[Funland] [Lịch sử] Vương quốc Phù Nam của người Mã Lai Nam Đảo - chủ nhân vùng Nam Bộ Việt Nam xưa !!!

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Muốn nhận 2 Quảng trước hết phải nhận Triệu Đà đã.
Triệu Đà đã được nhin nhận từ lâu mà cụ.
"Từ Triệu Đinh Lý Trần bao đời xây nền độc lập.
Cùng Hán Đường Tống Nguyên mỗi bên hùng cứ một phương "

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Mình thích là mình đòi thôi bác, khi mình có sức mạnh.
Đội Ích xà chạy lưu lạc, bị đội Nazi thịt cho gần hết, sau nhờ anh lớn đằng sau về đòi đất tổ đấy!
Có sức mạnh thì cái gì nó chả là chân lý, kẻ yếu mà đi đòi mới là kẻ hâm :))
Để đợi bác Bopmuoi trả lời ra răng bác.
Còn ta thì chưa ở vị thế có thể bẩu, hôm nay dắm thối - ngày mai lại thơm được, tôi hiểu vậy.

Thằng Tập (và vài đồng chí khác) thì có thể.

Hoang1988

Xe tải
Đời các cụ vẫn nhận nhưng đến đời ta bỏ rồi, thế là mất chính danh đòi đất.

My Hao

Xe điện
Đoàn Văn Hậu giờ làm đơn lên LHQ đòi đất Đại Lý mới vui :))

hd-vt

Xe container
Nếu đúng Quang Trung gốc Nghệ.
Thì là gốc Tù Binh nhà Tống đi đày, đội ấy ngày xưa bị đẩy sang xứ Nghệ, cạnh Chăm.
Hình như, theo :) .....một nhà ngoại cảm vẽ, tả thì cụ Ng.Huệ mặt rỗ hơi đen, giống người Chăm hay Thượng.

dpl

Xe lăn
Mặc dù lquan miền nam thật nhg đừng lôi Ng Ánh ra nữa nha các cụ
Chán lắm rồi các thớt lịch sử : mọi con đg đều dẫn đến NA NH :D

TsarPutin

Xe tăng
Lào - Cam - Thái và 1 phần Myanmar cũng là dân Bách Việt mà cụ. Dân Thái và dân Cam tách ra khá sớm, nên ngữ hệ và chủng tộc hơi khác. Chỉ có Chăm và người Thượng là ko phải Bách Việt thôi.
em tưởng Cam Khmer chứ; Thái Lào là lai giữa ng Môn bản địa vs ng Khmer và dân Thái di cư từ nam TQ;
Nói cách khác VN anh em con chú bác vs anh Thái Lào, còn Cam thì cơ bản dân Khmer nên k lquan lắm

Dở người

Xe điện
Hình như, theo :) .....một nhà ngoại cảm vẽ, tả thì cụ Ng.Huệ mặt rỗ hơi đen, giống người Chăm hay Thượng.
Cụ Nguyễn Huệ sống ở vùng Tây Sơn, Bình Định, giáp với An Khê, Gia Lai mà ngày xưa gọi là Tây Sơn thượng đạo cụ ạ.
Quê gốc cụ Nguyễn Huệ ngoài Nghệ An nhưng trong quá trình dịch chuyển, cư trú lâu dài ở vùng đất mới, việc có lai lẫn lộn này kia là chuyện rất bình thường.
Có điều theo bức tranh do họa sỹ nhà Thanh vẽ ngài thì ngài có khuôn mặt rất nho nhã, gầy, không giống người Chăm hay người Thượng mạn Tây Nguyên. Ngài có khuôn mặt khá điển hình của người Kinh.
Mà em đếu tin các thể loại ngoại cảm cụ ạ. Tranh thật còn chả ăn ai nữa là ngoại cảm.

hd-vt

Xe container
Cụ Nguyễn Huệ sống ở vùng Tây Sơn, Bình Định, giáp với An Khê, Gia Lai mà ngày xưa gọi là Tây Sơn thượng đạo cụ ạ.
Quê gốc cụ Nguyễn Huệ ngoài Nghệ An nhưng trong quá trình dịch chuyển, cư trú lâu dài ở vùng đất mới, việc có lai lẫn lộn này kia là chuyện rất bình thường.
Có điều theo bức tranh do họa sỹ nhà Thanh vẽ ngài thì ngài có khuôn mặt rất nho nhã, gầy, không giống người Chăm hay người Thượng mạn Tây Nguyên. Ngài có khuôn mặt khá điển hình của người Kinh.
Mà em đếu tin các thể loại ngoại cảm cụ ạ. Tranh thật còn chả ăn ai nữa là ngoại cảm.
Thế em mới bẩu là hình như... hehe.
Mà cụ đúng đấy "Tranh thật còn chả ăn ai ..." lại còn trắng đen mực tàu kkk.
Lâu rồi, đợt ấy kỷ niệm Nguyễn Trãi, làm rỉnh rang hình hiếc om xòm, dưng đăng lộn một quan đội mũ cánh chuồn nai nịt cẩn thận mặt quắt tai dơi. Sau phát hiện ảnh bị nhầm một gian thần TQ mả mẹ nào đấy. Ảnh Nguyễn Trãi nhìn hiền, rất VN. Cụ tin được không hehe.

TieuFu

Xe container
Bách Việt là 1 chủng tộc/ đồng chủng cụ ạ. Nhiều nghiên cứu nói rõ điều đó rồi. Tương tự như người Slavo: Nga, Ukraina, Belarus nhìn chung là chung chủng tộc.
Lão đây chỉ từng nghe là ngôn ngữ sla vơ, chưa từng nghe chủng tộc slavo ?

trongthuc

Xe hơi
Các sử gia Lý, Trần, Lê sơ...công nhận Triệu Đà. Nhưng từ Lê mạt trở đi thì lại bác bỏ nhà Nam việt Triệu Đà là triều đại chính thống của VN.
E thấy bác bỏ là hợp lý, nếu công nhận Nam Việt thì cũng tức là phải công nhận Đông Ngô (tam quốc) và nhà Nam Hán.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Các sử gia Lý, Trần, Lê sơ...công nhận Triệu Đà. Nhưng từ Lê mạt trở đi thì lại bác bỏ nhà Nam việt Triệu Đà là triều đại chính thống của VN.
E thấy bác bỏ là hợp lý, nếu công nhận Nam Việt thì cũng tức là phải công nhận Đông Ngô (tam quốc) và nhà Nam Hán.
Ông cha ta không tự nhiên mà công nhận đâu cụ. Có lý do cả.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng gần đây Bác Hồ lại tiếp tục công nhận nhà Triệu danh chính môn thuận.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Ông cha ta không tự nhiên mà công nhận đâu cụ. Có lý do cả.
Trong bài lịch sử nước ta Bác Hồ có nói đến nhà Triệu: đích danh Triệu Đà luôn:
"Triệu Đà là vị hiền quân,
Quốc danh Nam Việt trị dân năm đời"

trongthuc

Xe hơi
Nhưng gần đây Bác Hồ lại tiếp tục công nhận nhà Triệu danh chính môn thuận.
Cái vụ này e ko rõ lắm, nhưng có thật thì đó là "quan điểm riêng" của cá nhân BH thôi.
Chứ ở cấp độ nhà nước thì "Triệu Đà là giặc" là quan điểm rõ ràng từ lâu rồi, từ quan điểm của các sử gia đương đại cho đến thông tin trong các bộ Sử Quốc gia, đưa quan điểm vào chương trình giáo dục quốc gia.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cái vụ này e ko rõ lắm, nhưng có thật thì đó là "quan điểm riêng" của cá nhân BH thôi.
Chứ ở cấp độ nhà nước thì "Triệu Đà là giặc" là quan điểm rõ ràng từ lâu rồi, từ các sử gia đương đại cho đến việc thông tin trong các bộ Sử Quốc gia, đưa thông tin vào chương trình giáo dục quốc gia.
Không rõ thì tìm hiểu cho rõ đi cụ.
Bài Lịch Sử Nước Ta do Bác Hồ viết

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Không rõ thì tìm hiểu cho rõ đi cụ.
Bài Lịch Sử Nước Ta do Bác Hồ viết
Không phải Bác nói gì cũng là chân lý. Bác là lãnh tụ chứ không phải là nhà sử hay hoa học.