Lịch sử OF không bao giờ quên tên Nậm Ban...!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Zzz

Xe tải
Em xem PS ảnh các cụ một lèo thấy vui lây, cảm kích, khâm phục trước những tấm lòng của các cụ. Các cụ đã gạt bỏ những "lăn tăn trong cuộc sống", bằng tấm lòng đến với người nghèo vùng xa, trao gửi tận tay người gặp khó khăn, thật quý dù chỉ "một ly, một lai".
Em nghĩ, đời sống của bà con vốn đang gặp nhiều khó khăn thì ngoài hỗ trợ về vật chất đã quý thì cái họ nhận được hơn nữa, quý hơn là tấm lòng của các cụ. Cái khoảng cách miền núi - miền xuôi, dân tộc - kinh, vùng sâu xa - thủ đô... xích lại gần hơn. Qua ống kính của cụ Mai Cơn, qua ánh mắt nụ cười của các cụ em cảm nhận tâm huyết, năng lượng đồi dào, tình cảm của các cụ đối với Nậm Ban.
Chúc các cụ Fun & khoẻ

Tại bác mang cái laptop đi theo đấy mừ, cứ phải trông coi, giữ gìn... nên cái âu cũng là cái liễn bác ạ;))
Em mờ không mang laptop đi thì lấy đâu ra máy tính mà làm chuơng trình hả mợ :))
Tính từ chỗ hạ hàng đến khi quay về đến trung tâm xã Nậm Ban, Em, cụ Mai Cồ, Cụ Việt chết, thành Chung đi trên cùng 1 cung đường với độ dài khoảng 35km đường rừng, hãi nhất là đoạn đi giữa lưng núi, đường chỉ rộng bằng cái chiếu đơn, toàn đá, bên phải là vực thẳng đứng xuống sông, bên trái là vách núi cũng thẳng đứng nốt, lỏng tay là bênh đầu, trượt ...ít, qua 3 cái ngầm nước chảy ồ ồ, đá cuội bằng quả cam quả bưởi. Đoạn này ko biết lão Mai Cồ có choạch được ko chứ em là chịu, dừng xe lại nhìn sang bên cạnh thấy tụt hết cả hứng (Ko đi ...ái được các cụ ạ) => Em xin trước cụ Cồ nhá

Với lại, đoạn này em chở cô giáo :P, có 2 ông ở Nậm Vạn về, tạt qua súp bờ soi bọn em, nên cũng đành biến đau thương thành hành động, ghì tay lái chạy hùng hục về TT xã luôn
Nói thật với cụ là hôm đấy trời mưa nên hơi khó khăn một chút, chứ so với các chuơng trình bọn em làm trên Khoen On hay chuyến Hà Giang với nhà Escape thì đường đấy vẫn chưa nhằm nhò gì, đường còn khó hơn, vực thì núi đá trơ trọi ra chứ ko có cây cối như bên này nhìn cũng đỡ sợ hơn ! :D
Đi đường rừng các cụ phải phanh bằng số cơ :))
Toàn đi số 1 thì phanh bằng số mấy hả cụ?

các cụ đi xe hem đội mũ hả. xxx bắt thì sao
Có XXX đi cùng mà :))

He he, cụ altisau được cô thương thật đấy, được chở những 2 cô giáo ở 2 đoạn đường khác nhau
Biết thế em xung phong đi điểm lẻ :))

Và cuối cùng sau gần 2 tiếng đồng hồ chiến đấu với đường xá và thiên nhiên khắc nghiệt, bọn em đã đến được bản Nậm Nó.

Bản Nậm Nó nằm giữa núi rừng. Cảm giác của em lúc này thật khó tả. Một cảnh đẹp dường như chỉ thấy ở trong tranh nhưng bây giờ hiện ra trước mắt.

Một cây cầu cheo leo và một dòng sông hung dữ ngay bên cạnh bản. Nhìn tưởng gần nhưng bọn em phải đi vòng qua sườn núi quanh co mất thêm gần 15p nữa mới tới cầu.
Đẹp quá cụ ơi..... định mời tiếp cụ ly nữa nhưng hết quota, cho e nợ nhé.

Cách hành văn của cụ Mai cồ thật xúc tích và chi tiết, cảm xúc của e cũng y vậy nhưng không đủ câu chữ diễn tả hết được.
Cụ thật có trách nhiệm với thớt của mình... Trong lúc cụ bận việc các cụ khác sẽ báo cáo về các công việc của mình
Em cũng cảm ơn cụ nhiều vì có thêm ảnh của cụ mọi người càng dễ dàng hình dung ra sự vất vả trong công việc lần này.

Em chả đi được cùng các cụ nên chả có ảnh , tiếc ghê! :P
Mà cái hội 28 là hội gì đấy cụ Mai Cồ? Hội hay tắm phỏng :))
Em có mấy ảnh anh đới :)) chi hội 28 là cái hội ngồi xe 16 chỗ mang số 28 trong đoàn xe đi hôm 21 ấy :))
Chi hội em mợ 3G đã giải thích rùi đấy ợ, giờ đang hot trên facebook lém.. :))
Em xin bổ sung thêm có thể gọi là chi hội hay tám cũng được ợ.. ;)

Nghe cụ kể chuyện của cô giáo Phòng mà xúc động thật, dù nghèo khó vất vả nhưng họ vẫn sống lạc quan yêu đời thế, chả bù cho dưới xuôi mình, bon chen, ganh ghét, tham lam, tính toán... nghĩ mà thấy chán cụ nhỉ.
Lên đến đây thì mọi sự bon chen tầm thường trong cuộc sống gần như không có trong từ điển Mông Việt cụ ợ. ;)

Tính từ chỗ hạ hàng đến khi quay về đến trung tâm xã Nậm Ban, Em, cụ Mai Cồ, Cụ Việt chết, thành Chung đi trên cùng 1 cung đường với độ dài khoảng 35km đường rừng, hãi nhất là đoạn đi giữa lưng núi, đường chỉ rộng bằng cái chiếu đơn, toàn đá, bên phải là vực thẳng đứng xuống sông, bên trái là vách núi cũng thẳng đứng nốt, lỏng tay là bênh đầu, trượt ...ít, qua 3 cái ngầm nước chảy ồ ồ, đá cuội bằng quả cam quả bưởi. Đoạn này ko biết lão Mai Cồ có choạch được ko chứ em là chịu, dừng xe lại nhìn sang bên cạnh thấy tụt hết cả hứng (Ko đi ...ái được các cụ ạ) => Em xin trước cụ Cồ nhá

Với lại, đoạn này em chở cô giáo :P, có 2 ông ở Nậm Vạn về, tạt qua súp bờ soi bọn em, nên cũng đành biến đau thương thành hành động, ghì tay lái chạy hùng hục về TT xã luôn
Khổ thân cụ.. :)

Áo mưa thì phải siêu mỏng chứ bác.
Đọc đoạn này em thấy là bác Mai cồ không quen dùng áo mưa.
Em fun tí.
Càng siêu mỏng càng dễ rách, tốt nhất để không cho nó ướt luôn thể cụ nhỉ? ;)

Các bác vất vả quá. Chuyến đi trở nên ý nghĩa hơn khi không có ai làm sao cả.
Bác có tham gia chi hội 28 bọn em ko? có nhiều chuyện thâm cung bí sử chỉ chi hội 28 mới biết.. :))

Đi đường rừng các cụ phải phanh bằng số cơ :))
Cụ ơi đường trơn thế chả có ý nghĩa gì. Để không xe nó còn trôi xuống bùn cơ mà.

....2 bạn mợ phải uống trà gừng, lão Luclo nhà mợ cũng phải ngơi một lúc, còn mợ thì phăm phăm vào việc luôn... bái phục
Mình đến nơi vừa đói viừa mệt, các cụ mợ ngồi uống trà gừng, xong mợ 3G còn cháo hành cho mình ngồi vêu lên đến 10p mới thèm đưa chìa khoá.

đọc 1 mạch 42 trang của cụ jo cám ơn các cụ đã cho em được thăm Nậm Ban qua anh nếu lần sau các cụ đi Nậm ban tiếp thế nào nhà cháu cunhx bám càng.chúc các cụ khỏe:)
Chuẩn bị cụ nhé. Khi nào đi em nhá cụ.

Đoạn này em thấy nguy hiểm , chỉ cần sơ sẩy , trượt bánh cái thì ....

Nhìn gương mặt altistau vừa buồn cười vừa sợ. Mặt lúc nào cũng tươi cười vì sợ lên hình nó xấu đây mà. :))

Em xem PS ảnh các cụ một lèo thấy vui lây, cảm kích, khâm phục trước những tấm lòng của các cụ. Các cụ đã gạt bỏ những "lăn tăn trong cuộc sống", bằng tấm lòng đến với người nghèo vùng xa, trao gửi tận tay người gặp khó khăn, thật quý dù chỉ "một ly, một lai".
Em nghĩ, đời sống của bà con vốn đang gặp nhiều khó khăn thì ngoài hỗ trợ về vật chất đã quý thì cái họ nhận được hơn nữa, quý hơn là tấm lòng của các cụ. Cái khoảng cách miền núi - miền xuôi, dân tộc - kinh, vùng sâu xa - thủ đô... xích lại gần hơn. Qua ống kính của cụ Mai Cơn, qua ánh mắt nụ cười của các cụ em cảm nhận tâm huyết, năng lượng đồi dào, tình cảm của các cụ đối với Nậm Ban.
Chúc các cụ Fun & khoẻ
Đoạn sắp tới vào bản còn cảm động nữa cụ ah.

Đẹp quá cụ ơi..... định mời tiếp cụ ly nữa nhưng hết quota, cho e nợ nhé.
Cụ nợ em thì em ghi sổ đấy nhá. ;)

Vài năm nữa có quay lại Nậm Ban thì cho e đi ké với nha :D
Nhất trí cao, chuẩn bị đi tiếp nè.. :)

0009

Xe đạp
CHị Hằng Nga 'ăn' ảnh nhể. các bác bộ đội biên phòng đứng cạnh em cứ hỏi mợ ấy, em ứ có thông tin gì, :-/
Mợ ý bên đoàn múa Thăng long cụ ạ, cụ đến đấy phỏng vấn ra ngay[/QUOTE]
Em thấy mợ này quen nhỉ, hình như thấy nhiều trên tivi, dạo 1000 năm Thăng Long khi có chương trình múa nào là hay thấy cận cảnh và hình như mợ này có đóng phim truyền hình thì phải.

kysu

Xe tải
phọt ảnh tiếp đi cụ jo em kê dép hóng cả buổi trưa chờ ảnh cụ.híc bỏ cả nghỉ trưa đấy cụ ợ:-s

kysu

Xe tải
các thớt về Nậm Ban ,thớt cụ maicồ là hót nhứt,yêu cụ thía8-}

minhconTMD

Xe tải
Cả ngày đi làm e chả làm được vc gì cả chỉ ngồi đọc thớt của cụ chủ.Đọc thớt của cụ hay quá,e mở mang được nhiều điều về cảnh vật cũng như con người.....và cũng hiểu rõ hơn về những công sức,những vất vả mà các thành viên trong đoàn đã bỏ ra.
Cám ơn cụ nhé.Chúc cụ luôn khoẻ để còn có nhiều bài viết hay.Mời cụ ly rượu nhé,rượu e hạ thổ từ rất lâu rồi đấy,giờ mới mang ra mời cụ.

phọt ảnh tiếp đi cụ jo em kê dép hóng cả buổi trưa chờ ảnh cụ.híc bỏ cả nghỉ trưa đấy cụ ợ:-s
các thớt về Nậm Ban ,thớt cụ maicồ là hót nhứt,yêu cụ thía8-}
Nghe cụ bình luận em phải bỏ cả việc vào đây hầu chuyện cụ tiếp.. :))

Cả ngày đi làm e chả làm được vc gì cả chỉ ngồi đọc thớt của cụ chủ.Đọc thớt của cụ hay quá,e mở mang được nhiều điều về cảnh vật cũng như con người.....và cũng hiểu rõ hơn về những công sức,những vất vả mà các thành viên trong đoàn đã bỏ ra.
Cám ơn cụ nhé.Chúc cụ luôn khoẻ để còn có nhiều bài viết hay.Mời cụ ly rượu nhé,rượu e hạ thổ từ rất lâu rồi đấy,giờ mới mang ra mời cụ.
Rượu của cụ ngọt quá, em say đới.. :). Tks cụ!

cesar

Xe tăng
Tiếp đi cụ Mai cồ ơi , em cũng đang ngóng

Trong lúc đợi, em post mấy cái ảnh chi hội 28 OF mà cụ ấy làm chủ tịch

Lần nghỉ chân đầu tiên

Chụp tại Nghĩa lộ

Chụp tại Than Uyên

Chỉnh sửa cuối:
Nâm sảo 2 nằm ở lưng chừng núi , con đường vào bản , cũng giống như các điểm trường khác, các con đường dân sinh ở đây đều là một bên vực, một bên núi

Đoạn này em thấy nguy hiểm , chỉ cần sơ sẩy , trượt bánh cái thì ....

Lão Xê Ra kể chĩa ống kính xuống vực chụp thêm cái nữa rồi đưa vào cùng với mấy bức anh này nó mới phê!

Vienchuc

Xe hơi
Chuyến đi rất có ý nghĩa, các cụ, mợ đã và đang làm ra nhiều điều tốt cho xã hội. Em mong rằng OTOFUN sẽ có thêm nhiều công việc ý nghĩa như vậy.

luclo233

Xe buýt
Em cũng vuốt mợ 1 cái ạ, nhớ lúc lên đến KS, 2 bạn mợ phải uống trà gừng, lão Luclo nhà mợ cũng phải ngơi một lúc, còn mợ thì phăm phăm vào việc luôn... bái phục

Thank cụ. Nếu cụ vote cho em vì lí do đấy thì cụ chắc phải xin thêm rượu của người khác đấy ạ, cả đoàn có khoảng gần 100 người cơ cụ nhá
Kiểu này khả năng sau vụ vote và vuốt lại nhau, em bị sa thải chân lái xe của Chánh rồi:P

kysu

Xe tải
em mời cụ Mai cồ 1 ly rựu súng ngựa nhà em.chúc cụ úp ảnh nhanh như ngựa=D>

Trạng thái
Thớt đang đóng