[Funland] Liên Xô comeback?

korosan

[Tịch thu bằng lái]
Mong Nga cắt khí đốt một lần cho bọn Châu Âu phải quỳ lạy, biết thế nào là thánh Putin, cơm không ăn gạo còn đó, càng để khí đốt càng lên giá.Mà Putin mà làm được điều này thì vượt mặt bao nhiêu lãnh tụ từ thời Liên Xô, hình như chiến tranh lạnh căng như thế mà chưa thấy Liên Xô cắt dầu cắt khí bọn Châu Âu.

Saviah

Xe buýt
Người OF
Mong Nga cắt khí đốt một lần cho bọn Châu Âu phải quỳ lạy, biết thế nào là thánh Putin, cơm không ăn gạo còn đó, càng để khí đốt càng lên giá.Mà Putin mà làm được điều này thì vượt mặt bao nhiêu lãnh tụ từ thời Liên Xô, hình như chiến tranh lạnh căng như thế mà chưa thấy Liên Xô cắt dầu cắt khí bọn Châu Âu.
Cắt làm gì, mấy tay nốc vodka đấy cứ để anh em tỵ nạn Trung Đông đến được miền đất hứa là được rồi, sao phải xoắn, thế là đủ :))

Gacodoc68

[Tịch thu bằng lái]
Mình đọc qua mấy trang topic thấy lạ quá.... Hình như toàn người chẳng biết gì về thực tế hiện tại nước Nga thế nào mà chém gió kinh quá... Em những năm trước Covid hầu như năm nào em cũng đi Nga, mà chưa chê được Nga cái gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

A97

Xe buýt
Mình đọc qua mấy trang topic thấy lạ quá.... Hình như toàn người chẳng biết gì về thực tế hiện tại nước Nga thế nào mà chém gió kinh quá... Em những năm trước Covid hầu như năm nào em cũng đi Nga, mà chưa chê được Nga cái gì cả.
Họ sẽ bảo cụ chỉ biết Mát, ra khỏi Mát là Nga nghèo.

dongxanh

Xe buýt
Nếu cụ đi từ VN qua chơi thì sẽ thấy Nga vĩ đại và choáng ngợp, nhưng mỗi năm cả trăm ngàn dân Nga di cư qua các nước phát triển khác để sống. Ước tính khoảng 5 triệu dân Nga đã bỏ ra đi dưới thời anh Tin trị vì rồi. Người ta bỏ đi có lẽ ngoài vấn đề kinh tế còn có vấn đề chính trị và các yếu tố khác

langtubachkhoa

Xe container
Nghe các bác sống ở Nga nói rồi, nghe mấy em, bạn đã từng học đại học, cao học ở Nga sau đấy sang làm PhD hay làm việc bên nước tôi đang sống , Có em thì là con cái của gia đình người VN sang bên chỗ tôi đi chơi, công tác, hay học trao đổi, etc. thông tin cụ thể, đời sống, sinh hoạt, học tập, chi tiêu, thu nhập, etc, thấy họ nói chả thấy giống gì mấy bác *** chém gió ở đây về Nga.
Đúng như các bác kia đã nói, những người *** này hoặc là nói về Nga theo định kiến, theo tuyên truyền (chắc cái nhìn về Nga toàn từ báo kiểu Moscow Times ), hoặc là cố tình nói thế vì lý do gì thì ai cũng hiểu, hì hì

Chỉnh sửa cuối:

Trai_Nam

Xe tải
Nếu như thế thì các thủ tướng hiện tại ở châu Âu ko tồn tại đến lúc triển khai xong dự án năng lượng tái tạo đâu. Đơn giản là bọn họ ko chịu kí hợp đồng dài hạn với Nga để đảm bảo nguồn cung ổn định với giá hợp lí, nay đòi Nga tăng cung thì ai chịu. Bạch Nga cắt đường ống là tốt nhất, sau đó nước Nga bù đắp qua tuyến vận chuyển khác như dòng chảy Thổ nhĩ kì. Tuy nhiên sẽ có cớ ko tăng sản lượng sang châu Âu nữa, và đó là đòn knock-out mà Nga ko hề vi phạm hợp đồng. Nga vẫn đảm bảo hợp đồng cơ mà, nhưng chỉ cần ko tăng cung là quan chức châu Âu rụng như sung
EU sẽ ko bao giờ Knock out. Nga ko bán ko có nghĩa là ko có ai bán. Anh Biden đang bán thôi, nếu anh Tin hói nói ko bán và hiện tại cảng nhập khí của Mỹ ở Đức đã mở max và EU đã tăng trừng phạt lên Belarus. Em càng thích mua khí của Mỹ do cán cân thương mại sẽ bớt lệch và hàng EU bán qua Mỹ sẽ thuận lợi hơn do giảm thuế. Nói chung anh Tin kì này cũng mệt.

Trai_Nam

Xe tải
Năng lượng tái tạo ở mấy nước EU gần như đến mức tới hạn rồi cụ ơi. Vả lại điện tái tạo cũng không dùng để sưởi được.
Cụ cho em cái link dẫn chứng như trên phát. Em e là cụ chưa đọc các nghiêng cứu mới.

Kasparov

Xe buýt
Nếu cụ đi từ VN qua chơi thì sẽ thấy Nga vĩ đại và choáng ngợp, nhưng mỗi năm cả trăm ngàn dân Nga di cư qua các nước phát triển khác để sống. Ước tính khoảng 5 triệu dân Nga đã bỏ ra đi dưới thời anh Tin trị vì rồi. Người ta bỏ đi có lẽ ngoài vấn đề kinh tế còn có vấn đề chính trị và các yếu tố khác
Thấy toàn dân Angle xin qua Nga lập Start up chứ chả thấy mống Nga nào qua Tây cả.

Bốc phét riết quen mồm đi... =)) =)) =))

Trai_Nam

Xe tải
Cắt làm gì, mấy tay nốc vodka đấy cứ để anh em tỵ nạn Trung Đông đến được miền đất hứa là được rồi, sao phải xoắn, thế là đủ :))
Ơ vậy mà anh Luka méo hiểu sao lại để đám Hồi ở lại trên đất Belarus, chắc anh í nghiện mùi phân của bọn nó rồi chăng =))

dongxanh

Xe buýt
Thấy toàn dân Angle xin qua Nga lập Start up chứ chả thấy mống Nga nào qua Tây cả.

Bốc phét riết quen mồm đi... =)) =)) =))

Cạnh thành phố em ở là phố rất nhiều người Nga di cư qua nhé. Và các em gái Nga xinh tươi đi lậu qua làm nghề ấy cũng kha khá nữa.
Cụ nên bớt bảo thủ để mở mang tầm nhìn một chút :))

Kasparov

Xe buýt
Cạnh thành phố em ở là phố rất nhiều người Nga di cư qua nhé. Và các em gái Nga xinh tươi đi lậu qua làm nghề ấy cũng kha khá nữa.
Cụ nên bớt bảo thủ để mở mang tầm nhìn một chút :))
Ah, gái ngành thì Đức, Pháp, Ý, Hà Lan mới là trùm.

Tưởng cái giề. À quên Mỹ có hẳn ngành CN AV lun cơ mà...

Kasparov

Xe buýt
Ơ vậy mà anh Luka méo hiểu sao lại để đám Hồi ở lại trên đất Belarus, chắc anh í nghiện mùi phân của bọn nó rồi chăng =))
Luka tìm tống đám rệp sang EU nên mới bị đe dọa này nọ, chứ Hói em mà giữ đám này lại thì bọn EU chả tung hô như đúng rồi.

Mỗi cái còm cũng thiếu Iot nữa thì bảo sao quan thầy trách phạt đi bưng phở, cào tuyết hoài... =))

dongxanh

Xe buýt

Chán cụ quá, giờ lại đánh bùn sang ao nhà khác! Đang nói người Nga đi làm start-up (ngành giải trí) cơ mà :)
OK, Nga của cụ là nhất, chịu rồi chứ?

langtubachkhoa

Xe container

Ở Pháp mại dâm k còn hợp pháp đâu bác, mà kể cả thời kỳ họ cho phép cũng k có nhiều. Ba nước kia thì nhiều hơn Phap. Có điều tôi k thích gái Italy lắm. Gái HL thì khéo ăn nói với khách hơn.

Kasparov

Xe buýt
Chán cụ quá, giờ lại đánh bùn sang ao nhà khác! Đang nói người Nga đi làm start-up (ngành giải trí) cơ mà :)
OK, Nga của cụ là nhất, chịu rồi chứ?
Ngành ko khói thì Nga còn thua xa Đức, Hà Lan, Ý!!

Còn hiện tại Nga đang đầu tư Start up nuôi bò vắt sữa + thực phẩm Non GMO thôi...

Ngành ko khói chưa đc Nhà nước Nga quan tâm, đầu tư, khuyến khích như Đức, Hà Lan đâu. Chắc vậy nên gái Nga cũng hay tìm đến các QG này để khởi nghiệp đới.. :)) :)) :))

giradeo

Xe tải
Em chưa đi Nga, nhưng đã đến NY, Paris và Frankfurt. Công nhận nhiều chỗ thấy choáng ngợp vì thối và bẩn.
Còn lại thì bình thường.

langtubachkhoa

Xe container
Ngành ko khói thì Nga còn thua xa Đức, Hà Lan, Ý!!

Còn hiện tại Nga đang đầu tư Start up nuôi bò vắt sữa + thực phẩm Non GMO thôi...

Ngành ko khói chưa đc Nhà nước Nga quan tâm, đầu tư, khuyến khích như Đức, Hà Lan đâu. Chắc vậy nên gái Nga cũng hay tìm đến các QG này để khởi nghiệp đới.. :)) :)) :))
Sao bác lại "nhầm lẫn" như vậy?
Bác quên mất các nước kia là nước phát triển à? Theo lý thuyết được phương tây giảng dạy, nước phát triển là phải mạnh về "dịch vụ", thời đại hậu công nghiệp mà. Chỉ có các nước "chậm tiến" thì mới phải sản xuất công nghiệp thôi. :))Đến tháng 7 năm nay, kinh tế Nga đã hồi phức về mức trước khi có đại dịch Covid-19, IMF hay WB thì dự báo kinh tế Nga tăng trưởng từ 3 -4,6% trong năm nay nhưng cái này k quan trọng (vì làm tăng GDP rất dễ, chưa kể GDP toàn tính theo USD, như vậy chỉ cần tỷ giá hối đoái cải thiện là GDP tăng ngay dù có khi chả sản xuất được thêm cái gì, ngược lại tỷ giá hối đoái sụt là GDP sụt dù có khi sản xuất không sụt mấy), cái quan trọng là tính chất của phát triển. Sản xuất công nghiệp chế tạo của Nga, các ngành công nghệ cao đều tăng năm nay bất chấp đại dịch. Đây là dấu hiệu của một nước chậm phát triển vì cứ phải chế tạo sản xuất. Nước phát triển là những ngành "dịch vụ", ngành ko khói phải phát triển, bác đã hiểu chưa? Nga để chảy máu "dịch vụ" như thế là không được đâu :))

Trích từ Vodka_Putinka
Quy mô thực của nền kinh tế LB Nga dường như lớn hơn các con số thống kê chính thức được công bố. Số lượng lớn các chỉ số kinh tế xám , kinh tế đen của LB Nga không được đưa vào tính toán . Rất nhiều doanh nghiệp trong nước tiếp tục trả lương cho người lao động, thanh toán hàng hóa và cung ứng dịch vụ bằng tiền mặt . Một nghiên cứu có trụ sở tại Thụy Điển ước lượng phần kinh tế ngoài sổ sách chiếm tới 45% kinh tế Nga năm 2018. Con số này đưa Nga thành nền kinh tế thực lớn nhất châu Âu nếu tính theo sức mua hàng hóa

PS: có chỗ giải trí rồi