ có biết Mr Lâm Bình Chi sau này như nào không ạ? Em ko thấy đóng phim nữa ạ
Thì bản thân cụ Diệm ngày xưa cũng đã tẩn 3 tầu rồi mà. Phàm là người Việt cứ nhắc đến 3 tàu là chán lè lưỡi.

hoaoaihuong

Xe buýt

Hi hi

Nghe đồn qua bển rồi, mà không biết bằng đường nào!

Doun

Xe điện
Nghe đồn qua bển rồi, mà không biết bằng đường nào!
Em thấy nói qua bển năm 86 thì chắc đi công khai chứ không phải nhảy tàu.
Theo lời Đạo diễn kể thì đáng lẽ Kai phải chết ngay từ tập 2, nhưng do người xem lại rất khoái nhân vật này (phim vừa quay vừa chiếu) nên đã cho sống đến tập 7. Đến tập cuối không còn do đã đi sang bển.