[Funland] Liệu chúng ta có đố kị với Bphone 2017?

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn

CV2.0

Xe tải
Em nghĩ có 3 phe: ủng hộ, ko ủng hộ và ... kệ cmm.
Sản phẩm nào chả vậy hả cụ? Cụ thuộc nhóm ko ủng hộ thì cụ ko mua. Nhóm ủng hộ sẽ là nhóm mua.
Vậy sao cụ phải cố để nhóm đó họ ko mua nhỉ???
Cần gì phải chứng minh cụ? Cái này là hiển nhiên mà???
Ko ủng hộ thì ngta mua làm gì.
Ủng hộ thì ngta mới mua chứ?
Ko hiểu cụ nghĩ gì luôn!
Sít-đơ có mua ko? Hay chỉ ăn lương rồi hô hào mặc dù đ.éo biết cái B phone nó như tn?

VoCan

Xe điện
B2 giờ mới ra đời, làm gì có tuổi nào mà " từng" hả cụ?
Vậy B2 không phải là Bphone , không phải do BKAV bán ạ . Em nói Bphone đã "từng", và công ty bán nó là BKAV đã "từng" thôi . Em có nói gì sai đâu .

jimmynguyentw

Xe máy
Em rất thích đọc những thớt dư này, để còn biết định nghĩa seeder nó ra làm răng =))
Một số cách nói ngụy biện thông dụng của seeder:

- Ví dụ 1: "CÓ LÀM ĐƯỢC GÌ CHO ĐẤT NƯỚC ĐÂU MÀ TO MỒM THẾ" - câu nói hay gặp này phạm lỗi ngụy biện tấn công cá nhân (ad hominem) và ngụy biện "anh cũng vậy" (Tu Quoque fallacy).
Thay vì bàn luận logic chủ đề đang bàn, kẻ sử dụng luận điểm này lại quay qua sỉ nhục, chửi rủa cá nhân người tranh luận để làm mất uy tín lời nói anh/chị ta. Việc anh A, anh B làm cái gì, không làm được cái gì không liên quan đến tính logic điều anh ta đang tranh luận.

Ngụy biện "anh cũng vậy": câu nói này còn hàm ý "anh cũng chả làm được gì mà nói người ta", hàm ý "anh cũng chả hay ho gì, anh cũng bậy bạ vậy".

- Ví dụ 2: "LÀM ĐƯỢC NHƯ NGƯỜI TA ĐI RỒI HÃY NÓI" - Câu nói khá thông dụng của các bạn trẻ khi tranh luận với nhau này rất đáng tiếc lại phạm hai lỗi ngụy biện: lỗi ngụy biện tấn công cá nhân (ad hominem) và lỗi ngụy biện "anh cũng vậy" (Tu Quoque fallacy).

Tấn công cá nhân: Những gì anh A/anh B làm được hay không làm được không dính dáng gì đến tính đúng sai, logic lời anh ta nói cả

Ngụy biện "anh cũng vậy": câu nói này còn hàm ý "anh cũng chả làm được gì mà nói người ta", hàm ý "anh cũng chả hay ho gì, anh cũng bậy bạ vậy"

- Ví dụ 3: Lỗi ngụy biện rơm (straw man) và lợi dụng lòng thương hai (ad misericordiam) cùng lúc.

"CHẲNG LẼ CHỈ VÌ TỪNG ĐƯỢC ĐẶT CHO CÁI NICKNAME "BOM PHONE" MÀ NÓ BỊ LIỆT VÀO DANH SÁCH VŨ KHÍ GIẾT NGƯỜI HÀNG LOẠT CẦN PHẢI BỊ LÊN ÁN VÀ LOẠI BỎ" (trích từ một bài trên báo Thanh niên) là câu nói mắc hai lỗi ngụy biện: ngụy biện rơm (straw man) và ngụy biện lợi dụng lòng thương hại (ad misericordiam)

Ngụy biện rơm: ngụy biện khi bóp méo lời người trao đổi để làm luận điểm tấn công họ. Có thể có ai đó gọi BPhone là Bom Phone" (chỉ là cách nói nhại, ý nói nổ quá đáng), nhưng tác giả lại xuyên tạc, trầm trọng lời nói thành "vũ khí giết người".

Lỗi ngụy biện lợi dụng lòng thương hại: cấu trúc "chẳng lẽ vì ... mà chúng ta nỡ ...": người viết cố ý ví việc đả kích BPhone đã bị trầm trọng thành "vũ khí nguy hiểm", ý nói BPhone bị hàm oan, đáng thương ... để gây sự cảm thông độc giả.

- Ví dụ 4: Lại là lỗi ngụy biện rơm (straw man)lợi dụng lòng thương hai (ad misericordiam) cùng lúc.

"KHI CHƯA RA ĐỜI, CHỉ CẦN BỊ ĐOÁN MÒ, BPHONE ĐÃ Bị NÉM ĐÁ THIẾU ĐIỀU NẾU NHƯ KHÔNG ĐỦ CAN ĐẢM VÀ BẢN LĨNH THÌ CHA MẸ CỦA NÓ ĐÃ PHẢI VÔ BỆNH VIỆN PHỤ SẢN MÀ PHÁ THAI" (câu nói cũng trích từ bài viết báo Thanh Niên trên) cũng phạm hai lỗi ngụy biện: ngụy biện rơm và lợi dụng lòng thương hại.

Lỗi ngụy biện rơm: cường điệu hóa, chế diễu hóa hoặc thô tục hóa những nhận định đàng hoàng về BPhone thành những từ "đoán mò", "ném đá".

Lỗi lợi dụng lòng thương hại: đưa hình ảnh "sản phụ phải nạo phá thai" vào để làm động lòng trắc ẩn của người đọc. Một lần nữa, một câu nói - hai ngụy biện.

- Ví dụ 5: ngụy biện lợi dụng nặc danh (anonymous authority)

Trích báo Một Thế Giới: MỘT NGƯỜI VIỆT KỂ VỚI ANH BẠN NGƯỜI NHẬT CHUYỆN MẤY HÔM NAY XÔN XAO VIỆC ÔNG NGUYỄN TỬ QUẢNG CHO RA "SIÊU PHẢM" ĐIỆN THOẠI THÔNG MINH MANG TÊN BPHONE... VỊ KHÁCH NHẬT HỎI: "THẾ ANH ĐÃ MUA BPHONE CHƯA? ANH SẼ MUA CHỨ? ANH PHẢI BẢO THÊM NHỮNG NGƯỜI VIỆT MÀ ANH QUEN MUA ĐI, NẾU KHÔNG ÔNG NGUYỄN TỬ QUẢNG SẼ NGUY

Toàn bộ đoạn văn trên đã dùng ngụy biện lợi dụng nặc danh (anonymous authority): ngụy biện khi một ai đó trích dẫn nguồn thông tin mơ hồ hay lời nói của một người nặc danh (anonymous), vốn không thể kiểm chứng, không xác tính, để biện minh hay dẫn chứng cho luận điểm của anh ta. Trong ví dụ trên, người Nhật đó là người nào? Liệu có khả năng người viết bài này bịa ra câu chuyện đó, hoặc trích dẫn lại từ một câu chuyện không có thật hay không...

- Ví dụ 5: Ngụy biện thống kê (statistical fallacy): cách trích dẫn con số ấn tượng 97% của một nguồn thông tin nặc danh chính là ví dụ của ngụy biện lợi dụng thống kê. Nó đánh vào tâm lý tin vào con số thống kê của người đọc. Độ xác thực của thống kê này như thế nào? Ở đâu ra? Ai thực hiện nó? Khi nào? Nội dung thiết kế thống kê? Phương pháp? Tần suất lẫy mẫu của nó thế nào ...? (Cần vô cùng cẩn thận khi ai đó đưa ra con số thống kê khi trao đổi, các bạn nhé)

Lưu ý, con số 97% còn biểu thị cho số đông, nên câu nói trên còn có thể liệt kê vào ngụy biện lợi dụng số đông (ad populum), ngụy biện cho rằng một luận điểm nào đó được số đông ủng hộ sẽ đúng. Cũng có thể coi nó là trường hợp ngụy biện con, sinh ra từ cách dùng ngụy biện lạm dụng thống kê nói trên.

- Ví dụ 6: ngụy biện burden of proof (nghĩa vụ chứng minh hay luận điệu ngược ngạo)

Xem trích đoạn đối thoại:
+ Facebooker Huỳnh Phước Sang: "Có một thống kê trên toàn cầu cho biết rằng: hơn 97% người luôn mồm chửi chế độ là những kẻ thất bại trong công việc, sự nghiệp hay cảm thấy không hài lòng về cuộc sống hiện tại của mình"
+ Trọng Hiền: "Con số 97% ở đâu ra? Tôi nghi ngờ nó"
+ HPS: "Bạn hãy chứng minh con số tôi đưa ra là sai"

Cách trả lời của HPS phạm lỗi Burden of Proof , dịch là "nghĩa vụ chứng minh", hay tài liệu GS NVT gọi là "luận điệu ngược ngạo" . Đây là cách ngụy biện của người phát biểu, khi anh ta chuyển gánh nặng chứng minh hay tìm bằng chứng lời mình nói cho người đối thoại, trong khi đáng ra anh ta phải chứng minh nó. Trong ví dụ này, HPS đưa ra con số 97%, anh ta phải chứng minh hay đưa bằng chứng về nó, chứ không phải người đối thoại.

- Ví dụ 7: ngụy biện hai sai thành đúng (two wrongs make a right)

NƯỚC NÀO MÀ KHÔNG CÓ THAM NHŨNG

"A: VN tham nhũng ghê quá
B: Nước nào mà không có tham nhũng"

Câu nói của B phạm lỗi ngụy biện khá thông dụng: "hai sai thành đúng" (Two wrongs make a right http://rationalwiki.org/wiki/Two_wrongs_make_a_right). Lỗi ngụy biện này sử dụng khi người trao đổi đưa ra một sự vật sai tương tự để biện hộ, hay giảm nhẹ, hay làm lạc hướng cho cái sai của sự vật đang xét đến.

Lưu ý: đại đa số ngụy biện thông dụng "Anh cũng vậy" (Tu Quoque fallacy) cũng phạm lỗi "Hai sai thành đúng", nhưng chúng không đồng nhất nhau.

- Ví dụ 18: ngụy biện kết luận vội vã (jumping to conclusions)

"GIA ĐÌNH HAI CON, VỢ CHỒNG HẠNH PHÚC"

Câu nói hay được dùng để tuyên truyền kế hoạch hóa gia đình trên phạm lỗi ngụy biện "Kết luận vội vã" (jumping to conclusions http://www.logicallyfallacious.com/index.php/logical-fallacies/115-jumping-to-conclusions): loại ngụy biện đưa ra vài dữ kiện, nhận định không đầy đủ và đi đến kết luận vội vã, thiếu logic, thiếu chính xác.
Ở đây, vợ chồng hai con thì chưa chắc gì gia đình họ sẽ hạnh phúc, nên kết luận đó là vội vã.

Nguồn: https://www.facebook.com/notes/trọng-hiền/các-cách-nói-ngụy-biện-thông-dụng-người-việt/10153430910298035/

dexom

Xe Cứu Trợ
À, ý là phải bỏ tiền ra mua rồi trải nghiệm đi thì mới được quyền oánh giá đúng ko?
Bố đé o ngu nhá Quảng nổ!

trinhhunghb

Xe lăn
Cũng chưa chắc ợ. Sẽ có hàng nhái nhanh thôi.
Làm ăn ở Vn ko dễ đâu ạ.
Nhái thì hãng nào mà khựa nó chả làm nhái . Chỉ sợ mới bước vào lĩnh vực này chắc sẽ nhiều khó khăn nhưng vẫn có ít tia hi vọng thành công cụ ạ

xukute

Xe tăng
Cụ ấy là ng sx, ng bán hàng. Cụ ấy quảng cáo và giới thiệu như thế. Hơn nữa, cụ ấy có chứng minh rồi, cụ xem lại bài giới thiệu.
Cụ có quyền tin hay ko là tùy. Nhưng khi cụ phát biểu ngược lại, cụ phải chứng minh.
Cụ ko cm đc thì cụ dính sai rồi.

Nó giống đi mua xe ấy. Ng bán nói ko đâm đụng ngập nc... đúng ko ạ? Cụ đến bảo là xe tai nạn thì cụ phải chứng minh!
Cụ ơi,

Cụ bán hàng mà bắt người ta chứng minh thì người ta mua cmn sản phẩm khác cho nhanh cụ nhé.
Người mua là thượng đế, không có nghĩa vụ phải chứng minh cụ nhé.
Cụ muốn người ta tin thì cụ phải chứng minh cho người ta nhé.

Quay trở lại ông Bphone khiến anh em OF cãi nhau ỏm tỏi từ ver 1 đến ver 2 này.
Cụ thấy em Bphone này có chứng minh được điều gì không???
Quảng cáo B2 download nhanh hơn các thể loại khác lại là download wifi so với 3G
Quảng cáo quay clip hồ gươm từ Bphone gắn trên drone hoá ra lại là clip ăn cắp của người khác
Quảng cáo ảnh chụp từ bphone hoá ra lại là ảnh ăn cắp trên mạng của người khác

còn rất nhiều nhiều thứ khác bị người ta bóc phốt

CHừng đó đủ chứng minh chưa cụ ơi.

Cụ tin cứ việc tin nhưng với những thể loại như thế này thì các thượng đế tin sao đây.....

LePower

Xe buýt
Cụ ấy là ng sx, ng bán hàng. Cụ ấy quảng cáo và giới thiệu như thế. Hơn nữa, cụ ấy có chứng minh rồi, cụ xem lại bài giới thiệu.
Cụ có quyền tin hay ko là tùy. Nhưng khi cụ phát biểu ngược lại, cụ phải chứng minh.
Cụ ko cm đc thì cụ dính sai rồi.

Nó giống đi mua xe ấy. Ng bán nói ko đâm đụng ngập nc... đúng ko ạ? Cụ đến bảo là xe tai nạn thì cụ phải chứng minh!
Cụ nhầm.
Khách hàng có quyền nghi ngờ và nếu người bán không chứng minh được sản phẩm tốt thì sẽ mất khách thế thôi.
Khách hàng việc quái gì phải mất thời gian đi chứng mình, trong khí đó có nhều sản phẩm hợp lý đã được chứng minh tốt.

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Cụ ơi,

Cụ bán hàng mà bắt người ta chứng minh thì người ta mua cmn sản phẩm khác cho nhanh cụ nhé.
Người mua là thượng đế, không có nghĩa vụ phải chứng minh cụ nhé.
Cụ muốn người ta tin thì cụ phải chứng minh cho người ta nhé.

Quay trở lại ông Bphone khiến anh em OF cãi nhau ỏm tỏi từ ver 1 đến ver 2 này.
Cụ thấy em Bphone này có chứng minh được điều gì không???
Quảng cáo B2 download nhanh hơn các thể loại khác lại là download wifi so với 3G
Quảng cáo quay clip hồ gươm từ Bphone gắn trên drone hoá ra lại là clip ăn cắp của người khác
Quảng cáo ảnh chụp từ bphone hoá ra lại là ảnh ăn cắp trên mạng của người khác

còn rất nhiều nhiều thứ khác bị người ta bóc phốt

CHừng đó đủ chứng minh chưa cụ ơi.

Cụ tin cứ việc tin nhưng với những thể loại như thế này thì các thượng đế tin sao đây.....
Đúng rồi. Vậy là cụ đang chứng minh đấy.
Phải bóc đc ntn thì ms kết luận đc.
À e ko nói mua hay ko, vì e ko mua. Nhưng phản đối thì cũng xem có nên hay ko.

Tiger Hunter

Xe container
Theo em nếu giá/cấu hình mà hợp lý thì sẽ có người mua, sẽ có đất sống. 2 yếu tố đó đều do nhà sx quyết định, còn chuyện mua hay ko lại là lựa chọn của người dùng. Nếu ngon thì cấm cản cũng chả đc, dân vẫn sẽ mua dùng. Còn như hiện tại người ta chê bai thì nhà sx phải xem lại liệu có ảo tưởng quá về sp ko chứ đừng có quay ra chê dân ko yêu nước :))

VoCan

Xe điện
B1 đúng là China rồi mà cụ. Anh em công nghệ ngta chứng minh rồi mà.
B2 thì chưa biết ntn. Theo nguyên tắc thì chưa ai chứng minh đc nó là China, nó vẫn đang đc coi là đúng như quảng cáo.
Mà BKAV đã từng nhận sai và xin lỗi chưa cụ nhỉ .

Nino88

Xe container
Em chả dùng Bphone bao giờ,chưa từng sờ,chưa từng trải nghiệm em ko chém,em chỉ thấy người ta kêu tiền ko xứng với hàng(người ta là xã hội)
còn so sánh với SS ư?thật là nực cười,SS là hãng ss điện tử lớn nhất của Hàn,có thể là lớn ở Châu Á,các nghành sản xuất như,Điều Hòa,Tủ Lạnh,TiVi,và vô số đồ điện tử khác,Bphone tuổi gì so với SS
còn chuyện đố kị hay ko thì để cho những người trải nghiệm rồi bình luận

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Những cái đấy của 2015, cụ nhắc lại làm gì?
Giờ nếu vì thế mà cụ ko thích B phone, cụ bỏ qua là xong. Giống em! Em xài Galaxy.
Tại sao cứ phải gồng lên chê bai nhỉ? Chuyện làm ăn của ngta liên quan gì đến mình đâu. À mà cụ nói B2 vẫn là cave thì cụ phải chứng minh đấy.
Tại sao cụ cứ bắt cụ ấy phải giống cụ? Xin lỗi, cụ là cái líu gì mà bắt người ta phải noi theo?

vitinh150

Xe tải
Mục đích nó ko phải để tấn công cụ ơi. Cụ cho nó là chửi là cụ nhạy cảm quá.

Còn cụ đọc cũng ko kỹ "em viết là 1 cụ" chứ em ko nói "cụ"

quan điểm cá nhân của em là : mọi người nên tôn trọng quyền khen chê của nhau, nhưng khen hay chê văn minh, có cơ sở, ... không "phóng tác" để bôi xấu người khác, đặc biệt là đồng bào.

Cụ thấy người ta gọi Quảng "nổ" là do anh ta cứ Khen mình theo kiểu "phóng tác" ko? nhưng anh ta ko bôi xấu cái gì của đồng bào.

vậy ở đây có người "dựng chuyện" chê hàng anh ta kiểu "như 1 cụ nói" thì cũng đáng ghét và nổ ko kém.

Thế nhưng, Bkav dường như vẫn không thoát khỏi sự đốkị, vùi dập từ chính những con người mang cùng dòng máu với mình. Tộc người có bàn chân to ấy, họ ngày đêm yêu cây, yêu môi trường nhưng hờ hững với môi trường và một chút tình yêu cho đồng bào mình thì chẳng thấy. Họ viện đủ mọi lý do chê bai Bphone 2017 mặc dù chưa được cầm trên tay sản phẩm bao giờ.

Một dân tộc mà du lịch sạch không chọn, smartphone không chọn, họ chọn cây lúa và con cá và luôn mơ ước cái sổhộnghèo để sánh vai với cường quốc năm châu sao?
Cụ xem đoạn này nhé. Lôi cả dân tộc vào thế này thì có phải là chửi cả dân tộc Việt Nam không. Vậy cụ có đồng ý với bài viết này không? Lấy một chuyện áp dụng không đúng vào trường hợp Bphone để chửi cả dân tộc thế này thì cụ đồng ý không. Cụ thấy nhé, bài viết ấy gọi cả " tộc người, cả dân tộc" không chừa một ai, không có ngoại lệ nhé. Nghĩa là nó chửi cả mình, chửi cả cụ, cả người thân của cụ đấy. Cụ có thể chấp nhận cho nó chửi cụ mà vẫn cho là nó đúng, vẫn ủng hộ nó. Đó là việc của cụ. Nhưng khi nó động chạm cả mình, cả dân tộc mình thì mình phải phản ứng lại nó chứ mình không nhịn nó nhé. Hay là cụ AQ rằng nó chửi mọi người, trừ mình ra????

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Cụ nhầm.
Khách hàng có quyền nghi ngờ và nếu người bán không chứng minh được sản phẩm tốt thì sẽ mất khách thế thôi.
Khách hàng việc quái gì phải mất thời gian đi chứng mình, trong khí đó có nhều sản phẩm hợp lý đã được chứng minh tốt.
Đâu nhỉ. Cụ đi mua sữa xách tay Nhật cho con, cụ có bắt ngta chứng minh đc ko?

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn