[Funland] Liệu có chiến dịch cắt gọt nhà xây vượt phép.

PosGo

Xe máy
Lỗ hổng lâu rồi, giờ lấp đầy cần thời gian và tốn nhiều công sức.

Nhà em sắm bình chữa cháy cách đây 10 năm rồi, thỉnh thoảng lôi người nhà ra xịt diễn tập , 2-3 năm lại xịt hết cát cũ bơm cát mới, giờ bắt buộc các toà nhà có kd dichh vụ đều phải lắp hệ thống pccc và thang thoát hiểm phải làm mạnh tay CQ phải nói không với tiền bôi trơn , em nhớ hôm ở nha trang nhà ông bạn xây kd ks mini phải đập bớt phòng đi để có 2 cầu thang bộ họ mới cấp phép
Cầu thang thoát hiểm chứ cụ

Phường, quận và Công An biết thừa nhưng họ không muốn xử lý dứt điểm thôi cụ. Khỏi cần báo.
he he, đắng nhưng mà thật, dân đổ đống cát chốc lát các anh ấy đã có mặt, tòa nhà to đùng xây vượt tầng mà các anh ấy .. đui

bmwp0wer

Xe tăng
Thực trạng XD ở ta thì quá rõ rồi, phần lớn các nhà cao tầng đều vượt phép. Nhà kinh doanh (ks, CCMN, CHDV, nhà hàng…) thì gần như 100% vượt số tầng đc cấp phép.
Chánh phủ vừa yêu cầu ra soát công tác PCCC, liệu các CQCN có nhân dịp này cắt gọt không nhỉ.
Nếu quyết tâm và mạnh tay thì hoàn toàn có thể.
phá dỡ tốn kém, có thể gây mất an toàn đến kết cấu. chỉ cần niêm phong lại cấm cho lưu trú, nếu vi phạm xử lý hình sự (ko hành chính) là được. ví dụ từ tầng 6 đến 10 là niêm phong hết lại.

Vẫn ở Mường Thanh nhưng lúc đó Mường Thanh của thằng khác làm chủ chứ không phải của ông Thản nữa thôi. Bán ( phát mãi) chứ có phải đập khách sạn luôn đâu mà cụ lo nhể!??
Đổi chủ là đổi nhiều đó cụ

mitdac1819

Xe điện
Thực trạng XD ở ta thì quá rõ rồi, phần lớn các nhà cao tầng đều vượt phép. Nhà kinh doanh (ks, CCMN, CHDV, nhà hàng…) thì gần như 100% vượt số tầng đc cấp phép.
Chánh phủ vừa yêu cầu ra soát công tác PCCC, liệu các CQCN có nhân dịp này cắt gọt không nhỉ.
Nếu đúng gpxd thì chỉ có đập đi xây lại thôi, vì toàn xây full cả diện tích sổ đỏ, vượt tầng, nên gọt thì gọt kiểu gì được.

smart_sharp

Xe tăng
Nếu mà em làm thì em sẽ phong tỏa tài sản ông Thản trước. Chỉ bắt ông đền phần và xử lí phần làm sai. Có thể không cần phá phần sai đó( nếu khó quá ảnh hưởng đến kết cấu công trình, nhưng nhất quyết không cho sử dụng đê ở( vì cái ở này mới tăng mật độ dân cư). Em nghĩ ông Thản thừa tiền đấy, không đủ thì phát mãi mấy cái khách sạn Mường Thanh đi lấy mà dùng.
1. Cái phần làm sai đó, nếu đúng thiết kế, quy hoạch có thể dẫn tới bỏ hoang toàn bộ cả khu chung cư đấy. Em trích dẫn nguồn thông tin từ báo chí (Vietnamnet) mà em vừa google về nội dung sai phạm để cụ thấy là có thể phải đập bỏ toàn bộ công trình.
"Xây dựng vi phạm quy hoạch gây hậu quả nghiêm trọng như tăng chiều cao công trình, tăng hệ số sử dụng đất, chuyển đổi công năng từ văn phòng, dịch vụ thương mại thành chung cư nhà ở với mật độ dày đặc, thiết kế căn hộ diện tích nhỏ, xây tăng số lượng căn hộ, không đảm bảo điều kiện an toàn về công trình xây dựng theo Quy chuẩn xây dựng Việt Nam".
Link bài báo em xin trích dẫn: https://vietnamnet.vn/chu-dau-tu-chua-khac-phuc-sai-pham-khu-hh-linh-dam-chua-duoc-cap-so-hong-795840.html

Một khu chung cư mà đập bỏ 10 tầng trong số 36 tầng đang có thì em nghĩ là chỉ có cách giải phóng toàn bộ dân cư đi và là đập bỏ toàn bộ thôi. Chưa kể lại còn diện tích nhỏ, tăng hệ số sử dụng đất... nữa.

2. Dân khu HH đang ở có hợp đồng mua nhà đầy đủ. Giờ không cho ở, đền toàn bộ tiền căn hộ đấy theo giá thị trường -> Khẳng định ông Thản không đủ tiền, kể cả phát mãi mấy cái khách sạn Mường Thanh (có khi giờ mấy khách sạn đó cũng chẳng phải của ông Thản).

Em bàn thêm với cụ việc này vì em thấy mấy cái nội dung một số cụ đăng ở đây "nói thì rất dễ" nhưng làm khó gấp trăm vạn lần. Cái em mong muốn là hãy làm đúng ngay từ bây giờ, từ hôm nay đi (quản lý quy hoạch và xây dựng từ thời điểm 14/09/2023), rồi tự khắc sẽ sửa cái đã sai quá khứ chứ tập trung vào sửa cái sai quá khứ thì không dễ.

dracula_bg

Xe điện
Nếu mà em làm thì em sẽ phong tỏa tài sản ông Thản trước. Chỉ bắt ông đền phần và xử lí phần làm sai. Có thể không cần phá phần sai đó( nếu khó quá ảnh hưởng đến kết cấu công trình, nhưng nhất quyết không cho sử dụng đê ở( vì cái ở này mới tăng mật độ dân cư). Em nghĩ ông Thản thừa tiền đấy, không đủ thì phát mãi mấy cái khách sạn Mường Thanh đi lấy mà dùng.
cụ cứ như người nhà đồng chí Thản ấy nhể? sao cụ biết ông ấy thừa tiền? trên giấy tờ khéo còn nợ ngân hàng nhoe nhoét ra ấy chứ chắc gì có mà thừa? còn mấy cái khách sạn cụ nghĩ là của mình ông Thản?

longphúc

Xe tăng
Cưỡng chế cắt là đương nhiên nhưng trước khi làm thì nên chữa bênhj "mù" của đội quản lý,thanh tra XD đã,mà vụ Khương hạ bắt chủ là xong à các cụ

ruou_nep_40

Xe tăng
Chắc cũng ngang cơ, như cái ccmn bị nạn, gpxd đc 70%, 6 tầng, thực tế thì xây full, 9,5 tầng.
Ví dụ cỡ 1000 cái CCMN diện tích bình quân 200m2 cơi thêm 2 tầng là thêm 400.000m2 là tương đương hẳn với 8-9 tòa chung cư 30 tầng đó cụ nhỉ

mitdac1819

Xe điện
Ví dụ cỡ 1000 cái CCMN diện tích bình quân 200m2 cơi thêm 2 tầng là thêm 400.000m2 là tương đương hẳn với cái chung cư 30 tầng đó cụ nhỉ
Giờ 40-50 m cũng xây căn hộ dịch vụ cho thuê luôn đấy cụ, trong ngõ ngách 2m. Đang thời kỳ tung hô bds dòng tiền mà.

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn

Trungpv

Xe tăng
nếu làm đc như này thì coi như reset lại cả TP rồi cụ :)

Phú Cửng

Xe tăng
Tháng 6 vừa rồi có đợt tổng kiểm tra PCCC các cơ sở có nguy hiểm về cháy nổ (nhà cao tầng, chợ, TTTM, bệnh viện, trường học .....), đã có số liệu ghi nhận đầy đủ về tình trạng:
- Các giấy tờ pháp lý (GPXD, thẩm duyệt thiết kế PCCC, nghiệm thu PCCC, Phương án chữa cháy CNCH ...).
- Các thiết bị chữa cháy (hệ thống báo cháy, chữa cháy, bể nước ....)
- Công tác huấn luyện PCCC - CNCH
- Công tác thực tập phương án chữa cháy, CNCH
........
Chỉ cần động lệnh là Enter Print

hongbinh

Xe buýt
Hà Nội không vội được đâu, cứ từ từ đã nhé, mà quy hoạch thành phố đã nát bét rồi thì sửa kiểu gì được nữa nhỉ?. Giống như câu nói: Cài nút áo đầu tiên đã sai rồi, nhưng đến nút cuối cùng mới phát hiện, vì vậy không thể không cởi hết các nút ra. Có 1 số việc, ngay từ đầu đã sai rồi, nhưng đến lúc không thể cứu vãn mới chịu thừa nhận...
Toàn quốc chứ đâu riêng Hà Nội