[Funland] Liệu cụ Tùng có thành Anh Hùng?

hoviethung

Xe lăn
Thấy có gì đó không ổn với sự nghiệp sau đó của cụ Bùi Tùng thì tôi nhận xét vậy thôi.
Ông Thận từ trung úy lên được Đại tá chủ nhiệm Tăng QK5 thì phải, còn cụ Thệ từ đại úy lên được Trung tướng, Tư lệnh QK, còn cụ Bùi Tùng là gần như không có gì thay đổi.
Cụ Tùng về hưu năm 1983 cấp bậc cũng là đại tá phó hiệu trưởng nhà trường Cũng là vẻ vang nhiều hơn nhiều người. Nhưng các cụ cũng nên hiểu rằng sự thăng tiến của bản thân phụ thuộc nhiều yếu tố . Cụ Tùng sinh năm 1930 là thế hệ đàn anh của cụ Thận, Cụ Thệ . Năm 75 thì đã 45 tuổi mà chức vụ thì còn phải phụ thuộc vào độ tuổi nữa. Cụ Thận, Cụ Thệ lúc này mới chưa tới 30 nên còn cơ hội phát triển hơn cụ Tùng nhiều. Suy nghĩ của mình là vậy?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hihi, cụ Phiêu là chính ủy của QĐ2 về sau phát triển rực rỡ lên tột đỉnh, thế mà cụ Tùng là kế nhiệm ngành dọc sát nút mà lại dừng sớm nhỉ, đáng tiếc đáng tiếc :D

E66 có cụ Phiêu là uy tín nhất

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Tùng về hưu năm 1983 cấp bậc cũng là đại tá phó hiệu trưởng nhà trường Cũng là vẻ vang nhiều hơn nhiều người. Nhưng các cụ cũng nên hiểu rằng sự thăng tiến của bản thân phụ thuộc nhiều yếu tố . Cụ Tùng sinh năm 1930 là thế hệ đàn anh của cụ Thận, Cụ Thệ . Năm 75 thì đã 45 tuổi mà chức vụ thì còn phải phụ thuộc vào độ tuổi nữa. Cụ Thận, Cụ Thệ lúc này mới chưa tới 30 nên còn cơ hội phát triển hơn cụ Tùng nhiều. Suy nghĩ của mình là vậy?
Nghe trả lời phỏng vấn của cụ Tùng mới thấy vai trò người chính uỷ trong chiến đấu.
Một buổi bàn giao không lễ nghi nhưng gồm đủ các ý đã làm bọn nguỵ không còn gì để tự hào với tưởng nhớ.
Ngày quấc hậng của các quý vị ấy được nhớ kèm với cái trực thăng mỹ và cú đấm phũ phàng của chủ dành cho phận đánh thuê.
Tiếc thay, có lẽ những người chính uỷ như vậy đã không còn, lại còn bị các hậu duệ tư cách mõ cười vào mặt là “anh hùng hụt, là “bất cẩn”, là ăn ở sao để con đi nước ngoài sống.
Chắc vài năm nữa các mõ sẽ lại “cẩn cáo “ các đồng chí nguỵ, xin ban lời vàng phán xét về buổi trưa 30/4.
Hoan hô mõ.

hoviethung

Xe lăn
Hihi, cụ Phiêu là chính ủy của QĐ2 về sau phát triển rực rỡ lên tột đỉnh, thế mà cụ Tùng là kế nhiệm ngành dọc sát nút mà lại dừng sớm nhỉ, đáng tiếc đáng tiếc :D
Cụ phong cụ Phiêu làm chính ủy Q Đ2 à? Cụ Tùng không hèn kém tới mức coi thường như vậy đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Chưa thấy cụ nào trong thớt này bị xịt lốp hay bị kỉ luật gì cả chứng tỏ các cụ rất kiềm chế và nắm chắc nội quy. Hi vọng thớt không bị đóng để mọi người cùng vui vẻ chém gió.
Vả nhau cứ phải gọi là đôm đốp

Zainor Dean

Xe tải
Khổ chửa. Nhiều bác cay mờ mắt rồi phải biên bài đi xúc xiểm nhân phẩm người khác. Cũng là đạp bên này nâng bên kia.

Zindaubo

Xe tải
Đã có Bùi Văn Tùng, Bùi Quang Thận và thêm nhà báo Bùi Tín đòi công lao nữa vào ngày 30.4.1975, giờ lại có thêm ông Bùi Tiến Hợp nữa. Mấy ông họ Bùi có vẻ phát trong chiến tranh.
Phát thì họ đã chả phải đòi! Chỉ 3-4 ông vần Ệ thì thời nào cũng phát Cụ ạ :D

SesameStreet

Xe điện
Câu này của cụ hoviethung dùng để hạ uy các cụ Thận/ cụ Thệ khi lập lờ so sánh!
Đừng nhét vào bọn em
Cụ Thệ chả có lý do gì để mở mồm nói về bản tuyên bố đầu hàng của ông Minh.
Cụ mở mồm ra tức là cụ là Lý Thông.
Trong khi cụ Tùng có nói gì đâu. Đúng phẩm chất của chiến sĩ cách mạng.

qhhp

Xe điện
Icon bác thì cười mà lòng bác có vẻ cay nhỉ, tức mờ mắt đến mức đọc chữ cũng ko nên hồn rồi viết nhăng viết cuội. Bị bóc ra là chửi nhầm ông Tùng thì giả ngơ tảng lờ. Khổ chưa. Nói leo nó thế đấy.
Cười cũng bị cấm à :))
Trình độ đâu, bản lĩnh đâu mà dám nhận bừa mình viết bản tuyên bố đầu hàng cho DVM.

Zainor Dean

Xe tải
Cười cũng bị cấm à :))
Trình độ đâu, bản lĩnh đâu mà dám nhận bừa mình viết bản tuyên bố đầu hàng cho DVM.
Ai cấm bác cay cú nhưng vẫn phải rặn ra cười đâu. Cũng như ai cấm bác ợ ra nhai lại mớ văn còm từ đầu 2pic đến giờ đâu.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
À, thời đó cụ Phiêu mới là CNCT QĐ nhỉ, sau này sang QK9 mới làm Chính ủy (Phó tư lệnh về chính trị); thế thì hồi 75 cũng same same cụ BT.

Cụ Phiêu kém cụ BT 1 tuổi. Đúng là tuổi trẻ tài cao ;;)

Cụ phong cụ Phiêu làm chính ủy Q Đ2 à? Cụ Tùng không hèn kém tới mức coi thường như vậy đâu.

Chỉnh sửa cuối:

SesameStreet

Xe điện
Kể ra hợp lẽ Trời hơn nữa thì cả 2 ông tạm ngồi yên trong Dinh với cụ Minh vài ngày, chờ cụ Trần Văn Trà hay cụ Võ Nguyên Giáp vào bàn giao thì hợp vai hơn.
Cụ Minh mà không tuyên bố đầu hàng thì tiếp tục bắn nhau thêm vài ngày nữa,tiếp tục đổ máu à cụ?
Chậm tuyên bố đầu hàng vài giờ thôi là có khi cả trăm mạng người ra đi.

hoaoaihuong

Xe buýt
Đời ông Dương Văn Minh cũng buồn, năm 1963 đang ở đỉnh cao, người hùng hạ bệ một chế độ độc tài, gia đình trị sắt máu cho dân miền Nam thì bị bọn “Young Turk” đâm sau lưng một phát sụm luôn, phải lưu lạc qua Thái. Sau hơn chục năm, tưởng an phận vui thú điền viên lại bị lôi ra, đánh bóng nhét vào tay chức Tổng Thống, chưa tới dăm ngày lại bị một nhóm khác xông vào dinh ủn qua đài phát thanh để tuyên bố đầu hàng :( . Chính trị là trò chơi vô cùng nghiệt ngã. :(( .
Đến cuối đời, nghe nói ông muốn về quê hương để gởi nắm xương tàn cũng bị những người cùng cạ một thời xỉa xói dè bỉu, cuối cùng cũng phải nằm xuống nơi đất khách.

Chỉnh sửa cuối:

qhhp

Xe điện
Ai cấm bác cay cú nhưng vẫn phải rặn ra cười đâu. Cũng như ai cấm bác ợ ra nhai lại mớ văn còm từ đầu 2pic đến giờ đâu.
Tại sao em phải cay cú :))
Cuộc đời luôn có Lý Thông, nên tại sao mình phải cay cú vì điều đó.
Nhưng ta biết đó là Lý Thông, và ta bảo đó là Lý Thông, thế thôi :))

Zainor Dean

Xe tải
Tại sao em phải cay cú :))
Cuộc đời luôn có Lý Thông, nên tại sao mình phải cay cú vì điều đó.
Nhưng ta biết đó là Lý Thông, và ta bảo đó là Lý Thông, thế thôi :))
Vâng. Ko cay cú nhưng cứ phải post dăm bài nhai đi nhai lại mớ văn còm, lý luận nguồn đều ko có, sặc mùi thù hằn. Ngoài mặt tỏ ra cao cao tại thượng chê bôi nhưng ko thấy ai chú ý thì phải đi quote người này người kia để xin xỏ chú ý. Tội nghiệp.

hoviethung

Xe lăn
Ông Tùng lúc ấy cũng chững chạc tuổi 45 rồi, cũng ngang tuổi cụ Minh, nên đứng vai trò viết bản đầu hàng và tuyên bố chấp nhận ok là hợp lẽ Trời. Ông Thệ thì lúc ấy còn trẻ quá, gần như là trẻ con không hợp. Kể ra hợp lẽ Trời hơn nữa thì cả 2 ông tạm ngồi yên trong Dinh với cụ Minh vài ngày, chờ cụ Trần Văn Trà hay cụ Võ Nguyên Giáp vào bàn giao thì hợp vai hơn.
Đang "Thần tốc,thần tốc. Táo bạo, táo bạo,táo bạo hơn nữa" mà lại yêu cầu hợp lẽ trời như ý cụ thì Miền Nam chắc gì đã giải phóng?

Tookies

Xe điện
Vâng. Ko cay cú nhưng cứ phải post dăm bài nhai đi nhai lại mớ văn còm, lý luận nguồn đều ko có, sặc mùi thù hằn. Ngoài mặt tỏ ra cao cao tại thượng chê bôi nhưng ko thấy ai chú ý thì phải đi quote người này người kia để xin xỏ chú ý. Tội nghiệp.
Khi đã rõ chiêu trò của họ - cụ cho vào Blacklist là xong!
Họ bị hớ khi chỉ toàn văn - không có chứng cứ để bảo vệ chính kiến thì còn mỗi chiêu kích động để xoá thread và bay những thứ họ không muốn người khác thấy

SesameStreet

Xe điện
Em thấy là cụ Tùng không chém gió về ngày 30 tháng 4, giờ phút lịch sử nọ kia, mặc dù cụ có quyền.
Trong khi Phạm Thông hết nhận vơ vụ cắm cờ lại đến vụ văn bản đầu hàng, cuối cùng vẫn không nhận sai lầm, lại còn mở chiến dịch xúc xiểm cụ Tùng, Lý Thể không đáng làm anh hùng.