[Funland] Liệu cụ Tùng có thành Anh Hùng?

buicongchuc

Xì hơi lốp
Báo cáo TT Văn Chã, tôi ofer đề nghị đóng thớt ở đây là được rồi :D

Leanh65

Xe container
Nhà bác tự soi gương chưa? Ngượng thay. Từ đầu tới giờ bác xúc xiểm em hơi nhiều. Gọi em là phím thủ, nói huyên thuyên dù em đưa bằng đưa chứng ra. Văn bác lại toàn văn còm đến hãi.

Thách bác tìm đc câu nào nhà em hạ nhục tiền nhân đấy. Toàn nhét chữ vào miệng em.

Còn bác với mấy bác quấn mãi cái vụ "Báo cáo TT..." làm gì? Chẳng phải là cố tình hạ nhục ông Thệ để chứng minh ông ấy ko xứng Anh Hùng chứ còn gì.

Bác thích đóng vai nạn nhân để có cơ hội nhục mạ nhau đến thế à? Gớm ghê, gớm ghê. Tiếc mỗi, ba cái trò ném đá giấu tay chụp mũ luận tội này, em xem như văn cấp 3 thôi hehe.
Thật ra có cái báo cáo thật thì theo em nó chả quan trọng. Thói quen nhà binh thôi. Bọn em vẫn quen mồm : báo cáo thủ trưởng mà. Cứ cấp trên là thủ trưởng hết, dù có thể chưa phải là người chỉ huy đơn vị cao nhất chứ không có kiểu : bc đại trưởng, bc chính trị viên, bc sư trưởng, bc cục trưởng, bc trưởng phòng như bây giờ. Nhưng riêng bc Chính ủy thì lại..có nó là thói quen thôi và chỉ huy cũng thích được gọi thế cho nó gọn. Chắc ảnh hưởng từ bên ..tàu.😄

Tookies

Xe điện
Báo cáo TT Văn Chã, tôi ofer đề nghị đóng thớt ở đây là được rồi :D
Các cụ giữ được chuẩn mực khi comment + dẫn chứng chính xác thì sao phải đóng?
Ở đây đa số các cụ phản đối kiểu dậu đổ bìm leo cơ mà!

9 trang đầu các cụ tung hoành 1 chiều đạp hết cụ Thệ lẫn cụ Thận, ngứa mắt quá em mới vào comment thêm tý góc nhìn khác!

Tookies

Xe điện
Thật ra có cái báo cáo thật thì theo em nó chả quan trọng. Thói quen nhà binh thôi. Bọn em vẫn quen mồm : báo cáo thủ trưởng mà. Cứ cấp trên là thủ trưởng hết, dù có thể chưa phải là người chỉ huy đơn vị cao nhất chứ không có kiểu : bc đại trưởng, bc chính trị viên, bc sư trưởng, bc cục trưởng, bc trưởng phòng như bây giờ. Nhưng riêng bc Chính ủy thì lại..có nó là thói quen thôi và chỉ huy cũng thích được gọi thế cho nó gọn. Chắc ảnh hưởng từ bên ..tàu.😄
Ý của mấy cụ kia nhét vào mồm cụ Thệ chẳng tốt đẹp gì đâu!
Họ nghĩ đạp đối thủ xuống là nâng mình lên! Vì trước giờ được giáo dục là kẻ thù hèn nhát, ngu dốt…!

Chứ không nghĩ làm thế là hạ thấp chiến thắng của mình.

Đến khi muốn bạn mình được anh hùng thì cũng phải đạp ai đó!
Tư tưởng đúng kiểu cách đây 70 năm, bao cụ ở 9 trang đầu hể hả còn gì?!

Xem clip phỏng vấn cụ Hạnh 1981 phải nói 30/4 cụ DVM và cụ Hạnh đã dũng cảm và làm bớt được bao xương máu năm 1975
Giờ có 40 năm tiến bộ về nhận thức - chứ thời 198x mà dám comment như ở thread này thì em xin 3 🙏

BTW:
Cụ Thệ hưu năm 2008 - đến 2011 mới nhận danh hiệu anh hùng!
Cụ Thận hưu năm 2000. Mất 2012. 2013 mới được truy tặng anh hùng!

Ở cầu thang chính của dinh các cụ để ý dàn giáo chống - do ăn bom từ F5 ngày 8/4 cụ Trung thả! Phía sau đang sửa
Trưa 30/4 cụ nào đang trấn thủ đây! Clip gốc INA nghe rõ lời cụ ý ở 44:08!

VTV làm lại ở đây;
Clip gốc tiếng Pháp

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Cụ chịu khó đọc sử QĐ2 + các post trước có nhắc - cái này là cụ Tùng nghe ghi âm rồi chép lại theo yêu cầu của mấy chú bảo tàng! Nên mới có 3,4 bản giấy xanh đỏ tím vàng khác nhau tung khắp các bảo tàng cùng chữ viết của cụ Tùng!

Chỗ đọc vẹt này thì ông Tùng ngon hơn cụ Thệ rõ ràng! Thế mà còn đòi trung thực với lịch sử - ngon cơm quá!
Kết luận năm 1990:
Cái kết luận năm 90 này của cụ rởm quá. Làm đếu gì có cái gọi là " binh đoàn 2" mà lại còn là kết luận tại hội thảo của quân đoàn cơ đấy. Em ở đấy gần 5 năm chả có ai gọi thế cả.
Cụ Đại ấy đạp bằng giai đoạn đầu - công sức của 66 lúc ý là 0 tròn trĩnh - cho đến khi cụ Thệ trung tá lên tiếng thời 198x! Hội thảo 1990 đã kết luận tương đối chính xác vai trò của 2 cụ ấy! Phải nói là dũng cảm mới kết luận thế!

Internet 2021 càng xác nhận là đúng vai trò của 2 cụ! 1 người chỉ huy bộ binh rất quyết liệt + 1 cụ sửa văn bản chuẩn xác!

Không có những người lính dám đối đầu như cụ Thệ thì ngày 30/4 chỉ có mình cụ Tùng là 1!

bẻ chữ khi không phản biện nổi thì các cụ tự đánh giá giúp!

pain

Xe ba gác
Cái kết luận năm 90 này của cụ rởm quá. Làm đếu gì có cái gọi là " binh đoàn 2" mà lại còn là kết luận tại hội thảo của quân đoàn cơ đấy. Em ở đấy gần 5 năm chả có ai gọi thế cả.
Lỗi câu chữ do quen tay thôi cụ nhưng không thay đổi bản chất ý nghĩa comment đó. Không nên vin vào lỗi này để phản biện cụ ơi.

Cụ ấy không phải nhà binh nên gọi vậy cũng không sao. Còn nếu là quân nhân hoặc CCB thì gọi là " Binh đoàn Hương Giang" hoặc Quân đoàn 2. Mà Lữ 203 nằm trong đội hình QĐ 2 đánh chiến dịch HCM là đúng còn gì! Thằng 66 công lớn có thể nói là chủ công còn gì.

traiHNcodon

Xe tăng
Tay tokies chắc phe của cụ Thệ hehe ghét đám lính tăng nên nghiên cứu khá kỹ.Những lập luận của đó được phe cụ Thệ chường ra lâu rồi.KL của TW có rồi cả 2 luôn,Nhưng nếu cụ Thệ không là tư lệnh QK thì không có chuyện đó đâu.Nẫu

SesameStreet

Xe điện
Tóm lại trong vụ thiếu trung thực, nếu không nói là dối trá của cụ Thệ thì cụ là người hưởng lợi nhiều nhất.
Lập nhiều chiến công nhưng thiếu trung thực thì cũng nên tước danh hiệu anh hùng.
Lại còn mở chiến dịch truyền thông để xúc xiểm cụ Tùng thì đúng là không còn gì để nói.

Leanh65

Xe container
Lỗi câu chữ do quen tay thôi cụ nhưng không thay đổi bản chất ý nghĩa comment đó. Không nên vin vào lỗi này để phản biện cụ ơi.

Cụ ấy không phải nhà binh nên gọi vậy cũng không sao. Còn nếu là quân nhân hoặc CCB thì gọi là " Binh đoàn Hương Giang" hoặc Quân đoàn 2. Mà Lữ 203 nằm trong đội hình QĐ 2 đánh chiến dịch HCM là đúng còn gì! Thằng 66 công lớn có thể nói là chủ công còn gì.
Nếu là cụ ấy viết thì em chấp làm gì. Đây cụ ấy trích kết luận tại hội thảo của ccb qđ2 nên em mới phản biện.😅

qhhp

Xe điện
Ý của mấy cụ kia nhét vào mồm cụ Thệ chẳng tốt đẹp gì đâu!
Họ nghĩ đạp đối thủ xuống là nâng mình lên! Vì trước giờ được giáo dục là kẻ thù hèn nhát, ngu dốt…!

Chứ không nghĩ làm thế là hạ thấp chiến thắng của mình.

Đến khi muốn bạn mình được anh hùng thì cũng phải đạp ai đó!
Tư tưởng đúng kiểu cách đây 70 năm, bao cụ ở 9 trang đầu hể hả còn gì?!

Xem clip phỏng vấn cụ Hạnh 1981 phải nói 30/4 cụ DVM và cụ Hạnh đã dũng cảm và làm bớt được bao xương máu năm 1975
Giờ có 40 năm tiến bộ về nhận thức - chứ thời 198x mà dám comment như ở thread này thì em xin 3 🙏

BTW:
Cụ Thệ hưu năm 2008 - đến 2011 mới nhận danh hiệu anh hùng!
Cụ Thận hưu năm 2000. Mất 2012. 2013 mới được truy tặng anh hùng!

Ở cầu thang chính của dinh các cụ để ý dàn giáo chống - do ăn bom từ F5 ngày 8/4 cụ Trung thả! Phía sau đang sửa
Trưa 30/4 cụ nào đang trấn thủ đây! Clip gốc INA nghe rõ lời cụ ý ở 44:08!

VTV làm lại ở đây;
Clip gốc tiếng Pháp
Ý cụ là gì thì nêu cụ thể để các cụ khác còn ý kiến. Có bbc ở đây cnn ở kia là cái gì, cụ muốn người khác hiểu điều gì :))

Tookies

Xe điện
Tay tokies chắc phe của cụ Thệ hehe ghét đám lính tăng nên nghiên cứu khá kỹ.Những lập luận của đó được phe cụ Thệ chường ra lâu rồi.KL của TW có rồi cả 2 luôn,Nhưng nếu cụ Thệ không là tư lệnh QK thì không có chuyện đó đâu.Nẫu
:))
Kết luận khi cụ Thệ đã hưu!
Hồi ký lính tăng khi cả 3 cụ đã hưu!

Thế thì họ có áp lực gì ngoài việc nói sự thật ở góc nhìn của họ!

Em chỉ có cái là rảnh để đọc ngoài giờ làm và tổng hợp lại thôi!

Các cụ còn cái mũ + chiêu trò gì chụp nốt đi!

qhhp

Xe điện

Lý Thông lúc đương chức và trước đó đã là Lý Thông, hiu đâu mà hiu ;))

traiHNcodon

Xe tăng

lúc đó hiu đâu,và sau này còn ảnh hưởng rất lớn,Anh em là cấp cao cả đống,Cụ Tùng thì làm gì có anh anh em nào.Ngoài mây cụ lính tăng mà cụ rất coi thường và bỉ bôi

Tookies

Xe điện
Lý Thông lúc đương chức và trước đó đã là Lý Thông, hiu đâu mà hiu ;))
Thế nếu gọi ngược cụ Tùng thì có mấy năm đương chức đại tá vs cụ Đại uý! Những năm 197x/8x lấy đâu ra clip để tung hê cụ Thệ ?
Gần chục năm ôm hết công lao chả không oách xà lách hơn vạn người!

Chỉnh sửa cuối:

qhhp

Xe điện
Thế nếu gọi ngược cụ Lý Tùng thì có mấy năm đương chức đại tá vs cụ Đại uý! Những năm 197x/8x lấy đâu ra clip để tung hê cụ Thệ ?
Sau khi có clip và có Tây lông thì chứng minh được Báo cáo TT DVM :))

Tookies

Xe điện
Sau khi có clip và có Tây lông thì chứng minh được Báo cáo TT DVM :))
cụ lấy hộ em clip 30/4/1975 có câu ấy - lúc ý cả nước lên đồng giúp cụ. Toàn chụp mũ với nhét lời - clip bóc phần không đúng thì lờ đi bảo láo nháo. Hôm nay em cho link 1 cái láo nháo được phát sóng VTV1 rồi đấy

Mới hôm qua cả đám lên đồng bảo trong phòng khánh tiết không có phóng viên.

Em đã đưa giúp 02 góc quay phỏng vấn cụ DVM trong đấy cho các cụ bớt tưởng bở! Sơ sơ có 5 hãng phim thông tấn và 1 cơ số phóng viên ảnh + 1 cơ số thiết bị ghi âm! Kiểu gì số hoá đống đấy chả có cái hay!
Riêng ITN analog list của nó có tầm vài chục đầu mục. Em không rảnh lấy tiền nhà đi làm từ thiện!
Cụ làm được thì giúp anh em mở rộng tai nghe “Báo cáo”.
Cá nhân em nhận xét là phản biện chụp mũ kiểu các cụ bênh cụ Tùng chỉ chứng tỏ sự bất lực thôi!

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ là vẫn ko phong đâu? Cụ ý là 1 trong những nhân chứng lịch sử của sk quan trọng đó, nhg ko phải là đại diện cho chiến thắng đó.

Cụ ý cũng ko kêu ca gì, thì hậu nhân cũng ko cần kêu thay. Còn nếu so sánh vs cụ Th đã được phong để yc phong bù cho đỡ thiệt thì lại càng ko nên.

Theo e điều quan trọng nhất, ý nghĩa nhất nên làm vs cụ Tùng & ls VN là khẳng định dứt khoát: bản tuyên bố đầu hàng mà cụ Minh lớn đọc để yc VNCH đầu hàng MTGP là do cụ Tùng soạn!!!

Chưa bao lâu, các cụ còn cả mà lẫn. Không nhớ ra ai mới ai.
Làm tụi hậu sinh chúng em hoang mang - ko biết đâu mà lần.
Em dán 2 cái link phòng cụ nào chưa hiểu chuyện gì.

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Tóm lại trong vụ thiếu trung thực, nếu không nói là dối trá của cụ Thệ thì cụ là người hưởng lợi nhiều nhất.
Lập nhiều chiến công nhưng thiếu trung thực thì cũng nên tước danh hiệu anh hùng.
Lại còn mở chiến dịch truyền thông để xúc xiểm cụ Tùng thì đúng là không còn gì để nói.
Đúng là bịa chuyện thổi phồng vai trò cá nhân rõ ràng như thế mà một số cụ cũng ũng hộ cho bằng được. Ảnh chụp Cả 2 bên cạnh DVM cùng ra đài phát thanh mà dám nói mình ra trước 20_30 phút viết bản tuyên bố đầu hàng dối trá như thế đúng là đến ạ với cụ Thệ?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ô Th là cấp úy bộ binh, ghi chép note công việc thì được, chứ soạn văn bản thì biết gì mà viết.

Chưa kể từng câu từng chữ trong văn bản đó nó thấm nhuần tư tưởng đấu tranh của cả 1 hệ tư tưởng như vậy, thì nó đúng phải cỡ dân chuyên tuyên giáo, chính ủy chiến đấu bằng ngòi bút mới làm dc. Mấy ô cầm K54 nhiều hơn cầm bút máy thì chỉ viết dc dăm câu ba điều là hết, viết sao ra 1 văn bản :D

Cái tờ giấy nháp chứ có phải Office 365 đâu mà cùng viết được cụ ơi, chỉ một người viết thôi, đây là đoạn hóc nhất mà lịch sử chào thua.

Chỉnh sửa cuối: