[Thảo luận] Liệu E có bị lừa không?

Hoakhi

Xe hơi
Chào các cụ, sáng hôm qua trên đường từ Đê La Thành đến ngã tư cắt Nguyễn Chí Thanh, vào lúc dừng đèn đỏ, một ông già tóc bạc, đeo kính khoảng 60-65 tuổi gõ cửa xe em. E hạ kính xuống hỏi, cụ rơm rớm nước mắt trình bày là đi xe từ Sơn Tây xuống Hà Nội để khám mắt, bị móc túi lấy ví hết sạch tiền chỉ còn vé xe buýt, vừa nói cụ vừa chìa vé xe buýt ra. Lúc đó đèn xanh bật, E bảo cụ đi sang bên Nguyễn Trí Thanh chỗ mấy anh công an Giao Thông đang đứng. Sau đó E xuống xe ngay đầu Nguyễn Chí Thanh trước mặt chú CA xin phép chú ấy dừng xe để giúp cụ. E cho cụ 100k nhưng cụ lại xin thêm 50k nữa và nhờ E đưa cụ đến Bà Triệu, nhưng do đang phải đi đón con nên chỉ chở cụ đến bến xe buýt ở trên đường Nguyễn Chí Thanh.
Trong lòng E rất vui vì đã giúp đỡ một người khi hoạn nạn. Về nhà kể với gấu, gấu bảo có thể anh bị lừa đấy, vì trước đây gấu có đọc được trên mạng trường hợp ông già có bề ngoài tương tự như vậy cũng xin với hình thức tương tự. E đã Search google tìm bài đó nhưng không thấy.

E xin kể ra đây để chia sẻ với mọi người và xin hỏi liệu E có bị lợi dụng lòng tốt không? Nếu E bị lừa thì để cảnh báo các cụ.

hunglawyer

Xe buýt
Cụ thật cả tin. Trước cháu cũng gặp trường hợp như vậy tại dốc chỗ Đào Tấn nhưng vì đường đang đông nên em chẳng ra được mà cũng chẳng nói chuyện được với cụ diễn kịch ấy :). Nhưng cháu nghĩ cụ cứ nghĩ như cụ thì lại hay. :)

sakuda

Xe điện
he, câu chuyện do ông ấy nói cụ mà vào bạch mai thì cứ 5 phút lại có 1 đứa ra trình bày...

Cho mỗi người 150k thì cụ cứ chuẩn bị khoảng 2, 3 củ làm "từ thiện" mỗi ngày

tuvanxaydunguic

Xe buýt
Cụ bị lừa rùi.. nhưng CỤ là NGƯỜI TỐT BỤNG NHẤT trên OF.. em thề.. không tin cụ cứ hỏi MIN MOD nhe! have nice week!

LongSukebe

Xe tải
Bài này xưa rồi cụ ơi. Đạo cụ kèm theo phải thêm cái túi cũ và mấy chỗ rách đã được vá lại. Cụ chịu khó ngồi cafe khu vực mà cụ già kia xin thể nào cũng gặp lại cụ đó. :D Dù sao cụ thấy vui lạ okie roài. :P

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tungcalo

Xe điện
Chào các cụ, sáng hôm qua trên đường từ Đê La Thành đến ngã tư cắt Nguyễn Chí Thanh, vào lúc dừng đèn đỏ, một ông già tóc bạc, đeo kính khoảng 60-65 tuổi gõ cửa xe em. E hạ kính xuống hỏi, cụ rơm rớm nước mắt trình bày là đi xe từ Sơn Tây xuống Hà Nội để khám mắt, bị móc túi lấy ví hết sạch tiền chỉ còn vé xe buýt, vừa nói cụ vừa chìa vé xe buýt ra. Lúc đó đèn xanh bật, E bảo cụ đi sang bên Nguyễn Trí Thanh chỗ mấy anh công an Giao Thông đang đứng. Sau đó E xuống xe ngay đầu Nguyễn Chí Thanh trước mặt chú CA xin phép chú ấy dừng xe để giúp cụ. E cho cụ 100k nhưng cụ lại xin thêm 50k nữa và nhờ E đưa cụ đến Bà Triệu, nhưng do đang phải đi đón con nên chỉ chở cụ đến bến xe buýt ở trên đường Nguyễn Chí Thanh.
Trong lòng E rất vui vì đã giúp đỡ một người khi hoạn nạn. Về nhà kể với gấu, gấu bảo có thể anh bị lừa đấy, vì trước đây gấu có đọc được trên mạng trường hợp ông già có bề ngoài tương tự như vậy cũng xin với hình thức tương tự. E đã Search google tìm bài đó nhưng không thấy.

E xin kể ra đây để chia sẻ với mọi người và xin hỏi liệu E có bị lợi dụng lòng tốt không? Nếu E bị lừa thì để cảnh báo các cụ.
Theo kinh nghiệm xương máu của em thì 99,99% là cụ bị lừa.
Nhưng theo em làm phúc là ở cái tâm của mình cụ ạ. Tâm thanh thản thì cũng OK rồi

AloneGuy

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Dù sao cũng vote cụ, cụ đừng lăn tăn khi đã quyết định giúp người khác! Một là cụ giúp và không nghĩ gì cả, hai là cụ không giúp nữa ...
Cơ mà trên mạng cũng có trường hợp như cụ rồi. Người ta khuyên là cụ nên bảo với cụ già đó là cháu sẽ đưa cụ đến chỗ Hội này Hội kia (kiểu như hội từ thiện ý) kiểu gì cụ ông đấy cũng xin té (nếu như họ có ý định lừa đảo). Còn không thì cụ ấy sẽ đi theo cụ thôi (Lúc đấy cụ gọi 1080 hỏi xem có Hội Từ thiện nào gần nhất không ^_^) - Chúc cụ luôn mạnh khỏe!!!!

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Xác suất cụ bị lừa là cao. Nhưng thôi, cụ cứ nghĩ đến những điều tốt đẹp đi cho lòng thanh thản :P

Em kể cụ nghe chuyện tương tự nhé:

Vc em rất hay ra Highland Tháp HN ngồi cafe. Có một tối, có cậu bé trông rất sáng sủa, đứng ngay cửa chỗ đó, cực kỳ lễ phép thưa với vc em rằng: cô chú ơi có việc gì làm cho cháu làm với. Gấu nhà em hỏi thế cậu biết làm gì. Nó bảo nó đi đánh giày, nhưng hôm nay bị bọn lớn nó trấn hết tiền với cả bộ đồ nghề... Nghe rất thảm thiết. Em thì em biết tỏng, nhưng Gấu nhà em tin, móc ví cho nó 100.000 để đi mua bộ đồ nghề khác... Em cũng chẳng bình luận gì vì muốn cho Gấu sống với tuổi thơ tươi đẹp, trong một xã hội phồn thịnh văn minh X_X

Đúng một tuần sau, nơi ấy, chỗ ấy, giờ ấy, cậu bé ấy, câu chuyện ấy lại được diễn với vc 1 đứa bạn em. 2 vc em ngồi cafe bên trong, nghe 2 vc đứa nó kể lại, Gấu nhà em vội chạy ra để kiểm, sau đó đi vào và kết luận: Đời này chẳng tin được bố con thằng nào, em là em cứ xốn hết cả lòng :-&

PhanhGap

Xe điện
Nếu ông già bị móc túi thật thì vào CA phường sở tại trình bày, kiểu gì chẳng tóm được thằng móc túi ăn cắp đấy, nếu chưa tóm được thì chính quyền sẽ có cách xử lý tối ưu nhất.
p/s: Nếu cụ biếu bố cụ gấp 100 lần như vậy mà cụ ông vẫn vui lòng nhận(để khích lệ con zai chẳng hạn) thì cụ không cần phải tiếc 100k đấy. Còn không thì cụ nên dành cho quĩ từ thiện ủng hộ đồng bào đang gặp khó khăn thì chuẩn hơn ợ.

dapvocaydan

Xe điện
bác chủ thớt là người tốt tính ợ. Xã hội bây giờ thật giả lẫn lộn chẳng biết đâu mà lần.

SonataHQ

Xe điện
Thôi, đừng nghĩ nữa, nếu gặp lại lần sau mình tránh, vậy thôi.

tiennam54

Xe tải
Thôi bác ơi, làm ơn làm phước thế đừng suy nghĩ gì nhiều. Cứ nghĩ rằng mình đã làm được 1 việc tốt đi.

Bô-lăng

Xe máy
Làm được một việc mình cho là tốt, thấy vui là được.
Khi gặp một việc bất ngờ, cũng nên dành vài giây trấn tĩnh để suy ngẫm và dò xét người lạ các cụ nhỉ..

bellring

Xe buýt
Bác coi như làm phước đi. Em cũng bị giống bác 1 lần nhưng lần đó là 1 bà cụ ra trình bày là đi thăm con gái nằm viện, ra tới bến xe bị móc túi hết chẳng còn đồng nào về quê lại phải nhịn đói nữa. Em cũng biếu cụ 100k. Bà cụ vừa đi khuất là có 1 bác ra hỏi chuyện em và thông báo là cậu bị LỪA rồi. Em chỉ biết lắc đầu cười trừ.

Tây Độc

Xe điện
Xác suất cụ bị lừa là cao. Nhưng thôi, cụ cứ nghĩ đến những điều tốt đẹp đi cho lòng thanh thản :P

Em kể cụ nghe chuyện tương tự nhé:

Vc em rất hay ra Highland Tháp HN ngồi cafe. Có một tối, có cậu bé trông rất sáng sủa, đứng ngay cửa chỗ đó, cực kỳ lễ phép thưa với vc em rằng: cô chú ơi có việc gì làm cho cháu làm với. Gấu nhà em hỏi thế cậu biết làm gì. Nó bảo nó đi đánh giày, nhưng hôm nay bị bọn lớn nó trấn hết tiền với cả bộ đồ nghề... Nghe rất thảm thiết. Em thì em biết tỏng, nhưng Gấu nhà em tin, móc ví cho nó 100.000 để đi mua bộ đồ nghề khác... Em cũng chẳng bình luận gì vì muốn cho Gấu sống với tuổi thơ tươi đẹp, trong một xã hội phồn thịnh văn minh X_X

Đúng một tuần sau, nơi ấy, chỗ ấy, giờ ấy, cậu bé ấy, câu chuyện ấy lại được diễn với vc 1 đứa bạn em. 2 vc em ngồi cafe bên trong, nghe 2 vc đứa nó kể lại, Gấu nhà em vội chạy ra để kiểm, sau đó đi vào và kết luận: Đời này chẳng tin được bố con thằng nào, em là em cứ xốn hết cả lòng :-&
Vụ này chính em gặp này. Em nhớ hôm đó trời lạnh, mà thấy thằng cu cũng ăn mặc co ro phong phanh. Nó bảo cần ít tiền để mua bộ đồ đánh giày, chú có việc cho cháu không? Em hỏi bộ đánh giày nhiêu tiền, nó bảo 80k. Em móc ví còn 70k tiền lẻ cho hết (còn lại có 1 tờ 500k lận lưng). Mẹ, mâý lần sau đi vào đấy nó lại ra xin mình, tổng cộng nó xin em 3 lần rồi, :)) lần gần đây nhất nó từ từ tiến lại em, em cứ nhìn chòng chọc vào mắt nó, chắc nó cảm thấy gì đó nên lại lảng đi. :D

newidea09

Xe tăng
Thôi cụ chủ ah. Giúp được mà mình thấy thoải mái là được rồi ah (coi như mình bớt tiêu đi 1 chút làm từ thiện). Trước em cũng bị vài lần rồi, bây giờ mà gặp tình huống như cụ thì [-X

jolie1701

Xe buýt
Sáng cafe, trưa Bia hơi, chiều nấu cơm + rửa bát
Thật ra là Xã hội còn có nhiều ngừoi rơi vào tình trạng khó khăn khi phải đi xin để giải quyết công việc chính đáng...Cụ chủ thớt làm vậy mà thấy thoải mái là được rồi còn lăn tăn làm gì, chí ít thì trong tâm mình đã làm được việc tốt, em khi ở nhà or Cơ quan có khi cũng bị trường hợp xin như vậy, tất nhiên có lần cũng cho, nhưng về sau nhiều người nhắc nhở nên em đã mạnh dạn đề nghị những người đi xin cùng em ra Phường để nhận sự giúp đỡ từ Tổ chức chính quyền cho chính đáng...không lại " Áo gấm đi đêm " các Cụ ợ...:D:D:D

ghetcongaixau

Xe tăng
Cái ông cụ này em đã từng gặp ở kim mã, nhìn không có vẻ là chuyện thật nên em đưa cho 10k lẻ, đang lèo nhèo xin thêm thì chú bảo vệ tòa nhà ra hỏi có chuyện gì đấy thế là té mất tích luôn ko đứng đó nữa