Thảo luận Liệu có sửa chữa được tổng bơm ABS của Captiva???

polizia

Xe container
Xe nhà em cũng vừa dính, hãng báo giá 15 triệu mấy trăm. Hiện giờ cứ để thế đi tạm vì cũng chả thấy ảnh hưởng gì mấy.

xe bagac

Xe buýt
Xe của em nổi đèn ABS thay hết 2 cảm biến bánh trước lại báo hỏng bánh sau, e mạc kệ k thay nữa, tuy nhiên 1 tuần nay k nổi nữa?????
Cụ không thay. ABS không hoạt động lại dính kẹt chổi than mô tơ bơm đấy

Cò mồi

Xe tăng
Xe nhà em cũng vừa dính, hãng báo giá 15 triệu mấy trăm. Hiện giờ cứ để thế đi tạm vì cũng chả thấy ảnh hưởng gì mấy.
Ảnh hưởng nhiều đấy cụ ạ, nếu tổng bơm bị lỗi khi đó hệ thống phanh chỉ còn thủy lực dầu thuần túy nhờ lực của bàn đạp phanh, ngoài ravtaats cả các tính năng khác như ABS hay cân bằng điện tủ đều bị vô hiệu.

polizia

Xe container
Ảnh hưởng nhiều đấy cụ ạ, nếu tổng bơm bị lỗi khi đó hệ thống phanh chỉ còn thủy lực dầu thuần túy nhờ lực của bàn đạp phanh, ngoài ravtaats cả các tính năng khác như ABS hay cân bằng điện tủ đều bị vô hiệu.
Em cũng nghĩ thế nhưng thực tế đi trong phố thì chức năng ABS cũng không cần thiết lắm, coi như xe mình không có phanh ABS, cái cân bằng điện tử thì em cũng chả biết nó có tác dụng gì, nghe nói vào cua với tốc độ cao thì xe đỡ bị lật nhưng ở Hà Nội khó mà đi được kiểu đó, nhiều khi em đi 1 đoạn dài mấy km mà cái khóa cửa tự động nó mới kêu tạch ( lúc đấy mới đạt 40km/h ).
Tại hôm bố em mang xe ra hãng thì cậu nhân viên quen hay sửa xe cho nhà em bảo vậy, cậu ý bảo là chú cứ để đấy đi cũng chả sao, lúc nào chú thích thì quay ra đây cháu thay cho. Từ hôm nó báo lỗi đó thì lúc hiện lúc không hiện, hôm nào khô ráo thì không bị còn hôm nào nồm hay mưa thì bị, hoặc vừa rửu xe xong cũng hạy hiện.

quangdzung

Xe điện
Hình như ABS ở con Cap này nó khác hay sao ấy. Nhiều khi đi chậm em phanh gấp cũng thấy chân phanh nó rùng rùng. Hoặc sa 1 bánh vào ổ gà cũng thế. Có cụ nào thấy thế không

Cò mồi

Xe tăng
Hình như ABS ở con Cap này nó khác hay sao ấy. Nhiều khi đi chậm em phanh gấp cũng thấy chân phanh nó rùng rùng. Hoặc sa 1 bánh vào ổ gà cũng thế. Có cụ nào thấy thế không
Thỉnh thoảng khi phanh gấp ở đường xóc hoặc ổ gà em cũng thấy có hiện tượng này, chắc nó cũng là hiện tượng bình thường trong quá trình vận hành ko những của CAP mà xe nào cũng vậy thôi cụ ạ.

captiva5115

Xe buýt
cụ cò mồi cho em xin số với, em ở hà nội ạ, xe em vẫn bị cái vụ abs đi bực mình lắm. hôm nào cụ rảnh em mời cụ voka nhé đây là số của em ợ 0912 464 448, hay hôm sinh nhật off e xin gặp bác, bác tư vấn giúp em cái.

Trần Điện

Xe tăng
Cap hay bị bệnh này nhỉ? Em đang tính đổi sang Cap cho rộng có khi phải xem lại thôi.

quangdzung

Xe điện
Thỉnh thoảng khi phanh gấp ở đường xóc hoặc ổ gà em cũng thấy có hiện tượng này, chắc nó cũng là hiện tượng bình thường trong quá trình vận hành ko những của CAP mà xe nào cũng vậy thôi cụ ạ.
Ít ra là em thấy Écape hoặc ranger khô có hiện tượng đó cụ ạ. mấy xe đó đều có ABS

polizia

Xe container
Cap hay bị bệnh này nhỉ? Em đang tính đổi sang Cap cho rộng có khi phải xem lại thôi.
Cũng không đáng ngại đâu bác ạ, xe nhà em mua từ cuối 2006 đến bây giờ mới phải thay, hôm qua thợ của hãng gọi điện báo giá còn có hơn 12T ( đang khuyến mãi ). Tính ra xài 5 năm mới phải thay 1 cục 12 triệu, vị chi mỗi năm mất có 2,5 triệu, cũng không phải là cái gì quá đáng khi đã xài ô tô. Ngoài bệnh này ra thì xe nhà em chỉ có đến kỳ là thay dầu, rừa lọc gió ... không có thêm bất cứ bệnh nào khác.

haivong

Xe tải
đang có chương trình triệu hồi thay thế kìa các cụ :D

Cò mồi

Xe tăng
Sáng nay vừa có 1 cậu phóng viên truỳen hình CAND gọi đt cho em để đặt lịc phỏng vấn ghi hình về vụ triệu hồi Captiva liên quan đến phanh ABS, cấu ấy cũng có nói là biết được em thông qua bài viết về cách sửa tổng phanh ABS trên diễn đàn otofun, cá nhân em thấy lần triều hồi nầy không liên quan gì đến lỗi kẹt chổ than của tổng bơm ABS mà cá nhân em thấy lỗi này có vẻ là lỗi hệ thống vì rất nhiều xe bị tình trạng này và lỗi này không liên quan đến việc hao mòn giảm tuổi thọ của sản phẩm trong quá trình vận hành. Bên cạnh đó vấn đề hỏng cảm biến ABS cũng là 1 vấn đề vì rất rất nhiều xe chỉ vận hành 1 thời gian rất ngắn đã gặp hiện tượng này và như thế em cũng có thể coi là lỗi hệ thống với 1 lô sản phẩm.

Việc triệu hồi em đánh giá là rất tích cực vì ở VN có rất nhiều sản phẩm bị lỗi nhưng không triệu hồi, tuy nhiên theo các cụ có nên thẳng thắn với nhà sản xuất về các vấn đề khác nằm ngoài đợt triệu hồi này???

buonduale

Xe tăng
Có cụ nào làm dịch vụ ở gm cho em hỏi . Những xe đã thay tổng bơm abs nay có được hoàn lại tiền ko vì đây là lỗi của nhà sx

polizia

Xe container
Người ta triệu hồi vì lỗi dầu phanh có khả năng ảnh hưởng đến VAN, còn tổng bơm không nằm trong vụ này. Nhà em cũng đang thắc mắc vụ này đấy, gọi điện hỏi thì gara báo vậy nhưng hôm qua báo đăng là GM mất 155 tỷ cho vụ này vì triệu hồi hoqn 1 vạn xe, mỗi xe sửa hết 15 củ đúng với giá của bộ tổng bơm. Giờ chả biết có phải GM đang lấp liếm để đỡ phải thay nhiều tổng bơm hay không.

captiva5115

Xe buýt
Người ta triệu hồi vì lỗi dầu phanh có khả năng ảnh hưởng đến VAN, còn tổng bơm không nằm trong vụ này. Nhà em cũng đang thắc mắc vụ này đấy, gọi điện hỏi thì gara báo vậy nhưng hôm qua báo đăng là GM mất 155 tỷ cho vụ này vì triệu hồi hoqn 1 vạn xe, mỗi xe sửa hết 15 củ đúng với giá của bộ tổng bơm. Giờ chả biết có phải GM đang lấp liếm để đỡ phải thay nhiều tổng bơm hay không.
Em cũng nghĩ như cụ, Em nghĩ là những cụ bị lỗi này nên họp nhau lại đề nghị GM đưa ra câu trả lời thỏa đáng, em thây toàn lỗi bơm ABS chứ có thấy cụ nào kêu hỏng van ABS đâu.Báo chí đưa tin GM bỏ 155 tỷ có vẻ như là quảng cáo là chính chứ không đúng vì em xuống xưởng chính hãng thì chỉ thay mỗi dầu phanh, bơm hỏng mà van chưa hỏng thì k được thay, thế thì lấy đâu ra 155 tỷ, báo chí nên đính chính lại điều này. Có vẻ như GM đang có điều j chưa rõ ràng nhằm qua mặt ngườ tiêu dùng VN,

Chỉnh sửa cuối:

captiva5115

Xe buýt
Sáng nay vừa có 1 cậu phóng viên truỳen hình CAND gọi đt cho em để đặt lịc phỏng vấn ghi hình về vụ triệu hồi Captiva liên quan đến phanh ABS, cấu ấy cũng có nói là biết được em thông qua bài viết về cách sửa tổng phanh ABS trên diễn đàn otofun, cá nhân em thấy lần triều hồi nầy không liên quan gì đến lỗi kẹt chổ than của tổng bơm ABS mà cá nhân em thấy lỗi này có vẻ là lỗi hệ thống vì rất nhiều xe bị tình trạng này và lỗi này không liên quan đến việc hao mòn giảm tuổi thọ của sản phẩm trong quá trình vận hành. Bên cạnh đó vấn đề hỏng cảm biến ABS cũng là 1 vấn đề vì rất rất nhiều xe chỉ vận hành 1 thời gian rất ngắn đã gặp hiện tượng này và như thế em cũng có thể coi là lỗi hệ thống với 1 lô sản phẩm.

Việc triệu hồi em đánh giá là rất tích cực vì ở VN có rất nhiều sản phẩm bị lỗi nhưng không triệu hồi, tuy nhiên theo các cụ có nên thẳng thắn với nhà sản xuất về các vấn đề khác nằm ngoài đợt triệu hồi này???
Em theo cụ một chân, em nghĩ cụ nên lập topic kêu gọi anh em đi CAP tập trung gửi yêu cầu lên GM chứ đi xe kiểu này bực lắm cụ ạ.quá nhiều lỗi ký thuật( xe nhà em hỏng đủ thứ lốc điều hòa, motor bơm ABS, motor điều chỉnh điều hòa,mất côn..xe em mới đi 2,7 vạn-đăng ký 2008.không biết có cụ nào bị thế không????

captivaltz

Xe điện
Em theo cụ một chân, em nghĩ cụ nên lập topic kêu gọi anh em đi CAP tập trung gửi yêu cầu lên GM chứ đi xe kiểu này bực lắm cụ ạ.quá nhiều lỗi ký thuật( xe nhà em hỏng đủ thứ lốc điều hòa, motor bơm ABS, motor điều chỉnh điều hòa,mất côn..xe em mới đi 2,7 vạn-đăng ký 2008.không biết có cụ nào bị thế không????

Xe em hơn 6 vạn

Đã phải thay 4 quả lốp chạy cho sướng
- 1 cảm biến chân phanh
- Dầu máy 14 lần
- 8 lọc dầu
- 1 lọc gió điều hòa
- 2 cặp gạt mưa

Bổ xung:
- Nước rửa kính
- Xăng - Cái này bổ xung nhiều nhất :D

polizia

Xe container
Xe nhà em mua cuối 2007, chạy tới nay được 3 vạn.
Đã thay 2 cặp gạt nước, 1 lần lọc dầu, 1 cảm biến bánh trước bên trái... Ngoài ra chưa thay thêm cái gì.
Mỗi đợt này bị báo 3 đèn thì hãng bảo hỏng tổng bơm nhưng cứ lúc báo lúc không nên nhà em chần chừ chưa thay.