[Funland] Liệu chúng ta có đố kị với Bphone 2017?

mmxhung

Xe điện
Bphone thành công hay thất bại chưa rõ, nhưng riêng việc anh Nổ vẫn quyết tâm ra Bphone đã đủ chứng tỏ nghị lực làm việc phi thường, sẵn sàng đương đầu với khó khăn thử thách, dù thất bại cũng không nản chí.
Losers thì không thể có được tính cách như anh Nổ, nhưng gato, chém gió, ném đá giấu tay là nghề của chúng.

Chỉnh sửa cuối:

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
a chuyên làm bảo mật, dò tìm, theo dõi... làm điện thoại nên e sợ éo dám mua dùng
thôi sài đỡ con Nokìa 1100 vậy
:D

Kurumasuki

Xe container
CEO của TGDĐ bảo : nếu tôi chưa có đt thì tôi sẽ mua Bphone.
Giàng ơi, có ai có 10 tr mua đt mà lại chưa có đt ko hả Giàng?
Nhớ khi xưa có người hô: tôi mà có tiền thì tôi cũng mua chứng khoán, làm bao Hoàng Hô hàn sĩ còn mỗi cái giải rút.

xecho rac

Xe điện
Lạy cụ ,giá cao thế mà chất lượng thế cụ thừa tiền mới mua, em không bỏ tiền túi ra mua cái bực mình vào người đâu ạ ( chất).

B-pf

Xe hơi
Sao dám nói Made in VN? trả lời đi. Thấy nhiều cụ cứ lải nhải "em ủng hộ tinh thần dám nghĩ dám làm"... bla bla. Sáo rỗng vlc.
Cu đừng gay gắt thế. truoc khi nói chê BPhone ko phai là made in VN, cụ hãy tự nhìn nhận lại bản thân xem cụ đã làm được cái gì made in VN cho VN. Ít nhất họ còn làm ra sản phẩm từ cái mà họ đã đúc kết lại từ những kinh nghiệm học hỏi được trong công việc, cái đó là của con người VN. Và e đánh giá cao cái đó. ở đây em ko bàn về chất lượng cũng như giá thành sản phẩm hay do no cua a Q

Chỉnh sửa cuối:

xebetong

Xe container
Tởm nhất là những thằng thương vay khóc mướn, lên mặt dạy đời và tranh thủ sỉ nhục người khác :)
Thèng nào bẩu người khác đố kị với anh Q mà không bỏ tiền ra mua bờ phôn thì thằng đó ăn mứt :)

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Một bài viết hay chia sẻ cho các cụ thêm một góc nhìn thiện cảm với anh Quảng và Bphone 2

CÂU CHUYỆN BPHONE...
Năm 1988, Samsung ra mắt chiếc điện thoại đầu tiên, tất nhiên chất lượng thì... dở ẹc. Điện thoại khi đó có giá khoảng 5k USD một chiếc, bằng đúng GDP đầu người dân Hàn khi ấy một năm nhưng 99,99% người mua những chiếc Samsung đời đầu ấy lại là người Hàn. Nhẽ chúng nó ăn ... thay cơm để mua điện thoại?

So sánh với các đại ca trong ngành thời đấy, từ giá bán tới chất lượng sản phẩm, Samsung thua toàn diện. 25 năm sau, Samsung trở thành hãng sản xuất Smartphone lớn nhất thế giới, người Hàn tự hào vì điều đó còn thế giới nể phục.

Năm 2015, Bkav ra mắt chiếc Bphone đầu tiên, tất nhiên chất lượng cũng như... Samsung thời kỳ đầu. Giá Bphone khi ấy khoảng hơn 500 USD, bằng 1/4 thu nhập người dân Việt. Và 99.99% người ... chửi Bphone thời ấy cũng là người Việt.

Hai năm, Bkav vẫn gắng gượng cho ra đời chiếc Bphone 2 với tên gọi Bphone 2017. Chiếc điện thoại mà theo họ, chứa đựng niềm tự hào dân tộc bằng camera 16MP có AI đầu tiên trên thế giới được viết bởi người Việt, dàn loa âm thanh chất lượng xuất sắc, hệ điều hành BOS được tùy chỉnh tối ưu bởi các kỹ sư của BKAV và đặc biệt là dòng chữ "Made in Vietnam" nằm dưới lớp kính cao cấp được đặt trang trọng ở mặt sau như khẳng định sản phẩm này chính tự người Việt làm ra.

Thế nhưng, Bkav dường như vẫn không thoát khỏi sự đố kị, vùi dập từ chính những con người mang cùng dòng máu với mình. Tộc người có bàn chân to ấy, họ ngày đêm yêu cây, yêu môi trường nhưng hờ hững với môi trường và một chút tình yêu cho đồng bào mình thì chẳng thấy. Họ viện đủ mọi lý do chê bai Bphone 2017 mặc dù chưa được cầm trên tay sản phẩm bao giờ.

Một dân tộc mà du lịch sạch không chọn, smartphone không chọn, họ chọn cây lúa và con cá và luôn mơ ước cái sổ hộ nghèo để sánh vai với cường quốc năm châu sao?

Nguồn: https://www.facebook.com/cothebandabiet/photos/a.103179703172421.5530.101397210017337/820947284728989/?type=3&theater

Bài viết ngụy biện vớ vẩn
- Người ta soi mói hay vạch lỗi thì éo chịu nhận lỗi mà lại xoay sang ngụy biện là người ta ganh ghét. Một kiểu hoang tưởng điển hình giống hệt mấy bạn đa cấp. Ai vạch cái sai cho thấy thì gào lên là người ta "cản trở tài năng"
- Ngụy biện rằng do người ta ghét mình nên những gì người ta chỉ trích là sai. Đó là ngụy biện. Sai hay đúng nó là khách quan. Nếu người ta chửi sai thì hãy chứng mình người ta sai đi. Còn động cơ của người ta là gì thì kệ, nó chả thay đổi được sự thật. VD như a Quẳng ngồi phải bãi mứt, cha mẹ của a sẽ lo lắng yêu thương mà nói "Quẳng ơi đừng ngồi vào mứt con". Nhưng đứa ghét a nó lại cười diễu "Thằng Qu nó ngồi bãi mứt, kaka". Tuy động cơ khác nhau, lo lắng thương Vs diễu cợt, thì sự thật vẫn chỉ có 1 - Qu đang ngồi trong bãi mứt. Chừng nào Q vẫn ko chịu nhìn nhận sự thật đó mà cứ soi mói vào động cơ của người khác để bao biện thì Q vẫn cứ thối um lên thôi
- Đố kỵ, ganh tỵ thì đã sao ? Chúng ta sai lầm khi mặc định rằng như thế là xấu nhưng sự thực là đố kỵ, ganh tỵ chính là bản năng con người, ai cũng có cả. Bản chất của nó là so sánh và lấy người khác ra làm chuẩn. Nó cũng chính là động lực để loài người cạnh tranh, vươn lên. Túm lại so sánh, ganh tỵ là chuyện bình thường, chả có gì sai. Nó chỉ sai khi dẫn đến hành động chơi xấu, vu cáo, đặt điều. Vậy Q nên tìm cách CM là antifan đang vu cáo đi, sau đó kiện cho nó sml luôn nhé
- Dân V éo có nghĩa vụ phải ủng hộ Bp nhé. Ủng hộ Bp trong khi nó là 1 con hàng lởm chính là bất công với những hàng hóa VN chất lượng khác. Tiền đổ vào hàng lởm tức là sẽ không còn tiền để chi cho hàng VN tốt khác như Vinamilk, Thiên long, Bitis.. Thay vì đòi hỏi người tiêu dùng, Q nên dành thời gian tâm sức đó để thuyết phục họ bằng chất lượng thực sự. Và bớt ngụy biện lại đi

thtvuf

Xe điện
rảnh quá đây mà, mới đọc xong cái tiêu đề là em lượn luôn

091090098

Xe điện
CEO của TGDĐ bảo : nếu tôi chưa có đt thì tôi sẽ mua Bphone.
Giàng ơi, có ai có 10 tr mua đt mà lại chưa có đt ko hả Giàng?
Nhớ khi xưa có người hô: tôi mà có tiền thì tôi cũng mua chứng khoán, làm bao Hoàng Hô hàn sĩ còn mỗi cái giải rút.
Có 1 chữ "tôi", ông này phát biểu rất khôn, ko vơ đũa cả nắm. Mà ông ta chắc chắn đang sử dụng 1 chiếc điện thoại ko phải loại lạc hậu.

Đối tượng nào đang có điện thoại chịu bỏ tiền mua điện thoại cận cao cấp ?
- thường là đang dùng điện thoại kém hơn, hoặc đã lạc hậu, hoặc đã xuống cấp, chai pin ...
lại bị dụ dỗ bởi các tính năng : chụp ảnh đẹp, nghe nhạc hay, game tốt, xạc nhanh, chịu nước ... mà chiếc máy họ đang dùng chưa có.

Chỉnh sửa cuối:
Một dân tộc mà du lịch sạch không chọn, smartphone không chọn, họ chọn cây lúa và con cá và luôn mơ ước cái sổ hộ nghèo để sánh vai với cường quốc năm châu sao?

em cũng chọn cá mà... cơ mà có được chọn đâu :(

vivu80

[Tịch thu bằng lái]

vitinh150

Xe tải
Mua là quyền của người mua, mác giời gì cũng không bắt buộc phải mua.

Còn cái bài SS 5k đô , 99% là sản phẩm phóng tác. Nhưng thực tế là dù trong nước có lý do gì ghét SS nhưng nếu ra nước ngoài cần máy dân Hàn họ vẫn mua SS giữa 1 đống máy khác. Em dẫn mấy chú đi mua máy dùng để cắm sim VN rồi.

Cụ chắc cũng biết, GM Hàn Quốc giữ tên Daewoo Winstorm hay Daewoo Lacetti khá lâu trước khi đổi sang Chevrolet tại thị trường Hàn Quốc. Cho dù họ đã mua đứt Daewoo từ rất lâu rồi.

1 phần vì họ sợ dân Hàn có suy nghĩ tiêu cực khi nhìn mác xe ngoại.
Thứ nhất, cụ xác nhận cái bài về dt Samsung là láo toét. Vậy lấy một ví dụ láo toét để chửi mình là đúng hay sai? Trong khi mình chưa đề cập nhiều đến Bphone mà chủ đơn giản là chỉ ra sự láo toét của cái ví dụ đó? Cụ thấy vậy là có công bằng với mình không?

Thứ hai, cụ bảo dân Hàn khi mua dt tại Việt Nam đều mua dt Samsung, thế nhưng cụ có biết dân Hàn tại nước họ vẫn dùng iphobe, nokia, BB ... Và khi du lịch, họ vẫn vác cái điện thoại ấy đi sang Việt Nam. Ông Hàn tại Việt Nam mua Samsung có thể vì thích Samsung, có thể vì muốn thể hiện họ yêu nước khi đang ở quốc gia khác, .... Nhưng chả sao cả khi đất nước họ vẫn dùng hàng không phải của đất nước họ. Còn nếu muốn thể hiện tình cảm quốc gia như vậy, nói thật với cụ nếu có dịp phải đi mua điện thoại ở nước ngoài, mình cũng có thể tìm mua Bphone 2017 để thể hiện cho các bạn nước ngoài thấy. Tất nhiên với điều kiện Bphone có bán tại nước ngoài nhé.

Chỉ trích có thể là đố kị, là ghét bỏ, là thật lòng muốn tốt, hay chỉ đơn giản là thấy sai là phải nói chứ không thể lặng im. Cái này tùy theo cụ thấy và nhận định thôi.

Có một câu rất hay: cuộc đời như một mặt gương. Cụ nhìn vào bài, cụ thấy nó chỉ trích đố kỵ, cụ sẽ đáp trả, cụ thấy nó ghét bỏ, cụ lờ đi, cụ thấy nó muốn tốt cho mình, cụ cảm ơn, hay cụ thấy nó chỉ ra chỗ sai, cụ sửa sai. Đơn giản vậy thôi cụ nhé.

Altis78

Xe hơi
Chưa dùng nên e không phán bừa, e ủng hộ sản xuất trong nước, ủng hộ đi lên từ không đến có, từ nhỏ đến lớn các cụ ạ.

091090098

Xe điện
Thứ nhất, cụ xác nhận cái bài về dt Samsung là láo toét. Vậy lấy một ví dụ láo toét để chửi mình là đúng hay sai? Trong khi mình chưa đề cập nhiều đến Bphone mà chủ đơn giản là chỉ ra sự láo toét của cái ví dụ đó? Cụ thấy vậy là có công bằng với mình không?

Thứ hai, cụ bảo dân Hàn khi mua dt tại Việt Nam đều mua dt Samsung, thế nhưng cụ có biết dân Hàn tại nước họ vẫn dùng iphobe, nokia, BB ... Và khi du lịch, họ vẫn vác cái điện thoại ấy đi sang Việt Nam. Ông Hàn tại Việt Nam mua Samsung có thể vì thích Samsung, có thể vì muốn thể hiện họ yêu nước khi đang ở quốc gia khác, .... Nhưng chả sao cả khi đất nước họ vẫn dùng hàng không phải của đất nước họ. Còn nếu muốn thể hiện tình cảm quốc gia như vậy, nói thật với cụ nếu có dịp phải đi mua điện thoại ở nước ngoài, mình cũng có thể tìm mua Bphone 2017 để thể hiện cho các bạn nước ngoài thấy. Tất nhiên với điều kiện Bphone có bán tại nước ngoài nhé.

Chỉ trích có thể là đố kị, là ghét bỏ, là thật lòng muốn tốt, hay chỉ đơn giản là thấy sai là phải nói chứ không thể lặng im. Cái này tùy theo cụ thấy và nhận định thôi.

Có một câu rất hay: cuộc đời như một mặt gương. Cụ nhìn vào bài, cụ thấy nó chỉ trích đố kỵ, cụ sẽ đáp trả, cụ thấy nó ghét bỏ, cụ lờ đi, cụ thấy nó muốn tốt cho mình, cụ cảm ơn, hay cụ thấy nó chỉ ra chỗ sai, cụ sửa sai. Đơn giản vậy thôi cụ nhé.
Cụ nói gì nặng thế. Em nói 99% là phóng tác chứ nói nó láo toét làm gì, rất nhiều câu chuyện về các tấm gương doanh nhân thế giới cũng đều gần như thế này.
Mục đích ko phải để tấn công ai, mà để xây dựng tinh thần dân tộc. Nên mục đích của nó tốt.

Nó đối nghịch với câu 1 cụ nói xanh rờn ( vô căn cứ ) : Con Bờ phờ 2017 này 90% ruột khựa 10% Việt Nam.
Cái này ko gọi là phóng tác mà là láo toét, vì mục đích nó là tấn công bôi xấu "cái chưa hẳn đã xấu" do đồng bào mình làm

Chỉnh sửa cuối:

phaothuBMW

Xe buýt
So sánh thị trường và điện thoại năm 1988 với 2017, so Samsung với BKAV thì quả là ... đố kỵ với người nói a Q
Cá nhân e nghĩ a Q có tiền, có thực lực, có quyết tâm thì nên đi vào thị trường mới, có khi còn vượt qua những ông lớn khác. Bỏ nhiều tiền để làm điện thoại mong muốn made in Vietnam để kinh doanh hay để tự hào dân tộc?

091090098

Xe điện
So sánh thị trường và điện thoại năm 1988 với 2017, so Samsung với BKAV thì quả là ... đố kỵ với người nói a Q
Cá nhân e nghĩ a Q có tiền, có thực lực, có quyết tâm thì nên đi vào thị trường mới, có khi còn vượt qua những ông lớn khác. Bỏ nhiều tiền để làm điện thoại mong muốn made in Vietnam để kinh doanh hay để tự hào dân tộc?
thành thực mà nói, cách làm của Q đợt 2 này có bài bản hơn đợt 1, mà tầm mình ko đủ để hiểu được, nên thấy rất phiêu lưu, còn nghe nói về Asanzo thì thấy không tạo điểm nhấn gì lắm, nhưng nghe rất an toàn. Cũng chỉ là cảm nhận, vì tầm nhìn và thông tin mình biết ko đủ để đánh giá chiến lược.

Nhưng, phải nhìn nhận, sau xe máy, TV, giờ đến thời người Việt Nam sẽ nội địa hóa sản phẩm điện thoại,.. bên cạnh các ông lớn như SS, Honda, ... nó là xu hướng.

Ấn độ họ cũng nội địa hóa xe máy, ô tô, điện thoại, ... kể cả TQ cũng thế. Chứ không phát minh hay chế toàn bộ ... ra
Hồi năm 2000, bạn TQ vẫn mua hộ Nokia bên TQ cầm sang Hữu nghị quan đưa bạn VN.

Chỉnh sửa cuối:

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Samsung khi bắt đầu sản xuất điện thoại di động thì đã là tập đoàn lớn, sản xuất và xuất khẩu rất nhiều sản phẩm chiến lược thuộc đủ các lĩnh vực điện điện tử cơ khí cho Hàn Quốc. Nhìn lại Bkav của anh Quảng, được đẻ ra bằng tiền nhà nước. Đã bấu víu vào nguồn ngân sách nhiều năm nay rồi. Sản phẩm chính là các phần mềm bảo mật thì chất lượng cũng không tốt như quảng cáo. Tất nhiên anh Quảng cũng là người tốt, sống giản dị. Nhưng anh ấy cũng cần phải cố gắng nhiều hơn nữa và bớt nổ thôi thì mới có được sự kính nể từ người tiêu dùng nói chung và anh em làm cntt nói riêng.

lantours fair

Xe tải
Website
lantours.vn
Phải nói là bphone 2017 khá hơn nhiều so với con đời đầu, nhưng thái độ bán và cách bán hàng của BKAV thì ko chấp nhận đc. Còn vụ bphone gold ko thèm bán ở VN, 1 là sản phẩm ảo, 2 là khinh ng việt ko có tiền.
Samsung hay ngay cả apple thì ko đã làm trước đó ko biết bao sản phẩm người tiêu dùng ko thèm ngó đến. Bphone cũng cần phải hi sinh trước đã rồi mới thành công ở VN đc :D

Định Simba

Xe buýt
Em đơn giản thôi, Nói không với hàng TQ đóng giả Việt Nam