[Funland] [Lịch sử] Vương quốc Phù Nam của người Mã Lai Nam Đảo - chủ nhân vùng Nam Bộ Việt Nam xưa !!!

belo

Xe điện
Cái khái niệm "Việt cổ" được đám học dỏm ý lộn học giả dùng bừa bãi lắm.

Người Đông sơn cũng gọi là Việt cổ.
Người Âu Lạc cũng gọi là Việt cổ.
Người Giao châu cũng gọi là Việt cổ.
Người Nam Việt cũng gọi là Việt cổ.

Để phân biệt nên gọi là Việt cánh, Việt đùi, Việt đầu;))
Cụ nhớn cho em hỏi chút, mũi tên đồng Cổ Loa có chạy đồng vị kiểm tra niên đại không ạ? Và niên đại có cùng thời Triệu Đà không ạ?

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhớn cho em hỏi chút, mũi tên đồng Cổ Loa có chạy đồng vị kiểm tra niên đại không ạ? Và niên đại có cùng thời Triệu Đà không ạ?
Ấy. Hỏi quá khó. Muốn so ko khó nhưng lỡ..

Dispatcher

Xe tăng
Hay thật chứ, đọc được đúng 1 trang đầu là các còm còn liên quan tới tựa của thớt. Còn từ trang 2 đổ đi là vật nhau vụ Lưỡng Quãng với Bách Việt rồi, đến là tài các cụ tay lái dẻo vãi.

Chapi_Do

Xe hơi
Cái khác không bàn, các cụ tranh luận đọc chơi cũng hay. Nhưng sai chính tả gì thì em không nói, riêng Thiên đô chiếu mà cụ nỡ viết là Chiếu rời đô là em phải nói thôi .
Rời hay Dời thì người đọc cũng hiểu theo ý là chuyển đi khỏi chỗ cũ, em hiểu theo cách nào thì dùng như với ý như vậy, bản chất ý nghĩa nó không thay đổi, có thể em dùng từ không đúng với Bản dịch nhưng cái này không nhất thiết trừ khi sai với nguyên tác, Nên cụ nói em sai chính tả là cụ hơi bị nguy hiểm đấy :)

Xe gia đình

Xe điện
Năm Cao Biền đắp thành Đại La thì kỹ thuật Trung Hoa xây thành đã có lịch sử bao nhiêu năm rồi? Trên mọi địa hình địa chất từ sa mạc đến sông nước.
Các cụ bảo rằng:
Lẩy bẩy như Cao Biền dậy non

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Rời hay Dời thì người đọc cũng hiểu theo ý là chuyển đi khỏi chỗ cũ, em hiểu theo cách nào thì dùng như với ý như vậy, bản chất ý nghĩa nó không thay đổi, có thể em dùng từ không đúng với Bản dịch nhưng cái này không nhất thiết trừ khi sai với nguyên tác, Nên cụ nói em sai chính tả là cụ hơi bị nguy hiểm đấy :)
Cụ múa bút mà nhầm to.
Rời nhà là đi khỏi nhưng nhà vẫn ở đó. VD : sáng sớm, tôi rời nhà lúc 6h30 để kịp bắt xe buýt :)) :))
Dời nhà là chuyển hẳn nhà sang nơi khác
Rời khỏi kinh đô # Dịch chuyển kinh đô đi đâu đó.
Chính tả không nhất thiết phải soi mói. Nhưng đã bàn về sử, văn học sử thì không thể qua loa. Trừ khi cụ vốn qua ..quýt. Và cụ cũng rất nguy hiểm.

Chapi_Do

Xe hơi
Cụ múa bút mà nhầm to.
Rời nhà là đi khỏi nhưng nhà vẫn ở đó. VD : sáng sớm, tôi rời nhà lúc 6h30 để kịp bắt xe buýt :)) :))
Dời nhà là chuyển hẳn nhà sang nơi khác
Rời khỏi kinh đô # Dịch chuyển kinh đô đi đâu đó.
Chính tả không nhất thiết pải soi mói. Nhưng đã bàn về sử, văn học sử thì không thể qua loa. Trừ khi cụ vốn qua ..quýt. Và cụ cũng rất nguy hiểm.
Thôi em chả nói chuyện với cụ đâu, cụ còn chẳng hiểu thế nào là chính tả cơ cứ ti toe bắt lỗi. Đừng quote của em nhé :)

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Dốt + cùn là sự thiếu dũng cảm :)
Hay là cược 5 triệu đi cụ Chapi_Do
Ko quote vì thể theo nhu cầu của cụ mong mỏi.

Chỉnh sửa cuối:

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào đứng ra làm chứng kèo cho em và cụ thông thái nguy hiểm hay bám vào wiki không ạ ?? Cược 10 củ, em mời nước 2 củ.
Mở miệng là nói search gg . Trong khi không biết Thiên đô chiếu là gì. Dự ít nhất 50% không ở HN roài ;))

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Không nổ 10 củ thì 1 củ cũng được. Đầu tháng đang thiếu xèng tiêu vặt đây :))

thamvuky

Xe tăng
Thằng nào tuyên bố trả VN ?
Thách tổ bố thằng tàu cũng đé o dám trả. Thằng nào tuyên bố thì kí văn bản cắt đất, bàn giao địa chính đi
Chứ 200 - 300tr VN nhận được hết, vừa được đất vừa được dân tội gì không nhận.
Còn thằng tàu cắt đất giờ khác mẹ gì chặt tay, chặt chân.
Nhắc bác nhớ đến Crum của Ukraina , bao năm rồi nó vẫn tách để quay về với Nga. Lưỡng Quảng thì nó khủng khiếp hơn nhiều. Cái "cho" đang bàn nó ko chỉ là "cho" đơn giản. Từng đấy dân nó đòi tồng tuyển cử, là đủ để 1 1 chính phủ tàu lên cầm quyền rồi .

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Nhắc bác nhớ đến Crum của Ukraina , bao năm rồi nó vẫn tách để quay về với Nga. Lưỡng Quảng thì nó khủng khiếp hơn nhiều. Cái "cho" đang bàn nó ko chỉ là "cho" đơn giản. Từng đấy dân nó đòi tồng tuyển cử, là đủ để 1 1 chính phủ tàu lên cầm quyền rồi .
Công nhận vụ bán đảo này cụ chuẩn thật. Nga nó cũng mượn việc này để tuyên bố sự hùng mạnh không thể phủ nhận của chú gấu Ivan.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Crum hả? Nga không mang quân vào có tách được không? Mà Nga mang được quân vào là nhờ đóng quân sẵn ở cảng rồi.
Cụ sợ tàu hay sợ Lưỡng Quảng? Tàu đã cắt đất rồi thì quên luôn tàu đi, về VN không ngoan cũng chẳng được
Ai cho tổng tuyển cử mà đòi tổng tuyển cử. Muốn tổng tuyển cử thì phải bỏ máu và không phải ít máu đâu.
Còn nói mồm chả được đâu. Mới nhất HK là ví dụ đấy.
PS: Dân đen bây giờ chỉ được bầu cử Đại Biểu Quốc Hội chứ có được bầu chính quyền đâu mà đòi chính quyền tàu.
Nói thẳng luôn là Tàu nó chả bao giờ cắt đất đâu.Tàu mà cắt đất chả khác gì tự bóp "rái" nó đâu. Mà VN cũng có đòi đất đâu. Toàn mấy tin chém gió ở quán trà đá vỉa hè.

Chỉnh sửa cuối:

thamvuky

Xe tăng
Crum hả? Nga không mang quân vào có tách được không? Mà Nga mang được quân vào là nhờ đóng quân sẵn ở cảng rồi.
Cụ sợ tàu hay sợ Lưỡng Quảng? Tàu đã cắt đất rồi thì quên luôn tàu đi, về VN không ngoan cũng chẳng được
Ai cho tổng tuyển cử mà đòi tổng tuyển cử. Muốn tổng tuyển cử thì phải bỏ máu và không phải ít máu đâu.
Còn nói mồm chả được đâu. Mới nhất HK là ví dụ đấy.
Thứ nhất , câu chuyện trên chỉ là giả định còn. Thứ 2 sợ hay ko sợ cũng phải đề phòng. Cụ lấy gì chắc chắn khi từng ấy dân tàu ko muốn nằm dưới quyền người việt, lấy gì để đảm bảo tau ko can thiệp quân sự khi có xung đột . Lúc đấy lại nội ứng ngoại hợp ấy chứ . Cho xong mà quên luôn đi thì suy nghĩ đơn giản quá . Cụ phải lấy Crưm ra để làm ví dụ chứ lấy Hk thì hơi bị nhầm lẫn.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thứ nhất , câu chuyện trên chỉ là giả định còn. Thứ 2 sợ hay ko sợ cũng phải đề phòng. Cụ lấy gì chắc chắn khi từng ấy dân tàu ko muốn nằm dưới quyền người việt, lấy gì để đảm bảo tau ko can thiệp quân sự khi có xung đột . Lúc đấy lại nội ứng ngoại hợp ấy chứ . Cho xong mà quên luôn đi thì suy nghĩ đơn giản quá . Cụ phải lấy Crưm ra để làm ví dụ chứ lấy Hk thì hơi bị nhầm lẫn.
Chả có gì mà phải đề phòng vì chuyện đó chả bao giờ xảy ra.
Về VN rồi thằng nào muốn ở lại thì phải có quốc tịch VN, không thì biến.
Cái này tàu chuyển cho VN rồi éo có tư cách can thiệp.
VN thì thiếu gì cách để cai quản mà phải sợ.

thamvuky

Xe tăng
Chả có gì mà phải đề phòng vì chuyện đó chả bao giờ xảy ra.
Về VN rồi thằng nào muốn ở lại thì phải có quốc tịch VN, không thì biến.
Cái này tàu chuyển cho VN rồi éo có tư cách can thiệp.
VN thì thiếu gì cách để cai quản mà phải sợ.
Úi giời :))))) Thế Nga lấy tư cách gì mà đòi lại Crimea ? Cụ có lối suy nghĩ đơn giản quá mức nên mới thấy nó đơn giản và rạch ròi thế thôi.