[Funland] Liệu chúng ta có đố kị với Bphone 2017?

Gosu2016

Xe tăng
Bỏ ra gần 10 củ mua con ĐT thì người ta cũng tìm hiểu chán mới mua. Nhất là các thương hiệu mới nổi ;))
Năm trước dính quả phốt xưởng SX ở đâu to quá nên dân tình đề phòng là chuyện dễ hiểu.
Còn lấy mác ủng hộ "Hàng Việt" thì người ta càng soi hơn. Nếu đúng thì sẽ rất nhiều người ủng hộ, nhưng e là không đúng.

7usd

Xe điện
Cu đừng gay gắt thế. truoc khi nói chê BPhone ko phai là made in VN, cụ hãy tự nhìn nhận lại bản thân xem cụ đã làm được cái gì made in VN cho VN. Ít nhất họ còn làm ra sản phẩm từ cái mà họ đã đúc kết lại từ những kinh nghiệm học hỏi được trong công việc, cái đó là của con người VN. Và e đánh giá cao cái đó. ở đây em ko bàn về chất lượng cũng như giá thành sản phẩm hay do no cua a Q

Nói ngu bỏ mẹ. Mày ko biết nấu ăn ko có nghĩa là mày ko được phép khen chê ngon dở.

Macchiato

Xe hơi
Tại sao phải bỏ cả đống tiền mua 1 chiếc điện thoại k có thương hiệu, thông tin mập mờ che mắt người tiêu dùng?

thattinhvt

Xe buýt
Em rất thích đọc những thớt dư này, để còn biết định nghĩa seeder nó ra làm răng =))

Linh Miu

Xe buýt
Chủ thớt cho hỏi là đã mua B phone của a chất nổ chưa?
P/s: Chia sẻ bài viết như...ứt.so sánh khập khiễng và ko liên quan 1 tý gì mà kêu hay.

lóngubaru

Xe hơi
E nói cảm nhận của riêng em.

BPhone đánh vào thì trường cận cao cấp thì ở VN theo ý e có 2 dạng.

- 1 là thị trường dùng quả táo cứ thấy quả táo là oai rồi ...có khi icloud còn ko biết là gì.
- 2 là dân rành công nghệ ví dụ như mấy bạn trẻ 9x,10x .

Với yếu tố thứ nhất thì rất khó cho Bphone,đây là lần thứ 2 cho ra mắt nhưng chưa tạo dựng được thương hiệu ,niềm tin với thị trường.Với yếu tố thứ 2 thì với 1 người có tí chút về công nghệ thì cũng biết với số tiền đấy bỏ ra thì rõ ràng là có rất nhiều sự lựa chọn tốt hơn trong tầm giá .

Dù sao thì cũng ủng hộ a vì một người tâm huyết,dám làm,dám chịu.Các bác cứ gạch đá chứ em thì rất ủng hộ ,không làm thì sao biết mình đang ở đâu.Bao giờ chúng ta mới tiến bộ được.

Nozomi

Xe buýt
trên này đệ a quảng đông ghê:))

CV2.0

Xe tải
Cu đừng gay gắt thế. truoc khi nói chê BPhone ko phai là made in VN, cụ hãy tự nhìn nhận lại bản thân xem cụ đã làm được cái gì made in VN cho VN. Ít nhất họ còn làm ra sản phẩm từ cái mà họ đã đúc kết lại từ những kinh nghiệm học hỏi được trong công việc, cái đó là của con người VN. Và e đánh giá cao cái đó. ở đây em ko bàn về chất lượng cũng như giá thành sản phẩm hay do no cua a Q
Cụ hỏi đúng người làm sx rồi đấy. Dòng đỏ đỏ của cụ đội sít-đơ rất hay dùng.

B-pf

Xe hơi
Cu đừng gay gắt thế. truoc khi nói chê BPhone ko phai là made in VN, cụ hãy tự nhìn nhận lại bản thân xem cụ đã làm được cái gì made in VN cho VN. Ít nhất họ còn làm ra sản phẩm từ cái mà họ đã đúc kết lại từ những kinh nghiệm học hỏi được trong công việc, cái đó là của con người VN. Và e đánh giá cao cái đó. ở đây em ko bàn về chất lượng cũng như giá thành sản phẩm
Nói ngu bỏ mẹ. Mày ko biết nấu ăn ko có nghĩa là mày ko được phép khen chê ngon dở.
Tôi nhìn thấy cái tôt của họ tôi khen, không có nghĩa là tôi ko chê những điểm không tốt trong sản phẩm của họ. Nhưng tôi thấy ở đây anh là người thiếu kiềm chế. Không nhất thiết là phải dùng từ "mày" khi đánh giá một quan điểm của người khác.

vieteuro

Xe container
Em nói luôn là em ko đố kỵ. Em đọc được một bài báo rất thú vị. Lôi lên đây cho các cụ đọc. Phân tích vì sao Bphone 2017 sẽ thất bại?
Bài này không phải của em nhưng em xin dấu tên tác giả cho khách quan. (Cụ nào muốn biết thì seach là ra ngay :D)

.....
Sáng nay Bkav ra mắt sản phẩm mới, chiếc Bphone2 hay còn gọi là Bphone 2017. Với nhiều người, đó là sự tò mò, sự nghi hoặc đối với sản phẩm lần này. Còn đối với tôi đây là CHẤT của người đi tiên phong đứng lên sau những lần vấp ngã. Rất, rất, rất đáng khâm phục! Bất kể ai là người khởi nghiệp đều cảm nhận được 4 năm thai nghén sản phẩm rồi thất bại, tiếp tục làm để 2 năm sau lại ra sản phẩm mới là một nỗ lực lớn như thế nào của cả một đội ngũ.

Tuy vậy, dù có dành tình cảm tốt đẹp như thế nào cho Bkav thì thị trường vẫn là thương thường. Sản phẩm và chiến lược không tốt thì anh cũng chết, đồng nghĩa với lý tưởng người Việt vươn ra thế giới của anh cũng chết.

Tôi muốn chia sẻ một góc nhìn về sản phẩm Bphone2017 của Bkav mà theo tôi thấy còn chưa hiệu quả về cách tiếp cận thị trường. Có thể là võ đoán nhưng tôi hi vọng sẽ là một review có ích cho các anh trong những thử thách tiếp theo.

Tính chất thị trường mà BPhone 2017 tham gia: Sai lầm trong cách chọn thị trường

Sản phẩm của Bkav còn chưa được bán ra thị trường nên không thể khẳng định là thành công hay thất bại được. Tuy nhiên tôi dùng từ "sai lầm" ở đây vì nghĩ rằng nó sẽ thất bại (sau khi thất bại rồi mới phân tích thì không có ý nghĩa lắm), bằng trực giác và bằng một vài lý do sau:

1. Chưa đủ tầm với Top Share trong phân khúc

Có 3 loại thị trường (theo tính chất) là "thị trường sẵn có", "thị trường tiềm tàng" và "thị trường sáng tạo".

Theo như màn ra mắt giới thiệu sản phẩm thì anh Quảng chọn loại "thị trường sẵn có" với chiến lược phân khúc, cụ thể chiệc Bphone 2017 được định vị thuộc phân khúc cận cao cấp.

Để thành công ở thị trường này thì cách làm cơ bản là bám vào các nhu cầu tiêu chủân có sẵn của thị trường (selfie, pin trâu, tốc độ xử lý chip, âm thanh, thiết kế...), tìm ra những điểm "chưa hài lòng", "thiếu sót" đối với các sản phẩm điện thoại hiện có và giải quyết các vấn đề đó "tốt hơn" (Bkav gọi là CHẤT hơn). Ví dụ: Pin trâu hơn, chip mạnh hơn, camera xịn hơn, nghe nhạc trong hơn, trải nghiệm người dùng trau chuốt hơn...). Đây là những phát súng bắn vào thị trường mà các chuyên gia marketing trên thế giới gọi là "30% Innovation" mà tôi sẽ giải thích ở phần sau.

Vấn đề là khi chọn phân khúc cận cao cấp với những Iphone 6 plus, Samsung Galaxy S7..., tôi giả thiết Iphone 6s Plus đang là Top Share ở thị trường này với 40% thị trường.

Nguyên tắc đầu tiên và cũng là điều kiện cần trong marketing để cạnh tranh trong thị trường là phải đưa được Top Share vào trong "tầm bắn". Chuẩn bị bao nhiêu đạn (CHẤT hơn) rồi mà đối thủ chưa trong tầm bắn thì cũng vô dụng. Theo nghiên cứu thì tầm bắn tối thiểu là 0,63 của Top Share, tức là Bkav phải xác định chắc chắn chiếm khoảng 25% thị trường thì hãy tham gia. Theo trực giác của tôi con số này hiện tại Bkav có thể đạt được là <10%. Bé hơn 10% là con số dẫn đến lợi nhuận âm cho doanh nghiệp.

Tất nhiên phân khúc (trung cấp, cận cao cấp, cao cấp) chỉ là bước phân khúc 1, khi phân khúc nhỏ thêm nữa thì câu chuyện lại khác (phân khúc theo độ tuổi, giới tính, mục đích, sở thích...). Ở một sản phẩm mới thì quy mô thị trường tỉ lệ nghịch với tỉ lệ thành công. Tức là quy mô thị trường càng nhỏ thì càng dễ thành công. Tôi giả thiết là Bkav đã chọn đựơc cho mình thị trường như vậy rồi, chẳng hạn thị trường phụ nữ thích "selfie", cận cao cấp, Bphone 2017 chiếm 25%, Iphone 6 plus chiếm 40% - tức là trong tầm ngắm lật đổ đựơc.

2. Sản phẩm chưa đủ mạnh

30% Innovation là một quy tắc về con số hơn đối thủ 30%, gây ra ấn tượng và sự thay đổi lựa chọn trong tâm trí người tiêu dùng. Ví dụ: Pin của Apple là 2900mA thì pin của tôi là 4500mA (1,5 lần), họ dùng được 2 ngày thì tôi dùng được 3 ngày mới phải sạc. Như vậy mới gây được ấn tượng mạnh cho người tiêu dùng ảnh hưởng đến quyết định mua hàng. Còn nếu pin cũng chỉ 3500mA thì hầu như khách hàng không so sánh. Có những trường hợp không lượng hoá được như trường hợp màn hình cong của Samsung thì phải dựa vào phản ứng của người dùng có bất ngờ như kiêủ "Ồ, Wow", hay "Chất quá" hay không.

Vậy câu hỏi đặt ra là những phát súng 30% Innovation Bkav muốn "găm vào đầu" Apple ở đây là gì?

Nhìn vào sản phẩm Bphone2017 hiện tại tôi chưa thấy được "viên đạn" nào đủ mạnh như vậy cả. Pin trâu hơn, chip mạnh hơn, camera xịn hơn, nghe nhạc trong hơn, trải nghiệm người dùng trau chuốt hơn... Nhiều cái "hơn" nhưng lại chẳng có cái nào "hơn hẳn", làng nhàng như vậy thì khó có thể thành công được. (Đó là chưa kể có hơn thật không, chất thật không)

Có chiến lược tiếp cận nào khác không?

Có. Thị trường ngách. Trở thành số 1 ở thị trường ngách.

Thị trường ngách định nghĩa đơn giản là thị trường mà các ông lớn không nhúng tay vào bởi quy mô bé hơn mà lại đòi hỏi cao hơn. Thử so sánh đơn giản:

Thị trường A 100 triệu, doanh thu 10 triệu, chiếm 10%, No.5

Thị trường B 30 triệu, doanh thu 10 triệu, chiếm 33%, No.1

Không cần nói cũng biết lợi nhuận thu được ở thị trường B 30 triệu là cao hơn rồi. Hơn nữa nếu tiếp cận thị trường ngách chúng ta sẽ "ra thế giới" dễ hơn. Có công ty ở Nhật là vua trong thị trường cái lô mực trong máy in với hơn 120 triệu đô doanh thu một năm xuất ra toàn thế giới.

Mọi người nghe từ "thị trường ngách" thường có ấn tượng nhỏ, nghi hoặc, không hấp dẫn. Tuy nhiên đây lại là hướng tiếp cận thị trường khôn ngoan nhất. Khi đủ lớn mà TOP SHARE vào tầm ngắm rồi sẽ có cơ hội lật đổ. Gần giống chiến thuật du kích vang danh thế giới của quân đội Việt Nam chúng ta.

Để trở thành No.1 trong thị trường ngách:

1.Phải đào sâu, làm triệt để một kỹ thuật đặc thù

2.Tỉ lệ thành công lúc ban đầu tỉ lệ nghịch với quy mô thị trường.

3.Bán đắt chứ không bán nhiều

4.Tránh làm sản phẩm đại trà

5.Mượn các nguồn lực bên ngoài còn thiếu.

Ở Nhật có công ty chuyên sản xuất smartphone cho người già. Ưu điểm là màn hình cảm ứng dạng phím, to, dễ nhìn dễ bấm, đo nhịp tim, tình trạng sức khoẻ, lúc khẩn cấp có nút bấm gọi con cháu như một loại máy quản lý sức khoẻ người già. Họ còn đang xuất sang các nước phát triển vì nhu cầu con cái mua cho bố mẹ để chăm sóc cho tiện là hoàn toàn có.

Vậy nên tôi nghĩ tại sao thay vì việc chạy đua với các ông lớn về công nghệ chúng ta không tự mở hoàn toàn một ngách riêng, một hướng đi riêng cho mình ra thế giới nhỉ!?

- Bphone 2018 camera 100megapixel, giữ những khoảnh khác trải nghiệm trọn vẹn.

- Bphone 2019 pin 50000mA, dùng nửa tháng không cần sạc.

- Bphone 2020 loa 5.0, Ôtô của bạn hãy để dàn âm thanh Bphone bao trọn.
...
A quảng cần tham khảo

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
So vớ vẩn !
Samsung nó tự làm để bán cho dân Hàn chứ không chơi trò mua về đóng gói để bán cho dân Hàn nhé :))
Cụ chứng minh đi đã ạ, cả 2 luận điểm của cụ!

tung1311 .

Xe container
Mọi sự so sánh là khập khiễng
- Thời gian khác nhau
- Hoản cảnh khác nhau
- Dân tộc khác nhau (1 dân tộc nơi chỉ ko còn tí niềm tin nào, nghi ngờ nhau, chém giết, bon chen, tham nhũng)
- Vị thế khác nhau (1 thằng nó đã làm được nhiều việc thần kì và có 1 ông chủ tịch quá vĩ đại - 1 bên là 1 tập đoàn đã bị chửi trong nhiều năm, 1 ông chủ tịch khá thu vén lợi ích nhóm)
- So sánh 1 bên nói thật làm thật, còn 1 bên gọi đúng ra là "lừa đảo trắng trợn"
................

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Việc chứng minh là việc của Quảng nổ cụ nhá :))
Đâu có.
Cụ Q nổ cụ ấy bảo made in VN. Cụ ấy có nói rồi, sx ở đâu ở đâu...
Cụ bảo là nhập Tàu. Vậy cụ phải chứng minh đi chứ?

tung1311 .

Xe container
Thế các kỹ sư và công ty phần mềm khác Việt Nam tạo ra các sản phẩm tốt hơn BKAV để người dân dùng đi?

Làm thì không làm, chỉ có chém gió, dèm pha và vùi dập người dám làm là sao?
Định viết 1 còm phân tích cho cụ nhưng thôi, chẳng phí time làm gì :D

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Đâu có.
Cụ Q nổ cụ ấy bảo made in VN.
Cụ bảo là nhập Tàu. Vậy cụ phải chứng minh đi chứ?
Đâu có.
Em bảo nó là hàng tàu giả VN.
Cụ Q bảo là made in VN. Vậy cụ Q phải chứng minh đi chứ ;))

vitinh150

Xe tải
Cụ nói gì nặng thế. Em nói 99% là phóng tác chứ nói nó láo toét làm gì, rất nhiều câu chuyện về các tấm gương doanh nhân thế giới cũng đều gần như thế này.
Mục đích ko phải để tấn công ai, mà để xây dựng tinh thần dân tộc. Nên mục đích của nó tốt.

Nó đối nghịch với câu 1 cụ nói xanh rờn ( vô căn cứ ) : Con Bờ phờ 2017 này 90% ruột khựa 10% Việt Nam.
Cái này ko gọi là phóng tác mà là láo toét, vì mục đích nó là tấn công bôi xấu "cái chưa hẳn đã xấu" do đồng bào mình làm
Ợ! Cái câu ấy mình nói lúc nào ấy nhỉ? Cụ có nhầm với ai không? Cái này đề nghị cụ kiểm tra cẩn thận nhé. Nhầm cái là phiền à!

Cái bài ấy nếu chỉ để cho ông Hàn nghe thì chả sao. Chứ một bài sai tè le mà lấy nó để chửi người Việt không ủng hộ Bphone thì thật là quá đáng cụ à. Cụ có cần mình phân tích cái sai của bài ấy khi áp dụng vào trường hợp Bphone không???

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Đâu có.
Em bảo nó là hàng tàu giả VN.
Cụ Q bảo là made in VN. Vậy cụ Q phải chứng minh đi chứ ;))
Cụ ấy là ng sx, ng bán hàng. Cụ ấy quảng cáo và giới thiệu như thế. Hơn nữa, cụ ấy có chứng minh rồi, cụ xem lại bài giới thiệu.
Cụ có quyền tin hay ko là tùy. Nhưng khi cụ phát biểu ngược lại, cụ phải chứng minh.
Cụ ko cm đc thì cụ dính sai rồi.

Nó giống đi mua xe ấy. Ng bán nói ko đâm đụng ngập nc... đúng ko ạ? Cụ đến bảo là xe tai nạn thì cụ phải chứng minh!