[Funland] Lịch sử, văn hoá dân tộc Chăm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

zinhaicau

Xe điện
Thành Đồ Bàn nơi vua Lê chém đầu hàng ngàn tướng lĩnh quý tộc nhà Chăm ạ cụ, gần ngay ql 1 thôi.
Chúng em đã giật khóa mở củng để vào khu phế tích ấy, vì gọi mãi chả ma nào thưa. Vào sâu trong thì gặp một cụ bảo vệ già khú hehe.
Trong đó, các nhà khảo cổ VN đã và sẽ tiếp tục, đào được nền móng cung điện Chăm và cái hồ để cung tần mỹ nữ giải trí ... Đâu có gì liên quan đến công trình gì nhà Tây Sơn nhỉ.
Khi nhà Nguyễn xơi được Tây Sơn, thấy rằng Đồ Bàn âm khí quá nặng, nhà Nguyễn táng mộ tướng lừng danh Võ Tánh, tại giữa thành ĐB để trấn yểm, dọa ma. Từ ấy dân mới dám tới sinh sống.
Đây là lời ông bảo vệ kể ạ.
Còn gì cụ ấy kể nữa thì cụ post thêm đi.

DurexXL

Xe lăn
Thời nhà Trần vua thân chinh đi đánh trận bị đội Chăm nó phệt cho chết tại trận tiền, mà chả thấy nhắc nhiều trong sử sách, chỉ thấy những chiến công hiển hách, gần đây mới thấy nhắc đến
Vua Trần Duệ Tông - vị Vua duy nhất trong lịch sử Việt Nam tử trận
Lúc này nhà Trần đã suy lắm rồi

zinhaicau

Xe điện
Thành Đồ Bàn nơi vua Lê chém đầu hàng ngàn tướng lĩnh quý tộc nhà Chăm ạ cụ, gần ngay ql 1 thôi.
Chúng em đã giật khóa mở củng để vào khu phế tích ấy, vì gọi mãi chả ma nào thưa. Vào sâu trong thì gặp một cụ bảo vệ già khú hehe.
Trong đó, các nhà khảo cổ VN đã và sẽ tiếp tục, đào được nền móng cung điện Chăm và cái hồ để cung tần mỹ nữ giải trí ... Đâu có gì liên quan đến công trình gì nhà Tây Sơn nhỉ.
Khi nhà Nguyễn xơi được Tây Sơn, thấy rằng Đồ Bàn âm khí quá nặng, nhà Nguyễn táng mộ tướng lừng danh Võ Tánh, tại giữa thành ĐB để trấn yểm, dọa ma. Từ ấy dân mới dám tới sinh sống.
Cụ nói, em lại seach đc clip này

1Denim

[Tịch thu bằng lái]
Em thích bài Hận đồ bàn nghe mãi ko chán
Xưa e nghe chẳng hiểu và quan tâm gì đến lịch sử, đọc ở đây thì mảnh đất chữ S hiện nay trước đây còn có 1 quốc gia khác. Trước đây các chương trình văn nghệ quần chúng trên tivi và nơi công cộng rất hay có bài hát Hoa đẹp Chămpa kèm dàn múa phụ họa mà lâu lắm rồi ko thấy hát bài này nữa, nhưng chắc nó theo xu thế xh chứ k phải nhạy cảm nọ kia

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Xưa e nghe chẳng hiểu và quan tâm gì đến lịch sử, đọc ở đây thì mảnh đất chữ S hiện nay trước đây còn có 1 quốc gia khác. Trước đây các chương trình văn nghệ quần chúng trên tivi và nơi công cộng rất hay có bài hát Hoa đẹp Chămpa kèm dàn múa phụ họa mà lâu lắm rồi ko thấy hát bài này nữa, nhưng chắc nó theo xu thế xh chứ k phải nhạy cảm nọ kia
Hoa đẹp Chăm pa là bài hát dân tộc Lào :) dân Lào lấy hoa Chăm pa làm biểu tượng như mình lấy hoa sen, hồi xưa trẻ con cứ nghĩ nước Chăm pa là Lào mới oái oăm

chuot08

Xe lăn
E ko rõ vụ Nghi Lộc, chắc cụ liên tưởng tới gia đinh nhà cụ Ng Du.

Tuy nhiên, tù binh Chăm thời Tiền Lê-Lý được dùng vào sx nông nghiệp nên họ hay được điều về các "đồn điền" tập trung quy mô lớn xung quanh TL:
- phía Bắc: dọc sông Cầu (Bắc Ninh),
-phía Tây: dọc sông Đáy (Đắc Sở, Thạch Thất, Hoài Đức, Ba Vì).
-phía Nam - dọc sông Hồng (Yên Sở, Ninh Sở; Hà Nam).

Chữ Sở có nghĩa là Kho hay Lẫm, là có ý nơi sx + tàng trữ lương thực.

Các con sông trên đều liên thông với Thăng Long, cho phép chuyên chở lườn thực hoặc binh lính ứng cứu cho TL 1 cách dễ dàng.
Đoạn đỏ đậm trên, cụ có dẫn chứng sử liệu chính thống đáng tin cậy nào ko ah? Em cũng nghe nói về “Sở” nhưng cũng chỉ là nghe nói ko chính thống; và ko lan rộng đến thế.

Hự.

Xe điện
Hậu duệ mặt trời của Chế Mân, anh Chế Link hát Hận đồ bàn từ VN tới tận quận Cam mà vẫn không phục quốc được.
Thớt về sử dễ lan sang chính trị rồi cãi nhau đóng thớt lắm. Nên thôi mình cứ tránh được chừng nào hay chừng đó cụ nhỉ. Nói đến Cam quýt làm gì cụ ei 😁

1Denim

[Tịch thu bằng lái]
Hoa đẹp Chăm pa là bài hát dân tộc Lào :) dân Lào lấy hoa Chăm pa làm biểu tượng như mình lấy hoa sen, hồi xưa trẻ con cứ nghĩ nước Chăm pa là Lào mới oái oăm
E vừa vào nghe thử nó là bài hát của dân ca Lào k liên đến nn Chămpa :D. Chắc cũng nhiều người nghĩ như cụ, e cũng nghĩ Chămpa là nói về nước Lào hay Cam gì đó, qua thớt này thì chắc chắn k liên quan rồi~X(

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E ref trên trang Nghiên cứu lịch sử thì phải, cụ thử check xem.

Tại các điểm được nhắc đến đều có căn cứ là các công trình, đền chùa, ... có kiến trúc Chăm đó cụ.

Đoạn đỏ đậm trên, cụ có dẫn chứng sử liệu chính thống đáng tin cậy nào ko ah? Em cũng nghe nói về “Sở” nhưng cũng chỉ là nghe nói ko chính thống; và ko lan rộng đến thế.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
E vừa vào nghe thử nó là bài hát của dân ca Lào k liên đến nn Chămpa :D. Chắc cũng nhiều người nghĩ như cụ, e cũng nghĩ Chămpa là nói về nước Lào hay Cam gì đó, qua thớt này thì chắc chắn k liên quan rồi~X(
Có liên quan cả cụ, các nước văn hóa Ấn lấy hoa chăm pa làm biểu tượng vĩnh hằng. Nên có nét giống ở Lào, Căm, Champa, Nam Đảo.

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
Nói về lịch sử e thích tư liệu chính thống và chuẩn xác. Làng Đắc Sở, Yên Sở thuộc huyệ Hoài Đức có thể có người Chăm; nhưng chỉ là nhỏ; ngay đây có di chỉ khảo cổ Vinh Quang thuộc thời Gò Mun, trước cả Đông Sơn; đình chùa thì nổi tiếng như đình Tiền Lệ đẹp và đậm chất Bắc. May ra có Quán Giá có ít hoa văn đất nung phong cách Lý nhưng cũng ko có gì khẳng định hoàn toàn. Nói cả Hoài Đức thì đánh đồng quá; nói sang Thạch Thất, Ba Vì thì e thấy ko có chút cứ liệu gì, ngoại trừ bảo “giọng nói”. Vùng đấy mỗi làng mỗi khác, thuỷ thổ nó thế!

Chauthanh11

Xe điện
Em nghĩ trích từ gia phả viết thời hiện đại. Bây giờ mọi người hay thêm thắt nhiều tình tiết lắm.
Chuẩn rồi cụ , cái này chắc mới viết khoảng hơn 10 năm nay thôi , nhiều ông không hiểu viết vào thành ra nó ngô nghê như truyện thiếu nhi .

hd-vt

Xe container
Link tặng cụ, như trên nói rồi mà rất ít người biết Nguyễn Nhạc xây thành đóng đô ngay trên vị trí Đồ Bàn (An Nhơn) trừ dân Bình Định. Khi đó Nguyễn Huệ và Nguyễn Lữ đều dưới trướng Nguyễn Nhạc.

Em chịu và em không có ý đi sâu cụ ạ.
Theo lẽ thường, chỗ kinh khủng ấy không ai xây kinh thành như Tây Sơn cả. Như nhà Nguyễn táng tướng Võ Tánh tại đó để trấn yểm đấy ạ.
Em nghĩ gần chẳng hạn.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ảnh Thành Hoàng đế e chụp năm 2019, khuôn viên bé tầm 1/2 Văn Miếu Quốc tử giám và hiện trạng rất sập xệ:

-Biển di tích:

THÀNH HOÀNG ĐẾ ĐƯỢC NGUYỄN NHẠC CHO XÂY DỰNG NĂM 1776 TRÊN CƠ SỞ THÀNH ĐỒ BÀN - KINH ĐÔ CỦA CHAM PA XƯA VÀ BỊ PHÁ HỦY VÀO ĐẦU TRIỀU NGUYỄN. NƠI ĐÂY TỪNG ĐÓNG VAI TRÒ ĐẠI BẢN DOANH CỦA NGHĨA QUẦN TÂY SƠN TRONG BUỔI ĐẦU KHỞI NGHĨA, LÀ KINH ĐÔ CỦA TRUNG ƯƠNG HOÀNG ĐẾ THÁI ĐỨC NGUYỄN NHẠC, GIỮ MỘT VAI TRÒ QUAN TRỌNG TRONG SỰ NGHIỆP THẮNG LỢI VẺ VANG CỦA PHONG TRÀO NÔNG DÂN TÂY SƠN CŨNG NHƯ NHỮNG NĂM THÁNG CUỐI CÙNG CỦA TRIỀU TÂY SƠN.

LÀ DI TÍCH MANG TÍNH KẾ THỪA, THÀNH HOÀNG ĐẾ ĐAN XEN NHIỀU LỚP KIẾN TRÚC KHÁC NHAU, TỪ VƯƠNG TRIỀU CHẠM RA THẾ KỶ XI-XV, ĐẾN THỜI TÂY SƠN TRONG NHỮNG NĂM 1776-1802 RỒI ĐẾN NHÀ NGUYỄN TỪ NĂM 1802, KẾT QUẢ NHỮNG ĐỢT KHAI QUẬT KHẢO CỔ ĐÃ BÓC TÁCH LÀM XUẤT LỘ DI TÍCH MỘT SỐ KIẾN TRÚC CUNG ĐÌNH CỦA KINH ĐÔ HOÀNG ĐẾ NỀN MÓNG CUNG ĐIỆN BÁT GIÁC, CÁC THỦY HỒ, CUNG QUYỀN BỒNG, ĐÀN NAM GIAO... LĂNG MỘ VÕ TÁNH, ĐỀN SONG TRUNG LÀ NHỮNG KIẾN TRÚC THỜI NGUYỄN ĐÃ QUA NHIỀU LAN TU SUA.

DI TÍCH ĐÃ ĐƯỢC XẾP HẠNG CẤP QUỐC GIA NGÀY 24/12/1982

-Từ ngoài nhìn vào hơi chán nên e chụp từ trong ra

-Lăng Võ Tánh:

-Hồ bán nguyệt:

1Denim

[Tịch thu bằng lái]
Có liên quan cả cụ, các nước văn hóa Ấn lấy hoa chăm pa làm biểu tượng vĩnh hằng. Nên có nét giống ở Lào, Căm, Champa, Nam Đảo.
Đọc ở # nào đó có cụ nào nói xưa ô nào cho giết đến mấy vạn người dân thì kể ra cũng lạnh lùng và tàn bạo thật, đúng là chính trị là phải bạo tàn

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thành Hóa Châu (Ulik)
ở gần phá Tam Giang, Thừa Thiên

Screenshot_20230205_230157_Microsoft 365 (Office).jpg

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc link này nhé, hóa ra là bài của cụ Tạ Chí Đại Trường, quá uy tín luôn: https://nghiencuulichsu.com/2016/10/19/tu-binh-cham-thoi-ly/

Họ viết theo sách, mình cũng cần chiêm nghiệm thêm, nhg e thấy đa phần cũng khá chính xác.

Nói về lịch sử e thích tư liệu chính thống và chuẩn xác. Làng Đắc Sở, Yên Sở thuộc huyệ Hoài Đức có thể có người Chăm; nhưng chỉ là nhỏ; ngay đây có di chỉ khảo cổ Vinh Quang thuộc thời Gò Mun, trước cả Đông Sơn; đình chùa thì nổi tiếng như đình Tiền Lệ đẹp và đậm chất Bắc. May ra có Quán Giá có ít hoa văn đất nung phong cách Lý nhưng cũng ko có gì khẳng định hoàn toàn. Nói cả Hoài Đức thì đánh đồng quá; nói sang Thạch Thất, Ba Vì thì e thấy ko có chút cứ liệu gì, ngoại trừ bảo “giọng nói”. Vùng đấy mỗi làng mỗi khác, thuỷ thổ nó thế!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng