[Funland] Liệu cụ Tùng có thành Anh Hùng?

Phuongviet281

Xe máy
Đấy là mọi người mải chém về Lữ 203 & E66 thôi, chứ ô cậu e hôm đó thuộc trung đoàn pháo độc lập 75(?) chỉ được dừng ở bên ngoài, hạ càng chĩa vào dinh, để nếu bên trong có biến thì sẵn sàng yểm trợ ngay.

Đơn vị cậu e đến Dinh mà chỉ được đứng bên ngoài, có được vào đâu. Theo phân công cả, vì thế mong các anh cũng đừng lấy việc vào trước tiên, vv làm thành tích.
Lịch sử thì nên viết chính xác, sai thì sửa không sao cả. Nhưng chỉ vì cái huân chương bằng khen mà cãi nhau xì xèo ỏm tỏi, hạ thấp người này, nâng người kia lên theo em là không nên. Còn để mà nói về công lao thì không có những người như Ông cậu của cụ, những người lính khác xông vào cửa ngõ SG và đã hy sinh nằm xuống, liệu mấy ổng có đứng được trong dinh độc lập mà ngồi soạn thảo ra cái văn bản đó không?

.Bo My

Xe container
Tôi lại đặt câu hỏi, tuy được ghi nhận công lao đầu tiên (trước cả cụ Thệ), thế nhưng con đường bình nghiệp của cụ ý sau đó cũng chóng tàn, có khi nào do cái bản tuyên bố đại diện chấp nhận đầu hàng không nhỉ (có vẻ hơi lạm quyền)
Thôi cụ ạ, thời đó bao nhiêu là người giỏi, ghế thì chỉ có 1. Mà cụ ấy dạy con thế nào mà nó ra nước ngoài sống.

SesameStreet

Xe điện
À, mà nói thêm là tôi không phản đối nếu cụ Bùi Tùng được phong AHLLVT lúc này, cụ ấy cũng xứng đáng được trọng thưởng như cụ Bùi Quang Thận và Phạm Xuân Thệ.
Ông Thệ không trung thực, không xứng đáng làm anh hùng.
Vẫn biết không ai hoàn mỹ, kể cả là anh hùng, nhưng không trung thực là một lỗi rất lớn. Phải Mỹ là nó cho trượt visa rồi.

hoviethung

Xe lăn
Tôi có đánh giá gì đâu cụ nhỉ? Tôi đang đặt câu hỏi mà.
Như cụ đã nói thì chính ra ông Bùi Tùng đã được ghi nhận công lao từ ngay lúc đó (mới giải phóng), và chính xác là công lao liên quan đến bản quyền cùa 2 bản tuyên bố ở đài phát thanh đã được ghi nhận, vậy cũng đâu có thiệt thòi mất mát gì đâu nhỉ.

Tôi lại đặt câu hỏi, tuy được ghi nhận công lao đầu tiên (trước cả cụ Thệ), thế nhưng con đường bình nghiệp của cụ ý sau đó cũng chóng tàn, có khi nào do cái bản tuyên bố đại diện chấp nhận đầu hàng không nhỉ (có vẻ hơi lạm quyền). Chứ tầm trung tá chính ủy lữ đoàn tăng chủ lực, công lao lớn như thế vào những ngày cuối cuộc chiến, thế mà về hưu trong lặng lẽ với hàm đại tá. Tầm cụ ấy lẽ ra phải lên dc bét nhất là chính ủy Binh chủng Thiết giáp, quân hàm thiếu tướng, và đúng chuẩn thì cũng phải chính ủy 1 quân khu.

À, mà nói thêm là tôi không phản đối nếu cụ Bùi Tùng được phong AHLLVT lúc này, cụ ấy cũng xứng đáng được trọng thưởng như cụ Bùi Quang Thận và Phạm Xuân Thệ.
Mình nói thẳng quan điểm của mình là cụ Tùng không hề lạm quyền tí nào khi đại diện chính quyền tiếp nhận lời đầu hàng của DVM đây là nhiệm vụ đã được cấp trên giao và đã hoàn thành xuất sắc nếu không thế Thì ông Tùng làm sao được đại diện cho toàn quân được vinh dự chủ tịch nước ôm hôn chúc mừng được. Còn tại sao con đường binh nghiệp không được như Trung tướng Thệ được thì có thể do nhiều lý do. Cụ có thể so sánh cụ Thệ và cụ Tùng. Tuổi phục vụ quân đôi của cụ Tùng là bao nhiêu. Cụ Tùng tuổi tác cao hơn cụ Thệ cả thế hệ kinh qua chống Pháp, chống Mĩ. Về hưu 1983 là đại tá phó hiệu trưởng một trường cũng là vẻ vang lắm rồi, mấy người được như cụ....

• Vodka
Reactions: kk2

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cụ ạ, thời đó bao nhiêu là người giỏi, ghế thì chỉ có 1. Mà cụ ấy dạy con thế nào mà nó ra nước ngoài sống.
Lại moi đến cả con nữa thì cũng đến chịu cho một tư cách.
Xưa Nam Cao có chuyện "tư cách mõ", đọc cũng hay phết.

hoviethung

Xe lăn
Thì cụ xưa vẫn nói mà: yêu nhau yêu cả đường đi, ghét nhau ghét cả tông chi họ hàng. Bỏ qua đi cụ?

.Bo My

Xe container
thực tế nó thế, thích hay không thích thì nó vẫn thế. Bỏ qua đi cụ! :D
Mà đừng nghĩ là con cái làm gì không ảnh hưởng đến cấp bậc trong quân đội!

Chỉnh sửa cuối:

Zainor Dean

Xe tải
thực tế nó thế, thích hay không thích thì nó vẫn thế. Bỏ qua đi cụ! :D
Mà đừng nghĩ là con cái làm gì không ảnh hưởng đến cấp bậc trong quân đội!
Thật ra nhà em thấy ra nc ngoài cũng bình thường thôi.

Nhưng lên Bè Bắt Cá để khóc cho bố thì khá là dở cho ông cụ.

hoviethung

Xe lăn
e đưa thêm góc nhìn để các bác tham khảo:
1- Về chuyện cụ Tùng được ghi nhận công lao rất sớm, mà đường binh nghiệp cũng không sáng. Nó nằm trong việc hành xử bản năng của chỉ huy trong những tình huống này, trong chính sử, không có bất cứ sự báo cáo xin ý kiến chỉ đạo nào từ thực địa tới Bộ Chị hủy tiền phương của Quân đoàn 2 (qua đường thông tin vô tuyến) (thậm chí cần qua cả cơ yếu), lúc này các đơn vị đã cơ bản tề tựu tại dinh, dù thời gian gấp gấp, gáp gáp, nhưng không thể không đủ vài ba phút để báo cáo xin chỉ đạo qua đường máy vô truyến 2W.
2- Xe 843 được ưu ái định hướng vinh danh, đặc biệt giai đoạn 77-89, ví nó được Liên Xô sản xuất. Bạn 390 lận đận hơn, vì do TQ sản xuất, mà giai đoạn này thì không ai muốn nhắc đến TQ cả.
Đúng là of cái gì cũng có thể suy ra được?
Trước trận đánh chỉ huy bao giờ cũng có phương án cả. Nhưng không phải khi nào cũng phải theo đúng quy trình . Chủ đông linh hoạt quyết đoán trong hoàn cảnh khẩn trương của cán bộ chỉ huy trực tiếp có vai trò quyết định?
Lúc này còn chọn xe tăng TQ và LX để húc cổng thì đúng là cần có óc tưởng siêu việt mới nghĩ ra được? Về chuyện này nhà báo Pháp đã có ảnh rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Tookies

Xe điện
ông này chém như đúng rồi,ông đến sau khi đã đưa DVM đi đâu không biết, mà giám khẳng định BTùng giẫn giải DVM ra đài pt.
Cụ ấy đi sau đội hình - chứng tỏ là ở dinh mọi thứ quá nhanh!
Căn cứ vào timeline series ảnh AP có thể thấy như sau:
Cụ Hạnh chuẩn tướng là gặp tốp cụ Thận đầu tiên - đã cho đại tá Chiêm đi dẫn cắm cờ - và dẫn tốp đầu tiên vào phòng khánh tiết. Nên lá cờ đầu tiên phải trước mốc 10h18 của ảnh!

Khi dẫn DVM ra xe xong xuôi:
- có chi tiết cụ Cam phát hiện lá cờ chính /// vẫn còn. Sau khi cắm xong lần 1 thì cụ Thận biết lối đi rồi nên giành cờ từ 746 lên lần 2!
Time line tấm cụ Thận đang cắm là 10h26! Quá nhanh! Cụ Sơn tới khi đã cắm xong cờ và DVM đã ra đài SGN.

Nên chi tiết cụ Cam rỉ tai chính uỷ vừa mới tới là chuẩn và lọt ngay vào clip!
Ông Thệ không trung thực, không xứng đáng làm anh hùng.
Vẫn biết không ai hoàn mỹ, kể cả là anh hùng, nhưng không trung thực là một lỗi rất lớn. Phải Mỹ là nó cho trượt visa rồi.
Đánh giá 1 con người qua vài bài lề trái dễ thế cụ!
Giờ chỉ cần dùng câu chuyện chính những nhân chứng đang gân cổ lên bảo vệ cũng thấy khối sự vô tổ chức của cụ BT!

Nên 30/4 là đỉnh của sự nghiệp cụ ấy là đúng rồi! Sau đấy là tuột dốc hưu non!

Đơn giản là tiếp nhận đầu hàng: tước đi cơ hội bao nhiêu ông muốn làm 1 lễ oách như ngày 9/5/1945 của Liên Xô!
:))
Đây là người đã cho cụ BT quá giang xe ra đài SGN:

SesameStreet

Xe điện
Đánh giá 1 con người qua vài bài lề trái dễ thế cụ!
Giờ chỉ cần dùng câu chuyện chính những nhân chứng đang gân cổ lên bảo vệ cũng thấy khối sự vô tổ chức của cụ BT!

Nên 30/4 là đỉnh của sự nghiệp cụ ấy là đúng rồi! Sau đấy là tuột dốc hưu non!

Đơn giản là tiếp nhận đầu hàng: tước đi cơ hội bao nhiêu ông muốn làm 1 lễ oách như ngày 9/5/1945 của Liên Xô!
Đây là người đã cho cụ BT quá giang xe ra đài SGN:
Lề trái mà nói sự thật thì cũng có thể dùng để đánh giá được.

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Không biết cụ Tài có được phong anh hùng không các cụ?
Lữ 203 là lữ Anh hùng nhưng chỉ có 2 người được truy tặng Anh hùng năm 2013 là Tiểu đoàn trưởng Ngô Văn Nhỡ và Bùi Quang Thận. Tăng Thiết giáp còn thêm 1 lái xe tăng được phong là Bùi Tiến Hợp,ông này phải kiêm thêm doanh nhân thành đạt, tìm mộ liệt sĩ nữa mới được.

Zainor Dean

Xe tải
Nửa tháng sau cũng làm 1 lễ duyệt binh rồi còn gì bác ơi.

Nếu như bác kia bảo ông Tùng ko báo cáo thì dở. Nhưng tiếp nhận đầu hàng nhanh chóng nó cũng có cái hay, theo nhà em nghĩ, có lợi cho việc phủ nhận VNCH là 1 chính thể. Với lại nó cũng giảm bớt hoang mang cho anh em bên kia chiến tuyến là khi đầu hàng sẽ ra sao, mặc dù như vậy đặt các ông ở trên vào thế đã rồi.

SesameStreet

Xe điện
e đưa thêm góc nhìn để các bác tham khảo:
1- Về chuyện cụ Tùng được ghi nhận công lao rất sớm, mà đường binh nghiệp cũng không sáng. Nó nằm trong việc hành xử bản năng của chỉ huy trong những tình huống này, trong chính sử, không có bất cứ sự báo cáo xin ý kiến chỉ đạo nào từ thực địa tới Bộ Chị hủy tiền phương của Quân đoàn 2 (qua đường thông tin vô tuyến) (thậm chí cần qua cả cơ yếu), lúc này các đơn vị đã cơ bản tề tựu tại dinh, dù thời gian gấp gấp, gáp gáp, nhưng không thể không đủ vài ba phút để báo cáo xin chỉ đạo qua đường máy vô truyến 2W.
2- Xe 843 được ưu ái định hướng vinh danh, đặc biệt giai đoạn 77-89, ví nó được Liên Xô sản xuất. Bạn 390 lận đận hơn, vì do TQ sản xuất, mà giai đoạn này thì không ai muốn nhắc đến TQ cả.
Có Tùng được đi đón bác Tôn, được bác ôm hôn, chứng tỏ cách hành xử của cụ ổn.

bubu08

Xe tăng
Lữ 203 là lữ Anh hùng nhưng chỉ có 2 người được truy tặng Anh hùng năm 2013 là Tiểu đoàn trưởng Ngô Văn Nhỡ và Bùi Quang Thận. Tăng Thiết giáp còn thêm 1 lái xe tăng được phong là Bùi Tiến Hợp,ông này phải kiêm thêm doanh nhân thành đạt, tìm mộ liệt sĩ nữa mới được.
Đã có Bùi Văn Tùng, Bùi Quang Thận và thêm nhà báo Bùi Tín đòi công lao nữa vào ngày 30.4.1975, giờ lại có thêm ông Bùi Tiến Hợp nữa. Mấy ông họ Bùi có vẻ phát trong chiến tranh.

Euro2CityStar

Xe lăn
Thế là mấy clip tố dựng lại là thật!
Mấy ông cãi trẹo mồm phân tích các kiểu ở clip KTV ôm hận hết với 4,5 góc nhìn của đội khoai tây

Clip thật lại này lại là dựng lại! Từ quân đến tướng TTG há miệng mắc quai hết cả thế này!
dựng hết chứ còn gì nữa
kể cá đám phim màu chiều hè ngày mùng 7 cũng thế . mua bản quyền cũng ảo tung chảo hết .

bubu08

Xe tăng
Có Tùng được đi đón bác Tôn, được ôm hôn, chứng tỏ cách hành xử của cụ ổn.
Cái đó khó kết luận là mọi việc hoàn toàn ổn đâu cụ!
Lúc đó với men say chiến thắng người ta có thể bỏ qua nhiều thứ, nhiều tình tiết, thậm chí họ còn tha thứ cho cả kẻ thù. Sau tuần trăng mật thì các bên liên quan họ mới có báo cáo, đánh giá v...v. Cách làm viêc của VC là nó vậy à.
Cụ thể con đường binh nghiệp sau đó của cụ Bùi Tùng lại cho thấy mọi sự không hoàn toàn ổn như người ngoài cuộc nghĩ.

Tookies

Xe điện
dựng hết chứ còn gì nữa
kể cá đám phim màu chiều hè ngày mùng 7 cũng thế . mua bản quyền cũng ảo tung chảo hết .
Mấy chú tung hê cụ BT đang trẹo mồm phân tích các clip của các hãng tin là dàn dựng.
Mà lề trái cũng kết luận được là thật ngay như cụ SeaSame thì truy tặng mẹ nó anh hùng cho cụ Bùi Tín vì có cái ảnh đang chém gió với cả nội các DVM trích từ phim tài liệu tuyên truyền nhà mình
Tất cả hoàn hảo cho tới khi bị phong sát