[Funland] Liệu có chiến dịch cắt gọt nhà xây vượt phép.

Em thấy từ khi vó chỉ thị rà soát ktra về pccc thì càng nhiều vụ cháy xảy ra, vụ sau to hơn vụ trước :(
Bày ra để 'củ hành' DN, mấy DN em biết đều vất vả để qua được

viet7500

Xe buýt
Chỉ trông chờ vào chính quyền, thì không ăn thua đâu! Nhà còn bao việc 😅

Cơ bản là ý thức người dân tăng lên về việc tự bảo vệ mình. Các nhà ko đảm bảo an toàn PCCC sẽ khó tiếp cận dc người thuê, thì các chủ nhà sẽ tự phải điều chỉnh sản phẩm của mình thôi, các cụ ạh!

NayruLove

Xe buýt
Thực trạng XD ở ta thì quá rõ rồi, phần lớn các nhà cao tầng đều vượt phép. Nhà kinh doanh (ks, CCMN, CHDV, nhà hàng…) thì gần như 100% vượt số tầng đc cấp phép.
Chánh phủ vừa yêu cầu ra soát công tác PCCC, liệu các CQCN có nhân dịp này cắt gọt không nhỉ.
Nếu quyết tâm và mạnh tay thì hoàn toàn có thể.
Em nghĩ là không. Không phạt Tiền để làm chi phí phá dỡ mà lấy tiền thuế của dân để phá dỡ sau đó mới phạt tiền để bù vào, mà đợi thu được tiền phạt bù vào cũng đến mùa quýt [-(

.

Dự toán tạm tính này cũng đã được Sở Tài chính TP Hà Nội cho ý kiến. Theo đại diện quận Ba Đình, chi phí phá dỡ giai đoạn 2 bước đầu sẽ được ngân sách bỏ ra, sau khi phá dỡ sẽ yêu cầu phía chủ đầu tư tòa nhà chi trả.

Chỉnh sửa cuối:

căngthẳng

Xe tăng
Cư chú nào ký phép ko hậu kiểm, đội thanh tra giám sát… mang ra trảm tù

HUNGSMUN

Xe container
Em mong đợt này làm căng và lôi các tồng chí quản lý, cấp phép XD, thanh tra XD, PCCC ra để làm rõ trách nhiệm và xử lý (nếu có vi phạm).

smart_sharp

Xe tăng
Khó không phải là không có phương pháp mà là đụng chạm đến lợi ích của ai.
Em chẳng ủng hộ gì việc sai nhưng ngay như chung cư khu HH Linh Đàm, rất rõ ràng sai phạm mà giờ xử lý cũng không dễ đâu cụ. Giả sử cụ là người quản lý và chí công vô tư giờ xử lý thế nào cụ cho em giải pháp với? Bắt ông Thản đền cho những người sẽ bị phá nhà (mà chưa chắc đã phá được) để đảm bảo đủ tiêu chuẩn an toàn, cấp sổ đỏ cho người dân... ? Em nghĩ ông Thản không đủ tiền đền đâu, chắc chắn luôn. Chính vì thế, mấy vụ xây dựng phải làm đúng ngay từ đầu rất quan trọng. Chứ làm sai rồi sửa là khó gấp trăm thậm chí ngàn lần vì vướng vào rất nhiều thứ liên đới. Thế hệ sau muốn giải quyết cũng không có cách mà giải quyết.

asian4you

Xe tải
Thì cháu nói vẫn có ngoại lệ nhưng nếu đã có quy định thì khi có con nhỏ vẫn phải chuyển thôi. Giống cụ có cái xe đang đi tốt đăng kiểm dược, đến lúc nó hỏng cụ không đăng kiểm được thì cụ vẫn phải sửa hoặc bán sắt vụn thôi ạ. Chả nhẽ cụ lại bảo trước em vẫn đăng kiểm được.
Cơ bản là phải đầy đủ các điều kiện pccc thôi cụ, chứ còn đội mua nhà thì sao hay là đẻ con rồi cụ cũng bắt họ chuyển nhà. Rồi đội người già cả rồi bệnh khó đi lại nữa cũng bắt xuống thấp luôn hả cụ.

BMW X10

Xe điện
Phường, quận và Công An biết thừa nhưng họ không muốn xử lý dứt điểm thôi cụ. Khỏi cần báo.
Bác không hiểu ý bác okokyatoho rồi:

Bác mật báo là câu chuyện nó khác rồi, tự nhiên có 1 ông thứ ba thò vô, rất mệt mỏi với các đồng chí trên trển.

Sonduong.BMV

Xe container
Em nghĩ là không. Không phạt Tiền để làm chi phí phá dỡ mà lấy tiền thuế của dân để phá dỡ sau đó mới phạt tiền để bù vào, mà đợi thu được tiền phạt bù vào cũng đến mùa quýt [-(

.

Cụ này luôn nghĩ tiêu cực quá. Các khoản tiền rành mạch rồi mà không thu chi nghiêm túc chỉ có nhập kho. Phá còn phải phá nữa là nộp tiền phá dỡ.

lamhaha191

Xe điện
Nhà em sắm bình chữa cháy cách đây 10 năm rồi, thỉnh thoảng lôi người nhà ra xịt diễn tập , 2-3 năm lại xịt hết cát cũ bơm cát mới, giờ bắt buộc các toà nhà có kd dịch vụ đều phải lắp hệ thống pccc và thang thoát hiểm, phải làm mạnh tay CQ phải nói không với tiền bôi trơn , em nhớ hôm ở nha trang nhà ông bạn xây kd ks mini phải đập bớt phòng đi để có 2 cầu thang bộ thoát hiểm họ mới cấp phép.

Chỉnh sửa cuối:

NayruLove

Xe buýt
Cụ này luôn nghĩ tiêu cực quá. Các khoản tiền rành mạch rồi mà không thu chi nghiêm túc chỉ có nhập kho. Phá còn phải phá nữa là nộp tiền phá dỡ.
Em cũng không hiểu, đáng nhẽ phải phạt tiền, sau đó dùng tiền phạt đó để phá dỡ. Đằng này chi tiền ra phá dỡ trước sau đó xong rồi sự việc nguội lạnh, dư luận bỏ qua mới thu tiền phạt, chẳng khác gì ôm nợ xấu cho ngân sách. Mà tiền phá dỡ lại là tiền thuế mồ hôi công sức của nhân dân chứ không phải do các lãnh đạo chi ra, cho nên cứ ký chi thuế ra phá dỡ lấy thành tích đã, tiền có thu được không thì phải tùy tâm lãnh đạo có tâm huyết, có thời gian công sức bỏ ra để thu hồi hay không, trong lúc xong việc rồi thì các cụ trăm công ngàn việc lại có cớ để phủi tay chặc lưỡi bỏ qua :-??
Mà em tìm hiểu mà vẫn chưa biết vụ 8B lê trực đã thu được lại 38 tỷ tiền phá dỡ chưa, cụ tích cực tìm giúp em thông tin với, ngân sách chi 38 tỷ từ 2020 rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Đánh trống bỏ dùi
Bắt cóc bỏ đĩa
Phạt cho tồn tại

Giờ thủ đô muốn đẹp như Hạ Long Quảng Ninh thì chỉ có nước dời đô.
Hạ Long được mấy chỗ lấp biển làm mới thôi chứ mấy khu Giếng Đáy, Cái Dăm, Vườn Đào, Cao Xanh, Loong Tòong... vẫn nhếch bỏ mịe

ruou_nep_40

Xe tăng
Gọt của đại gia Điếu Cày đi đã ;)).
Và còn rất nhiều công trình khác.
Giờ đụng đâu thì lỗi đấy thôi.
Lôi hết ra thì chắc phải xây thêm ký túc xá Juventus.
Lực lượng cơi nới CCMN về mặt quy mô khéo còn vượt xa đại gia điếu cày không cụ nhỉ ?