[Funland] Liệu cụ Tùng có thành Anh Hùng?

traiHNcodon

Xe tăng
Thật sự lúc đầu khi chưa đọc thớt này mà chỉ đọc báo mấy hôm nay tôi cũng hơi thấy bất công cho cụ Bùi Tùng, nhưng đọc xong gần chục trang cuối của thớt này, thì tôi lại thấy cụ Thệ có lý, có công lao và đàng hoàng hơn cụ Tùng trong cái buổi trưa hôm đó. Tôi chỉ thấy đúng bản quyền cuối cùng của bản đầu hàng của Minh Lớn và bản chấp nhận đầu hàng thì đúng là thuộc về cụ Bùi Tùng, còn trước đó ở Dinh cũng như dẫn cụ Minh ra đài phát thanh thì vai trò của cụ Tùng là rất mờ nhạt, và nó thuộc công lao hoàn toàn của cụ Thệ.

1 người đọc thớt rồi phát biểu cảm tưởng như vậy chứ không tranh luận gì cả, vì cũng không có gì để tranh luận.
Cụ bị ảnh hưởng của tay chuyên nghiệp Tokies với chủ ý dìm hàng đội tăng thiết giáp với giọng điệu khinh miệt và Nâng Bi anh Thệ

hoviethung

Xe lăn
Cụ để ý trước đó, vào buổi sáng, ông DVM đã tuyên bố chờ quân giải phóng vào để bàn giao, nhưng lúc đó chưa có người nhận. Còn lần này, có người nhận đàng hoàng, mọi người sẽ hiểu rõ ràng là sự việc đã an bài: có trao có nhận, hiệu quả hơn nhiều ạ!
Mình lại có suy nghĩ khác. DVM thực chất là người của mình. Tuyên bố quân đội VNCH hạ vụ khí chờ bàn giao chính quyền
lúc 9h30 ngày 30/4/1975 là nhằm bớt xương máu vô ích cho cả 2 bên. Đây là hành động tốt đẹp của DVM. Tuy nhiên lời tuyên bố này không đầy đủ cho một kẻ thua trận. Tuyên bố đanh thép của ông Tùng ông Thệ khi nói với DVM là các ông không có gì để bàn giao cả. Cho nên việc đưa DVM ra đài pT để tuyên bố đầu hàng hạ vũ khí, giải tán chính quyền trao lại chính quyền cho mặt trận giải phóng là quyết định trọn ven sáng suốt của những người trực tiếp chỉ huy lúc đó.

hoviethung

Xe lăn
Cái chấp nhận đầu hàng thì có cần thiết và bắt buộc trong trường hợp này không?
Chỉ cần tuyên bố đầu hàng là quá đủ, theo tôi nghĩ. Cái chấp nhận đầu hàng của ông Tùng có vẻ hơi quá lố và chỉ có ý nghĩa báo cho thiên hạ biết là tổng thống Minh đã bị cầm tù. Vụ ông Tùng lên phát thanh đọc lời chấp nhận chưa chắc các lãnh đạo khi đó đã vui vẻ và khen ngợi.

Cụ làm đơn xin nghỉ việc là đủ để tiễn cụ rồi, không nhất thiết sếp phải phê chuẩn cái đơn của cụ.
Chấp nhận đầu hàng có cần thiết hay không thì như còm trước mình đã giải thích. Còn lãnh đạo có ghi nhận hành động công lao đó của ông Tùng hay không thì bức ảnh chủ tịch nước Tôn Đức Thắng ôm hôn ông Tùng trong ngày vui chiến thắng đã nói lên tất cả? Mời cụ xem lại bức ảnh và hoàn cảnh lịch sử ra đời của bức ảnh đó nhé. Chứ đáng giá suy luận cá nhân võ đoán thì không nên đâu. Ai cũng cần phải có lý lẽ, chứng cớ khách quan thì mới có thể thuyết phục được.?

hoviethung

Xe lăn
Đấy là mọi người mải chém về Lữ 203 & E66 thôi, chứ ô cậu e hôm đó thuộc trung đoàn pháo độc lập 75(?) chỉ được dừng ở bên ngoài, hạ càng chĩa vào dinh, để nếu bên trong có biến thì sẵn sàng yểm trợ ngay.

Đơn vị cậu e đến Dinh mà chỉ được đứng bên ngoài, có được vào đâu. Theo phân công cả, vì thế mong các anh cũng đừng lấy việc vào trước tiên, vv làm thành tích.
Cho nên lịch sử cần phải sự thật đem lại công bằng cho tất cả. Chắc chắn sẽ còn nhiều những Anh Hùng mà lịch sử chưa biết tên đúng không cụ?

Zainor Dean

Xe tải
Các cụ vào dinh không cẩn thận tuổi già lúc lẫn lúc quên lại bị bọn trẻ ranh bồi bút nó phỉnh nịnh thì khổ. Mịa, ông nào cũng vào, cũng cắm cờ, cũng đứng chụp hình, nhộm nhoạm nhốn nháo. Mấy chục năm rồi. Đến em trẻ hơn các cụ mấy chục tuổi mà 40 năm kém 1 còn quên hết mịa nó cả tên đồng đội với nhiều sự kiện. Trách gì các cụ gần 50 năm.🤣
Hehe. Như em kể chuyện xưa với các cụ nhà em, chuyện có nhõn hơn chục năm trc, mà khi ghép lại đã thì đã thành 1 sự kiện nhưng 2 năm khác nhau rồi: người thì bảo 2k7, người thì bảo 2k8.

Thật ra có cái báo cáo thật thì theo em nó chả quan trọng. Thói quen nhà binh thôi. Bọn em vẫn quen mồm : báo cáo thủ trưởng mà. Cứ cấp trên là thủ trưởng hết, dù có thể chưa phải là người chỉ huy đơn vị cao nhất chứ không có kiểu : bc đại trưởng, bc chính trị viên, bc sư trưởng, bc cục trưởng, bc trưởng phòng như bây giờ. Nhưng riêng bc Chính ủy thì lại..có nó là thói quen thôi và chỉ huy cũng thích được gọi thế cho nó gọn. Chắc ảnh hưởng từ bên ..tàu.😄
Nhìn nhận khách quan như bác thì thấy bình thường cũng phải thôi. Như em đã nói, thời khắc lúc đấy lộn xộn, có những cái ko đc chuẩn chỉnh cho lắm. Vốn ông Thận đâu đc sắp xếp làm người cắm cờ, hay ông Thệ chắc chắn ko phải là người đc chỉ định quản Nội các Dương Văn Minh khi chiếm lĩnh SG. Vậy nên các ông ấy có va vấp này nọ (như vụ sót cờ VNCH phải đi gỡ ra cắm lại) thì có thể thông cảm đc.

Nhưng rõ là nhiều bác vào đây lặp đi lặp lại cái ý này để hạ nhục ông Thệ chứ hay ho gì.

Đấy là em chưa hỏi nguồn đâu, và nhà em cũng ko có nhu cầu đề cập đến. Vậy mà các bác ấy dí vào mồm em như thế xong đổ vạ cho nhà em xúc xiểm các bác ấy. Đến hài.

Nhà em nói rồi. Dừng ở đây là đẹp. Ông Thệ quản và đưa nhóm Nội các Minh nhớn từ Dinh sang Đài Phát thanh. Ông Thệ và các đồng chí khác cùng nhau thảo bản tuyên bố đầu hàng, ông Tùng chốt bản cuối cho ông Minh đọc và đại diện cho Mặt trận tiếp thu sự đầu hàng. Như vậy ai cũng có công cả. Ông Tùng có cơ sở đc phong xem xét phong Anh Hùng.

Bới ra rồi gán công cho ông Tùng thì như em phân tích, hóa ra là hại ông ấy. Bôi ra dìm ông Thệ thì cũng sẽ có người trây trét chuyện ông Tùng và thậm chí người thân ông ấy dính líu đến Bè Bắt Cá, cũng ko hay ho gì đâu.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cấp Tá nó khá thú vị ở chỗ bao gồm cả cấp trung và cao; như ngày đó Trung Tá tương đương Đại Tá bây giờ, và là cao cấp; còn Thiếu Tá thì là trung cấp.

Nếu hôm đó cụ T cấp bậc thấp đi 1 vạch thì có lẽ phải làm 1 buổi tiếp nhận đầu hàng khác. Kể cũng rất may :)

Chấp nhận đầu hàng có cần thiết hay không thì như còm trước mình đã giải thích. Còn lãnh đạo có ghi nhận hành động công lao đó của ông Tùng hay không thì bức ảnh chủ tịch nước Tôn Đức Thắng ôm hôn ông Tùng trong ngày vui chiến thắng đã nói lên tất cả? Mời cụ xem lại bức ảnh và hoàn cảnh lịch sử ra đời của bức ảnh đó nhé. Chứ đáng giá suy luận cá nhân võ đoán thì không nên đâu. Ai cũng cần phải có lý lẽ, chứng cớ khách quan thì mới có thể thuyết phục được.?

Chỉnh sửa cuối:

White Dragon

Xe tăng
Cấp Tá nó khá thú vị ở chỗ Thiếu Tá là cấp trung, chứ Trung Tá trở lên là cao cấp. Nếu hôm đó cụ T cấp bậc thấp đi 1 mức thì có lẽ phải làm 1 buổi tiếp nhận đầu hàng khác. Kể cũng rất may :)
Trung tá vẫn là cấp trung, Thượng tá trở lên mới là cán bộ cao cấp cụ ạ.
(Khi mất có một dòng trên báo quân đội nhân dân).
Cho nên, nếu cụ Tùng không đến thì Đại úy vẫn tiếp nhận lời đầu hàng như bình thường.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Xét thời đó chứ cụ, chứ chính ủy Lữ đoàn giờ là cấp Đại tá đó. Và thời nào thì cũng cùng cấp với Sư trưởng, Lữ trưởng.

Như hôm đó còn là kiêm Chính ủy Binh đoàn thọc sâu, tiền phương của QĐ2. Vai trò rất rất cao đó.

Cho nên, nếu cụ Tùng không đến thì Đại úy vẫn tiếp nhận lời đầu hàng như bình thường.

hoviethung

Xe lăn
Xét thời đó chứ cụ, chứ chính ủy Lữ đoàn giờ là cấp Đại tá đó. Và thời nào thì cũng cùng cấp với Sư trưởng, Lữ trưởng.

Như hôm đó còn là kiêm Chính ủy Binh đoàn thọc sâu, tiền phương của QĐ2. Vai trò rất rất cao đó.
Trung tá, chính ủy lữ đoàn đại diện chính quyền tiếp nhận lời đầu hàng của tổng thống DVM trong hoàn cảnh thời điểm đó theo mình cũng tương xứng phù hợp. Vì thực tế lúc chiến trận có lúc chỉ huy hi sinh hết nên các cán bộ thấp, thậm chí chiến sĩ cũng phải đảm nhiệm vai trò chi huy ấy chứ.

Gét chó

Xe hơi
Cụ Sơn, nguyên sĩ quan tác chiến QĐ2, kể chuyện hay lắm luôn: cụ Tùng là Chính ủy Lữ 203 được giao kiêm Chính ủy Binh đoàn thọc sâu của QĐ2, E66 của cụ Th thuộc Binh đoàn này.

Tức nếu xét ở góc độ QĐ2 trưa hôm đó thì cụ Tùng cũng cỡ trùm rồi, nhưng chắc thấy cụ Th năng nổ quá nên tưởng cấp trên QĐ2 hôặc ở QĐ khác.

ông này chém như đúng rồi,ông đến sau khi đã đưa DVM đi đâu không biết, mà giám khẳng định BTùng dẫn giải DVM ra đài pt.

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Đúng rồi. Cụ Tùng thuộc nhóm cán bộ trung cao cấp, nhưng đảm nhiệm chức vụ chính ủy lữ đoàn tương đương quân hàm cấp sư đoàn thời đó cũng vào hàng cán bộ cao cấp rồi. Thời đó không có cấp thượng tá mà chỉ có đại tá 3 hay 4 sao thì phải. Bây giò trần quân hàm mở rộng ra cấp D cũng thượng tá luôn.
Còn nếu không có trung tá Tùng thì Đại úy Thệ vẫn có thể là người chấp nhận lời tuyên bố đầu hàng vì không ai có chức vụ cao hơn. Đó là suy nghĩ riêng?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nếu phân tích theo hướng là người đã tiếp nhận đầu hàng "êm thấm, gọn gàng, hiệu quả" thì cụ Tùng cũng nên được xét AH >:D< (còn các lý do khác thì theo e là chưa thuyết phục lắm)

Trung tá, chính ủy lữ đoàn đại diện chính quyền tiếp nhận lời đầu hàng của tổng thống DVM trong hoàn cảnh thời điểm đó theo mình cũng tương xứng phù hợp. Vì thực tế lúc chiến trận có lúc chỉ huy hi sinh hết nên các cán bộ thấp, thậm chí chiến sĩ cũng phải đảm nhiệm vai trò chi huy ấy chứ.

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cấp QĐ thì họ làm trực tiếp với bộ phận trực thuộc tiếp theo là Binh đoàn thọc sâu (cụ BT), chứ cấp thấp hơn nữa thì họ nhắc đến làm gì.

ông này chém như đúng rồi,ông đến sau khi đã đưa DVM đi đâu không biết, mà vẫn khẳng định BT giẫn giải DVM

hoviethung

Xe lăn
Nếu phân tích theo hướng là người tiếp nhận đầu hàng êm thấm gọn gàng hiệu quả thì cụ Tùng cũng nên được xét AH >:D< (các lý do khác thì theo e là chưa thuyết phục lắm)
Mình không phải là người trong cuộc xét danh hiệu anh hùng nên cũng khó có cơ sở để kết luận xứng đáng hay không. Nhưng điều chắc chắn rằng anh hùng không chỉ dựa duy nhất vào một chiến công hay thành tích cụ thể mà cần dựa vào bề dày thành tích của cá nhân đó như huân, huy chương các kiểu... Khi chủ tịch nước đã đề nghị như vậy thì cụ Tùng cũng xứng đáng thôi. Trừ khi có lý do khác?

.Bo My

Xe container
Ông Tùng và ông Tài Lữ trưởng, 30th4 ở Dinh

• Vodka
Reactions: kk2

tt0812us

Xe điện
Mình có xem lại dang sách Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân thì bên quân đội nhiều trường hợp được phong tặng khi đã mất, mặc dù cống hiến của họ trong chiến tranh rõ ràng đều vào sinh ra tử, tất nhiên để được phong Anh hùng thì phải có thành tích đặc biệt.
Nhưng bên công an thì được phong lúc khá trẻ và đương chức, như các ông Nguyễn Đức Chung, Lý Đại Bàng, đương nhiên họ đều là những người xuất sắc ở thời điểm được phong nhưng nghĩ đến những người đổ xương máu vì dân tộc mà đến khi mất đi rồi mới được ghi nhận cũng cảm thấy xót xa!

.Bo My

Xe container
Mình có xem lại dang sách Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân thì bên quân đội nhiều trường hợp được phong tặng khi đã mất,
giả thuyết là sau này tiêu chuẩn phong dễ hơn ạ. Ngoài ra khi mất thì dễ châm chước hơn, như kiểu về hưu được thăng cấp hàm, như cái ông gì Sài Gòn Phó CT mất xong được CTN chỉ đạo tặng huân chương lao động hạng 3 vì chống dịch giỏi!

Bình thường Anh hùng là phải rất dũng cảm liều chết, hiệu suất tiêu diệt địch rất cao, hoặc 1 số ông có công trình đóng góp rất giá trị.

Chỉnh sửa cuối:

bubu08

Xe tăng
Tôi có đánh giá gì đâu cụ nhỉ? Tôi đang đặt câu hỏi mà.
Như cụ đã nói thì chính ra ông Bùi Tùng đã được ghi nhận công lao từ ngay lúc đó (mới giải phóng), và chính xác là công lao liên quan đến bản quyền cùa 2 bản tuyên bố ở đài phát thanh đã được ghi nhận, vậy cũng đâu có thiệt thòi mất mát gì đâu nhỉ.

Tôi lại đặt câu hỏi, tuy được ghi nhận công lao đầu tiên (trước cả cụ Thệ), thế nhưng con đường bình nghiệp của cụ ý sau đó cũng chóng tàn, có khi nào do cái bản tuyên bố đại diện chấp nhận đầu hàng không nhỉ (có vẻ hơi lạm quyền). Chứ tầm trung tá chính ủy lữ đoàn tăng chủ lực, công lao lớn như thế vào những ngày cuối cuộc chiến, thế mà về hưu trong lặng lẽ với hàm đại tá. Tầm cụ ấy lẽ ra phải lên dc bét nhất là chính ủy Binh chủng Thiết giáp, quân hàm thiếu tướng, và đúng chuẩn thì cũng phải chính ủy 1 quân khu.

À, mà nói thêm là tôi không phản đối nếu cụ Bùi Tùng được phong AHLLVT lúc này, cụ ấy cũng xứng đáng được trọng thưởng như cụ Bùi Quang Thận và Phạm Xuân Thệ.

Chỉnh sửa cuối: