[Funland] Lịch sử, văn hoá dân tộc Chăm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Chauthanh11

Xe điện
Cụ thấy em còm cái gì không mà bảo là không ăn thua??
Nếu không có Mỹ can thiệp năm 1954 thì nói ăn nguyên Thái thì hơi khó chút chứ vùng Isaan thì VN bỏ túi luôn. Cái Đ.C, S Thái cụ biết do ai thành lập và lãnh đạo không?
Năm 1954 thì ăn bằng cái gì hả cụ ? Nói như cụ chắc VN ăn hết ĐNA vì toàn đất hoang hay sao ?

edc

Xe lăn
Đơn giản nếu mà có kiến thức toán học, kiến thức tự nhiên chút thì chả ai làm cái bảng treo tên 18 đời vua Hùng với 4000 năm lịch sử
Thế mấy có truyền thuyết sinh bọc 100 trứng; 50 lên rừng, 50 xuống biển. Truyền thuyết thì cụ lôi toán học vào làm gì :D

dinhngocthach

[Tịch thu bằng lái]
Năm 1954 thì ăn bằng cái gì hả cụ ? Nói như cụ chắc VN ăn hết ĐNA vì toàn đất hoang hay sao ?
Thực tế là năm 1954 lãnh đạo các Đ,CS ở Cam , Lào, Thái đều là người Việt hết. Ở Cam và Lào thì lính tham gia oánh Pháp chủ yếu là Việt Minh. Vùng Isan toàn dân Lào ghét Thái và Việt Minh cũng ở đây rất nhiều.
Nếu Mỹ không can thiệp thì Vn không mất nhiều sức người sức của cho cuộc chiến thống nhất, lực lượng Việt Minh cũng không phải kéo về VN hết. Ngay tại Thái thời điểm đó chính quyền cũng xính rính với quân CS Thái . Miến, Mã lúc đó CS cũng rất mạnh. Thái tứ bề thọ địch đấy. Nói VN ăn hết ĐNA là cụ suy diễn. Tôi nói ăn Thái( chí ít là vùng Isaan) là có cơ sở. Bời nếu không có Mỹ can thiệp thì các Đ,CS chắc chắn giành chính quyền ở Cam , Lào mà không cần mất sức nhiều. Các Đ, CS ở Cam , Thái , Lào đều do người Việt thành lập tổ chức xây dựng và lãnh đạo cốt cán, dân vùng Issan của Thái thù chính quyền Thái rất mạnh.

dinhngocthach

[Tịch thu bằng lái]
Thế mấy có truyền thuyết sinh bọc 100 trứng; 50 lên rừng, 50 xuống biển. Truyền thuyết thì cụ lôi toán học vào làm gì :D
Cái này trong sử dạy nó nói rõ là truyền thuyết( tức là truyện được huyễn hoặc thần thoại hóa) mà cụ! Còn cái vụ Hùng Vương với 4000 năm 18 đời sử nước nhà đâu nói là truyền thuyết đâu! Khẳng định chắc đét!

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Mới gồng Cam dân đã đói vàng mắt rồi cụ ơi.
Gồng Cam là 2 đầu thọ địch & bị cấm vận.
Cụ kia giả định Mỹ + Nato không can thiệp thì khả năng cao là ăn được Lào + Cam.

edc

Xe lăn
Cái này trong sử dạy nó nói rõ là truyền thuyết( tức là truyện được huyễn hoặc thần thoại hóa) mà cụ! Còn cái vụ Hùng Vương với 4000 năm 18 đời sử nước nhà đâu nói là truyền thuyết đâu! Khẳng định chắc đét!
Em khẳng định với cụ là truyền thuyết.

Xe gia đình

Xe điện
Cụ thấy em còm cái gì không mà bảo là không ăn thua??
Nếu không có Mỹ can thiệp năm 1954 thì nói ăn nguyên Thái thì hơi khó chút chứ vùng Isaan thì VN bỏ túi luôn. Cái Đ.C, S Thái cụ biết do ai thành lập và lãnh đạo không?
Em không biết năm 1954 thế nào chứ năm 1979, cả ĐNA lẫn thế giới đều lo sợ VN thừa cơ đánh chiếm ĐNA.
Tất nhiên VN mình phải cân nhắc thiệt hơn, vì nếu làm như thế sẽ là chống lại cả thế giới, hậu quả sẽ khó lường.

dinhngocthach

[Tịch thu bằng lái]
Gồng Cam là 2 đầu thọ địch & bị cấm vận.
Cụ kia giả định Mỹ + Nato không can thiệp thì khả năng cao là ăn được Lào + Cam.
Không có Mẽo nhảy vào thì ăn được Lào , Cam là cái chắc luôn.
Về chính trị lãnh đạo các Đ,CS ở Cam , Lào là người Việt được Khmer hoá, Lào hoá hết với Sơn Ngọc Minh và Nguyễn Văn Sỏn.
Về quân sự thì Việt Minh lúc đó ở Cam, Lào ak toàn bộ đội cụ Hồ.
Về dân số, chưa có thống kê toàn bộ nhưng ở Nam Vang với Viêng Chăn thì 2/3 là dân gốc Việt. Thời đó tại các vùng này tiếng Việt là ngôn ngữ chính.

superPDP

Xe điện
Thế bác có thể phân tích xem tại sao các nhóm dân gốc Vân Nam vong quốc ấy lại có thể chiếm lại được đất của đề chế Khmer thì ngược lại nước Champa cũng có thể lấy vài vùng đất thưa dân, bằng phẳng để mở rộng không gian sinh tồn chứ trong cùng thời điểm thế kỷ 14 đấy chứ. Chứ ở địa thế nhỏ hẹp vậy cứ sống được năm nào hay năm đấy đến khi nước khác đủ thời cơ thì.... lý do chủ quan là do họ không biết tận dụng cơ hội mà thôi. Chứ như dãy Trường Sơn mà có điều kiện tự nhiên vài cửa ải thấp thông sang cao nguyên Korat thì chưa biết chừng có đạo quân chục vạn tỏa ra cả vùng Đông Nam Á nữa đâu bác.
Chăm nó vốn là các tiểu quốc hợp lại thành kiểu như liên bang vậy. Quan trọng sau giai đoạn bị MC xâm lấn thì bị Đại Việt thời cực thịnh đánh đòn chí mạng làm sụp đổ gần như hẳn ko còn sức phản kháng. Bọn Thái suýt cũng bị sấp mặt với Miến may là Miến nó bị nhà Thanh xâm lược không thì cũng thành Chăm Pa phiên bản Thái

Chepomdua

Xe buýt
Em có lần chém gió với mấy đứa bạn trên bàn nhậu về một kịch bản sau 75 như thế này, nhân dịp có chủ đề này nên ghi ra đây mua vui cho các cụ xem thử:

Tình hình khu vực sau 75, lúc đó các phong trào cs trong khu vực còn khá mạnh, các đảng cs Thái, Indo, Mã , Sin ... vẫn đang hoạt động. Giả sử sau 75, ta tuyên bố với thế giới là xuất khẩu phong trào cs ra khu vực ĐNÁ, kêu gọi các lực lượng cs đến VN để được huấn luyện quân sự và cung cấp vũ khí.

Làm như vậy, đối với trong nước, ta mất cái gì, xin thưa, chả mất cái gì cả:
- Vũ khí hả, kho vũ khí thu được của VNCH dư sức cấp cho chiến tranh cả chục năm nữa.
- Thao trường, doanh trại huấn luyện thì sẵn có.
- Cán bộ huấn luyện sẵn có, trình độ tác chiến thì ối giời ơi, toàn hàng xịn đã thử lửa qua chiến tranh nhé.
- Còn lại chi phí đi lại, ăn ở thì đương nhiên bọn nước ngoài phải tự lo chứ.
Tóm lại ta chẳng tốn kém cái gì cả mà có thể thực hiện được ngay.

Đối với quốc tế, xin thưa là quốc tế nào:
- Mấy chục nước thuộc phe Tư bản thì ta đã không chơi, lệnh cấm vận nặng nhất của Mỹ thì đã áp xuống đầu, Mỹ muốn cấm vận thêm cũng không thể cấm vận hơn được.
- Phe XHCN thì cho dù TQ với LX bắt đầu hục hặc cũng không thể phản đối một đàn em giương cao ngọn cờ mở rộng phong trào cs ra khu vực được. Xin lưu ý là thằng đàn em này không hề tuyên bố liên bang ĐNÁ gì cả nhé, chỉ tuyên bố là xuất khẩu phong trào cs thôi.
- Các nước thuộc Phe trung lập, Không liên kết thì phản đối lấy lệ, đếk có tác dụng gì như hàng chục năm qua suốt thời chiến tranh lạnh vẫn thế.

Thử tưởng tượng kết quả các nhóm cs khu vực sau khi được huấn luyện quân sự xịn, được cấp vũ khí và quay về quê hương tiến hành cách mạng. Sau khoảng chục năm, đảm bảo đám "phiến quân" đó nó quậy nát bét khu vực ĐNÁ và ta nghiễm nhiên trở thành bá chủ khu vực mà chẳng cần tuyên bố Liên bang gì gì hay sáp nhập 1m đất nào của ai cả.

Các cụ nghĩ thế nào về kịch bản chém gió này, hehe.
Hoang tưởng

dinhngocthach

[Tịch thu bằng lái]
Em khẳng định với cụ là sách ngày xưa nói truyền thuyết. Bây h em k biết
Ngày xưa là sách nào??
Ngày nay thì có cụ gì đưa ở trên rõ ràng năm sinh, năm mất thọ bao nhiêu, ở ngôi bao nhiêu năm được nhà nước in ra cho toàn dân biết tường tận rồi đấy!

Phỡn

Xe tăng
Kiên Giang thì dân theo đạo gốc Bắc di cư vào năm 1954 như Hải Dương khá là đông .
Hiện tại em thấy dân miền Tây lớp trẻ cũng khác xa ngày xưa , nhà cửa cũng là ưu tiên hàng đầu .

Nhà lá rất ít cụ ạ , vì đơn giản lợp mái nhà bằng lá không hề rẻ . Và bây giờ dừa nước họ cũng phá sạch rồi , không còn bao nhiêu cả . Nhà vách gỗ lợp lá đắt hơn nhiều so với nhà xây cấp 4 lợp tôn
Miền Tây thì dĩ nhiên nhà cao tầng không nhiều , chủ yếu là nhà cấp 4 .
Chuyện cách sống thì mỗi người mỗi vùng miền 1 khác cách khác nhau . Nhưng có điều dân miền Tây họ thảnh thơi và sinh hoạt thoải mái hơn
Giờ giàu có mới chơi lợp dừa nước ấy cụ :))
Em vừa đi một vòng cả đông lẫn tây nè, toàn nhà xây không ;))
Cụ gì kia em nhớ tay gì chơi tóp tóp khoe bên mẽo tủ lạnh làm được nước mát ghê :D

Hự.

Xe điện
Ngày xưa là sách nào??
Ngày nay thì có cụ gì đưa ở trên rõ ràng năm sinh, năm mất thọ bao nhiêu, ở ngôi bao nhiêu năm được nhà nước in ra cho toàn dân biết tường tận rồi đấy!
Em thực sự ngạc nhiên. Ko chỉ chính xác năm sinh năm mất, thọ 400-500 tuổi mà còn chính xác số con trai con gái. Trong đó có Hùng Hiền Vương sinh 29 con gái, 1 trong số đó là Âu Cơ. Tiếc là không ghi năm sinh năm mất của Âu Cơ và số con trai, con gái cụ thể trong 100 con.

edc

Xe lăn
Ngày xưa là sách nào??
Bánh chưng bánh dày.
Sơn tinh thủy tinh.
Em không nhớ ngày trước có ghi năm sinh không. Sách học sinh cấp 1 ngày trước có học. Đi đền Hùng họ bán đầy mấy truyện này. Nó thường bắt đầu bằng sự từ; Truyền thuyết...
Nếu có dịp cụ ghé Bảo tàng trong Đền Hùng tìm hiểu sẽ rõ hơn.

dinhngocthach

[Tịch thu bằng lái]
Bánh trưng bánh dày.
Sơn tinh thủy tinh.
Em không nhớ ngày trước có ghi năm sinh không. Sách học sinh cấp 1 ngày trước có học. Đi đền Hùng họ bán đầy mấy truyện này. Nó thường bắt đầu bằng sự từ; Truyền thuyết...
Nếu có dịp cụ ghé Bảo tàng trong Đền Hùng tìm hiểu sẽ rõ hơn.
Truyện khác sách mà cụ! Nếu là truyện thì nói làm giề! Còn ở trên ghi rõ rồi nhé! Không có chữ truyền thuyết nào!

hd-vt

Xe container
Em có lần chém gió với mấy đứa bạn trên bàn nhậu về một kịch bản sau 75 như thế này, nhân dịp có chủ đề này nên ghi ra đây mua vui cho các cụ xem thử:

Tình hình khu vực sau 75, lúc đó các phong trào cs trong khu vực còn khá mạnh, các đảng cs Thái, Indo, Mã , Sin ... vẫn đang hoạt động. Giả sử sau 75, ta tuyên bố với thế giới là xuất khẩu phong trào cs ra khu vực ĐNÁ, kêu gọi các lực lượng cs đến VN để được huấn luyện quân sự và cung cấp vũ khí.

Làm như vậy, đối với trong nước, ta mất cái gì, xin thưa, chả mất cái gì cả:
- Vũ khí hả, kho vũ khí thu được của VNCH dư sức cấp cho chiến tranh cả chục năm nữa.
- Thao trường, doanh trại huấn luyện thì sẵn có.
- Cán bộ huấn luyện sẵn có, trình độ tác chiến thì ối giời ơi, toàn hàng xịn đã thử lửa qua chiến tranh nhé.
- Còn lại chi phí đi lại, ăn ở thì đương nhiên bọn nước ngoài phải tự lo chứ.
Tóm lại ta chẳng tốn kém cái gì cả mà có thể thực hiện được ngay.

Đối với quốc tế, xin thưa là quốc tế nào:
- Mấy chục nước thuộc phe Tư bản thì ta đã không chơi, lệnh cấm vận nặng nhất của Mỹ thì đã áp xuống đầu, Mỹ muốn cấm vận thêm cũng không thể cấm vận hơn được.
- Phe XHCN thì cho dù TQ với LX bắt đầu hục hặc cũng không thể phản đối một đàn em giương cao ngọn cờ mở rộng phong trào cs ra khu vực được. Xin lưu ý là thằng đàn em này không hề tuyên bố liên bang ĐNÁ gì cả nhé, chỉ tuyên bố là xuất khẩu phong trào cs thôi.
- Các nước thuộc Phe trung lập, Không liên kết thì phản đối lấy lệ, đếk có tác dụng gì như hàng chục năm qua suốt thời chiến tranh lạnh vẫn thế.

Thử tưởng tượng kết quả các nhóm cs khu vực sau khi được huấn luyện quân sự xịn, được cấp vũ khí và quay về quê hương tiến hành cách mạng. Sau khoảng chục năm, đảm bảo đám "phiến quân" đó nó quậy nát bét khu vực ĐNÁ và ta nghiễm nhiên trở thành bá chủ khu vực mà chẳng cần tuyên bố Liên bang gì gì hay sáp nhập 1m đất nào của ai cả.

Các cụ nghĩ thế nào về kịch bản chém gió này, hehe.
Kệ cụ, nhưng đ/c Sát Đam ở I Dắc nuôi mộng rồi híp râm CôOét, sau kết cục là tèo vì lúc ấy Liên Xô cũng đang thở oxy chả giúp được gì. Bụp trước mấy năm thì vớ vẩn làm lãnh tụ vùng vịnh.
Nên sai một ly đi...khuất núi. 8-x

Chauthanh11

Xe điện
Giờ giàu có mới chơi lợp dừa nước ấy cụ :))
Em vừa đi một vòng cả đông lẫn tây nè, toàn nhà xây không ;))
Cụ gì kia em nhớ tay gì chơi tóp tóp khoe bên mẽo tủ lạnh làm được nước mát ghê :D
Mấy cụ đấy em đoán chưa bao giờ đi miền Tây cụ ạ . Toàn nghe nói hoặc coi 3 cái chương trình vớ vẩn trên tivi .
Giờ làm gì còn dừa nước nữa mà đòi lợp lá ?
Nông thôn miền Tây chỉ ít nhà tầng hơn miền Bắc , chứ có mấy nhà lá nữa .

Trạng thái
Thớt đang đóng