[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

Doun

Xe điện
:D Có em cụ ah! E đã từng quấn pháo từ báo (để nổ cho giòn tan xác) sau đó vỏ nhuộm phẩm đỏ phơi trên nóc nếp, mua 1 lạng thuốc một và là thuốc trắng (vì ngày đó bảo là thuốc trắng nổ sáng hơn), sau đó lấy ống thuốc tiêm cắt đi làm phễu đổ thuốc cho đều, ngòi cắt tùy làm 3 hoặc 4, sau đó nhồi tay là công đoạn nguy hiểm nhất nhưng lúc đó thấy cũng bt mà bây giờ thì mới sợ...rồi cứ đốt thử xem tan hết xác hay ko thì thêm thuốc, công đoạn tết bánh thì em ko biết làm chỉ đốt lẻ để chơi thôi...
Trên em 2 khóa có 2 anh em sinh đôi học cấp 3 chế thuốc pháo để nghịch. Cái kết 1 cụ đi đôi tay, 1 cụ đi đôi mắt.

Bigmoto

Xe container
cái cụ này chưa già đã lẫn.
Bướm là Bướm mà cờ him là cờ him nhá.
Máy khâu con Bướm có hình con Bướm xoè cánh cùng chữ Bướm bằng tiếng Inh lích
Còn cái kia cụ nói đến là máy khâu Ca xĩ, nguoi ừng Ăng Lê đọc là Xing ngờ nhá :D
Hì, hồi đấy bé tí mà lão, chỉ nhớ láng máng thôi :D
Ly kỳ nhất là mẹ em mua cái máy khâu Tây Đức, kết nổ đĩa mà chưa đủ tiền. Thằng bán nó còn kiêu, chậm 1 ngày thì tăng 100 (hay 1000 đồng gì đấy)...khổ thật :(
Để hôm nào em lục lại cái máy chụp ảnh :D, nó vẫn hoạt động tốt, năm nào em cũng có nhiệm vụ cao cả là dầu mỡ cho nó hoàn hảo :))
Nhà em còn 1 cái máy khâu đa năng gì ấy của Balan, hình như có 14 kiểu đường may, 1 rổ chân vịt các loại phục vụ cho các kiểu may, giờ mất cũng khá nhiều rồi. Ngày đấy thích nhất là máy này chạy điện :))

Chỉnh sửa cuối:

Father Bon

Xe hơi
E thấy xe hàng rong bán rau năm 1990 và 2020 vẫn na ná nhau, 1 xe 2 sọt

5banhxe

Xe điện
:D Có em cụ ah! E đã từng quấn pháo từ báo (để nổ cho giòn tan xác) sau đó vỏ nhuộm phẩm đỏ phơi trên nóc bếp, mua 1 lạng thuốc một và là thuốc trắng (vì ngày đó bảo là thuốc trắng nổ sáng hơn), sau đó lấy ống thuốc tiêm cắt đi làm phễu đổ thuốc cho đều, ngòi cắt tùy làm 3 hoặc 4, sau đó nhồi tay là công đoạn nguy hiểm nhất nhưng lúc đó thấy cũng bt mà bây giờ thì mới sợ...rồi cứ đốt thử xem tan hết xác hay ko thì thêm thuốc, công đoạn tết bánh thì em ko biết làm chỉ đốt lẻ để chơi thôi...
Nghĩ lại sợ thật. Lắm lúc thèm cái mùi pháo đêm giao thừa. Nhà cháu cũng nhồi pháo, chỉ to bằng cổ tay thôi, ở khu có ông nhồi quả to bằng ruột phích, để giữa đường nổ xong đào 1 cái hố nhỏ.
Trên em 2 khóa có 2 anh em sinh đôi học cấp 3 chế thuốc pháo để nghịch. Cái kết 1 cụ đi đôi tay, 1 cụ đi đôi mắt.
Hầu như trường nào cũng có 1-2 thằng cụt ngón vì pháo.
2 cụ này giờ cũng tầm 36, 37. Mấy dây pháo trên thiếu quả pháo cối (pháo đùng) ở đầu dây.
Nhớ cái thời đó đi nhặt pháo đùng văng ra. Những năm đầu là chờ sáng mùng 1 đi 1 vòng quanh khu thu gom pháo chưa nổ. Những năm sau chờ sáng mùng 1 là hết sạch vì bọn trẻ con đã mò đi từ đêm giao thừa nhặt, nhà cháu cũng đi nhặt đêm giao thừa. Đỉnh cao là pháo đang nổ, quả nào văng ra nhặt luôn, có thằng bị nổ ngay trên tay. Pháo đùng nổ thì ko đến mức cụt ngón nhưng rát bỏng tay, thậm chí rách tay và sưng vù. Chỉ vì nó mà những cả khu bị cấm ko cho ra ngoài nhặt pháo đêm giao thừa. Vậy là 5h sáng mùng 1 dậy sớm đi nhặt.

Thoáng cái mà đã gần 30 năm kể từ ngày cấm pháo. Nhanh thật.

Nghĩ lại sợ thật. Lắm lúc thèm cái mùi pháo đêm giao thừa. Nhà cháu cũng nhồi pháo, chỉ to bằng cổ tay thôi, ở khu có ông nhồi quả to bằng ruột phích, để giữa đường nổ xong đào 1 cái hố nhỏ.

Hầu như trường nào cũng có 1-2 thằng cụt ngón vì pháo.

Nhớ cái thời đó đi nhặt pháo đùng văng ra. Những năm đầu là chờ sáng mùng 1 đi 1 vòng quanh khu thu gom pháo chưa nổ. Những năm sau chờ sáng mùng 1 là hết sạch vì bọn trẻ con đã mò đi từ đêm giao thừa nhặt, nhà cháu cũng đi nhặt đêm giao thừa. Đỉnh cao là pháo đang nổ, quả nào văng ra nhặt luôn, có thằng bị nổ ngay trên tay. Pháo đùng nổ thì ko đến mức cụt ngón nhưng rát bỏng tay, thậm chí rách tay và sưng vù. Chỉ vì nó mà những cả khu bị cấm ko cho ra ngoài nhặt pháo đêm giao thừa. Vậy là 5h sáng mùng 1 dậy sớm đi nhặt.

Thoáng cái mà đã gần 30 năm kể từ ngày cấm pháo. Nhanh thật.
Đúng là nghĩ lại thì thấy quá sợ vì liều nhưng em cũng chỉ giám quấn pháo đùng thôi chứ ko giám làm pháo to cho cả nửa lạng thuốc vào đâu ạ...cảm thấy yêu Tết là vì có pháo, tuy rằng ăn cũng thích Tết vì có đủ thứ nhưng pháo trong ký ức tuổi thơ là ko thể thiếu, có cụ nào trên này ngày xưa được đốt pháo kẹp kìm chưa ?? Em nhớ có một năm mẹ em mua cho 1 túi pháo to như 2-3 gói kẹo gộp lại ý, là pháo của nhà máy Điện Quang hay Trúc Bạch gì đó em ko nhớ, phía ngoài túi ghi PHÁO KẸP KÌM, có nghĩa là quả pháo này em ko hiểu họ lại sản xuất như thế...nếu châm lửa và vứt ra đất thì ko nổ, nhưng mình phải kẹp kìm vào đầu quả pháo thì đốt là nổ và là mình phải giữ tay kìm ko đc buông ra...Tết thì nhà bao giờ cũng mua 2 bánh đốt đêm 30 và sáng mùng 1..nhớ lại cảnh đi nhặt pháo xịt, sáng mùng 1 mẹ dặn là ko được ra ngoài và vào nhà ai..nhưng việc nhặt pháo là ko thể quên và bỏ được :D đốt pháo xong là nhặt những quả xịt ở cửa nhà mình rồi thì sang cửa nhà khác nhặt tiếp :)) nhặt hết rồi thì vun vun lại thànhđống rồi châm lửađốt nó nổ lụp bụp thích lắm , ngày Tết trong túi lúc nào cũng có bao diêm sơ cua..

buongco

Xe buýt
E cũng có làm pháo. Mua 1lang thuốc được mấy chục quả pháo đùng nhưng không dám làm pháo cối. Có a làm quả pháo to như cái phích, đổ 2 lạng thc mọi người chạy hết. May mà k bị sao

amylvs

Xe tăng
Hạ Long, 1999.
2 cụ họa sĩ đang ở trong trại sáng tác ( hội họa)

Trong khi ở nhà phụ huynh đang rất mong chờ.

amylvs

Xe tăng
IT Export 1995, Hanoi
Trên hình là một cô gái, giờ này chắc cũng U60 rồi, đang thử con ThinkPad huyền thoại ở gian hàng của IBM. Đố các cụ con laptop trong hình là Thinkpad đời gì? 350, 760 hay gì ?

Vulcan V70

Xe trâu
Hạ Long, 1999.
2 cụ họa sĩ đang ở trong trại sáng tác ( hội họa)

Trong khi ở nhà phụ huynh đang rất mong chờ.

Các nhân vật trong bức ảnh này thực sự có liên quan với nhau à bác?
Ảnh dưới hình như cụ Doctor có post rồi

Spencie

Xe tăng
Hehe...ngày xưa TV mà có 14" thì xem kiểu gì nhỉ ? Bé tý...Giờ máy Laptop màn 14" , ngồi di sát mặt vào màn hình, cháu còn thấy bé...huống chi xem TV ngồi cách xa cả mét mà xem TV 14" thì chắc nghe tiếng là chính, nhìn sao nổi hình các cụ nhỉ !!!! :))

Hà Tam

Xe điện
Hehe...ngày xưa TV mà có 14" thì xem kiểu gì nhỉ ? Bé tý...Giờ máy Laptop màn 14" , ngồi di sát mặt vào màn hình, cháu còn thấy bé...huống chi xem TV ngồi cách xa cả mét mà xem TV 14" thì chắc nghe tiếng là chính, nhìn sao nổi hình các cụ nhỉ !!!! :))
TV màn hình nhỏ chỉ đặt phòng ngủ, hay KS. Nếu TV 14" đen trắng lại có lợi thế là xài điện bình accu được, dùng cho nông thôn hay vùng sâu vùng xa chưa có điện lưới.

Spencie

Xe tăng
TV màn hình nhỏ chỉ đặt phòng ngủ, hay KS. Nếu TV 14" đen trắng lại có lợi thế là xài điện bình accu được, dùng cho nông thôn hay vùng sâu vùng xa chưa có điện lưới.
Dạ vâng. Cháu không sống thời đó nên thấy lạ....Cháu còm có gì không phải cụ bỏ qua cháu nhé. :)

P/S: cháu thế hệ 9x....mà khi lớn lên, có nhận thức và biết, thì cháu không thấy nhà ai có cái TV 14" như trong ảnh nữa.

quy la tien

Xe điện
Đồng bào dân tộc lao động tự do, được thuê làm thời vụ. Hồi xây dựng móng cột điện đường dây 500kV qua khu vực Kontum, Gia lai, Daklak... với các vị trí khó khăn trên núi cao, các đơn vị thi công xây lắp điện cũng thuê mướn đồng bào gùi vật liệu xây dựng hố móng như cát, sỏi đá, nước, xi măng lên công trường để đổ bê tông hố móng. Gia đoạn lắp dựng cột điện thép tự đứng, lắp sứ, kéo dây, cũng thuê mướn nhân công gùi một phần vật liệu.
1985 làm gì đã làm đườmg 500kv các bác nhỉ?