Liên quan đến xe số tự động

318 29Y 4546

Xe hơi
đỗ đèn đỏ mà địa hình = phẳng và đợi lâu là em về N, hơi dốc thì đệm thêm phanh.nhanh thì cứ để D (nhớ đệm cả phanh nữa ạ) rồi vút :D

kebab

Xe máy
...da...các bác cho em hóng hớt ty..tại em thấy các bác bàn hăng qua..:D...theo em thì chẳng có cái công nghệ thần kỳ đến mức chuyển từ D sang N ở HỘP SỐ TỰ ĐỘNG TRUYỀN THỐNG a...:)...bởi vì cái cấu tạo của hs AT là nó được kết nối với động cơ không qua hệ thống ly hợp truyền thống mà thông qua bộ biến mô (torque converter) đóng vai trò một khớp nối thuỷ lưc. Ở xe trang bị hộp số MT, khi các bác dừng xe mà ko trả số về N thì các bác buộc phải đạp cô không thì máy nó xum...:D...còn trên xe trang bị hs AT...việc đạp thắng khiến đầu ra của hs bị "khoá"...nhưng máy nó không chết mới tai..:D...tại sao vây...*-)...là bởi vì khi đó cái "khớp nối thuỷ lực" nó mới thể hiện vai trò của nó...:D...các bác đừng vặn em là vậy năng lượng từ động cơ ra nó chạy đi đâu..bởi vì theo cái thuyết gì đó thì nó biết thành nhiệt khiến nhiệt độ của ATF (dầu hs) tăng lên..:D

Còn đối với xe trang bị hs loại MT nhưng mà clutchless (ly hợp và thao tác sang số điều khiển bằng điện thuỷ lực) thi..vì nó được điều khiển bằng cái món đó nên bộ điều khiển sẽ "ra lệnh" cho các cơ cấu bên trong hs thực hiện lệnh ngắt ly hợp...:D...bác nào chạy thử cái xe Ắc Tôn Mặc Tin gì đoá ngoài HN thì cần phơm coi đúng ko a....đỗ xe đèn đỏ chỉ cần đạp thắng mà ko cần đưa hs về N (bằng việc kéo cả 1 cần số trên vô lăng)...:D

em xàm tý..có gì sai các bác đừng mắng tội nghiêp...

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
kebab nói:
em xàm tý..có gì sai các bác đừng mắng tội nghiêp...
Nếu đúng thì bia rượu cho say chứ sao. Còn sai thì không phải mắng mà bắt phải bay ra HN đá bóng và mời bia tất cả OHFC chứ. May mà nói đúng:D

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn
MinhKhoi nói:
Con KIA Morning của em nó cũng cắt số khi dừng và đạp phanh,xịn thế
Biết ông có kia moning mới rồi ko phải khoe, rửa xe chưa (b) :))
Em thấy con ngựa của em cũng 6 xilanh thẳng hàng nhưng máy vẫn êm,
nên em nghĩ khi dừng xe êm hay ko êm ko phải do máy thẳng hay máy chữ V, mà là do động cơ của xe thì đúng hơn

shumi

Xe tải
với 1 Thằng Cò, 1 vợ cả và 9 bà vợ hai => Mệt
xe AT khi đạp phanh, máy rung là do:
- đường từ sen so tốc độ xxx tới bộ xử lý chậm quá
- bộ xử lý chậm quá
- độ quá nhiều thứ trên xe
- tốc độ, cách chấp hành của ngoại vi quá phọt phẹt
Chứ em không nghĩ là do máy , vì do máy sao về N nó êm thế /

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Đúng là con xe Fò già nhà em dừng đèn đỏ mà kéo về N máy kêu to hẳn ra nhé - thế mới lạ, có bác nào bị như thế không nhỉ, nó chẳng sao nhưng vẫn thắc mắc, đắng lẽ phải êm đi mới phải chứ

Giặc lái

Xe tải
hAY LÀ Bác thử đổi con Ghià lên Mondeo xem sao bác :))

highway5

Đi bộ
MinhKhoi nói:
Con KIA Morning của em nó cũng cắt số khi dừng và đạp phanh,xịn thế
Bác ơi, con Kia Moring của bác hộp số tự động bao nhiêu cấp hả bác?

Corbe22gz

Xe đạp
Chào các cụ. Các cụ cho nhà cháu hỏi: xe đang xuống dốc mà về mo chạy có hại gì cho hộp số không?
(Xin đừng mắng cháu đi như thế nguy hiểm, cháu biết tội rồi !!!)

hakkinen

Xe tải
Chào các cụ. Các cụ cho nhà cháu hỏi: xe đang xuống dốc mà về mo chạy có hại gì cho hộp số không?
Chả hại gì cho hộp số nhưng hậu quả khác thì cụ chắc đã biết rồi

WHITE TIGER

Xe container
Chả hại gì hộp số,chỉ hại não thôi

anhtho

Xe ngựa
Chẳng hại gì. À có thể hại phanh, nếu dốc dài là có thể tèo phanh thui.
Nói chung, đi AT thì đừng về mo khi xe đang chạy làm gì. Nếu đỗ đèn đỏ tầm 30s thì có thể về mo. Con xe Cap em chạy trước đây, nếu về mo khi chờ đèn là máy êm hơn, để số là nó hơi rung nhẹ.

tan_tro007

Xe buýt
Em nghĩ là không đúng bác Noza ạ , khi bác đạp phanh và xe dừng lại thì động cơ được ngắt khỏi hệ thống truyền lực nhờ có biến mô thủy lực tương tự như bác đạp côn vậy.
Em mượn tạm bác râu bạc cái hình minh họa

Các bác xem lại bài dịch về hộp số tự động của bác râu bạc sẽ rõ hơn
http://210.245.87.36:8080/showthread.php?t=423
cụ có minh họa rõ thế /

Corbe22gz

Xe đạp
Chẳng hại gì. À có thể hại phanh, nếu dốc dài là có thể tèo phanh thui.
Nói chung, đi AT thì đừng về mo khi xe đang chạy làm gì. Nếu đỗ đèn đỏ tầm 30s thì có thể về mo. Con xe Cap em chạy trước đây, nếu về mo khi chờ đèn là máy êm hơn, để số là nó hơi rung nhẹ.
Hehe, cám ơn các cụ đã chỉ bảo. Nhà cháu hỏi vậy vì vừa phải đại tu hộp số AT (mà thằng này thì khó hỏng lắm phải không các cụ?), ga-ra bảo là có thể do hay chạy kiểu: vào cua nhấn ga (cháu trả lời là: không), thả mo khi đang chạy (cháu có mắc lỗi này).
Chắc nó phán bậy, các cụ nhỉ?

747

Xe tăng
để về em test xe e phát. em ko nghĩ là nó có. vì nếu đỗ ngang dốc 1 tẹo thôi, khi nhả chân phanh, chắc máy chwa kip bám thì xe sẽ trôi ngược lại ngay. em thì chưa bị bao giờ.

dungce912

Xe điện
Các bác đi AT 2 côn (bán tự động) có bị:
- Đang dừng ngang dốc bằng N và phanh chân. Rồi vào D, thả phanh chân ra thấy xe trôi ngược khoảng 10-20cm rồi mới ghì máy?
Em chưa thử bán tự động, nhg con vios ghẻ của em lúc mới nhả phanh dốc cao quá nó cũng trôi, phải mớm tí ga