Thảo luận Liệu có sửa chữa được tổng bơm ABS của Captiva???

Cukhoaij

Đi bộ
$-) lâu lâu mới lượn xe tí. may quá bắt gặp đúng lỗi của con vợ 2.

khoaivn

Đi bộ
2 năm trước em cũng đã bị lỗi này. hồi đó chưa biết cách sửa, nên cũng đã thay nguyên module ABS tại GM Đà Nẵng hết 21tr ?!
cám ơn bác chủ thớt đã chia sẽ.

jac98

Xe hơi
Xe e cap đời 2008 đi hơn 7 vạn hôm nay e cũng thấy nổi đèn ABS e nghĩ hay đã đến lúc hỏng , k biết hỏng cảm biến hay tổng bơm k biết có phải do trời mưa hay k? k sửa liệu đi có nguy hiểm k? các bác cao thủ trong lĩnh vực này cho e mấy lời chỉ giáo, thanks các cụ.

Cò mồi

Xe tăng
Xe e cap đời 2008 đi hơn 7 vạn hôm nay e cũng thấy nổi đèn ABS e nghĩ hay đã đến lúc hỏng , k biết hỏng cảm biến hay tổng bơm k biết có phải do trời mưa hay k? k sửa liệu đi có nguy hiểm k? các bác cao thủ trong lĩnh vực này cho e mấy lời chỉ giáo, thanks các cụ.
Nên sửa đi cho yên tâm cụ ạ, bệnh này cũng đơn giản dễ điều trị thôi.

polizia

Xe container
Xe nhà em giờ lúc lên lúc không 3 cái đèn ( phanh ABS, đổ dốc, đường trơn ) nhưng từ hôm kia hiện thêm cái đèn hình ô tô bên trong có cái clé ( theo sách nói thì bảo là phải mang đi bảo dưỡng ), gọi cho gara thì họ bảo là do cái tổng bơm hỏng nên giờ nó báo thêm cái đèn đấy, phải thay mới hết.
Chắc vẫn phải mất 15 củ để thay rồi :))

Cò mồi

Xe tăng
Xe nhà em giờ lúc lên lúc không 3 cái đèn ( phanh ABS, đổ dốc, đường trơn ) nhưng từ hôm kia hiện thêm cái đèn hình ô tô bên trong có cái clé ( theo sách nói thì bảo là phải mang đi bảo dưỡng ), gọi cho gara thì họ bảo là do cái tổng bơm hỏng nên giờ nó báo thêm cái đèn đấy, phải thay mới hết.
Chắc vẫn phải mất 15 củ để thay rồi :))
Cái đèn có cá cờ lê là do công tắc chân phanh, cụ muốn thì cụ có thể tự tháo công tắc chân phanh rồi vệ sinh tiếp xúc là lại ngon choét, nếu lười cụ ra gara thay hết 4 lít.

cuong_euro2012

Xe hơi
vote cho kụ ,con của em cũng đang bị bệnh này ,nhưng chưa xử lý ,vote cho kụ phát nữa ah

haiyen221091

Đi bộ
e thấy toàn thay bơm mới chứ họ có sửa đâu cụ cò. hôm nào e cũng mang 1 cái về vọc co thế nào

Cò mồi

Xe tăng
Thay mới hết 16tr thì tốt quá rồi, em ít tiền nên toàn sửa thôi.

dò đường

Xe tải
hix hix nhà cháu sang nay vừa ra Trung Sơn thay 2 con cảm biến 1 trước 1 sau. Lần sau mà chết nữa là em ứ thèm thay luôn, coi như không có ABS.

Mrquang20780

Xe hơi
Vodka cho anh Minh

xe bagac

Xe buýt
Vụ bơm ABS cứ theo hướng dẫn cụ cò mồi mà làm là ngon ngay. Cảm ơn bác Cò nhé

Khoatit

Xe hơi
Mình cũng thay 2 con cảm biến này hết gần 3Mil, mấy hôm nay đèn động cơ thỉnh thoảng sáng, gọi tư vấn hãng nói do lỗi zac phanh (xe tự động), rút cức dương acqui sau 10' lắp lại....OK...lại ngon :):):)

duongtrieuact

Xe đạp
Chào các bác. Em rất thich dáng dấp của Cap. Chi vì bị chê nhiều thành ra lăn tăn. Ko bit Cap 2012 chất lượng ra sao để em cưới em nó về. Ths các bác.

Cò mồi

Xe tăng
Thật sự là bó tay với 4 cái đèn vàng và cảm biến cũng như tổng bơm của Captiva này, tuần trước em vừa thay lần thứ 2 cái cảm biến bánh trước bên phụ, tuần này lại lên tiếp 4 cái đèn, quét ra lỗi cảm biến bánh sau bên phụ (mặc dù xe em mới chạy được hơn 3 vạn km). Em thiết nghĩ nếu GM ko khắc phục triệt để chất lượng phụ tùng với ba cái vụ ABS này thì Captiva mới còn năm trong kho còn nhiều.

Đúc kết lại là Captiva, vừa đi vừa sửa.

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Kệ nó đi mà, mấy chức năng chống trơn với đổ đèo chả bao giờ sử dụng, kể cả lúc em đi đường dốc... nên chức năng đấy theo em coi như bỏ.
Xe nhà em hiện cả 4 đèn giờ chán chả buồn thay nữa, có những lần đi mấy hôm không hiện lên nhưng có lần vừa đạp phanh 1 cái là nó lại hiện cả 4 đèn, chạy thế mấy tháng nay chả thấy bị sao.

Cò mồi

Xe tăng
Chạy thế không bị sao nhưng chắc chắn tính năng ABS không còn tác dụng (lực phanh thuần túy là lực cơ học tác dụng lên chân phanh thôi bác ạ), tốt nhât là nên sửa.

Tìm hiểu trên mạng em thấy nhiều xe ABS chập chờn là do vòng từ tính (Tone Ring) bị bẩn, khi đó điện áp xoay chiều sản sinh trên cảm biến ABS sẽ không ổn định. Xe em cũng đang báo lỗi cảm biến đằng sau bên phụ, em sẽ lấy đồng hồ vạn năng đo thử trở kháng của cảm biến ABS, nếu còn tốt thì em sẽ đo thử điện áp xoay chiều trên ABS sensor của Captiva xem sao. Rất có thể cảm biến chập chờn và báo lỗi là do Tone Ring bị bẩn.

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=Tf9ygGnJ-6o&feature=related[/YOUTUBE]

Cò mồi

Xe tăng
Xe em mới được hơn 3,5 vạn mà đã hỏng mô tơ bơm ABS và phải thay đến lần thứ 2 cảm biến trước bên phụ, tuần trước vừa thay cảm biến trước bên phụ xong thì tuần này lại báo lỗi cảm biến sau bên phụ, vào An Hưng định thay nhưng lại hết hàng, chán quá nên em sẽ tự voọc thử và tìm hiểu các vấn đề dưới đây xem sao:

1. Có phải cảm biến chập chờn và suy giảm chất lượng do nước vào cảm biến hay tiếp xúc của jack cắm cảm biến ko tốt
2. Trở kháng của cảm biến có gì bất thường so với các cảm biến còn lại hay không.
3. Điện trở dây nối từ cảm biến ABS tới connector EBCM có vấn đề gì bất thường làm ảnh hưởng đến tín hiệu từ ABS sensor đưa về EBCM.
4. Bánh răng cưa (Tone Ring) đặt trong May ơ có bị rỉ sét làm ảnh hưởng đến từ tường biến thiên tác động lên cảm biến khi bánh xe quay hay không.
5. Jack kết nối và cầu chì nguồn cung cấp cho EBCM có vấn đề gì hay không.
6. ....

Đây là cái sơ đồ liên quan đến hệ thống ABS của Captiva mà em có được

Sơ đồ chân connector EBCM

Em đã kiểm tra rất cẩn thận connector EBCM, hộp cầu chì và dây nối từ hộp cầu chì đến EBCM thì thấy mọi thứ đều tốt, đo trở kháng của ABS sensor thì em thấy Sensor nào chết có trở kháng rất thấp cỡ K ohm trong khi đó với Sensor thông thường trở kháng cỡ M Ohm.

Em kết luận lỗi ABS là do chất lượng ABS sensor quá kém hoặc không phù hợp với điều kiện vận hành ẩm ướt của VN (có vẻ sensor bị chết do gặp nước thì phải, hôm trước mưa to em đi trên đường có nhiều vũng nước và thấy báo lỗi ABS ngay, rất nhiều cụ nói rửa xe xong thì bị, có vẻ nước vào làm ABS sensor bị chết chứ em ko thấy để khô thì nó lại chạy như một số cụ đâu.

Nếu xe cụ nào báo lỗi ABS sensor thì cứ sensor mà thay thôi, cụ xebo cũng nhắn em là lỗi tựu chung là do cảm biến vì anh em ở xưởng "thay vào cái hết ngay", thấy cụ xebo cũng có nói là GM Vietnam cũng đã báo cáo vấn đề này về công ty mẹ, hy vọng người ta tìm ra nguyên nhân và cung cấp loại cảm biến mới chạy 10 vạn cũng ko có vấn đề gì.

Thân.

Chỉnh sửa cuối:

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
Oài, bái phục cụ đã tự chiến, cụ hỏng senso nào cho em cái hình lên nhé, biết đâu nếu có thì em tặng 1 chiếc y chang nhể (đợt rồi em được ông Hàn để lại cho 1 mớ senso ABS nhân dịp triển lãm)

Cò mồi

Xe tăng
Oài, bái phục cụ đã tự chiến, cụ hỏng senso nào cho em cái hình lên nhé, biết đâu nếu có thì em tặng 1 chiếc y chang nhể (đợt rồi em được ông Hàn để lại cho 1 mớ senso ABS nhân dịp triển lãm)
ABS sensors của Captiva đó chính là chi tiết số 2 và số 3 của bức ảnh đầu tiên em mới post đó, cụ xem có cái nào giống thì kỷ niệm cho em 1 vài cái.